ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ยังไงครับ เวลาเลี้ยวซ้ายออกจากซอย ชอบโดนมอไซแทรกซ้ายจนเกือบชน ตอนเราออกตัว  (อ่าน 13321 ครั้ง)

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
ปกติจะเลี้ยวซ้ายออกจากซอย  ผมจะเว้นห่างจากขอบถนนซักฟุตนึง เพราะมีมุมฟุตปาตท้างซ้ายด้วย  กลัวเลี้ยวแล้วจะไปปีนฟุตปาดครับ กับการที่เว้นทางซ้าย ทำให้เวลาเลี้ยวออกถนนใหญ่ ผมจะได้ไม่ไปกินเลนเลน 2   

ผมก็คิดว่าไม่ได้ขับห่างขอบถนนทางซ้ายเท่าไร   แต่พอจะเลี้ยวแล้ว จังหวะจะเร่งคันเร่งออกถนน  พวกมอไซชอบมาแทรกซ้าย ทำให้ผมเกือบจะชนมอไซไปหลายคันแล้ว แต่มอไซทั้งหลายคงคิดว่าตัวเองเทพ ตัวเองไปได้ ไม่อันตราย  ทั้งๆ ที่ผมต้องเบรคให้มันทั้งๆ ที่ผมกำลังออกตัว ไม่ชอบเลยครับ  เสียจังหวะหมดเลย

ท่านไหนมีเทคนิคดีๆ เซฟตัวเองจังหวะนี้ครับ ทำอย่างไร   ไม่ให้เสียจังหวะและเพื่อความปลอดภัยสูงสุด

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้าได้เอะใจว่าเกือบชนบ่อยแต่ไม่เคยชน แสดงว่าคุณระวังในระดับนึงละ ปล่อยๆเขาไปครับ ถ้าเราไปเลี้ยวชิดขอบมากเดี๋ยวล้อปีนครูดเป็นรอยเซ็งเปล่าๆ พวกนี้จะรีบให้เขาไปพ้นๆเราดีที่สุด  เวลาออกจากซอยรอโล่งจริงๆต่อให้ต้องเบรคชะลอรถเสียบ ก็ยังพอไปได้ ยิ่งรีบยิ่งอันตรายครับ

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
เป็นเหมือนกันครับ กำลังมองรถทางขวาอยู่ดีๆ พอกำลังจะออก มอไซค์มาแทรกประจำ
บางทีหงุดหงิดก้บีบแตรบ้าง มอไซค์ก้ทำหน้างงๆว่าเค้าผิดอะไร หลังๆก็เลยปล่อยไปครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จะชนไม่พอบางทีเสียจังหวะออกตัว เพราะจะเบียดมอไซค์นี่แหละ
พวกนี้ส่วนใหญ่คือไม่เคยขับรถใหญ่หรือขับไม่บ่อย ไม่รู้ไลน์ของรถยนต์

ออฟไลน์ Newhang

ทำใจครับ เรายังต้องเจออีกเยอะ

ออฟไลน์ bravo

ปัญหา
-มอไซค์เบียดซ้ายตอนเราเลี้ยว
-มอไซค์ย้อนศรตอนเราจะออกจากซอย
-มอไซค์แซงซ้าย ตอนที่เราจะเลี้ยวเข้าปั๊ม ทั้งที่เราเปิดไฟเลี้ยวซ้ายล่วงหน้า

ผมมองไม่เห็นทาง ที่เราจะแก้ไขได้เลยครับ

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
ถ้าเป็นเส้นที่คุ้นมือหน่อย แล้วไม่ใช่ถนน/เวลาที่เร่งด่วนมาก ผมจะเบียดชิดซ้าย ให้ไม่มีใครแทรกได้ แล้วหักเลี้ยวให้เลทหน่อย (ให้มั่นใจว่าล้อไม่เบียด)
อารมณ์ประมาณว่าเลี้ยวออกไปเข้าเลนกลางซักครึ่งเลน

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ รอรถทางตรงว่างทั้งเลนซ้ายเลนกลางครับ ผมถือคติว่า ถ้าเปลี่ยนเลนแล้วเจ้าของเลนต้องเบรคให้เรา ถือว่าเสียมารยาท
(ยกเว้นรถติดชั่วโมงรถด่วน)

