ผู้เขียน หัวข้อ: คุณJimmy จะรีวิว Chery QQ บ้างไหมครับ  (อ่าน 33494 ครั้ง)

ออฟไลน์ pianopop

• Jr. Member
  • **
คุณJimmy จะรีวิว Chery QQ บ้างไหมครับ
« เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 22:42:58 »
  หรือว่าไม่อยู่ในสายตาเลย ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: คุณJimmy จะรีวิว Chery QQ บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 22:57:52 »
อย่าเลยครับ

ผมว่า จะเละ ซะเปล่าๆ...

เคยขับมาแล้วหละ สั้นๆ และ ไม่ได้ประทับใจอะไรกับรถรุ่นนี้เลย

ไว้ให้รถจีน เข้าที่เข้าทางกว่านี้ สัก 10 ปีข้างหน้า ค่อยมาคุยกันใหม่

ออฟไลน์ FyGI

Re: คุณJimmy จะรีวิว Chery QQ บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 23:33:56 »
เจอ น้องมีนา เข้าไป

ตอนนี้ คงลำบากพอดูครับ

จอดกันขี้ฝุ่นจับเลย

ออฟไลน์ car mood

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 01:53:50 »
สรุปสั้นๆครับ  ลองขับมาแล้ว  บอกได้ว่า  ซื้อรถรุ่นนี้  ซื้อมอไซขับยังดีกว่า  ยังให้อัตราเร่ง  และ handling ที่ได้ดังใจมากกว่า

ออฟไลน์ newzbaba

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 02:02:40 »
ขออภัยครับ ผมรู้ว่า ไม่มีที่ใดจะรับได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2010, 03:25:16 โดย newzbaba »

ออฟไลน์ ??????????

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 02:36:11 »
คุณจิมมี่ ดูถูกรถ จีน จังครับ
ถามจริงๆ ถ้ามีจรรยาบรรณ พอ คุณ คิด ที่จะสร้างรถสักคนได้ไหม ผม กล้าท้า เพราะ ผม อยากรู้

ไม่ใช่วิจารณ์เป็นอย่างเดียวมันไร้สาระ คุณทำอะไรได้บ้าง นอกจากวิจารณ์
โกรธผม หรือ เปล่า ถ้า เป็นกลาง ต้องรับได้

ผมว่า ไม่เรียกว่าดูถูกนะครับ ก็คือการวิจารณ์กันไปตามตรง ของมันคุณภาพไม่ดีก็ต้องบอกว่าไม่ดี

ผมเชื่อว่าหลายๆคน รวมทั้งตัวคุณเองก็ยังสงสัยในความสามารถของรถจีนอยู่ ว่ามันอยู่ในระดับรับได้หรือยัง

หรือถ้าเอาให้กว้างอีกหน่อย ในเวป ทั้งไทยและเทศ เค้าก็มีทดสอบการชน มีภาพ มี VDO มีสาระให้อ่านมากมาย

ว่ารถจากจีนเป็นอย่างไร ณ เวลานี้

ส่วนจรรยาบรรณ ที่คุณถาม ผมไม่รู้ว่า ในความหมา่ยของผม จะเหมือนกับทุกคนหรือไม่

แต่จรรยาบรรณในความหมายของผมคือ การทำหน้าที่ในหน้าที่ของตัวเ้องอย่างตรงไปตรงมา

โค้ช น่ะ บางคนไม่เคยเตะบอลสักครั้ง ก็เป็น โค้ชที่ยอดเยี่ยมได้ นักวิจารณ์หนังไม่เคยสร้างหนัง

ที่ปรึกษาทางด้านการเงิน ไม่เคยลงทุนมากกว่าเ้จ้าของเงิน หรืออาจจะไม่เคยลงทุนด้วยตัวเองเลย

ฉันใดฉันนั้น

คุณ Jimmy หรือ นักข่าว/นักทดสอบรถ หลายๆท่านก็ไม่มีใครเคยสร้างรถหลอกครับ ได้แต่ก็นำสิ่งที่เค้าสร้างมาให้

เราใ้้ช้กัน นำมันมาทดสอบในมุมมองของตัวเอง แล้วก็วิจารณ์ ออกมาว่าเป็นอย่างไร ตามความรู้สึกของตัวเองบนพื้นฐานของ

ข้อมูล แล้วเผยแพร่ให้กับบุคคลทั่วไปได้ เสพข่าวสาร

ประเด็นมันก็เท่านี้
- หลักการในการอ่านข่าว ก็คือ ใช้ความคิดครับ ว่าสิ่งที่เค้า นำเสนอนั้น ถูกต้องหรือไม่ จริงหรือไม่ ไม่ใช่อ่านแล้วก็เชื่อ

-ท้ายการรีวิว ทุกครั้ง คุณ Jimmy ก็จะย้ำอยู่แล้วว่าให้ไปทดลองขับด้วยตัวเอง เพราะอะไร เำพราะคน เราต่างกันครับ ความพอใจ มันต่างกัน

ไม่มีใครพอใจเหมือนกันหมดหลอก เพราะฉะนั้น ตัวเราเองครับความคิด เค้าเป็นแค่ ไกด์นำทางให้เท่านั้น

ผมก็อยากจะรู้เหมือนกันว่า คุณทำอะไรได้บ้างนอกจากวิจารณ์ สร้างรถได้มั้ย ??

สำหรับผมวิจารณ์ก็ไม่ได้ สร้างรถก็ไม่ได้ครับ !!!

