ผู้เขียน หัวข้อ: หินดีดแล้วเคลมกระจกหน้า จะรู้ได้ไงว่าเป็นกระจกสองชั้นดี ๆ แบบเดิมครับ  (อ่าน 4558 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ตอนนี้มีลายเป็นรูปดาว แต่ยังกังวลอยู่ครับ

ออฟไลน์ Underseven

• Full Member
ดูง่ายๆที่กระจก มีตรา มอก. TIS 2602-2556 ครับ และระบุว่า Laminated

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
ดูง่ายๆที่กระจก มีตรา มอก. TIS 2602-2556 ครับ และระบุว่า Laminated

ซูดยอด +1

ขอบคุณครับ ตอนนี้ยังไม่ได้เปลี่ยน เด๋วจะไปส่องหา มอก ครับ

แล้ว Laminated หมายถึงอะไรครับ

ออฟไลน์ Underseven

• Full Member

ขอบคุณครับ ตอนนี้ยังไม่ได้เปลี่ยน เด๋วจะไปส่องหา มอก ครับ

แล้ว Laminated หมายถึงอะไรครับ

Laminated Glass คือ กระจกที่ซ้อนกัน และมีฟิล์มกั้นระหว่างกระจกครับ ใช้สำหรับกระจกบานหน้า และบานหลัง ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

สิ่งที่คุณตามหานั่นเอง (กระจกสองชั้นดีๆ) ครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป

ขอบคุณครับ  :-*

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป

คือกระจกสองชั้นครับ ตรงกลางมีฟิล์มบางๆเชื่อมระหว่างกระจก อีกชื่อคือกระจกนิรภัย

ลองอ่านดูครับ
https://www.smg-con.co.th/product-detail.php?id=1

ออฟไลน์ Tien.W

รถปัจจุบัน เป็นกระจก Laminated ทั้งหมดทุกรุ่น ทุกยี่ห้อแล้วล่ะครับ ในตลาดที่ขายกระจกก็เป็นแบบนี้หมด

เอาชัวร์ก็คือ เบิกศูนย์ ตีแบรนด์ยี่ห้อรถมาเลย อันนี้ชัวร์

หรือ รองลงมาก็ดูยี่ห้อ AGC / SEKURIT พวกนี้เป็น OEM ให้ค่ายรถครับ ไว้ใจได้

ออฟไลน์ cadherin

ควรกังวลกับประสบการณ์ช่างครับ

ช่างศูนย์บางที่ ทำงานหยาบ ทิ้งรอยไว้ตัวถังใกล้ๆ กระจกเพียบ แต่ได้ประกันศูนย์

ช่างร้านกระจกรถยนต์ชำนาญกว่า แต่ต้องย้ำให้เปลี่ยนยางขอบประจกด้วย

ออฟไลน์ Blur

ลามิเนตแตกเป็นแผ่น ไม่กระจาย
แทมเปอ แตกกระจายเป็นเม็ดๆ
ธรรมดาแตกเป็นคมๆ

ออฟไลน์ Darkart

เดี่ยวนี้กระจกหน้ารถยนต์ เป็นแบบ Laminated Safety Glass  หมดแล้ว
ผมเครมกระจกบ่อย นอกศูนย์บริการดีกว่าเยอะ กับช่างกระจกรถยนต์โดยตรง ฝีมือดี งานเนียน เรียบร้อย
เครมกระจกกับ http://www.thaiautoglass.com/glass/ ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ขอบคุณทุกท่านเป็นอย่างสูงสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ kentaonline

• Jr. Member
  • **
ไม่ทราบ จขกท หมายถึงกระจกธรรมดา (laminate glass) ที่สมัยนี้ กระจกหน้ารถจะเป็นกระจกสองชั้นกันหมดแล้ว (สมัย 10 ปีก่อน ถ้าเจอแบบถูกๆ มันไม่ใช่แบบนี้ อันตรายมาก)

แต่ยุคนี้ ถ้าบางคนพูดถึงกระจกสองชั้น อาจจะหมายถึงกระจก acoustic glass ที่จะมีอากาศ หรือฟิมล์ชนิดพิเศษคั่นกลาง ซึ่งความจริงมันอาจจะมี laminated glass 1 ชั้นคู่กับกระจกปรกติ หรือ เป็น laminate 2 ชั้นเลย (กลายเป็น 3 ชั้น 4 ชั้น)

เหตุที่บางคนเรียกกระจกสองชั้น เพราะกระจก laminate เดิมที่เป็นสองชั้นมันประกบกันด้วยฟิมล์บางๆจนถือว่าเป็นชิ้นเดียวกันแล้ว

จึงหันมาเรียกกระจก Acoustic ว่าเป็นกระจกสองชั้นแทน ... ซึ่งเรียกแบบนี้จะงงครับ

สรุปคือ ไม่รู้ว่า จขกท หมายถึงกระจก acoustic glass ซี่งเน้นกันเสียงโดยเฉพาะหรือไม่ ถ้าใช่ ให้ดูที่ อ้กษร acoustic ครับ

ไม่ทราบ จขกท หมายถึงกระจกธรรมดา (laminate glass) ที่สมัยนี้ กระจกหน้ารถจะเป็นกระจกสองชั้นกันหมดแล้ว (สมัย 10 ปีก่อน ถ้าเจอแบบถูกๆ มันไม่ใช่แบบนี้ อันตรายมาก)

แต่ยุคนี้ ถ้าบางคนพูดถึงกระจกสองชั้น อาจจะหมายถึงกระจก acoustic glass ที่จะมีอากาศ หรือฟิมล์ชนิดพิเศษคั่นกลาง ซึ่งความจริงมันอาจจะมี laminated glass 1 ชั้นคู่กับกระจกปรกติ หรือ เป็น laminate 2 ชั้นเลย (กลายเป็น 3 ชั้น 4 ชั้น)

เหตุที่บางคนเรียกกระจกสองชั้น เพราะกระจก laminate เดิมที่เป็นสองชั้นมันประกบกันด้วยฟิมล์บางๆจนถือว่าเป็นชิ้นเดียวกันแล้ว

จึงหันมาเรียกกระจก Acoustic ว่าเป็นกระจกสองชั้นแทน ... ซึ่งเรียกแบบนี้จะงงครับ

สรุปคือ ไม่รู้ว่า จขกท หมายถึงกระจก acoustic glass ซี่งเน้นกันเสียงโดยเฉพาะหรือไม่ ถ้าใช่ ให้ดูที่ อ้กษร acoustic ครับ

ขอบคุณครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องกระจกเลยครับ

ออฟไลน์ chaithawat

ตัวกระจกไม่คอนเซิลครับ แต่ฝีมือการติดนี่น่าห่วงครับยิ่งพวกยุโรปอย่าง วอลโว่ บีเอ็ม ที่หลังคาชอบตก แผงจิ้งหรีดชอบแตกแหว่ง ยางขอบกระจกเปื่อย เซนเซอร์น้ำฝน พวกนี้รื้อแล้วมักจะมีให้แก้ตลอดครับ น้ำเข้า ลมเข้า  ประสบการณ์ตรง

ออฟไลน์ SM.

ดูช่างด้วยนะครับ เพราะติดไม่ดี ได้ย้อนกลับไปให้แก้แน่ๆครับ