แต่ถ้าวันไหนขับคันที่ใส่ล้อแพง ก็ .. 55 ใครอยากไปก่อน ไปเลยครับ ผมไม่รีบ
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ Smith686

Re: แก้ยังไงครับ เวลาเลี้ยวซ้ายออกจากซอย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2020, 20:22:49 »
จะชนไม่พอบางทีเสียจังหวะออกตัว เพราะจะเบียดมอไซค์นี่แหละ
พวกนี้ส่วนใหญ่คือไม่เคยขับรถใหญ่หรือขับไม่บ่อย ไม่รู้ไลน์ของรถยนต์

ตรงกันข้ามเลยครับ  พวกนี้รู้ไลน์รถยนต์ดี  เขาต้องการให้รถยนต์บังทางรถทางตรงให้เขา  ถ้าบังสักครึ่งเลนเขาก็ออกไปได้แล้ว  พวกที่ขับรถยนต์เวลาจะออกถนนแล้วแหย่กินเลนไปทีละนิดๆจะเข้าทางรถมอเตอร์ไซค์พวกนี้เลยครับ  เพราะฉะนั้นเวลาผมออกไปปากซอยก่อนเลี้ยวซ้ายเข้าถนนใหญ่ผมจะจอดชิดเลนถนนใหญ่  ไม่แหย่กินเลนถนนใหญ่  เพื่อป้องกันมอเตอร์ไซค์อาศัยรถเราบังทางรถทางตรง  ผมจะรอ ถ้ารถทางตรงว่างเราก็ขยับ  ถ้ามีมอเตอร์ไซค์อยู่ทางซ้ายก็ปล่อยให้เขาไปก่อน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ปัญหาเดียวกันเลยครับ ยิ่งผมใช้กระบะเวลาเลี้ยวก็ต้องเผื่อพื้นที่เยอะหน่อย เหมือนเปิดช่องให้มอไซค์ไปในตัว  ::) ::)
เพื่อความปลอดภัยสูงสุด ก็ทำแบบที่ จขกท ทำแหละครับถูกแล้ว  ;D ;D อย่าหวังให้มอไซค์มาสนใจเราเลยครับ

ออฟไลน์ samaklen

เคยสังเกตว่า ถ้าเลี้ยวได้เร็วขึ้น
จะโดนแทรกน้อยลง
รถกระบะจะโดนแทรกบ่อยกว่า
เพราะมักเปิดซ้ายไว้เยอะกว่า

ออฟไลน์ Fly to dream

รำคาญสุดๆ พอชิดซ้ายก็กลัวแม็กเบียดอีก แต่ทำอะไรไม่ได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ locomotive

เป็นเหมือนกันครับ กำลังมองรถทางขวาอยู่ดีๆ พอกำลังจะออก มอไซค์มาแทรกประจำ
บางทีหงุดหงิดก้บีบแตรบ้าง มอไซค์ก้ทำหน้างงๆว่าเค้าผิดอะไร หลังๆก็เลยปล่อยไปครับ

ยังดีเขาทำหน้างง ไปเจอบางที ได้ลูกปืนนะครับ อย่าใช้แตร ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ

เคสนี้ น้องสาวแฟน โดนมาแล้ว กำลังออกปากชอย มอเตอร์ไซค์เห็นช่องว่างด้านซ้าย เลยไม่ทันมองกระจกซ้าย มัวแต่มองทางขวา หักเลี้ยวพร้อมออกตัวเบียดมอไซค์ล้ออัดขอบฟุตบาต คนขี่มอไซค์ข้อเท้าแตก รถแอนด์เบี้ยว แคร้งเครื่องร้าว น้ำมันเครื่องไหลออกหมดเลย ( รถ Yamaha Aerox )ชุดสีแตก ตำรวจให้น้องผม ผิดเต็มๆ ตำรวจบอกว่ามอไซค์อยู่ซ้ายของเขา ถ้ารถยนต์ไปโดน ไม่ว่ากรณีไหน ต่อให้เขาแทรกมา หรือตีคู่มา ต้องผิดเต้มๆ ทุกรณี ทั้งหมด สุดท้ายต้องรับใช้ค่ารักษา ค่าเสียเวลา ค่าซ่อมรถ( คู่กรณีขอให้ซื้อคันใหม่ให้ ) ไปแสนกว่าบาทแล้ว คนขี่มอไซค์เป็นพ่อลุกอ่อน รถฝั่งเราประตูฝั่งช้ายบี้หมดทั้ง 2 บาน (รถ Suzuki Swift ) ครอบครัวเขาไม่ยอม แถมเขามีกล้องหน้าปากชอยเป็นหลักฐาน ทนายบอกขึ้นศาล ยังไงๆ ก็แพ้ ** สาเหตุจากคอมเม้นบนๆบอก ถ้าเลี้ยวเร้วน่าจะช่วยได้ แต่น้องผมผู้หญิงไง จะเลี้ยวที ออกเลนที มองอยู่นั้นละ ตัวสินใจไม่ได้เท่าแบบผุ้ชายเราๆ ถ้าเป็นผม บี่บช่องให้แคบๆที่สุดให้แทรกไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2020, 21:41:14 โดย locomotive »

