ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้าเบรค Accord G10 ถือเป็นผ้าเบรคฮอนด้ายุคใหม่ยังครับ  (อ่าน 3076 ครั้ง)

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
เคยขับ Accord G7 G8 กับ Civic FB และ HRV ในช่วงที่ผ่านมา
ผมว่าผ้าเบรคเดิมๆฮอนด้า เฟดง่าย หน่วงความเร็วสูงๆ แค่รอบเดียวก็สั่นๆ ลื่นๆแล้วครับ

เหมือน Accord โฉมปัจจุบันฮอนด้าเขาแก้ไขเรื่องผ้าเบรคแล้วรึป่าวครับ?
เพราะดูหน่วงความเร็วและดูดเท้าดีกว่ารุ่นๆก่อนครับ ไม่เฟสแล้วสั่นดังกึกๆเวลาหน่วงจากความเร็วสูงๆ

ไม่แน่ใจ CRV และ Civic ใหม่ก็เป็นแบบนี้รึป่าวครับ ยังไม่เคยขับ gen นี้เลยครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ใช่ครับอาการน้อยลงไปเยอะสำหรับ G10 ถ้าเทียบมาตั้งแต่ G7-G9 เฟด สั่นง่ายมาก ส่วนเรื่องทาง

วศวกรรมผมไม่ทราบครับ ส่วน crv ผมไม่เคยขับตัวใหม่ civic เคยขับแต่ไม่ได้ลองกดแรงๆแล้วเบรคครับ

ออนไลน์ kez

บริษัทมักจะออกแบบสินค้าให้คนหมู่มากใช้. คือขับชีวิตประจำวัน

ไม่ได้ขับเร็วมาก ไม่ได้เบรคแรงมาก.   

ถ้าคนที่ขับแล้วไม่ชอบ ก็ต้องเปลี่ยนของที่แพงกว่า ดีกว่า เป็นเรื่องปกติ

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
ใช่ครับอาการน้อยลงไปเยอะสำหรับ G10 ถ้าเทียบมาตั้งแต่ G7-G9 เฟด สั่นง่ายมาก ส่วนเรื่องทาง

วศวกรรมผมไม่ทราบครับ ส่วน crv ผมไม่เคยขับตัวใหม่ civic เคยขับแต่ไม่ได้ลองกดแรงๆแล้วเบรคครับ

ขอบคุณครับ รู้สึกเหมือนเขาเปลี่ยน spec เนื้อผ้าเบรคนะครับ เวลาเลียเบรคช่วงปล่อยไหลรู้สึกมีเสียงครึดๆแน่นๆ อารมณ์เหมือนผ้าเบรค C200 W204 อีกคันที่ใช้อยู่เลยครับ

ออฟไลน์ akewizard

ผมว่าผ้าเบรค honda ของรถรุ่นปัจจุบันดีขึ้นกว่าก่อนเหมือนกันคับ
เคยลองเบรค CRV กะทันหันที่ความเร็วร้อยนิดๆจนหยุดนิ่ง มันหยุดได้นิ่มสนิทกว่าเดิมพอสมควร (แต่เบรคซ้ำๆยังไม่เคยลองคับว้ามันจะไหลไหม)

อาการผ้าเบรคแบบนี้มันมี Aftermarket อยู่ตัวนึงที่เหมือนมากคือ TRW Cotec
ตัวนี้จะทำมาเทียบ OEM กับพวกรถยุโรปและรถญี่ปุ่นที่เป็นรุ่นแรงม้าเยอะหน่อยอย่างพวก sktline R32, 300ZX

ออฟไลน์ HHHsung

เทียบกับซิตี้เจนก่อน ซีวิคเจนปัจจุบันเบรคดีกว่าเยอะครับ แต่ก็ยังรู้สึกว่าต้องเบรคลึกถึงจะเอาอยู่เหมือนกัน