ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีซื้อทะเบียนกราฟฟิค ต่างจังหวัด แบบถือลอย หน่อยครับ  (อ่าน 2048 ครั้ง)

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
สวัสดีครับ ผมอยากซื้อทะเบียน ต่างจังหวัด ต่อจากผู้ขายในเน็ต แต่ยังไม่อยากจดทะเบียน ถือลอยไว้ มีคำถามดังนี้ครับ
1. เรื่องการโอนสิทธิ
1.1 ต้องทำเรื่องที่ขนส่งจังหวัดทะเบียนนั้นอยู่ หรือ
1.2 ขนส่งจังหวัดที่รถที่ใส่ทะเบียนนั้นใช้งานอยู่ หรือ
1.3 ทำจาก กทม. ได้เลยครับ
2. เรื่องเอกสาร ผมต้องเตรียมอะไรบ้างครับ และการถือลอย แบบถูกต้องผมต้องได้รับเอกสารอะไรบ้างหลังจากซื้อขาย

ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ Arm

• Hero Member
ป้ายจังหวัดไหนต้องทำที่จังหวัดนั้นครับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
ต้องทำที่ ขนส่ง จังหวัด หรือ อำเภอ ต้นขั้ว นั้นๆ เท่านั้น

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
ถือลอยถ้าซื้อต่อคนอื่นมาแล้วยังไม่เอาใส่รถเรา ปัญหาที่ต้องระวังคือ
สำเนาบัตรประชาชนเจ้าของเดิมหมดอายุ (สิ่งที่เราได้มาจะมีเอกสารสงวนเลข
กับใบโอนสิทธิ์ เวลาเราไปจดลงรถเราถ้าเอกสารของเจ้าของเก่าหมดอายุ
จะจดลงรถเราไม่ได้) ส่วนทำเรื่องที่ไหน ไปที่ขนส่งจังหวัดตามที่ป้ายนั้น
ออกมาครับ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
ป้ายจังหวัดไหนต้องทำที่จังหวัดนั้นครับ