ออฟไลน์ Torshi

เข้าใจเลยครับ ผมก็เจอเหมือนกัน เสียจังหวะหมด

บางสถานการณ์ถ้าด้านซ้ายมีรถจอดริมฟุตพาทด้วย ทำให้อาจมองไม่เห็น เราก็ต้องคอยระแวงมอเตอร์ไซค์บางคันที่ย้อนศรเพิ่มเข้ามาอีก จะเหยียบพรวดออกไปก็ไม่ได้

เกิดอะไรขึ้นมา ถ้าประกันให้เราผิดมันก็เสียเวลา ถ้าประกันให้เราถูก(บางเคส)อาจจะต้องมายืนฟังดราม่าอีก ยังไงมันก็น่าเบื่ออยู่ดีครับ

สรุปก็คือต้องใจเย็นๆรอหาจังหวะใหม่ที่ปลอดภัยแล้วค่อยๆไปครับ  เปิดเพลงเพราะๆ เปิดแอร์เย็นๆ เอาครับ อิอิ
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

ทำใจครับ เรายังต้องเจออีกเยอะ
+1 ตามนั้นเลย

ออฟไลน์ TWC

• Jr. Member
  • **
วันไหนอารมณ์ไม่ดีเจอพวกจ้องจะแทรกซ้ายแบบนี้ยิ่งหงุดหงิดครับ
ก่อนเลี้ยวผมจะใช้วิธีเหยียบคันเร่งแรงๆใช้เสียงขู่(รถผมกระบะยกสูง)
พวกมอไซค์ถ้าเจอรถใหญ่เบิ้ลท่อดังๆ
เท่าที่เคยเจอจะชลอไม่กล้ามาแทรกครับ

ออฟไลน์ I_AM_M

พวกไม่มีรถยนต์ก็ขับแบบนั้นแหละ ไม่มีปัญญาซื้อรถยนต์ขับ   

ถ้าคนขับรถยนต์เป็นมาขับมอไซด์เขาไม่แทรกไปตรงนั้นหรอกครับ

ออฟไลน์ Nott1959

เคสนี้ น้องสาวแฟน โดนมาแล้ว กำลังออกปากชอย มอเตอร์ไซค์เห็นช่องว่างด้านซ้าย เลยไม่ทันมองกระจกซ้าย มัวแต่มองทางขวา หักเลี้ยวพร้อมออกตัวเบียดมอไซค์ล้ออัดขอบฟุตบาต คนขี่มอไซค์ข้อเท้าแตก รถแอนด์เบี้ยว แคร้งเครื่องร้าว น้ำมันเครื่องไหลออกหมดเลย ( รถ Yamaha Aerox )ชุดสีแตก ตำรวจให้น้องผม ผิดเต็มๆ ตำรวจบอกว่ามอไซค์อยู่ซ้ายของเขา ถ้ารถยนต์ไปโดน ไม่ว่ากรณีไหน ต่อให้เขาแทรกมา หรือตีคู่มา ต้องผิดเต้มๆ ทุกรณี ทั้งหมด สุดท้ายต้องรับใช้ค่ารักษา ค่าเสียเวลา ค่าซ่อมรถ( คู่กรณีขอให้ซื้อคันใหม่ให้ ) ไปแสนกว่าบาทแล้ว คนขี่มอไซค์เป็นพ่อลุกอ่อน รถฝั่งเราประตูฝั่งช้ายบี้หมดทั้ง 2 บาน (รถ Suzuki Swift ) ครอบครัวเขาไม่ยอม แถมเขามีกล้องหน้าปากชอยเป็นหลักฐาน ทนายบอกขึ้นศาล ยังไงๆ ก็แพ้ ** สาเหตุจากคอมเม้นบนๆบอก ถ้าเลี้ยวเร้วน่าจะช่วยได้ แต่น้องผมผู้หญิงไง จะเลี้ยวที ออกเลนที มองอยู่นั้นละ ตัวสินใจไม่ได้เท่าแบบผุ้ชายเราๆ ถ้าเป็นผม บี่บช่องให้แคบๆที่สุดให้แทรกไม่ได้