ปล. ผมไม่โกรธครับผมเป็นกลางผมรับได้

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 03:48:54 »
คุณ newzbaba

ถามว่าผมมีจรรยาบรรณ หรือไม่

ผมคงไม่ต้องตอบอะไรอีก เพราะคุณผู้อ่าน ที่นี่  "ทั้งเว็บ" จะตอบคุณ แทนผม เอง

ไอ้ที่ยังคงนั่งหลังขดหลังแข็ง ทำงานอยู่แบบนี้ ทำเพื่อใคร คุณก็คงน่าจะคิดได้เองบ้างแล้วหนะครับ

------------------------------

ผมดูถูก รถจีน

เพราะ ผมดูไม่ผิด ได้ลองขับมาแล้ว กับมือตัวเอง ร่างตัวเอง ตีนตัวเอง ไม่ได้ไปจำขี้ปากใครมาพูด

คุณจะให้ผม เขียนชม รถจีน ว่าเป็นรถดี ราคาถูก เหมาะแก่การซื้อหามาขับเป็นอย่างยิ่ง
แล้วจู่ๆ วันหนึ่ง เกิดมีเหตุขัดข้อง อันเกิดจากตัวรถยนต์เอง จนทำให้ลูกค้า ที่อ่านเว็บของผม
แล้วไปหลงเชื่อ ซื้อมาใช้ ต้องเสียชีวิตไป

คุณจะให้ผมทำเช่นนั้นจริงๆเหรอ? นั่นเท่ากับ ผมทำบาป เลยนะ! บาปมหันต์ ด้วย!

ผมทำไม่ได้หรอกครับ กับการที่จะปล่อยให้ สินค้าคุณภาพต่ำ มาแลกเอาเงินของคนไทยไปหนะ

ถ้าคุณยอมได้ ก็ยอมไปแล้วกัน ผมไม่ยอมด้วยละ!

ผมขับมาแล้ว Chery QQ และผมยืนยันว่า มันไม่สมควรที่ใครจะจ่ายเงิน เพื่อซื้อรถคันนี้ หากที่บ้าน
ไม่ได้มีรถคันหลักๆ อีก 1 คันเอาไว้ใช้งานอยู่แล้ว คุณภาพการประกอบ และการใช้วัสดุ ห่วยแตกมาก
เป็นรถคันนึงที่ ต่อให้ผมพยายามเปิดใจ รับ เข้าไปลองนั่ง ลองขับมาแล้ว ผมก็ยังไม่อาจจะหาข้อชมอะไร
ได้เลย

และ จะบอกให้ก็ได้ว่า ผมก็ลองขับ เจ้า Tiggo มาแล้วสั้นๆ มันแพงเกินคุณภาพไปจริงๆ

ต่อมา

คุณถามผม บอกว่า ผมสร้างรถเองได้ไหม?
ผมสร้างไม่ได้หรอกครับ และพนันด้วยเลยว่า คุณเองก็สร้างไม่ได้

และผมก็จะเอาความจริงมาตีแผ่ อีกข้อนึง ให้คุณได้รับรู้เอาไว้ด้วยเลยตรงนี้ว่า

ผู้ผลิตรถชาวจีนนั้น แบรนด์ Local ทั้งหลาย ถามหน่อย มีใครสร้างรถเองบ้าง?

ไม่มี๊! มีแต่ ไป เอาชิ้นส่วนตัวถัง รถค่ายอื่นๆ มาแปลงโน่น นี่ นั่น ให้ต่างกันเกิน 7 ประการ
ตามที่กฎหมายของทางการจีนกำหนด แค่นี้ ศาล และทางการของจีน ก็เล่นงานอะไรไม่ได้แล้ว!!
เครื่องยนต์ ก็เอาเครื่องญี่ปุ่น บ้านๆ ที่เราคุ้นเคยกันดีนั่นละ ใส่เข้าไป QC เหรอ แค่ใช้งานได้
ก็พอแล้ว ความเนี้ยบหนะ ไม่สนหรอก!

และทั้ง Chery BYD Geely และอีกหลายๆเจ้า กำลังทำในสิ่งที่ผมพูดมาต่อไปนี้ ทั้งสิ้น!

สิ่งที่ผมเกลียดที่สุด ประการหนึ่ง ก็คือ การ copy ชาวบ้านเขา มาหากิน แสดงถึงความไม่มีสมอง
และ Chery QQ ก็เป็นรถที่ ถ้าพูดกันตรงๆคือ แทบจะไปเอา Daewoo Matiz รุ่นก่อน มาทั้งคัน
ดัดแปงนิดเดียว แม้ว่า การฟ้องร้องดำเนินคดี ที่ GM (ในฐานะเจ้าของ แบรนด์ Daewoo จะมีต่อ
ทาง Chery จะได้ข้อยุติว่า แบรนด์ Chery ไม่ผิด และ GM ต้องเซ็งเป็ดไป แต่ความจริง มันก็คือความจริง
ที่คนทั้งโลก เห็นกันทนโท่ ตำตาอยู่!!!

ผมโดน รถจีน ขัง คารถ มาแล้ว Chery A3 รถโปรโตไทป์ ที่มาโชว์ ในวันเปิดตัว แบรนด์ Chery ในเมืองไทย
เมื่อ ปี 2009 เปิดประตูไม่ออก จนต้อง เอื้อมมือไปเปิดประตู อีกฝั่งนึ่ง เพื่อจะตะโกนเรียกใครก็ได้
ที่อยู่ในบูธ เข้ามาช่วยเปิดประตู รถคันนี้จากภายนอก เอาผมออกไปจากรถ A3 คันนั้นที

สุดท้าย พวกเขาลองเอง ก็เจอเอง โดนเอง เช่นกัน ต่อหน้าต่อตาผม และ...สาเหตุก็พบ
เมืท่อพวกเขารื้อแผงประตูด้านข้างออกมา..."กลอนประตูหัก"

นี่ยังไม่นับกับ Geely CK ซีดานจีนคันเล็ก แต่ใช้เครื่อง Toyota 5A-FE นั่นอีก กฃิ่นในห้องโดยสาร
ถามหน่อยว่า คุณจะทนนั่งดม กลิ่นแบบนั้นได้จริงเหรอ กลิ่นสารพิษจากการฟอกย้อม
และกลิ่น ไอระเหยของพลาสติก ทั้งนั้นเลยนะ!

