ผู้เขียน หัวข้อ: Skyactive X มีใครรอไหมครับหรือมีผลต่อการที่จะเลือกซื้อ Mazda 3 & Cx30 แค่ไหน  (อ่าน 14666 ครั้ง)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
เห็นว่าถ้าไม่เลื่อนจาก covid น่าจะออกปลายๆ Q3-Q4 ปีนี้ มีใครรอบ้างหรือเปล่าครับ ผมมีความคิดนิดๆที่

สนใจรถ2 รุ่นนี้อยู่ว่าจะรอดูก่อน แต่ดูตัวเลขจากต่างประเทศก้เหมือนจะไม่ได้ต่างกับ Sky-G มากมาย

แต่ก้อยากรู้ว่าในไทยจะเป็นยังไงครับ มีใครสนใจบ้างไหมครับหรือเพื่อนๆคิดว่าเครื่อง G ก้โอเคแล้ว

เท่าที่ผมลองมา เกียร์ดีงามพร้อมซิ่งมากแต่เครื่องเหมือนไม่ค่อยเอาด้วย ถ้าเทียบกับคู่แข่งถือว่ากลางๆ

แต่ชอบช่วงล่างและภายในของทั้ง2 คันมาก ถือว่าเกินราคาอยู่ เลยสนใจอยู่เหมือนกัน แอบเอียงไป 3 hb นิด

ๆ เพราะ cx30 คิ้วจะใหญ่ไปไหน 5555

ออฟไลน์ frame@kk

จริงๆผมว่าไม่น่าจะมีผลเท่าไหร่นะครับ เพราะอย่างน้อยเครื่อง 2.0 ตัวนี้ก็อยู่ในตลาดมาเจนนึงเต็มๆแล้ว จากรถถึง 3 รุ่นก่อนจะมาวางใน CX-30

ถ้า X มา นอนยันเลยว่ายังไงมันต้องมีปัญหาเกิดขึ้นแน่ๆเหมือนตอน G มาใหม่ๆ มันอาจจะว้าวก็จริงแต่ถ้าต้องลุ้นขนาดนั้น เป็นผมเอาตัวนี้ไปเลยดีกว่าถ้าจะต้องใช้รถจริงๆ

ออฟไลน์ hack3rb43

• Jr. Member
  • **
อยากให้ mazda มีเครื่องแรงๆกับเขาบาง แบบ 1.5โบ honda จับคู่กับเกีย sky น่าจะฟินมาก

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
ถ้าไร้หัวเทียนไม่มา ก็ไม่มีอะไรน่าเล่น
ทดรอบเครื่องจัด แต่ไม่มีอะไรใหม่
อะไหล่โหดกว่าสามห่วง คานแข็งสู้ปีกนกคู่ไม่ได้

อัลติส 1.8gr ใส่เบรคอัตโนมัติ มีส่วนลดถึงใจจบ
ห้องเครื่องออกแบบดี วางเสื้อเครื่องเอียงชิดผนัง ตั้งศูนย์ถ่วงดี
โรงงานแต่งแบบซ่อมราคารถบ้านให้สุดจบหมดแบบเดิมๆ
หัวฉีดหาง่าย ไม่ต้องปวดหัวตอนซ่อม กินน้ำมันรับได้

ถ้าchrเปลี่ยนโฉม ปรับโช้คให้หนึบเท่า 1.8gr
ใส่เบรกอัตโนมัติในรุ่นน้ำมัน ก็เหลือๆแล้ว

3ตูดตัด เบาะหลังเพดานสูงกว่าเก๋ง
cx30 เบาหลังนั่งดีกว่า3 ทั้งสองรุ่น ท้ายรถจุกว่า

ไร้หัวเทียน ตีตั๋วเด็กแบบ2ดีเซล ถ้าขายเวอร์เกินล้านสอง ไม่รอด
เบรกอัตโนมัติ ไม่ถึงหยุดนิ่งปล่อยไหล ยี่ห้ออื่นเบรกจนหยุด ไม่แก้ก็ห่วยแตก
แม๊ก16 นิ่ม แต่ไร้หัวเทียนยัด18แน่ ถ้ายัดซันรูฟแล้วแพงขึ้นอย่าใส่เลย
ไม่ได้ใช้ และไม่เคยคิดจะใช้ แต่อยากได้เบรกอัตโนมัติดันไม่สมประกอบอีก