ความรู้ใหม่เลยนะครับเนี่ย ก่อนหน้านี้ผมคิดว่าถ้าร้อยเวรชี้ว่าเราผิด
แต่ถ้าต้องขึ้นศาลจริงๆอาจจะมีโอกาสที่จะชนะ แต่เปล่าเลยใช่ไหมครับ... ยังไงรถยนต์ที่มาก่อนก็ต้องผิดอยู่ดีหรือครับ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ spn

ปัญหา
-มอไซค์เบียดซ้ายตอนเราเลี้ยว
-มอไซค์ย้อนศรตอนเราจะออกจากซอย
-มอไซค์แซงซ้าย ตอนที่เราจะเลี้ยวเข้าปั๊ม ทั้งที่เราเปิดไฟเลี้ยวซ้ายล่วงหน้า

ผมมองไม่เห็นทาง ที่เราจะแก้ไขได้เลยครับ
จริงครับ ปัญหาเดียวกันเลยยย
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ turbo lover

ผมเบียดขอบฟุตบาทเลยครับ
แต่ถ้าผมขับเก๋งก็ปล่อยมันไปครับ กลัวล้อ เบียดฟุตบาทแทน ไม้คุ้ม

ออฟไลน์ Amnaj

ถ้าถนนกว้างพอ ผมเปิดทางให้แทรกสะดวกเลย รถเราจะได้ไม่โดนแฮนด์ขูด

พวกไม่มีรถยนต์ก็ขับแบบนั้นแหละ ไม่มีปัญญาซื้อรถยนต์ขับ   

ถ้าคนขับรถยนต์เป็นมาขับมอไซด์เขาไม่แทรกไปตรงนั้นหรอกครับ

เอ้ย!! ใช้คำพุดดุถูกคนอื่นงี้ได้ด้วยเหรอ คนเรามันมีเหมือนกันทุกคนปล่าว ไปดุถุกเขานะ บางคนมีรถเก๋ง แต่มีมอไซค์ด้วยก็เยอะแยะ อย่างผมบ้านมีรถยนตื 3 คัน แต่มอไซค์ผม 5 คันนะ พวก กลุ่มมอไซค์มาเห้นเม้นคุณ เขาล่าแม่มดคุณได้นะ จะมีปัญหา ขับรถไร ไม่ได้เกี่ยวกับกำลังทรัพย์ปล่าว อย่างบางคนมีตังซื้อรถยนต์แต่เขาเลือกมอไซค์ก้เยอะ

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
มอเตอร์ไซค์แทรกซ้าย
ผมก็เจอบ่อยๆ เขาไวเขาก็ไปก่อน ถ้าจังหวะผมได้ ก็โดนผมบังหมดสิทธิ์แทรก

แต่ถ้าคันรถเก๋งมัวแต่กึ๊กๆกั๊กๆ ยึกๆยักๆ .. มอเตอร์ไซค์เขาหาจังหวะเลาะไปได้ก่อน
แล้วรถเก๋งเพิ่งหันซ้ายมาเห็น แล้วบอกว่าเสียจังหวะ .. ก็สมควรล่ะครับ

มอเตอร์ไซค์ขับเก่งๆ ขับแย่ๆ ก็มีปนๆกันไป

ความรู้ใหม่เลยนะครับเนี่ย ก่อนหน้านี้ผมคิดว่าถ้าร้อยเวรชี้ว่าเราผิด
แต่ถ้าต้องขึ้นศาลจริงๆอาจจะมีโอกาสที่จะชนะ แต่เปล่าเลยใช่ไหมครับ... ยังไงรถยนต์ที่มาก่อนก็ต้องผิดอยู่ดีหรือครับ