ถามคุณ newzbaba หน่อย คุณตอบผมให้ชื่นใจทีสิครับ
ว่า รถที่กำลังจะเปิดตัว ต่อสาธารณชน ในงานระดับ Bangkok International Motor Show
เป็นครั้งแรกในเมืองไทย แต่ กลอนประตู ดันหัก! ทั้งที่ เรื่องกล้วยๆแบบนี้ หากเป็นรถยี่ห้ออื่นๆ
จะไม่มีปัญหาเห่ยๆ แบบนี้ มาให้คุณเห็นในวันเปิดตัวเลย รถแบบนี้ คุณควรจะไว้ใจ ซื้อมาใช้ไหมครับ?

แถมรถคันนั้น ผมเดินไปดูอะไรสักพักใหญ่ กลับมาอีกที 2 ชั่วโมงผ่านไป ลมยางหลังซ้าย หายเกลี้ยง
ยางแบนติดพื้นพรมแดง ที่ปูเอาไว้ รองรถ เลย!! สมควรไหมครับ?

และเรื่องราวข้างต้นทั้งหมดนี้ ผมก็เล่าให้กับผู้บริหารของ ไทยยานยนตร์ ผู้นำเข้า แบรนด์ Chery มาขายในไทย
ฟังหมดเรียบร้อยแล้ว แบบเดียวกับที่เขียนให้คุณได้อ่านกันอยู่นี้ ทั้งดุ้น ไม่มีแก้ไข ไม่มีดัดแปลง พยานรู้เห็น มีกันอยู่ 4 คน
เชื่อว่า พวกเขายืนยันได้ ว่าทั้งหมดที่ผมพูดไปข้างบนนี้ ผมพูดจริงๆ

ที่สำคัญ เขาเข้าใจ เขารับได้ และอธิบายให้ผมฟัง ว่า เรื่องราวเป็นอย่างไร

ผมถึงได้บอกทาง ไทยยานยนตร์ ไปว่า วันนี้ รถจีนหนะยังไม่พร้อม เหมือน ผลเชอรี่ ที่ยังไม่สุกเลย ก็รีบไปเด็ดมาขาย

เอาไว้รอให้มันสุกได้ที่ ก่อน แล้วค่อยเด็ดมากิน มาขาย มาขับใช้งานกัน ก็ยังไม่สายไปหรอก

แบบนี้ ควรแก่การที่คุณจะมองว่า มีจรรยาบรรณ ไหมครับ?

เพราะถ้าผู้บริหารของค่าย Chery ยังยอมรับฟังผม และ เปิดใจรับฟังผม ทั้งหมดข้างบนนี้
แล้วเหตุใด คุณเป็นใคร และกล้าดีอย่างไร ถึงได้มาเขียนข้อความถึงผมเยี่ยงนี้ ครับ?

ขอย้ำ สำหรับรถจากเมืองจีน 10 ปีข้างหน้า ค่อยมาว่ากัน ถึงวันนั้น ถ้าดีพอ ก็จะเปิดใจรับ

แต่ถ้าถามในวันนี้ ไม่มีทาง!!

--------------------------

ทิ้งท้ายไว้อีกนิดนึง

ไอ้คำพูดที่ว่า " ถ้าเป็นกลาง ต้องรับได้"

ขอโทษนะครับ ที่พูดมานั่น คิดดีแล้วใช่ไหม ถึงได้เขียนออกมาอย่างนี้?

คุณมายืนเท้าสะเอว ด่าผม แล้ว พูดแกมบังคับให้ผมต้องยอมรับให้ได้ อีกต่างหาก

ผมรู้สึกไม่ต่างจากกำลังยืนอยู่ในเว็บ พันทิบ หรือเว็บบอร์ด ของ manager เลย

ผมเป็นปุถุชน ครับ ผมรับไม่ได้หรอกครับ และผมตัดสินใจ ตอบโต้คุณกลับอย่างนี้
เล่นกันตรงๆ แบบนี้ เพื่อให้คุณได้รู้ว่า

"ถ้าจะด่าผม ตำหนิ ผม ขอความกรุณา เอาข้อมูล หลักฐาน เหตุผล มาชี้แจง ถก หักล้าง
ไม่ใช่ มาเขียนด้วยภาษา เกรียนๆ เยี่ยงนี้ ถ้าเป็นการตอบโต้ผมแบบนี้ ผมขอใช้สิทธิ์
ตอบโต้คุณในแบบที่ผมเห็นสมควร อย่างที่เห็นมาทั้งหมดข้างบนนี้ เป็นประเดิม ก็แล้วกัน"

ไม่มีปุถุชนคนธรรมดาที่ไหน ที่ลึกๆแล้วทนเรื่องแบบนี้ได้หรอกครับ ต่อให้เป็น นายกรัฐมนตรีของไทย ก็ตามเถอะ!

อย่าไปทำอย่างนี้กับใครอีกนะครับ
ไม่มีใครใจดีกับคุณ เหมือนอย่างที่ผม ใจดีกับคุณอยู่นี้เสมอไปหรอกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2010, 04:25:35 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ atc40

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 04:29:36 »
 ;D ก่อนอื่นต้องเข้าใจความหมายของคำว่า.... "สื่อมวลชน" และ "ผู้ผลิต" ก่อนครับ คุณ newzbaba  ;D

สื่อมวลชน= สื่อกลางที่นำข่าวสาร และเนื้อหาสาระทุกประเภท ไปสู่มวลชน (สื่อมวลชนไม่ใช่นักประดิษฐ์ หรือผู้ทำ)

ผู้ผลิต= ผู้ที่ลงทุนและดำเนินการใช้ที่ดิน เครื่องจักร และว่าจ้างคนงานมาทำการผลิตสินค้าเพื่อขายในตลาด