ไหนจะอะไหล่ที่แพงระยับแน่ ถ่านลิเธี่ยม
แต่ถ้าตัดการทำงานแบบคอนเดนเซอร์ที่มีเสียได้ก็แล้วไป

ปั้มน้ำไฟฟ้า ซุปเปอร์ชาจน์ ปั้มลมแรงดันสูง สามตัวนี้ไม่รู้จะเกินสองหมื่นต่อชิ้นรึเปล่า
ดูชิ้นส่วน ยังนึกว่า n52 คนจน แต่ราคาอะไหล่ของเทียบอาจพอๆกัน
เสื้อเครื่อง เสื้อเกียร์มิเนียมคงใช้น็อตเหล็ก ไม่ต้องเป็นน็อตมิเนียมที่ถอดแล้วทิ้งทุกครั้ง

0-100 8วิ จริง ล้านต้น ทางไกล16โลลิตร ในเมือง10โลลิตร น่าเล่นแล้ว
ประกันยาวห้าปี มีส่วนลดอะไหล่หลังประกันหมด รถไม่ตายกลางทาง
ก็คุ้มเสี่ยงแบบ2ดีเซลล็อคแรก ไม่มีเคยตายกลางทาง ดูแลแบบรถยุโรป ปัญหาไม่มี
โคมไฟหลอดจุดไส้ แค่เปลี่ยนหลอดดีๆสว่างขึ้น130-150%ก็พอ ราคาเบาๆ
โคมledแพง แสงขาว ไม่สบายตา ดูภายนอกสวย ดูทางไม่เท่าไหร่

ปีนี้ใครไม่ลดแหลก แจกสะบัด เอาใจลูกค้า ราคาอะไหล่ไม่แพง หลังการดี เตรียมม้วนเสื่อได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2020, 15:17:58 โดย bahamu »

ออฟไลน์ kentaonline

• Jr. Member
  • **
สำหรับผม รถสวยขับดี แต่ผมรอ เอาเงินไปลงทุนรอ ไม่มีมาก็ไม่ซื้อได้

เหตุเพราะ เครื่อง ตัวเดิมมันเก่ามากแล้วครับ ถ้าจำไม่ผิดราว 8-9 ปีได้ Skyactiv-G 2.0 or (PE-VPS) แต่อ้างปรับนู่น แต่งนี่ เท่านั้น

อายุเครื่องไม่เก่า แต่มันเทียบสมัยนิยมกับคู่แข่งไม่ได้ ผมก็ไม่สนครับ ไม่อยากซื้อของเก่า

ออฟไลน์ PREM

ถ้าไร้หัวเทียนไม่มา ก็ไม่มีอะไรน่าเล่น
ทดรอบเครื่องจัด แต่ไม่มีอะไรใหม่
อะไหล่โหดกว่าสามห่วง คานแข็งสู้ปีกนกคู่ไม่ได้

อัลติส 1.8gr ใส่เบรคอัตโนมัติ มีส่วนลดถึงใจจบ
ห้องเครื่องออกแบบดี วางเสื้อเครื่องเอียงชิดผนัง ตั้งศูนย์ถ่วงดี
โรงงานแต่งแบบซ่อมราคารถบ้านให้สุดจบหมดแบบเดิมๆ
หัวฉีดหาง่าย ไม่ต้องปวดหัวตอนซ่อม กินน้ำมันรับได้

ถ้าchrเปลี่ยนโฉม ปรับโช้คให้หนึบเท่า 1.8gr
ใส่เบรกอัตโนมัติในรุ่นน้ำมัน ก็เหลือๆแล้ว

3ตูดตัด เบาะหลังเพดานสูงกว่าเก๋ง
cx30 เบาหลังนั่งดีกว่า3 ทั้งสองรุ่น ท้ายรถจุกว่า