ถ้ามอไซค์อยุ่ฝั่งซ้าย เราผิดทุกกรณีครับ เพราะกฏหมาย ซ้ายคือทางของเขา เรารถยนต์อยู่ขวา เราไปโดนเขาฝั่งซ้าย เราก้ผิด 1000% โต้แย้งยังไงก้ไม่ขึ้น เหมือนเราจะเลี้ยวเข้าชอย แต่มอไซค์ขนานมา เราเลี้ยวเราไปโดนเขา ต่อให้เราบอกว่าเราเปิดไฟเลี้ยว แต่เราไปโดนเขา เขาจะอ้างทันที เขาขี่ชิดช้ายหนิ คุณเปิดตอนไหน เท่านั้นละ รถยนต์ เสียเปรียบทุกเคส คือถ้ามอไซค์เขาอยู่ซ้าย เรายุ้งไปมีปัญหากับเขา ห่างๆใว้ ดีสุด แม้กระทั้ง ขับรถไปเหยียบน้ำกระเด้นใส่มอไซคื รถยนต์ซวย เพราะตำรวจจะเข้าข้างมอไซคืซะส่วนใหญ่ เท่าที่เจอยกเว้นพวกเคส ตัดหน้า ย้อนศร ขี่กลางถนน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2020, 08:24:37 โดย locomotive »

ออฟไลน์ Deaw

มอไซค์คือสิ่งที่แย่สุดบนถนนครับ มีทุกรูปแบบ ต้องระวังอย่างเดียวครับ สิ่งที่คุณเจอว่าแย่แล้ว ขับๆ ไปจะเจอแย่กว่านั้น

ออฟไลน์ 20TRF

ผมเคยเบียดชนเคสแบบนี้แหละครับ ออกจากซอยออฟฟิศ แล้วมอไซค์เบียดซ้ายออก ผมมองไม่เห็น เบียดจนมอไซค์ส่งเอกสารล้มกองอยู่บนฟุตบาทลุกขึ้นมาจะเอาเรื่อง เลยลงไปถามว่าเป็นอะไรไม๊ แต่โชคดีช่วงนั้นออกไซท์ไปเดือนกว่า หนวดเครารุงรังไม่ได้โกน เขาเลยตอบมาว่าไม่เป็นอะไร
  อาจเพราะผมนานๆทีเข้าออฟฟิศกรุงเทพด้วยเลยไม่ชินกับการขับรถในเมือง หลังจากเคสนั้นก็ไปติดกระจกเลนส์นูนบนกระจกมองข้างเลยครับ
 (เข้าออฟฟิศช่วงแรกๆนี่หลอนมาก กว่าจะถึงออฟฟิศได้ รถก็เกียร์ธรรมดาด้วย)

ออฟไลน์ jkdragon07

• Newbie
  • *
วิธีที่ผมทำประจำคือ 1. ดูกระจกซ้ายทุกครั้ง ก่อนจะเลี้ยวออกจากซอยหรือเข้าซอย
2. บางคนชอบหักออกขวา ก่อนจะตีโค้งซ้าย ทั้งๆที่วงเลี้ยวเพียงพอ ทำให้เกิดช่องว่าง ให้มอเตอร์ไซด์แทรกเข้ามา ให้แก้นิสัยชอบหักขวาเพื่อเพิ่มวงเลี้ยวโดยไม่จำเป็น ก็ช่วยได้ส่วนหนึ่ง เวลาผมจะเลี้ยวซ้าย หรือขวา ผมจะพยายามเลี้ยวให้เหลือช่องว่างน้อยสุดเพื่อไม่ให้มอไซด์มีช่องว่างแทรกเข้ามาได้ ตั้งแต่ขับรถมาไม่เคยเกิดเหตุเบียดกับมอเตอร์ไซด์ขณะเลี้ยวเลยสักครั้งเดียว แต่จะมีบ้างที่หลังจากเลี้ยวไปแล้ว มอไซด์ที่ตามหลังมาเร่งเครื่องปาดหน้าเพื่อเข้าเลนขวา ก็ไม่บ่อยนัก ซึ่งก็ต้องทำใจ หรือถ้าปาดใกล้มากก็บีบแตรเตือนเป็นบางครั้ง
ปล. สำหรับท่านที่ต่อว่าคนขับมอเตอร์ไซด์ จำไว้ว่า คนขับมอเตอร์ไซด์บางคนก็มีวินัยดี แต่บางคนก็นิสัยแย่ กรุณาอย่าเหมารวมครับ ว่าเป็นเคสไป จะได้ไม่เกิดดร่าม่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2020, 08:50:25 โดย jkdragon07 »

