ผู้เขียน หัวข้อ: ยางที่เคลมว่า สามารถ ใช้งานได้นานถึง 100,000 กิโลเมตร สามารถทำได้จริงมั้ยครับ  (อ่าน 8148 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sai151088

• Jr. Member
  • **
พอดีมีเปลี่ยนยางใหม่ แล้วเคลมว่ามีอายุการใช้งานนานขนาดนั้น สามารถทำได้จริงมั้ยครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ยางรุ่นไหน  ใส่รถรุ่นไหนครับ  ต้องดูเป็นเคสๆไป
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ kez

ถ้าวิ่งเยอะๆต่อปี. น่าจะถึง. เนื้อยางค่อนข้างแข็ง

ออฟไลน์ jkdragon07

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นยางรถกระบะ แสนโลยังน้อยไปครับ รถใช้งานตามบ้านที่ต่างจังหวัด เปลี่ยนกันที่ระยะเกินแสนโลกันทั้งนั้น isuzu ผมก็ แสนโลกว่าแล้ว กะเปลี่ยนที่ แสนสอง เพราะคันก่อนก็เปลี่ยนที่ระยะแสนสองหมื่นโล ไม่มีปัญหา ขึ้นอยู่กับการใช้งาน และสภาพของยางเป็นหลัก ไม่มีระยะตายตัว ใช้งานหนักเปลี่ยนเร็ว ใช้งานเบาก็ยาวไปจนกว่าดอกยางจะหมด หรือแก้มยางเริ่มแตกลายงา ค่อยเปลี่ยน

ออฟไลน์ AkE

ขับทางปกติ ไม่ไปลุยหินอะไรบ่อยๆ ใช้อะใช้ได้ครับแต่หลัง 6 หมื่นkm ไปก้ขับระวังนะครับ มันใช้ได้คือมัน

ไม่ระเบิดไปคาล้อเราง่ายๆ แต่ไม่ใช่ว่าสมรรถนะมันจะดีครับ

ออฟไลน์ Newhang

ทำได้ครับ ยางที่ไม่ได้เครมไว้ก้ใช้ถึงครับ ขึ้นอยู่กับว่าคุณรับสภาพที่มันเสื่อมได้มั๊ย
ยางเกรดที่ดีหน่อย3ปี แสนโล สบายๆ
แต่ถ้ายางไม่ดี ใช้สัก40000กิโล2ปี แตกลายงาเยอะแล้ว

ออฟไลน์ Tien.W

แล้วแต่รุ่นด้วย แล้วแต่การดูแลด้วยครับ แต่ทำได้แหละ

ยางติดรถ CR-V G4 2.0 ถ้าจำไม่ผิดเป็น Dueler 470 นะ เจ้าของเค้าลากไป 9 หมื่นกม. !!! แต่แบบเลี้ยวทีนี่ เอี๊ยดลั่นถนนนะครับ พอตอนหลังมาเป็น EP850 ได้สุด 6 หมื่นกว่ากม.เอง

ส่วนผมไม่กล้าลุ้น แค่ยางร้อง แค่รู้สึกว่า ไม่เกาะผมก็เปลี่ยนละ เกิดอะไรขึ้นมาไม่คุ้ม

ออฟไลน์ Sai151088

• **
เป็น goodyear ครับผม รถเก๋งล้อ 15นิ้วครับ

ออฟไลน์ Auto

ใช้ได้ครับถ้าไม่เก่าเกินไป   แต่ระวังระยะเบรคมันยาวขึ้นแน่  ๆ   มันจะเผลอไปทิ้มตูดเค้ามากกว่าโดยเฉพาะตอนลื่น  ๆ 

ออฟไลน์ arnuparbl

• Full Member
Goodyear ที่เคลมแบบนี้ก็มีอยูุ่รุ่นเดียวล่ะครับ คือตัว Duraplus ซึ่งตอนนี้มี Duraplus 2 มาสืบทอดรุ่นแล้ว

ผมมองว่ามันถึงนะ แม้จะเป็นยางรถเก๋งก็ตาม แต่ต้องมีข้อแม้ว่าวิ่งต่อปีค่อนข้างเยอะ เนื้อจะได้ไม่แข็งมาก เช่นปีละ 50,000 โล

พวกยางเก๋งๆทั่วไป รุ่นถูกๆ michelin ernergy XM1 , Firestone F01 ยังเห็นคนลากไป 8-9 หมื่นเลยครับ

แต่ถ้ายางกระบะ ทั้งกระบะเล็กกระบะใหญ่ อันนี้ถึงแสนแน่นอนสบายๆครับ

ออฟไลน์ the kit

เช็คลมยางตลอด ขับแบบคนปกติขับ
ยางพวกกระบะ PPV เช่น "ดู Error, BF AT" แสนโล สบายๆ
โดยเฉพาะไอ้ตัวหลัง ดอกยังเหลืออีกพอควร แถมขายสี่เส้นยังได้ D-Black 2 ขวด!!
"Make It Count"

ออฟไลน์ wa330

แท็กซี่อู่ญาติกันใช้maxxis 2-3ปี วิ่งประมาณสองแสนโล ถึงเปลี่ยนยางชุดนึง

ออฟไลน์ CNX

Bs Dueler มีสมาชิกHLMใช้ในCRV G4 ใช้ใน กทม ขับปกติ(ถ้าจำไม่ผิด)ในกระทู้นั้นบอกว่า2แสนกิโลเมตรครับ

ส่วนตัวผมที่เคยใช้ยางจนถึงคอสะพานยางคือ Micheline Primacy3st 3ปี 100,000km.
Latitude Tour 3 ปี 100,000km.
Maxxis MA707 2-3ปี 80,000km.
ระยะทางตามที่ผู้ผลิตระบุไว้ในสเปคครับ
เช็คลมยางบ่อยๆ ขับทำงานภาคเหนือ-กลาง-ตะวันออก
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ madboy

ก็ไม่แปลกที่มันจะวิ่งถึงครับ  :D

ออฟไลน์ HLRx

ยางรถกระบะ ยี่ห้อหลักใช้ถึงสบายๆเลยครับ
ล่าสุด BF ko2 จัดไป แสนนิดๆ ถอดขายได้ 4เส้น/6 พัน  แบบคนแย่งกันซื้อ

ออฟไลน์ poryaiii

• Newbie
  • *
รถที่บ้าน พ่อผมใช้ Michelin primacy suv ใช้มา 4-5 ปี เกินแสนโลไปแล้ว ยังใช้ได้อยู่ ดอกเหลือพอสมควร เล็บยังจิกเข้าอยู่ครับ

ของรถผม Nitto 421q เว็บนอกเคลมไว้ว่าใช้ได้แสนกิโล ตอนนี้ 2 ปีครึ่ง 70000 กิโล ดอกยางก็ยังดีอยู่ครับ
หน้ายากแตกลายงานิดหน่อย แต่ยังเกาะถนนดี เล็บจิกเข้า เสียงดังขึ้นชัดเจน
CX5 2.5G
Toyota Fortuner 2.8 TRD Sportivo

ออฟไลน์ gknakop

• **
สามารถลากใช้งานได้ถึงสบายครับ ขึ้นอยู่กับการดูแลรักษาด้วยครับ ของผมชุดก่อนยาง มิชลิน XM2 185/65 R14 ใช้กับ honda brio amaze ใช้งาน 3 ปี 100,000 กว่ากิโลถึงเปลี่ยนครับ(ดอกยางยังเหลือเยอะอยู่เลย) สลับยางทุก 10,000กิโล เช็คลมยางทุกเดือนครับ *แต่เสียงยางจะเริ่มดังขึ้นตอนระยะ 70,000กิโล

ออฟไลน์ aucrazy

• Newbie
  • *
ใช้มาแสนกิโลแล้วครับ Bridgestone ดิดรถฟอจูนเนอร์

แต่สลับยางครบทุกรอบนะครับ มีปะยาง 1 ครั้ง

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
จริงๆยางรถเก๋งผมก็ลากได้นะ ถึงเเสนโลขนาดยาง Toyo c1s ที่ว่าดอกหมดเร็วๆผมลากไป70000โลดอกยังเหลือ3มิล เลยยังเทโค้งได้อยุ่หรือ continental ที่ใครๆบอกบวมเร็ว ไม่ทนผมว่ารุ่นใหม่มันทนกว่าแบรนดังๆหลายเเบรนอีก มันใช้ได้เเหละครับยิ่งยางกระบะยังไงก็เลยเเต่ประสิทธิภาพมันไม่ดีเเล้ว เวลาขับต้องพึงระวังไว้ยิิ่งหน้าฝนเเล้ว เปลี่ยนได้เปลี่ยนเเต่ถ้ามีความจำเป็นก็ต้องใช้งานอย่างระมัดระวัง

ออฟไลน์ XMSL

ระยะเส้นรอบวงยาง AT บางตัวยาวกว่ายางเก๋งร่วมเท่าตัว ถ้าเทียบไปรถเก๋งวิ่งหกหมื่น..ยาง AT พวกนี้แสนโลสบายๆ ร่องยางยังเหลืออีกเพราะออะแบบมาเผื่อลุยโคลนด้วยอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ยางปกติก็ใช้ได้ถึงแสนโลนะครับ เคยมีรถแทกซี่มาโพสต์อวดในกลุ่มอัลติส ใช้กันเกือบแสนหลายคัน ไปจนถึงเห็นมากสุดคือแสนสองครับ แต่สภาพยางคันแสนสองนี่น่ากลัวจริงๆ เป็นผมคงไม่กล้าเสี่ยงถึงขนาดนั้นครับ ส่วนยางรุ่นที่เคลมว่าใช้ได้ถึงแสนโล น่าจะหมายถึง Goodyear Durable Triple max ใช่ไหมครับ ก็น่าจะใช้ได้ถึงแสนโลแบบไม่มีปัญหา แต่สมรรถนะยางมันก็ค่อยๆลดลงตามการใช้งานครับ ใครทนใช้ไหวถึงมันก็ถึง ใครคิดว่าเริ่มไม่เกาะ เริ่มรีดน้ำไม่ดีพอ หรือสภาพยางเริ่มน่ากลัวแล้ว ก็เปลี่ยนก่อนครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ยางปกติก็ใช้ได้ถึงแสนโลนะครับ เคยมีรถแทกซี่มาโพสต์อวดในกลุ่มอัลติส ใช้กันเกือบแสนหลายคัน ไปจนถึงเห็นมากสุดคือแสนสองครับ แต่สภาพยางคันแสนสองนี่น่ากลัวจริงๆ เป็นผมคงไม่กล้าเสี่ยงถึงขนาดนั้นครับ ส่วนยางรุ่นที่เคลมว่าใช้ได้ถึงแสนโล น่าจะหมายถึง Goodyear Durable Triple max ใช่ไหมครับ ก็น่าจะใช้ได้ถึงแสนโลแบบไม่มีปัญหา แต่สมรรถนะยางมันก็ค่อยๆลดลงตามการใช้งานครับ ใครทนใช้ไหวถึงมันก็ถึง ใครคิดว่าเริ่มไม่เกาะ เริ่มรีดน้ำไม่ดีพอ หรือสภาพยางเริ่มน่ากลัวแล้ว ก็เปลี่ยนก่อนครับ
  เทียบแท๊กซี่ไม่ได้หรอก     แท๊กซี่ส่วนใหญ่วิ่งความเร็วต่ำ ใช้งานในเมืองเป็นหลัก  ปีนึงวิ่งเกิน 50,000 โล วิ่งทุกวัน  ยางยังไม่ทันแข็งตัวเลยมั้ง         แต่รถบ้านบางคันไม่ได้ใช้จอดจนยางแข็งจนเสื่อมสภาพไปแล้ว  ปีนึงวิ่งน้อย  บางทีออกมาวิ่งความเร็วสูง ตจว เลย สภาพถนนคดเคี้ยว ลื่น บนดอย   อายุการใช้งาน สภาพการใช้งาน   มันควรใช้ยางที่ดีกว่า 

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

รถผมวิ่งไป 4.9 หมื่นละครับ ยางยังพอใช้ได้ คงลากยาวไปจนกว่าจะพ้นสถานะการณ์โควิทครับ

ออฟไลน์ TCP

ยางยี่ห้อ Michelin เค้ารับประกันเลยว่า ยางทุกรุ่น ทุกเส้นของเค้า มีอายุอย่างต่ำใช้งาน 5 ปีเต็ม

ฉนั้น ถ้าวิ่งปีละ 20,000 โล ก็ครบ แสนโลแล้วครับ  ( เฉลี่ยปีละ 20,000 โล ไม่ได้เยอะเลยด้วย )

แต่ส่วนใหญ่ ... พออายุใช้งาน 3 ปีขึ้นไป เจ้าของรถก็มักจะไม่มั่นใจ วางใจแล้ว อยากเปลี่ยนใส่ของใหม่มากกว่า

เพราะค่ายาง 4 เส้น เทียบกันแล้ว มันแค่ราวๆ 1-5% ของราคารถเอง .. ยังไม่นับความปลอดภัยของตัวเอง

และคนในครอบครัว / เพื่อน ฯลฯ ที่มาโดยสารอยู่ในรถ หากเกิดอุบัติเหตุอะไรก็ตาม

อันเนื่องมาจาก ยางแค่เส้นใดเส้นหนึ่งระเบิด / บกพร่องจากสาเหตุอะไรขึ้นมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2020, 14:33:12 โดย TCP »

ออฟไลน์ mongolias

ยางรถเก๋ง เคยลากไปถึง 70,000 อยู่ชุดนึง ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น BS AR10
นอกนั้นเปลี่ยนระหว่าง 4-6 หมื่นโลตลอดครับ
ส่วนยาง SUV , PPV ผมว่ามีอายุนานกว่า ล่าสุดกำลังลอง Parada ว่าจะลากถึง 70,000 ไหวไหม ตอนนี้ 5 หมื่นนิดๆละ
รู้สึกว่าเสียงยางดังขึ้น + เกาะถนนน้อยลงนิดหน่อย แต่สภาพยางโดยรวมยังดูใช้ได้อยู่ครับ

ส่วนตัว ผมใช้ยางจนเริ่มรู้สึกไม่มั่นใจก็จะจับเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ bravo

บริดสโตน มิชลิน ยางติดรถฟอร์จูนเนอร์ บางคันใช้ถึง 120,000 กม.ครับ

เพื่อนผมเคยใช้ 
กะว่าจะเปลี่ยนที่ 130,000 กม. แต่โดนแท๊กซี่ตัดหน้า เบรกไม่อยู่ ทั้งที่ขับ 80
ชนแท็กซี่ก็เลยเปลี่ยน

หลังจากนั้น ก็ไม่กล้าใช้ยางถึง 100,000 กม.อีกเลยครับ

ส่วนผม ไม่ถึง 60,000 กม.ก็เปลี่ยนแล้วครับ
ไม่คุ้มเสี่ยง ชีวิตมีค่ามากกว่าราคายาง

ออฟไลน์ Fly to dream

ยางติดรถเคยลากสุด 6หมื่นกว่า Goodyear 265 50 20 นี่แค่ยางพื้นฐานเลยนะครับ    แล้วพวกยาง BF นี่ ไปแสนสบายเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

เชื่อว่าจริงครับ ได้ยางที่ว่าติดรถมือสองมา แต่ตอนนั้นได้ดีล TuranzaT005A ดี เลยเปลี่ยนออกไปเสียก่อน

มันมีดีแค่ใช้ได้ยาวไกล แต่ไม่ได้เด่นในด้านอื่นนัก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ยางเส้นเดียว ใส่รถคนละคัน คนขับคนละคน กิโลเมตรวิ่งได้ก็ต่างกันละครับ

ยางกลุ่มทน แสนกว่าก็วิ่งได้ครับ เช่นพวก Dueler เป็นต้น

แต่คำว่าวิ่งได้ ยางไม่หมด แต่สมรรถนะเหลือเท่าไหร่นั้นคนละเรื่องนะครับ

บางทีดอกไม่หมดก็จริง แต่ไม่เกาะถนนแล้ว บางคนเปลี่ยนทิ้งเอกเหลือเป็นยาง % ก็เยอะครับ

บริดสโตน มิชลิน ยางติดรถฟอร์จูนเนอร์ บางคันใช้ถึง 120,000 กม.ครับ

เพื่อนผมเคยใช้ 
กะว่าจะเปลี่ยนที่ 130,000 กม. แต่โดนแท๊กซี่ตัดหน้า เบรกไม่อยู่ ทั้งที่ขับ 80
ชนแท็กซี่ก็เลยเปลี่ยน

หลังจากนั้น ก็ไม่กล้าใช้ยางถึง 100,000 กม.อีกเลยครับ

ส่วนผม ไม่ถึง 60,000 กม.ก็เปลี่ยนแล้วครับ
ไม่คุ้มเสี่ยง ชีวิตมีค่ามากกว่าราคายาง
   ใช่เลย    คนส่วนใหญ่ไม่ได้มองตรงนี้ว่าระยะเบรคมันยาวขึ้น แม้ดอกยางยังดีอยู่ก็ตาม    หลายคนใช้นานจนชินเลยเผลอไปว่ายางยังดีอยู่   แต่พอเจอเบรคหนัก ๆ เอาไม่อยู่ไปทิ่มตูดรถคันหน้าแล้ว   ตอนถนนลื่นจะเห็นผลมากขึ้น           มันดูที่ดอกยางอย่างเดียวไม่ได้  อายุนาน จอดไว้นานไม่ค่อยได้ใช้     เหล่านี้คือความเสี่ยงในการใช้งานยางต่อไป