ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda2 ปี 2011 รุ่น Racing Sieries เป็นสปริงโหลดจากโรงงานไหมครับ (สปริงเหลือง)  (อ่าน 2789 ครั้ง)

ออฟไลน์ aun

• Sr. Member
พอดีลูกพี่ลูกน้องซื้อมือสองมาสามปีแล้ว เห็นสปริงเป็นสีเหลืองมันค่อนข้างแข็งอยากเปลี่ยนน่ะครับ ถามศูนย์ตอบไม่เหมือนกันเลยเริ่มสับสน (ศูนย์บอกไม่มีสปริงเหลือง) เพราะไปเสิร์ชว่ามันใส่สปริงโหลดจากโรงงานครับ ไม่แน่ใจเจ้าของเก่าเปลี่ยนมาหรือไม่น่ะครับ   ลิงก์อ้างอิงครับ https://www.thairath.co.th/content/217710
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2020, 02:36:02 โดย aun »

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
ไม่ทราบข้อมูลสปริงครับ
ถ้าไม่ชอบสภาพความแข็ง เปลี่ยนใช้ของมาตรฐานเดิมครับ
เคยใช้รถทั้ง2รุ่นนี้ ช่วงล่างแข็งประมาณหนึ่ง ถ้าจำไม่ผิดMazda2ณเดช กับFiesta ใช้Shockup,ผ้าเบรก รุ่นเดียวกันครับผลิตโดยFoMoCo
เทียบราคาร้านอะไหล่ไกล้บ้าน หรือเช็คTokicoที่ร้านบีไว(เหลือง)
อื่นๆ ยางขอบ16เป็นซีรี45 อยากได้นุ่มเปลี่ยนเป็นล้อ15ยางซีรี60
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ maggie

เท่าที่จำได้มาสด้า2 รุ่นแรกไม่มีสปริงเหลืองนะครับ แค่แบ่ง2รุ่นที่มีค่าความแข็งบางอย่างต่างกัน แต่ผมก็ลืมๆละว่าอะไรที่ต่าง แต่ชุดช่วงล่างเดิมๆทุกรุ่นสีดำครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

จำได้ว่ามีรุ่นพิเศษที่ใช้สีน้ำเงินอ่อนๆโปรโมต จะเตี้ยกว่ารุ่นท็อปปกติอยู่ครับ ช่วงเรียนเห็นที่หอทุกวัน
ไม่แน่ใจสีสปริง แต่โดยปกติของโรงงานมักไม่ค่อยมีสีสันนะครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ hack3rb43

• Jr. Member
  • **
ใช้ครับ สปิงจากโรงงานครับ ตัว Racing Serie มีสีน้ำเงินกับขาว สติกเกอคาดข้างๆ

ออฟไลน์ aun

ใช้ครับ สปิงจากโรงงานครับ ตัว Racing Serie มีสีน้ำเงินกับขาว สติกเกอคาดข้างๆ

ใช่เลยครับของญาติเป็นสีน้ำเงิน แล้วสปริงเป็นสีเหลืองเลยใช่ไหมครับผม พอดีพึ่งเปลี่ยนโช๊คมาเป็น Kayaba Excel G มันเด้งมาก ช่างแจ้งว่าให้เปลี่ยนสปริงน่ะครับ เพราะเป็นสปริงโหลด แต่ผมดูแล้วสปริงไม่น่าจะเสีย(ปกติเสียยากมากและรถไม่ได้เคยบรรทุกอะไรเลย) และตอนซื้อต่อมาใหม่ๆ รถมันติดแข็งก็จริงแต่ก็ไม่ได้เด้งขนาดนี้ (ญาติผมเป็นผู้หญิงมีรถคันแรก มาทำงานกับที่บ้านผมเป็นคนช่วยดูรถคอนซื้อให้ ตอนนี้เลยต้องช่วยดูแลไปโดยปริยาย แต่หาข้อมูลรุ่นนี้ค่อนข้างยากน่ะครับ)

ออฟไลน์ aun

จำได้ว่ามีรุ่นพิเศษที่ใช้สีน้ำเงินอ่อนๆโปรโมต จะเตี้ยกว่ารุ่นท็อปปกติอยู่ครับ ช่วงเรียนเห็นที่หอทุกวัน
ไม่แน่ใจสีสปริง แต่โดยปกติของโรงงานมักไม่ค่อยมีสีสันนะครับ

ใช่ครับเตี้ยกว่ากันน่าจะประมาณ 3-5 เซน ตอนนี้ผมงงเพราะรอบแรกโทรไปถามศูนย์โดยยังไม่ได้แจ้งเลขตัวถัง เค้าแจ้งมาราคานึง แต่นึกได้ว่าสปริงมันคนละรุ่นก็โทรถามอีกรอบรอบนี้แจ้งเลขตัวถัง เค้าแจ้งราคามาอีกราคานึง(ทำใบเสนอราคามาเพราะซื้ออะไหล่อีกชิ้นด้วย) แต่ตอนไปศูนย์เจอจนท.สอบถามเค้าบอกไม่มีสปริงสีเหลืองก็เลยสงสัยครับแต่จนท.ก็ดูไม่มั่นใจเท่าไหร่ ยังไงต้องขอบคุณมากนะครับสำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ aun

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ  ::)

ออฟไลน์ Ohmmypp

ผมคิดว่าใช้โช้คสำหรับสเป็คปกติไม่ได้นะครับ น่าจะเด้ง เพราะสปริงเตี้ยน่าจะแข็งกว่าสเป็คปกติ
 ถ้าไม่ขยับไป kayaba new sr ก็น่าจะต้องถามโช๊คตรงรุ่น racing series ของศูนย์ครับ

JC TU #54

ออฟไลน์ aun

ผมคิดว่าใช้โช้คสำหรับสเป็คปกติไม่ได้นะครับ น่าจะเด้ง เพราะสปริงเตี้ยน่าจะแข็งกว่าสเป็คปกติ
 ถ้าไม่ขยับไป kayaba new sr ก็น่าจะต้องถามโช๊คตรงรุ่น racing series ของศูนย์ครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ

ออฟไลน์ aun

สรุปผมให้ลูกพี่ลูกน้องเปลี่ยนสปริง ปรากฎเป็นสปริงโหลดของมาสด้าจากโรงงานจริงๆครับ รถสูงขึ้นเยอะเลยน่าจะโหลดลงไป 5 cm ได้