สื่อมวลชนที่ดี ต้องนำข้อเท็จจริงสู่มวลชน ........ (ถ้ามาคิดค้นสร้างด้วย ไปเป็นนักประดิษฐ์ ดีกว่ามั้งครับ)
ผู้ผลิตที่ดี ต้องผลิตสินค้าที่ได้มาตรฐาน ปราณีต, คงทน, ปลอดภัย และมีราคาที่เหมาะสม....... จบ .......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2010, 04:44:08 โดย atc40 »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 09:12:16 »
ผมขอยกตัวอย่างง่ายๆ

Chery รุ่นที่เป็น MPV ที่มาโชว์ในงานเดียวกับ A3 ที่ล็อคจิมไว้ในรถนั้น
มีเกียร์ +/- ให้ใช้..เจ๋ง แต่ถ้าลองถอยเบาะคนขับไปหลังสุด แล้วเข้าเกียร์ +/-
ก็จะพบว่าคันเกียร์เบียดมาทางขวาจนถูกับเบาะ ทำให้คุณไม่สามารถกำเกียร์
ในลักษณะปกติได้

คุณคิดว่านี่แสดงออกถึงความรอบคอบในการออกแบบระดับไหน?

ถูก ว่าเรื่องการออกแบบ จีนกำลังมาได้สวยขึ้น และดีขึ้น แม้รากฐานของรถหลายรุ่นจะ
ก๊อปชาวบ้านมา แต่เรื่องดีไซน์หลายค่ายก็ตั้งต้นกันแบบนี้ทั้งนั้น ดูทิศทางต่อไปแล้ว
จีนจะพัฒนาได้ และไม่เป็นรองชาวบ้านในการดีไซน์

เรื่องความปลอดภัย ทุกวันนี้อาจมีหลายรุ่นที่ผลไม่เป็นที่น่าประทับใจ แต่ถ้าจีนต้องการ
รุกไปยังตลาดโลก ก็ต้องทำรถให้ผ่านมาตรฐานความปลอดภัยของอเมริกา ยุโรป
หรือออสเตรเลีย ซึ่งในอนาคตก็จะต้องปรับปรุงให้ดีขึ้น

แต่ถ้าถามว่าวันนี้ รถจีนที่ขายในไทยที่เราได้สัมผัสกัน มีคันไหนบ้างที่น่าทุ่มเงินซื้อ
..ทุ่มเงิน..ที่คุณเก็บมาอย่างยากลำบากเพื่อซื้อ..ผมคิดว่ายังไม่มี

แต่คิดว่าก็คงไม่เป็นเช่นนี้ตลอดไป ดูอย่าง Hyundai ซึ่งเราหลายคนชอบดูถูกกัน
รวมถึงฝรั่งมังค่าก็ชอบดูถูกว่าเป็นทางเลือกของคนจน แต่ทุกวันนี้การตอบสนอง
ของช่วงล่าง Sonata ชนะรถเจ้าตลาดที่ว่าแน่หลายรุ่น Hyundai H1 ที่ตัวใหญ่
เท่าช้างมหาพลาย หนักก็หนัก ใช้เครื่อง 2.5 ลิตร แต่กลับวิ่งได้เร็วและลื่น
ใช้น้ำมันสมตัว และมีความมั่นคงในการวิ่งสูง หรือจะเป็น Genesis Coupe ซึ่ง
สร้างปรากฏการณ์ใหม่และภาพลักษณ์ใหม่ กลายเป็นรถดริฟท์ รถแต่ง ซึ่ง
นำมาจูน ปรับแต่งลงหนังสือกันมากขึ้น ภาพลักษณ์เป็นรอง Infiniti ไม่มาก
ทั้งๆที่เมื่อ 15 ปีก่อน มันเป็นคนละเรื่องกัน

Kia ซึ่งเคยออกแบบรถที่เส้นสายสะอาดแต่น่าเบื่อ ทุกวันนี้ได้ Peter Schreyer
เข้ามาช่วยด้านดีไซน์จนไปๆมาๆจะชนะได้ทั้งเยอรมัน อิตาลี และญี่ปุ่น

จะเห็นได้ว่าการพัฒนาสามารถเกิดขึ้นได้ เมื่อไหร่ที่เอาจริง จีนวันนี้ก็เป็นชายพลังหมัดช้างกระทืบโลง
...แต่เขายังไม่รู้วิธีต่อยมวยเลย..ก็เท่านั้นเอง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 09:51:18 »
ผมว่าคุณจิมมี่ก็ ดูถูก แล้วอ่ะครับ

ดูถูกแล้ว ที่รถจากจีนเป็นอย่างนี้
ไม่ได้ดูผิดอะไรเลย

ถ้ารถมันห่วย แต่บอกว่ารถดีจริงๆ อย่างนี้แสดงว่า ดูผิด

ถึงได้มีการพูดเสมอๆ ไงครับ
นอกจากจะหาข้อมูล นั่งอ่านีวิวแล้ว อย่าลืมไปลองขับเองด้วย
ชอบคันไหนซื้อคันนั้น

ความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกันหรอกครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 10:32:05 »
ขอบคุณพี่จิมมี่เหมือนกันที่เอาโฆษณาคลาสสิคดีๆ มาให้ชมกันด้วยนะครับ  :D

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 10:40:12 »
ขอบคุณพี่จิมมี่เหมือนกันที่เอาโฆษณาคลาสสิคดีๆ มาให้ชมกันด้วยนะครับ  :D

กร๊ากตอบผิด ๆ Guilt ๆๆ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 12:29:32 »
เจอพ่อพระ แม่พระเข้ามาโพสอีกแล้ว

คำว่าดูถูก กับพูดอย่างตรงไปตรงมา ต่างกันยังไงครับ

ต่างกันที่คนรับฟังครับว่า รับฟังความจริงแล้วรับได้ ก็ถือว่าอีกฝ่ายพูดตรงดี แต่พอรับฟังแล้วรับไม่ได้ เรียกว่าโดนดูถูก นี้คือความเป็นจริงแหละครับ

รถไม่ดี จะให้บอกว่าพอใช้ได้งั้นหรอครับ ถ้าเป็นยังงั้น มันก็แค่พวกกะล่อน ปลิ้นปล่อน ตอแหล พูดกลางๆไว้ ให้ไม่ดีไม่ร้าย จะได้งานไม่เข้า คนแบบนี้เยอะในสังคมไทยครับ

คุณต้องมองปัจจุบันว่า รถจีนเป็นยังไง แน่นอนตอนนี้เรียกห่วยยังได้ ถ้าดีหรือใช้ได้จริง ทำไมคุณไม่ซื้อซักคันละครับ
แต่อีก10ปีข้างหน้า รถจีนอาจจะเทียบชั้นรถญี่ปุ่นก็ได้ใครจะรู้
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ maair

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 12:38:47 »
เวลาผมอ่านความคิดเห็นประเภท "ไอ้ที่วิจารณ์เขาน่ะ ไปทำเองให้ได้เหมือนเขาก่อนนะ" นี่ขำทุกทีครับ

เหมือนไปดูหนัง วิจารณ์หนัง แล้วก็โดนด่า ว่าทำแบบเขาได้ไหม ?

ไปกินข้าวที่ร้านอาหาร อาหารไม่อร่อยมาบ่น ก็โดนด่า ให้ไปเปิดร้านทำเอง

ผมว่าคนที่คิดได้แค่นี้ EQ น่าจะมีปัญหานะครับ  :)

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 12:43:40 »

กร๊าก  ผิด ๆๆ           ผิดแล้วไม่ให้อภัย   :P :P :P

ออฟไลน์ pianopop

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 13:14:33 »
   ฟังจากด้านบนๆ แม้จะไม่ใช่รุ่นนี้โดยตรง มันคงไม่ดีอย่างว่า

ตอนไปปักกิ่งรถยี่ห้อของจีนที่นั้น แทบจะเรียกได้ว่าเป็นโมเดล เวอชั่นหน้าด้านจริงๆ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 13:23:30 »
คุณจิมมี่ ดูถูกรถ จีน จังครับ
ถามจริงๆ ถ้ามีจรรยาบรรณ พอ คุณ คิด ที่จะสร้างรถสักคนได้ไหม ผม กล้าท้า เพราะ ผม อยากรู้

ไม่ใช่วิจารณ์เป็นอย่างเดียวมันไร้สาระ คุณทำอะไรได้บ้าง นอกจากวิจารณ์
โกรธผม หรือ เปล่า ถ้า เป็นกลาง ต้องรับได้

ผมเป็นกลางครับ ผมว่าพูดแรงไปหรือเปล่าครับ ผมยังไม่เคยเหนใครว่าพี่จิมมี่อย่างนี้ แต่เมื่อก่อน ผมอาจจะเคยว่าพี่จิมมี่ เรื่องรีวิวรถ พอยิ่งรู้ว่าพี่จิมมี่เหนื่อยแค่ไหน และยิ่งได้รู้รสชาติของการทำรีวิวเนี่ย ยิ่งรู้สึกว่าเป็นอะไรที่มหัศจจรย์ ที่สุดไม่มีคนไหนที่สามารถทำรีวิวได้เท่าพี่จิมมี่อีกแล้วและตอนนี้ผมเข้าใจหัวอกคนทำรีวิวไงครับ ผมพยายามไม่เคยถามว่ารีวิวจะเสร็จเมื่อไหร่ อะไรยังไง เพราะมันก้อลอยมาให้เราดูตรงหน้าเอง และขอโทดนะครับคำพูดของผมอาจจะแรงจนคุณรับไม่ได้ คุณครับก่อนจะว่าคนอื่นว่ามีจรรยาบรรณผมว่าลองมองตัวเองดีกว่าครับ ว่ามี จรรยาบรรณพอแล้วหรือยัง ผมกล้าการันตีได้เลยครับว่า พี่จิมมี่ พูดจริง ทำจริง ไม่เคยเอาปากต่อปากมาพูด ถ้าจะอยู่ในบ้านหลังนี้ที่มีความสุข ความสนุกสนาน คุณต้องเคารพคนอื่นเค้ามากกว่านี้ ผมจำทุกคำพูดที่พี่จิมมี่สอนผมมาผมถึงบอกคุณไงครับ หวังว่าคุณคงไม่โกรธนะครับ ผมเป็นกลาง ไม่ได้เข้าข้างใครครับ พี่จิมมี่เค้าทำเพื่อทุกคนครับ โปรดจงจำไว้ด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2010, 13:44:40 โดย TAN altis 2010 »

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 14:16:46 »
สงสัย คุณ newzbaba ไปถอยเชอรี่มาแล้วมั้งครับ ไม่ก็โปรตรอน 55

เห็นด้วยกับคุณจิมมี่ ที่สละเวลา แรงกาย แรงใจ มาทำรีวิวให้เราๆ อ่านกันครับ

และก็อยากบอกเหมือนกันว่า ไม่เห็นจำเป็นต้องทำรีวิวรถทุกรุ่นที่มีในตลาดเลย เขาอยากทำรุ่นไหนก็ทำ อยากอ่านก็อ่าน
อยากเอาไปอ้างอิงก็อ้างไป

รถที่ยังไม่สุกพอ คุณลองไปนั่งดูก็รู้ แทบไม่ต้องรีวิวแล้ว

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 14:50:54 »

กดผิดกระทู้  55555

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 15:17:49 »

กร๊าก  ผิด ๆๆ           ผิดแล้วไม่ให้อภัย   :P :P :P

ผิดไปแล้วจ้าาาา

ผมว่าทุกๆ คนก็กำลังรอการมาถึงของการพัฒนารถของจีนที่แท้จริงซะที
เหมือนกัน ซึ่ง QQ มันยังถือว่าเป็นวุ้นๆ ยังไม่ใช่ตัวรถของจีนเองเลยด้วยซ้ำ
แต่เป็นการโคลนนิ่งแบบลวกๆ ซึ่งถ้ามันราคา 7-80,000 บาท จะไม่ว่าเลย
แต่นี้มันเป็นราคาระดับ March ซึ่งขานั้น ทำรถออกมาได้เนี้ยบนิ้งมากๆ แค่นี้
ก็น่าจะมองเห็นภาพ แล้วที่พี่ Jimmy เลือกไม่จับมา review มันไม่ใช่เรื่อง serious
ขนาด ผิดจรรยาบรรณหรือไม่อย่างไร ผมว่าสิ่งที่ผิดจรรยาบรรณของนักวิจารณ์
มีอยู่เพียงข้อเดียวคือ