ออฟไลน์ Supanat.C

• Newbie
  • *
หมวด 2
การขับแซงและผ่านขึ้นหน้า
มาตรา 45 ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ขับรถแซงเพื่อขึ้นหน้ารถอื่นด้านซ้ายเว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้
(1) รถที่จะถูกแซงกําลังเลี้ยวขวาหรือให้สัญญาณว่าจะเลี้ยวขวา
(2) ทางเดินรถนั้นได้จัดแบ่งเป็นช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป การขับรถ
แซงด้านซ้ายตาม (1) หรือ (2) จะกระทําได้เมื่อไม่มีรถอื่นตามมาในระยะกระชั้นชิดและมีความปลอดภัยพอ

มาตรา 46 ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ขับรถแซงเพื่อขันหน้ารถอื่นในกรณีต่อไปนี้
(1) เมื่อรถกําลังขึ้นทางชัน ขันสะพาน หรืออยู่ในทางโค้ง เว้นแต่จะมีเครื่องหมายจราจรให้แซงได้
(2) ภายในระยะสามสิบเมตรก่อนถึงทางข้าม ทางร่วมทางแยกวงเวียนหรือเกาะที่สร้างไว้หรือ
ทางเดินรถที่ตัดข้ามทางรถไฟ
(3) เมื่อมีหมอกฝน ฝุ่นหรือควัน จนทําให้ไม่อาจเห็นทางข้างหน้าได้ในระยะหกสิบเมตร
(4) เมื่อเข้าที่คับขันหรือเขตปลอดภัย

ถ้าน้องของคุณมีพยานหลักฐานว่ารถน้องคุณจอดรอเลี้ยวซ้ายและเปิดไฟเลี้ยวซ้าย โดยมาถึงทางแยกก่อนที่รถมอเตอร์ไซด์จะมาถึงทางแยก ถ้าไปถึงศาลคุณมีโอกาสชนะ100% ครับ ผมเจอเหตุการณ์แบบนี้มาแล้วครับ
2000 Toyota Hilux Tiger 5L 3000 cc
2013 Honda City 2013 1.5 V+
2022 Honda Civic 2022 1.5T FE EL+

ออฟไลน์ deertesla

แม้จะระวังเพียงใดก็ตามยังโดนได้นะครับ ของผมจอดรอไฟแดงอยู่ดีๆ  ดันมีมอเตอร์ไซค์มาเบรคไม่อยู่จิ้มตูดเสียอีกโชคดีที่รถไม่เป็นอะไร  จะไปเอาความก็ก็สร้างบาปกรรมไปอีก  ดังนั้นประกันรถยนต์จึงจำเป็นมากๆครับ อย่างน้อยก็ลดจากหนักเป็นเบาเช่นซ่อมรถตัวเองและรถคู่กรณี เพราะไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะมีอะไรมาเบียดมาจิ้มตูดเราให้เป็นเรื่องเป็นคดีกัน  ยิ่งในประเทศนี้ไม่ว่าจะผิดหรือถูก  คำรวจชอบยกให้มอเตอร์ไซค์เป็นฝ่ายถูกตลอดเสียด้วย

ออฟไลน์ valent

สิ่งที่ผมทำประจำคือ กะระยะไม่ให้มอไซค์เสียบแทรกได้เลย
ทั้งจังหวะจะเลี้ยว ทั้งการจอดทาบระหว่างรอเลี้ยว
อย่างนึงที่พอช่วยกันการเบียดขอบฟุตปาท
คือปรับกระจกมองข้างด้านซ้ายให้กดต่ำนิดนึง
การรู้มิติรถที่ขับ รวมถึงวงเลี้ยว และประสบการณ์ที่ฝึกบ่อยๆ
จะตัดปัญหาเหล่านี้ลงไปได้พอสมควรครับ

แต่บางทีก็ยังเจอพวกดันทุรัง ช่องไม่มีให้เสียบ ยังจะเอาให้ได้
ผมก็แอบคิดในใจ 'เดี๋ยวจะเบียดแม่งง ให้แบนอยู่ตรงนั้นแหละมึง'
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration