ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota C suv 2020 รอจองเปิดตัวกลางปีนี้  (อ่าน 41138 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fun_Hadyai

• Full Member
Re: Toyota C suv 2020 รอจองเปิดตัวกลางปีนี้
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 13, 2020, 19:18:10 »
ใจผมอยากให้เอารถระดับ toyota raize มามากกว่า เทรนด์มันน่าจะมาทางนี้ ผมว่ายุคนี้ C-SUV มันไม่น่าเหมาะกับตลาดแมสเมืองไทยแล้วครับ ขนาด CR-V เจ้าตลาดผมว่าเห็นรุ่นปัจจุบันบนท้องถนนน้อยมากๆ หรือผมชอบรถเล็กๆ ราคาไม่แพงก็เลยมี bias คนมีกะตังค์เค้ายังคงอยากได้รถใหญ่ๆ อยู่ อันนี้ไม่ทราบจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Re: Toyota C suv 2020 รอจองเปิดตัวกลางปีนี้
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 13, 2020, 19:38:44 »
ชื่อ toyota ไม่น่าจะราคาถูก
ผมว่าอะไร ๆ ก็เลื่อนไปหมดครับ
แต่ถึงจะเลื่อน . แล้วขายได้มั้ยก็อีกเรื่องครับ
ถ้ามีเครื่อง hybrid คงดี
ผมจะเปลี่ยนรถแนวนี้ ยังชะลอเลย รอชม mg hs phev อยู่ 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2020, 19:41:36 โดย +@ Bhumibhat @+ »

ออฟไลน์ Tom sawyer

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 13, 2020, 19:52:00 »
อะไรที่จีนทำได้ราคาถูกหมดแหละ แต่คุณภาพก็ต้องตามราคากันไป สินค้าทุกอย่าง
พวก ฝรั่ง ญี่ปุ่น เกาหลี ทำออกมาขายราคาแพงๆ พอจีนทำได้ ราคารูดลงทันทีเลย
ไม่รู้ว่าพวกนี้ดัมพ์ราคาไม่ให้จีนโต หรือว่าจีนดัมพ์ราคาแย่งตลาดกับพวกนี้กันแน่

ออฟไลน์ YOCHAI

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 13, 2020, 20:41:19 »
แต่ถึงจะเลื่อน . แล้วขายได้มั้ยก็อีกเรื่องครับ
ผมจะเปลี่ยนรถแนวนี้ ยังชะลอเลย รอชม mg hs phev อยู่ 8)

ถ้ามาอย่างในรูป ผมรอ new hrv ดีกว่า

ออฟไลน์ natt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 13, 2020, 21:48:14 »

ถ้ามาอย่างในรูป ผมรอ new hrv ดีกว่า

ในรูปคือ Coroller Fielder มายกสูงครับ ตัวนี้มีขายที่ญี่ปุ่นเท่านั้น ไม่ใช่ตัวที่จะมาขายแน่นอนครับ
2012 XC60 D3
2014 CX-5 XDL
2019 XC60 D4

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 13, 2020, 22:06:05 »
อยากให้มาทั้งทีก็มาแบบดีๆไปเลย แต่น่ากลัวว่าออพชั่นที่ดีๆก็จะไปอยู่ในรถที่เป็นไฮบริดเหมือนกับรถอีกหลายรุ่นของทางค่าย ..ก็ไม่ใช่ว่าแย่ถ้าเป็นแบบ Camry ที่ตัวไฮบริดเรี่ยวแรงมันดี แต่ถ้าเป็นแบบ C-HR ผมก็เสียดายหน่อย ความเห็นส่วนตัวครับ ชอบรถที่มันมีเรี่ยวแรงดีเวลาแซงหน่อย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 13, 2020, 23:42:24 »
toyota raize เครื่อง1.0ลิตร เทอร์โบไงครับ

เปิดตัวในญี่ปุ่นทำสถิติ ยอดจองสูงถึง3หมื่นคัน

http://www.headlightmag.com/news-leaked-all-new-toyota-raize/

http://www.headlightmag.com/news-all-new-toyota-raize-launched/

ผมก็ว่าน่าจะเป็นตัวนี้นะ เพราะก่อนหน้านี้คุณจิมมี่เคยบออกว่าคันที่มาจะเล็กกว่า  CHR ซึ่งเป็น B Suv ดูรูปทรง
Raize ก็ไม่เลวครับ ติอย่างเดียวคือ 1.0 เทอร์โบ แรงม้าน้อยไปหน่อย แบบนี้เจอ Nissan Kicks ตีกระจุยแน่ ส่วนชื่อ Corolla Cross หรือ Altis Cross นี่ขอร้องอย่าใช้เลยครับ Toyota

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 14, 2020, 00:14:44 »
อยากให้มาทั้งทีก็มาแบบดีๆไปเลย แต่น่ากลัวว่าออพชั่นที่ดีๆก็จะไปอยู่ในรถที่เป็นไฮบริดเหมือนกับรถอีกหลายรุ่นของทางค่าย ..ก็ไม่ใช่ว่าแย่ถ้าเป็นแบบ Camry ที่ตัวไฮบริดเรี่ยวแรงมันดี แต่ถ้าเป็นแบบ C-HR ผมก็เสียดายหน่อย ความเห็นส่วนตัวครับ ชอบรถที่มันมีเรี่ยวแรงดีเวลาแซงหน่อย
เห็นด้วยครับพี่แพน ส่วนตัวผมมองว่าโตโยต้าพยามดันไฮบริดมากเกินไปครับ

ออฟไลน์ TABO9

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 14, 2020, 01:52:16 »

ถ้ามาแนวนี้ ลูกค้ากลุ่มวัยรุ่น วัยทำงาน คงไม่เอาแน่นอน ออกแนว.... พูดไม่ออกเลย การออกแบบไม่ลงตัวมากๆ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 14, 2020, 06:02:31 »
เห็นด้วยครับพี่แพน ส่วนตัวผมมองว่าโตโยต้าพยามดันไฮบริดมากเกินไปครับ

รัฐบาลดันครับ ไม่ใช่โตโยต้าดัน
อัตราภาษีสรรพสามิตระหว่าง HV กับ ไม่ HV ต่างกัน 20-25% ครับ

ถ้าโตโยต้าขายแต่รุ่น HV เหมือน Kicks เราก็ด่าโตโยต้า
ถ้าโตโยต้าไม่ทำรุ่น HV ขายแต่เบนซิน เราก็ด่าโตโยต้า
ถ้ารัฐบาลไม่กำหนดภาษีสรรพสามิต HV ให้ต่ำ ราคา HV ก็สูง เราก็ด่ารัฐบาลอีก

สรุป คือไม่ว่าทางใดก็ต้องโดนเราด่าครับ
ยกเว้น HR-V, กับ CX ต่างๆ ไม่มี HV, ขายแต่เบนซินอย่างเดียว
กลับไม่เคยโดนด่า อันนี้เก่งจริงครับ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 14, 2020, 08:55:53 »

รัฐบาลดันครับ ไม่ใช่โตโยต้าดัน
อัตราภาษีสรรพสามิตระหว่าง HV กับ ไม่ HV ต่างกัน 20-25% ครับ

ถ้าโตโยต้าขายแต่รุ่น HV เหมือน Kicks เราก็ด่าโตโยต้า
ถ้าโตโยต้าไม่ทำรุ่น HV ขายแต่เบนซิน เราก็ด่าโตโยต้า
ถ้ารัฐบาลไม่กำหนดภาษีสรรพสามิต HV ให้ต่ำ ราคา HV ก็สูง เราก็ด่ารัฐบาลอีก

สรุป คือไม่ว่าทางใดก็ต้องโดนเราด่าครับ
ยกเว้น HR-V, กับ CX ต่างๆ ไม่มี HV, ขายแต่เบนซินอย่างเดียว
กลับไม่เคยโดนด่า อันนี้เก่งจริงครับ
ผมคิดว่า อย่างน้อยๆ ไม่ว่าเครื่อง HV หรือ น้ำมัน สำหรับสายขาแรง ควรจะมีกำลังมากกว่านี้ครับ
HRV อยู่มานานและช่วงล่างแบบนั้น ใส่เครื่องแรงมาก็แรงเกินช่วงล่าง CX ก็ บ.เล็กไม่มีเครื่องให้เลือกมันก็จำยอมแบบนั้นไม่รู้จะด่าอะไร เอา skyXมารอพังก็ใช่ที่
แต่ toyota ... จริงๆสำหรับสายรักสงบอย่างผม 1.8ตัวนี้พอแล้วครับ เน้นประหยัดดีกว่า
แต่สายแรง รถอย่าง CHR ช่วงล่างดีมาก แต่ได้เครื่องไฮบริดที่ไม่แรงพอ หรือเครื่อง 1.8ที่ช้ากว่า HRV 1.8เดิมๆซะงั้น...ไม่ได้แย่ แค่เสียดายครับ
ถ้าคิดว่า CHR มีเครื่อง 1.5โบแบบ civic rs นี่จะแซบขนาดไหนละ....
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 18:11:21 »

นีกถึง 2.0 hybrid เลย

ออฟไลน์ pikara

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 10:07:36 »
เมื่อปี 2000 rav4 ไม่สามารถสู้กับ cr-v g1 ได้เนื่อจาก cr-v ห้องโดยสาร โปร่ง กว้างขวาง นั่งสบายกว่า rav4พื้นที่ภายในรถดูเล็กกว่าอย่างชัดเจน ตั้งแต่เบาะหน้า เบาะหลัง รวมถีงส่วนเก็บของหลังรถ

ปี 2019 chr มาเจอ hrv toyotaทำรถมาดีมาก ที่นั่งด้านหลัง ทำมากว้างขวาง นั่งสบาย แต่มาตายตรงนั่งแล้วอึดอัด จากการออกแบบประตูหลัง / chrขายไป 6เดือน honda ประเมินขาด ว่าไม่ใช่คู่แข่งที่น่ากลัวของ hrvแล้ว

new suv จะเข้ากลุ่ม ราคา1+- แต่ทำ body เล็กกว่าคู่แข่ง หรือเล็กกว่า chr ด้วยระดับราคาที่ใกล้เคียงกัน คงเหนื่อย
ส่วนจะลงสนามไปแข่งกับ mitsu-xpander nissan-kick โดยnew suv bodyจะใหญ่กว่า ก็ต้องกดราคาลงไป เหนื่อยเช่นกัน

เชียร์ Toyota ครับผม

*** ด้วยราคาใกล้เคียงกัน คนไทยส่วนใหญ่ ชอบรถคันใหญ่กว่า เป็นประเด็นสำคัญ ดูจากกรณี รถตีตั๋วเด็กที่ขายดี หลายๆรุ่น