เขียนชมตามค่าจ้างใต้โต๊ะ รถห่วยแต่ให้บอกว่ารถดี

พอดีผมก็ไม่ทันได้อ่านข้อความของคุณ newzbaba  ซะด้วย
แต่ว่ามันก็ไม่ใช่เรื่องของ การรับได้หรือรับไม่ได้ ("ผมรู้ว่า ไม่มีที่ใดจะรับได้")
เพราะต้องเข้าใจด้วยว่า การคุยด้วยเหตุผลโต้แย้งกันเพื่อหาความจริง หรือหาสิ่งที่
น่าจะเป็นสิ่งที่ถูกต้องที่สุดนั้น มันไม่มีคำว่า คนไหนรับได้ หรือไม่ได้ เพราะนี่ไม่ใช่
วงสนทนาของสาวๆ ที่มักจะต้องประณีประนอมกับเพื่อนหญิงของเธอเอง เพราะบ่อย
ครั้งความเห็นต่างๆ ทำให้เพื่อนของเธอในกลุ่มรับไม่ได้ ก็ต้องพูดอ้อมๆ ไม่ทำร้ายน้ำใจกัน
ซึ่งตัวอย่างนี้ มันคนละเรื่องกับการคุยด้วยเหตุด้วยผล
เด็ก ป.4 ก็คุยชนะให้นายกยอมรับได้ ถ้ามีเหตุผลเพียงพอ ไม่ใช่ว่า นายก
ไม่ยอมรับ เพราะ รับในสิ่งที่เด็ก ป.4 พูดไม่ได้ แต่เพราะ เด็กป.4 ยังมีเหตุผลที่ไม่เพียงพอ
มากกว่า

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 16:42:59 »
สำหรับ Cherry QQ จากการสัมผัสไม่ได้ขับขี่

ถามว่าขี่มอไซด์ดีกว่าไม๊ อันนี้คง ไม่ครับ น่าจะดีกว่ามอไซด์ ตรงที่กันฝนได้ ได้นั่งสบายๆ

แต่ซื้อใช้ไม๊ ถ้าให้ฟรี ผมก็ขายเอาเงินทันทีเลยแหละครับ  อิอิ

รถมันห่วยจริง

ถามว่ารถจีนดีไม่ ตอนนี้ไม่ดี แต่ 5-10ปีข้างหน้า ไม่แน่
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 16:55:08 »
คุณจิมมี่นี่นะลำเอียง อคติ
แกคอมเมนท์ตรงๆ เนื้อๆ มากกว่านักวิจารณ์มืออาชีพจริงๆซะอีก
ไม่เชื่อก็ลองไปเปิดหนังสือรถดูนะครับ เขียนเชลียร์ทั้งนั้น
แม้ความเห็นจะไม่ตรงใจคุณบ้าง แต่คุณนั่นแหละต้องไปตัดสินใจเอง

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 19:26:17 »
ผมว่าเขาก็ยอมรับแล้ว ที่ว่าๆกันไปก็เยอะแล้วล่ะครับ ไม่จำเป็นต้องไปโพสซ้ำเติมเขาเพิ่มหรอก ส่วนจะห่วยหรือไม่ห่วย มันแล้วแต่แล้วครับ ถ้าผมชอบรถซักคันนึง คนอื่นบอกว่าห่วยหมด แต่ผมยอมรับได้ ผมก็บอกมันโอเคครับ ไม่ใช่เพราะว่าผมกลัวงานเข้า หรืออยากพูดให้มันเป็นกลาง ผมก็ว่าคุณ boykung พูดแรงเกินไปนะครับ อาจจะมีบางคนบอกว่ามันโอเคก็ได้ ไม่ใช่ว่ามันต้องห่วยสำหรับทุกคนนี่นา โดยเฉพาะกับคนที่ไม่ได้สัมผัสกับรถอะไรมากนัก ขับแต่รถเก่าๆจนชิน (ประมาณว่าไม่มีอะไรแย่กว่านั้นแล้ว) สำหรับเค้า Cherry ก็คงไม่แย่เกินไปครับ

เป็นคนไทยเหมือนกัน ผมอยากจะบอกว่า "คนล้มอย่าข้าม" ครับ เขาก็Edit แล้ว ไม่ใช่เด็กเกรียนตามบอร์ดเกมออนไลน์ทั่วไป ที่ด่าพาดพิงถึงบุพการี อะไรไม่รู้มั่วซั่วไปหมด

ป.ล. ผมเห็น Cherry QQ สีเขียวทุกวันเลยครับ จอดอยู่ ข้าง โรงอาหารคณะผม ผมเดินผ่านมันทุกวัน แต่ไม่มีโอกาสเห็นซักทีว่าใครเป็นคนขับ แต่มองเข้าไป มีตุ๊กตาประดับ มีอะไรน่ารักๆ มาหุ้มคันเกียร์ คนขับคงเป็นผู้หญิง แล้วเขาก็คงเป็นคนนึงที่รับได้ครับ  แต่ผมเกลียดจีนตรงเอาของคนอื่นมายำๆรวมกัน Too เรส มาก >_<

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 19:46:54 »
รถจีนดีหรือไม่ ผมไม่รู้หรอกนะครับอยู่ที่ว่าใครจะรับได้มั้ย แต่ผมไม่ชอบการ copy แบบที่จีนทำทุกวันนี้ครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 20:41:52 »
ยังไงก็ตาม ผมคิดแบบนี้มากกว่าครับ
คนที่ซื้อ QQ ไปแล้ว
คือคนที่โชคร้ายมากกว่า

