ผู้เขียน หัวข้อ: CX 30 เบรคจนหยุดเลยมั้ยครับ(i active sense)  (อ่าน 5795 ครั้ง)

ออฟไลน์ wsonpee

• Sr. Member
CX 30 เบรคจนหยุดเลยมั้ยครับ(i active sense)
« เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 19:13:40 »
ถ้าเราขับรถตามคันหน้า  แล้วเค้าเบรคจนหยุด  ระบบ adaptive cc จะลดความเร็วจนถึง 30 กม/ชม. แลัวระบบ smart city brake support จะมาช่วยเบรคจนรถหยุดใช่มั้ยครับ และพอคันหน้าออกตัว ก็จะออกตัวตามด้วย

แต่จากดูรีวิวบอกเบรคกันหัวทิ่มเลย  เลยอยากทราบข้อมูลจากผู้ใช้จริงด้วยครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: CX 30 เบรคจนหยุดเลยมั้ยครับ(i active sense)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 19:57:01 »
เท่าที่ลองคร่าวๆ ใน 3 มา ซึ่ง CX-30 เป็นเหมือนกัน
ACC ตัดไปตั้งแต่ 30 km/h ครับ
ถ้าปล่อยไหลจน 30 แล้ว ACC จะหยุดก็จะมีเตือนขึ้นมา ถ้าคันหน้าหยุดในระยะกระชั้นชิดในช่วงต่ำกว่า 30 นี้ SBS ถึงจะสั่งหยุดรถครับ ไม่ได้ค่อยๆ ชะลอแบบ ACC ที่มี Stop&Go

และแน่นอนว่า SBS สั่งหยุดปุ๊๊ป 2 วินาที รถจะปล่อยไหลเองโดยตัดการทำงานของ SBS ไปเลยครับ ถ้าคันหน้ายังไม่ออกก็ไหลไปชนเลย และต่อให้คันหน้าออกก็ยังไหลเท่าเดิมครับ และ ACC จะกลับไปตั้งใหม่ได้อีกคือเกิน 30 เลย ดังนั้นช่วงที่รถหยุดแล้วเราต้องเหยียบเบรกและคุมคันเร่งเองครับ ไม่มี Resume กลับไปเมื่อคันหน้าออก นี่่่่่คือ Mazda ที่ไม่มี Stop&Go จะประมาณนี้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Magl

Re: CX 30 เบรคจนหยุดเลยมั้ยครับ(i active sense)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 20:16:45 »
City stop ใน mazda เบรคหัวทิ่มครับ ปิดกันหมด ไม่มีค่อยๆเบรค

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 20:34:13 »
ตีความได้ว่าหยุดครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 21:19:34 »
ขอบคุณทุกท่านครับ น่าจะความว่า น่าจะหยุดได้แต่ไม่สมูท เหมือนรถที่มี stop/go ยังแปลกใจว่าทำไมไม่ทำเป็น stop/go ไปเลย

แต่ก็ยังดีที่ช่วยเบรคให้ครับ ทั้งหน้าและหลัง

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 21:29:55 »
ไม่รู้ดีหรือไม่ เบรคเร็ว แถมคนตามท้ายชนตูดบ่อย ในคลับอ่ะครับ เบรคจนหัวทิ่ม 555

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 21:32:50 »
ตามที่เพื่อนๆด้านบนกล่าวไว้ครับ มันจะเบรคแบบหยุดเลยและแรงมาก ยิ่งมาเร็วเท่าไรยิ่งแรงเท่านั้น

แต่เราต้องเข้าใจด้วยว่า ระบบนี้ที่มาสด้าใส่มา เพื่อป้องกันการเกิดการชนจากด้านหน้าครับ มันไม่ใช้ option เพื่อความสะดวกสบาย

ดังนั้นประเด็นหลักของเค้าคือ หยุดรถก่อนที่จะเกิดการชนให้ได้ แต่ stop&Go นั้นเป็น option ในเรื่องความสะดวกสะบายครับ

จุดประสงค์การทำงานต่างกันครับ ดูคลิปการทำตางตามนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2020, 21:40:58 โดย apinui »

ออฟไลน์ Gαz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 01:23:14 »
เท่าที่ทราบตอนนี้มีคนเปิดระบบ stop&go ได้แล้วนะครับ ในรุ่นที่มีaccกับbrake hold

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 09:23:16 »
เท่าที่ทราบตอนนี้มีคนเปิดระบบ stop&go ได้แล้วนะครับ ในรุ่นที่มีaccกับbrake hold

ดีงามเลยครับ 

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 09:36:27 »
ถ้าระบบทำงานแบบนี้ (อาจรวมยี่ห้ออื่นที่ใช้แบบนี้?) ถ้าเราปิดระบบเบรคอัตโนมัติ (SBS) เวลาความเร็วรถต่ำลงจน ACC หยุดทำงาน โอกาสที่จะไปชนคันหน้าก็เป็นไปได้สินะครับ เพราะเราปิดระบบเบรคอัตโนมัติไปแล้วไม่มีอะไรช่วยหยุดอัตโนมัติ

เท่าที่ลองคร่าวๆ ใน 3 มา ซึ่ง CX-30 เป็นเหมือนกัน
ถ้าปล่อยไหลจน 30 แล้ว ACC จะหยุดก็จะมีเตือนขึ้นมา ถ้าคันหน้าหยุดในระยะกระชั้นชิดในช่วงต่ำกว่า 30 นี้ SBS ถึงจะสั่งหยุดรถครับ ไม่ได้ค่อยๆ ชะลอแบบ ACC ที่มี Stop&Go

และแน่นอนว่า SBS สั่งหยุดปุ๊๊ป 2 วินาที รถจะปล่อยไหลเองโดยตัดการทำงานของ SBS ไปเลยครับ ถ้าคันหน้ายังไม่ออกก็ไหลไปชนเลย และต่อให้คันหน้าออกก็ยังไหลเท่าเดิมครับ และ ACC จะกลับไปตั้งใหม่ได้อีกคือเกิน 30 เลย ดังนั้นช่วงที่รถหยุดแล้วเราต้องเหยียบเบรกและคุมคันเร่งเองครับ ไม่มี Resume กลับไปเมื่อคันหน้าออก นี่่่่่คือ Mazda ที่ไม่มี Stop&Go จะประมาณนี้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 11:47:00 »
ถ้าระบบทำงานแบบนี้ (อาจรวมยี่ห้ออื่นที่ใช้แบบนี้?) ถ้าเราปิดระบบเบรคอัตโนมัติ (SBS) เวลาความเร็วรถต่ำลงจน ACC หยุดทำงาน โอกาสที่จะไปชนคันหน้าก็เป็นไปได้สินะครับ เพราะเราปิดระบบเบรคอัตโนมัติไปแล้วไม่มีอะไรช่วยหยุดอัตโนมัติ

ใช่ครับผม ถ้าปิด SBS ไว้ แล้ว ACC หยุดทำงานเมื่อต่ำกว่า 30 แล้วไม่คุมรถเอง ก็เกมเลย
แต่ตอน ACC ตัดเมื่อต่ำกว่า 30 รถจะร้องเตือนและมีบอกบนหน้าปัดครับว่าให้คุมความเร็วเอง (ถ้าเปิด CTS ไว้ ต่ำกว่า 30 ก็จะต้องคุมพวงมาลัยเองเช่นกันครับ) อันนี้คนขับก็ต้องกลับมาคุมรถเองตามที่ระบบเตือนขึ้นมา
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2020, 19:28:48 »

ใช่ครับผม ถ้าปิด SBS ไว้ แล้ว ACC หยุดทำงานเมื่อต่ำกว่า 30 แล้วไม่คุมรถเอง ก็เกมเลย
แต่ตอน ACC ตัดเมื่อต่ำกว่า 30 รถจะร้องเตือนและมีบอกบนหน้าปัดครับว่าให้คุมความเร็วเอง (ถ้าเปิด CTS ไว้ ต่ำกว่า 30 ก็จะต้องคุมพวงมาลัยเองเช่นกันครับ) อันนี้คนขับก็ต้องกลับมาคุมรถเองตามที่ระบบเตือนขึ้นมา

คิดเอาเองนะครับ ว่าถ้าใช้ acc แล้วไม่ควรจะปิด sbs ได้ ... ถ้าคันหน้าชลอจนหยุด แต่รถเราพอต่ำกว่า 30 นี่รถไหลไปชนเลยเพราะ ปิด scb แล้ว ....คิดว่าถ้าปิด sbs ก็ควรบังคับปิด acc ไปด้วยเลย

ออฟไลน์ Unwatot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 23, 2021, 11:06:16 »

ดีงามเลยครับ

แล้วปิดระบบยังไงครับ ผมขับ mazda3 หัวทิ่มมาหลายครั้งละ ดีที่คันหลังไม่ชนตูด