ผู้เขียน หัวข้อ: Alphard Hybrid AH30 เปลี่ยนแบตลูกเล็ก นอกศูนย์กันที่ไหนคับ  (อ่าน 3797 ครั้ง)

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
พอดีไปเช็คที่ศูนย์แล้ว เค้าแจ้งว่าแบตลูกเล็กเริ่มเสื่อม แต่อะไหล่แบตตัวนี้หมด จึงอยากรู้ว่าเปลี่ยนนอกศูนย์ที่ไหนงานดีคุณภาพคับ เพราะเห็นว่าแบตมีตัววัดอุณหภูมิติดอยู่ และต้องรีเซ็ตระบบด้วย

อยากทราบว่าควรใช้ยี่ห้อไหน รุ่นไหน ด้วยคับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2020, 22:06:37 โดย arya »

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
แจ้งว่าไม่มีอะไหล่แล้วของจะมาไหมครับ
ฟังแล้วแปลกๆ 

รถศูนย์รึเปล่า ถ้าจะไปทำแบตนอกศูนย์ถามกันดีๆนะว่ามีผลกับประกันแบตใหญ่ และระบบ hybrid ไหม

รถที่บ้าน camry hybrid ตอนแบตเล็กเสื่อม ของขาดแต่เขาลงคิว เรียกมาเปลี่ยนตอนของมา

แจ้งว่าไม่มีอะไหล่แล้วของจะมาไหมครับ

รถศูนย์รึเปล่า ถ้าจะไปทำแบตนอกศูนย์ถามกันดีๆนะว่ามีผลกับประกันแบตใหญ่ และระบบ hybrid ไหม

รถที่บ้าน camry hybrid ตอนแบตเล็กเสื่อม ของขาดแต่เขาลงคิว เรียกมาเปลี่ยนตอนของมา
รถเกรย์คับ ไม่มีประกันกับศูนย์ แต่เข้าเซอร์วิสที่ศูนย์ตลอดคับ

ไม่ทราบเปลี่ยนแบตลูกเล็กราคาเท่าไรคับ รถผมใช้มาแสนนิดๆ ยังไม่เคยเปลี่ยนเลย ไม่มีอาการใดๆ แต่เค้าเช็คแล้วแจ้งมาว่าเริ้มเสื่อม จึงมาหาข้างนอกเปลี่ยนคับ แต่ถ้าราคาไม่แรงมากก้อว่าจะเปลี่ยนกับทางศูนย์ไปคับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2020, 22:04:20 โดย arya »

ออฟไลน์ Sit: )

รถเกรย์คับ ไม่มีประกันกับศูนย์ แต่เข้าเซอร์วิสที่ศูนย์ตลอดคับ

ไม่ทราบเปลี่ยนแบตลูกเล็กราคาเท่าไรคับ รถผมใช้มาแสนนิดๆ ยังไม่เคยเปลี่ยนเลย ไม่มีอาการใดๆ แต่เค้าเช็คแล้วแจ้งมาว่าเริ้มเสื่อม จึงมาหาข้างนอกเปลี่ยนคับ แต่ถ้าราคาไม่แรงมากก้อว่าจะเปลี่ยนกับทางศูนย์ไปคับ

ขอบคุณครับ

น่าจะเปลี่ยนมาหลายปีแล้ว ราคาหมื่นกว่าๆครับ จำเป๊ะๆไม่ได้พี่ชายมาเล่าว่าแพงจัง ผมเชียร์ให้ทำในศูนย์เพราะมันมีผลกับประกันระบบ

แต่ถ้ารถเกรย์ ไม่ห่วงประกันลองกระซิบถามช่างในศูนย์ว่าตอนนี้ของข้างนอกใช้ของอะไรดี ตอนนั้นผมกลัวพี่ชายไปทำนอกศูนย์แอบถามมา ช่างศูนย์แนะนำ puma

ออฟไลน์ axister

ของ panasonic รึเปล่าครับ

ผมเปลี่ยนข้างนอกประมาณ 5,000 ของ gs hybrid นะครับ ไม่แน่ใจตัวเดียวกันมั้ย ราคาไม่ต่างจากศูนย์มากนะถ้าผมจำไม่ผิด

ออฟไลน์ dt9

ไม่ต้องใช้ของศูนย์ก็ได้
ลองไปดู puma ครับ

ออฟไลน์ moo36

• Full Member
พวกร้านแบต delivery วิ่งมาเปลี่ยนให้ได้เลยครับ ร้านพวกนี้คุ้นเคยกับ Alphard, Estima ดีครับ ผมก็เรียกมาเปลี่ยนไปเรียบร้อย ตัววัดอุณหภูมิ ก็เอามาแปะติดไปที่แบตใหม่แค่นั้นครับ
2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

ขอบคุณทุกท่านครับ

พวกร้านแบต delivery วิ่งมาเปลี่ยนให้ได้เลยครับ ร้านพวกนี้คุ้นเคยกับ Alphard, Estima ดีครับ ผมก็เรียกมาเปลี่ยนไปเรียบร้อย ตัววัดอุณหภูมิ ก็เอามาแปะติดไปที่แบตใหม่แค่นั้นครับ

ไม่ทราบเปลี่ยนของยี่ห้อไหน รุ่นไหนครับ

และใช้งานได้ปกติดีไหมคับ ขอบคุณคับ