โชคร้ายที่ ณ เวลานั้น QQ คือตัวเลือกที่ถูกมากสุดรุ่นนึง ที่มากับหน้าตาพอดูน่ารักได้ประมาณนึง
โชคร้ายที่ เมื่อซื้อมาแล้ว ก็ต้องผ่อนต่อให้หมด โดยที่ไม่รู้ว่าบริษัทจะยุติการทำตลาดเมื่อไหร่
โชคร้ายที่ March ออกมาแล้ว ดีกว่า QQ เยอะ คุณภาพดีกว่ากันลิบลิ้วในราคาที่แทบไม่ต่างกันเท่าไหร่ เมื่อมองค่าผ่อนต่อเดือนยิ่งแทบไม่ต่างกันเลย

นี่คือการมองแบบตรงๆ และขวานผ่าซากที่สุดแล้วครับ เพราะโอกาสที่
ซื้อไปแล้ว ตกอยู่ในสภาพดังที่กล่าวมา มันยากที่จะคิดว่า "ถ้าผมชอบรถซักคันนึง คนอื่นบอกว่าห่วยหมด แต่ผมยอมรับได้ ผมก็บอกมันโอเคครับ"
สำหรับเฉพาะรถที่ชื่อ Chery QQ นะ ถ้าเป็นรุ่นอื่นๆ ผมคงเห็นด้วยกับประโยคนี้ ผมน่ะหวังมากเลยว่า รถจีนจะมาแบบก้าวกระโดดในอนาคต
เพราะมันจะมาเป็นตัวเลือกให้เราได้อีกเยอะ ว่ากันตรงๆ ผมอยากให้ทุกประเทศทำรถออกมาดีๆ เยอะๆ มาให้ผมเลือกล่ะ ไม่ใช่ว่าอยากกด
รถจีนให้ต่ำเตี้ยติดดิน มันไม่ใช่อย่างง้าน และผมคิดว่าพี่ Jimmy กับหลายๆ คนที่นี้ ก็คงรู้สึกทำนองๆ นี้เหมือนกัน อีกหน่อย รถจีนอาจจะ
ทำออกมาได้ เฉียบมากๆ ในขณะที่ สามารถรักษาต้นทุนให้ต่ำในระดับที่ รถชาติอื่นๆ ต้องสยองกันเลยล่ะ เพราะ ถ้ากำลังซื้อเค้าเยอะ เมื่อผลิต
ขายเยอะ ต้นทุนราคา part ก็จะต่ำมาก และเมื่อประเทศจีนเป็นประเทศที่ร่ำรวย การค้นคว้า R&D ในอนาคตก็จะต้องสุดยอดตามกำลังเงิน ซึ่งมันเป็น
แบบนั้นได้ เมื่อรวย ก็ซื้อ technology ซื้อบุคลากรเจ๋งๆ เข้าไปใช้งานได้ 10 ปีนี่ จีนมาแน่ๆ แต่เค้่าต้องมีทัศนคติที่ดีกว่าที่เป็นอยู่ในปัจจุบันที่ชอบ
ลอกๆ ไปเรื่อยจนติดเป็นนิสัย คือต้องเลิกนิสัย เห้ๆ แบบนั้นไปเลยดีที่สุด ถ้าทำได้ อาจจะมาเร็วได้เร็วกว่านั้น

อีกประเด็นนึง ถึงหลายๆ คนจะสัมผัสรถเก่าๆ จนชิน แต่สำหรับ QQ เชื่อผม แค่ลอง test drive แค่ 10 นาที ก็รู้เรื่องละ
ว่ามันห่วยกว่ารถเก่าๆ จากญี่ปุ่นซะอีก และหากได้ไปเดินๆ ดูรถยี่ห้ออื่นๆ ซักนิด อีกซัก 10 นาที เค้าก็จะรู้ว่า QQ แย่ขนาดไหน
แต่แน่ละ ในตอนต้นที่ QQ ยังไม่มีคู่แข่งด้านราคาใดๆ มันจึงยังคงพอขายตัวเองไปได้ แต่ในเวลานี้เมื่อ March มาถึง
ผมและอีกหลายๆ คนเดากันได้ไม่ยากเลย ว่าจุดจบของ QQ คงอีกไม่นาน หรือไม่ ตอนนี้ก็อาจจะจบไปแล้วก็ได้ แต่ไทยยานยนต์อาจจะ
กำลังฝืนๆ ขายกันต่อไปอยู่

ขอแชร์อีกนิด
QQ ผมขับที่ Motorshow วนไปมา 3 รอบ สุดท้ายผมเวียนหัว ในความเร็วที่ไม่ถึง 60 กม/ชม ด้วยซ้ำ !?
March ผมยืมรถพี่สาวแฟนไปขับ ผมขับมันได้มันมากอย่างไม่น่าเชื่อว่าจะทำได้กับรถแค่ 1200cc ขับสนุกไม่ว่า
ความเร็วต่ำหรือความเร็วสูง น้ำหนักรถ 900 กว่าๆ เบาได้พอเหมาะกับกำลังเครื่อง เซ็ตช่วงล่างมาก็ดี ขับแบบ
ธรรมดา ไม่ได้หักหลบที่ความเร็วสูงอะไรนะ มันไม่ได้เทพขนาดนั้น แต่ขับแบบผมขับปกติๆ และขับเร็วๆ 100-120-140-160
มันไปได้หมด และสมบูรณ์แบบ ไม่ใช่ว่าวนขับช้าๆ แค่ 3 รอบแล้วเวียนหัวแบบ QQ เห็นมั๊ยล่ะครับของมันชัดเจนจะตายไปอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2010, 20:45:26 โดย ned »