ไร้หัวเทียน ตีตั๋วเด็กแบบ2ดีเซล ถ้าขายเวอร์เกินล้านสอง ไม่รอด
เบรกอัตโนมัติ ไม่ถึงหยุดนิ่งปล่อยไหล ยี่ห้ออื่นเบรกจนหยุด ไม่แก้ก็ห่วยแตก
แม๊ก16 นิ่ม แต่ไร้หัวเทียนยัด18แน่ ถ้ายัดซันรูฟแล้วแพงขึ้นอย่าใส่เลย
ไม่ได้ใช้ และไม่เคยคิดจะใช้ แต่อยากได้เบรกอัตโนมัติดันไม่สมประกอบอีก

ไหนจะอะไหล่ที่แพงระยับแน่ ถ่านลิเธี่ยม
แต่ถ้าตัดการทำงานแบบคอนเดนเซอร์ที่มีเสียได้ก็แล้วไป

ปั้มน้ำไฟฟ้า ซุปเปอร์ชาจน์ ปั้มลมแรงดันสูง สามตัวนี้ไม่รู้จะเกินสองหมื่นต่อชิ้นรึเปล่า
ดูชิ้นส่วน ยังนึกว่า n52 คนจน แต่ราคาอะไหล่ของเทียบอาจพอๆกัน
เสื้อเครื่อง เสื้อเกียร์มิเนียมคงใช้น็อตเหล็ก ไม่ต้องเป็นน็อตมิเนียมที่ถอดแล้วทิ้งทุกครั้ง

0-100 8วิ จริง ล้านต้น ทางไกล16โลลิตร ในเมือง10โลลิตร น่าเล่นแล้ว
ประกันยาวห้าปี มีส่วนลดอะไหล่หลังประกันหมด รถไม่ตายกลางทาง
ก็คุ้มเสี่ยงแบบ2ดีเซลล็อคแรก ไม่มีเคยตายกลางทาง ดูแลแบบรถยุโรป ปัญหาไม่มี
โคมไฟหลอดจุดไส้ แค่เปลี่ยนหลอดดีๆสว่างขึ้น130-150%ก็พอ ราคาเบาๆ
โคมledแพง แสงขาว ไม่สบายตา ดูภายนอกสวย ดูทางไม่เท่าไหร่

ปีนี้ใครไม่ลดแหลก แจกสะบัด เอาใจลูกค้า ราคาอะไหล่ไม่แพง หลังการดี เตรียมม้วนเสื่อได้เลย

ผมว่ามาสด้าตั้งราคา 3 รุ่นนี้กับ CX-30 แพงเกินไป
2.0 G เครื่องเก่าแล้วล่อไปล้านสอง 2.0 X มาล้านสองกว่าใครจะไปซื้อ
แถม driver assist ให้มาเยอะแต่ดันทำงานไม่สมประกอบซะงั้น
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ AkE

สิ่งที่ผมอยากได้คือเครื่องยนต์ที่มีอัตราเร่งดีขึ้น สมรรถนะให้เหมาะกับช่วงล่างหน่อย เรื่องช่วงล่างแบบไหนไม่

ค่อยแคร์เพราะขับออกมาแล้วดี ดีกว่ารถ2 ล้านกว่าบาทหลายคัน ส่วนเรื่องระบบsafety เฉยๆเลย วันนั้นไปลอง

Cx30 รำคาญระบบมากคนขายก้โชว์จัง อยากจะจอดแล้วปิดให้หมดแล้วกดให้เต็มตลอดทาง

ไม่ได้วิ่งเองได้ทั้งหมด สำหรับผมขับเองทั้งหมดสบายกว่า

ออฟไลน์ Koong

สำหรับผม รถสวยขับดี แต่ผมรอ เอาเงินไปลงทุนรอ ไม่มีมาก็ไม่ซื้อได้

เหตุเพราะ เครื่อง ตัวเดิมมันเก่ามากแล้วครับ ถ้าจำไม่ผิดราว 8-9 ปีได้ Skyactiv-G 2.0 or (PE-VPS) แต่อ้างปรับนู่น แต่งนี่ เท่านั้น

อายุเครื่องไม่เก่า แต่มันเทียบสมัยนิยมกับคู่แข่งไม่ได้ ผมก็ไม่สนครับ ไม่อยากซื้อของเก่า
     เพิ่งใช้มาแค่เจนที่ 2. ผมว่ายังไม่เก่านะ แล้วก็เป็นฉีดตรงแล้ว 