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 21:16:48 »
ผมว่าเขาก็ยอมรับแล้ว ที่ว่าๆกันไปก็เยอะแล้วล่ะครับ ไม่จำเป็นต้องไปโพสซ้ำเติมเขาเพิ่มหรอก ส่วนจะห่วยหรือไม่ห่วย มันแล้วแต่แล้วครับ ถ้าผมชอบรถซักคันนึง คนอื่นบอกว่าห่วยหมด แต่ผมยอมรับได้ ผมก็บอกมันโอเคครับ ไม่ใช่เพราะว่าผมกลัวงานเข้า หรืออยากพูดให้มันเป็นกลาง ผมก็ว่าคุณ boykung พูดแรงเกินไปนะครับ อาจจะมีบางคนบอกว่ามันโอเคก็ได้ ไม่ใช่ว่ามันต้องห่วยสำหรับทุกคนนี่นา โดยเฉพาะกับคนที่ไม่ได้สัมผัสกับรถอะไรมากนัก ขับแต่รถเก่าๆจนชิน (ประมาณว่าไม่มีอะไรแย่กว่านั้นแล้ว) สำหรับเค้า Cherry ก็คงไม่แย่เกินไปครับ

เป็นคนไทยเหมือนกัน ผมอยากจะบอกว่า "คนล้มอย่าข้าม" ครับ เขาก็Edit แล้ว ไม่ใช่เด็กเกรียนตามบอร์ดเกมออนไลน์ทั่วไป ที่ด่าพาดพิงถึงบุพการี อะไรไม่รู้มั่วซั่วไปหมด

ป.ล. ผมเห็น Cherry QQ สีเขียวทุกวันเลยครับ จอดอยู่ ข้าง โรงอาหารคณะผม ผมเดินผ่านมันทุกวัน แต่ไม่มีโอกาสเห็นซักทีว่าใครเป็นคนขับ แต่มองเข้าไป มีตุ๊กตาประดับ มีอะไรน่ารักๆ มาหุ้มคันเกียร์ คนขับคงเป็นผู้หญิง แล้วเขาก็คงเป็นคนนึงที่รับได้ครับ  แต่ผมเกลียดจีนตรงเอาของคนอื่นมายำๆรวมกัน Too เรส มาก >_<

ผมไม่ได้เห็นคนล้มแล้วต้องข้าม

แต่ในเมื่อ เขา พูดแบบนี้ เข้าใจแบบนี้ ผมก็ต้องใช้สิทธิ์ในการชี้แจง

การใช้ภาษาแบบนี้ แม้จะไม่ใช่ แต่ผมถือว่า เหมือน การใช้ภาษาของเด็กเกรียน ตามเว็บบอร์ดทั่วๆไป
ซึ่งจะไปใช้ที่ไหน ก็เชิญได้ครับ  ผมไม่ว่า แต่อย่าเอามาใช้กับ Headlightmag.com ของเราเด็ดขาด

ถ้าจะด่าผม กรุณา เอาหลักฐาน เอาข้อมูล เอาเหตุผล มาซัดกัน
ไม่ใช่นึกจะพูดลอยๆแบบนี้ ใช้อารมณ์อย่างไม่ยั้งคิดแบบนี้ ก็ต้องเจอเข้าไปแบบนี้ ครับ

เพราะคนประเภทที่ผมเกลียดที่สุดคือ คนที่ไม่มีเหตุผล หรือไม่สามารถให้เหตุผลได้ กับสิ่งที่ตัวเองได้ทำลงไป

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 21:41:05 »
เข้าใจครับ ผมป่าวพูดถึงพี่จิมเลยนะนั่น - -  ผมหมายถึงว่า คนอื่น ที่ไม่ใช่ผู้ถูกกล่าวหา จะสนับสนุนพี่จิมมี่ก็ไม่เป็นไรครับ แต่ว่า คุณไม่ใช่คนที่โดนว่า ถึงจะเห็นว่าเค้าทำไม่สมควร แต่ก็อย่าไปว่าอะไรเขานักเลยครับ เพราะพี่จิม(ซึ่งเป็นผู้ถูกกล่าวหา) เขาก็ได้พูดไปแล้ว แล้วเจ้าตัวเขาก็ยอมรับความผิดแล้วครับ

ถ้าทำให้เข้าใจอะไรผิดก็ขอโทษครับ

ป.ล. ถึงคุณ NED
อืม เท่าที่อ่านๆมา ผมก็เริ่มเห็นด้วยแล้วล่ะครับ เพราะผมยังไม่เคยเห็นคนชมเจ้ารถคันนี้เลยซักคนเดียว เสิชกุเกิ้ลแล้วนะเนี่ย *-*

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 09:26:41 »
ผมว่าผมก็ไม่ได้พูดอะไรที่รุนแรงเกินไปนิครับ

ผมก็แค่แจกแจงคำว่า ดูถูก กับ การพูดอย่างตรงไปตรงมา เหมือนกัน แต่ต่างกันที่คนรับฟังว่าฟังแล้วมองยังไง
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ newzbaba

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 16:21:09 »
ผมขออภัย ต่อ คุณจิมมี่ จาก การ คำพูดที่ กล่าวหาไป อย่างไร การ กลั่นกรองครับ
ยังไงซะ เรื่อง ของยานยนต์ ผมเชื่อถือในตัวคุณ จิมมี่ มากกว่า ที่จะเชื่อตัวผมเอง เนื่องด้วย ประสบการณ์ ความรู้ที่คุณมีมากกว่าผม

ประเด็น คุณจิมมี่ ผมยอมรับผิด อย่างไม่มีข้อแก้ตัวใดๆครับ

แต่การที่ มีท่านสมาชิก หลายคน มากระแหนะ กระแหน ว่าผมเป้นพ่อ พระ บ้าง อะไร บ้าง

ผมก็ไม่ยอมนะครับ
คนผิด ช่วยกัน ซ้ำ นี่ หรือ ครับ สังคมไทย ????

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 23:02:36 »
ให้ซื้อ chery ขอขี่ ksr เหมือนเดิมดีกว่า
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................