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เทคโนโลยี​ใหม่ ยี่ห้อนี้ผมไม่เสี่ยงด้วยแล้วครับ

พังไม่กลัว กลัวพังแล้วไม่หาย

คนขายไม่มีทั้งความคิดและความรับผิดชอบต่อสินค้าตัวเองได้เลย ผมเข็ดแล้วจริงๆ

ทุกวันนี้ Skyactiv-D บ้านๆ ยังต้องลุ้นไฟ Engine อยู่เลยว่าขับๆ อยู่จะโชว์ตอนไหนอีก
โชว์มานี่ไม่ได้เบื่อรถตัวเองเลยนะ แต่แค่คิดถึงเหตุการณ์​ที่ต้องไปเจอตอนซ่อมที่ศูนย์​แล้ว ผมยิ่งกว่าเบื่อจริงๆ ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Kendow

ถ้าเป็นผม ผมไม่รอ Sky-X นะ เครื่องใหม่ ยังไม่เสถียร แต่ Sky-G มีมา 6 ปีแล้ว ซึ่งก็ยังไม่เก่าเลย (แต่ปั๊มติ๊กเสถียรยังผมไม่รู้นะ 555)

ผมคิดว่า CX30 ราคาพอรับได้ แต่ Mazda3 BP ราคาสูงไปนะ คือตอนนี้ผมคิดว่า Mazda3 เหนือกว่าคู่แข่งแค่คุณภาพวัสดุ การเก็บเสียง
และเครื่องเสียงเท่านั้น ซึ่งต้นทุนเครื่อง 2.0 Di ถูกกว่า HV หรือ 1.5T Di นะ
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ yaoya

• จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
ผมคิดราคาเฉยๆนะ CX-30 ล่าสุด ผมก็เพิ่งถอยมาตัว SP ก็เหยียบก็มาตามเท้า แต่อาจจะไม่เท่า 1.5T

เพราะอยากได้ลุยๆหน่อย

ถ้าวันไหนอยากซิ่งค่อยเอา 520d กับ audi อีกคัน ที่บ้านขับ

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
R18 ยังไม่เห็นบ่นว่าเก่าเลย จะ20ปีละมั้ง ในซีวิคบอกซ้อมง่ายช่างคุ้น
มาสด้า 2.0 ยังไม่ถึง10ปีบอกเก่าละ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าจะซื้อ Mazda 3 หรือ CX-30 ก็คงเลือก เบนซิน Skyactiv-G ก่อน

ขนาดดีเซลออกมาตั้งนาแล้ว ยังไม่กล้าจะซื้อกันเลย X มันก็แค่หวือหวา ว๊าวว ในช่วงที่ข่าวออกมา แต่ใช้งานจริงยังไง ก็ยังไม่รู้เลย แล้วค่ายนี้ก็อย่างที่เห็น จุดพลุแล้วปล่อยแฮนด์อย่างเดียว ผู้ใช้หาวิธีแก้เอาเอง

ออฟไลน์ SM.

เป็นผมจะไม่รอครับ สมัยนี้กลัวพวก tech ใหม่ๆ รอให้เก่าหน่อย ค่อยใช้ดีกว่า

ออฟไลน์ panjap

skyg ตัวนี้ มันก็ปรับหลายอย่างจากรุ่นเดิม ไมใช่ เอาเครื่องเดิมมาวางโต้งๆนะ  แถมเกียร์ mazda มันดีมากๆ ด้วย ดังนั้น เครื่องตัวนี้ยังไปได้อีกไกล
เทียบกับ x ซึ่งมี hybrid ด้วย ยังน่าเป็นห่วงว่าจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า

ออฟไลน์ Pat.C

• Full Member
ส่วนตัวขับ Sky 2.0 G ถ้าจะออกคันใหม่ก็ยังไม่กล้าเล่น X ครับ

ดูการทำงานซับซ้อนกว่าปกติเยอะ

ต้องจะรอดูผลจากการใช้งานจริงสัก 3 ปี ขึ้นไป