ผู้เขียน หัวข้อ: หารถขับเล่น งบ 1 ล้าน เน้นราคาไม่ตก  (อ่าน 14916 ครั้ง)

ออฟไลน์ supersports

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทุกท่าน รบกวนขอสอบถามความเห็นพี่ๆครับ

โจทย์:หารถขับเล่น ไว้ไปต่างจังหวัด (หัวหิน เขาใหญ่) งบ 1-1.5ล้าน (ไม่เกินนี้) เน้นราคาไม่ตก
- เน้นรถขับสนุก/หรือให้ประสบการณ์ที่ดี คือไม่ต้องเป็นแค่รถสปอร์ตดิบๆก็ได้นะครับ แต่เป็นรถที่คนรักรถจะ enjoy ครับ
- ไม่ห่วงค่าซ่อมหรือค่าน้ำมัน แต่ขอให้ซ่อมจบ และขับไป ตจว ได้แบบไม่กังวลใจ
- มีรถใช้งาน รถสำรองอยู่แล้ว คันนี้จะใช้ไม่บ่อย ไม่ต้อง practical มาก นั่ง 2 คนพอ (ไปกับแฟน)
- เน้นราคาไม่ตก ไม่จัดไฟแนนซ์ ซื้อมาขับเล่นปี-สองปี ขายต่อไม่ขาดทุนมาก

รถที่พอนึกออก: ส่วนตัวชอบรถยุโรปเป็นหลัก รถที่นึกออกคือ
- ขับสนุก: BMW Z4 E89, Golf GTI/R แต่ก็แอบอยากลอง BRZ/86, MX-5 ครับ
- หรู นุ่ม หนึบ แรง: Jaguar XF, XJ X350 หรือ SUV พวก Range Rover L322, Porsche Cayenne ตัวแรกน่าเล่นไหมครับ ให้ประสบการณ์ที่ดีไหม ยังไม่เคยมี SUV
- ถนนย่น: E55AMG, M5 E60 V10 อยากลองมาก แต่ไม่แน่ใจว่าจะตอบโจทย์เรื่อง reliability ขับไป ตจว ได้แบบไม่กังวลใจ หรือไม่

ขอบพระคุณทุกท่านครับ :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2020, 19:27:20 โดย supersports »

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: หารถขับเล่น งบ 1 ล้าน เน้นราคาไม่ตก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 19:31:56 »
ผู้ใหญ่ท่านนึงในวงการรถเคยบอกผมไว้ว่าถ้าอยากหารถมีอนาคตราคาไม่(ค่อย)ตก ให้เลือกรถประตูน้อยๆไว้ หลังคาไม่มียิ่งดี

ส่วนตัวเชียร์
- E85 หลังๆมา Z3 E36/7 ราคาเริ่มขึ้น ผมว่า E85 น่าจะตามไปเร็วๆนี้ ... คหสต E85 มี character สำหรับความเป็น roadster มากกว่า E89
- Golf Gti R 3 ประตู .. รถน้อยมากกว่า 5 ประตูเยอะ ส่วนตัวคิดว่ารุ่น 5 ประตูน่าจะยังลงได้อีก
- MX5 NC ก็ตอบโจทย์ แต่ส่วนตัวคิดว่าราคาอาจจะลงได้อีกเพราะราคานี้ยืนมาหลายปีแล้ว ในขณะที่ราคา NB ห่างไปเยอะ .. ถ้า NB ไม่ขึ้น ผมว่า NC อาจราคาลงได้อีก แต่ก็คงไม่เยอะ
- BRZ ตอบโจทย์เรื่องความสนุก ของเล่นเยอะ ราคาอาจจะยังลงได้อีกพอควร ถ้าคิดว่ารถ blank car สามารถซื้อได้ในราคา 1.7-1.8 ล้าน

แนวหรู นิ่ง แรง no comment ครับ ไม่ค่อยได้ตามเท่าไหร่ ...

แนวถนนย่น ถ้ารับหน้าตาได้ลองมอง E55 หรือ C36 C43 ในงบนี้จะได้เป็นรถแปลง แต่พวกนี้สามารถแปลงได้ง่ายและสมบูรณ์ ต่างจาก M5 E39/E60 ที่ต้องมีการดัดแปลงเยอะกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2020, 19:35:30 โดย Turin »

• Newbie
  • *
Re: หารถขับเล่น งบ 1 ล้าน เน้นราคาไม่ตก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 19:42:30 »
ผู้ใหญ่ท่านนึงในวงการรถเคยบอกผมไว้ว่าถ้าอยากหารถมีอนาคตราคาไม่(ค่อย)ตก ให้เลือกรถประตูน้อยๆไว้ หลังคาไม่มียิ่งดี

ส่วนตัวเชียร์
- E85 หลังๆมา Z3 E36/7 ราคาเริ่มขึ้น ผมว่า E85 น่าจะตามไปเร็วๆนี้ ... คหสต E85 มี character สำหรับความเป็น roadster มากกว่า E89
- Golf Gti R 3 ประตู .. รถน้อยมากกว่า 5 ประตูเยอะ ส่วนตัวคิดว่ารุ่น 5 ประตูน่าจะยังลงได้อีก
- MX5 NC ก็ตอบโจทย์ แต่ส่วนตัวคิดว่าราคาอาจจะลงได้อีกเพราะราคานี้ยืนมาหลายปีแล้ว ในขณะที่ราคา NB ห่างไปเยอะ .. ถ้า NB ไม่ขึ้น ผมว่า NC อาจราคาลงได้อีก แต่ก็คงไม่เยอะ
- BRZ ตอบโจทย์เรื่องความสนุก ของเล่นเยอะ ราคาอาจจะยังลงได้อีกพอควร ถ้าคิดว่ารถ blank car สามารถซื้อได้ในราคา 1.7-1.8 ล้าน

แนวหรู นิ่ง แรง no comment ครับ ไม่ค่อยได้ตามเท่าไหร่ ...

แนวถนนย่น ถ้ารับหน้าตาได้ลองมอง E55 หรือ C36 C43 ในงบนี้จะได้เป็นรถแปลง แต่พวกนี้สามารถแปลงได้ง่ายและสมบูรณ์ ต่างจาก M5 E39/E60 ที่ต้องมีการดัดแปลงเยอะกว่า

ขอบพระคุณครับ ตอบได้ตรงประเด็นมากๆ เห็นด้วยครับว่ายิ่งประตูน้อยยิ่งน่าจะดี รบกวนสอบถามเพิ่มเติมดังนี้ครับ

ใจจริงก็ชอบ z3 สุดครับ แต่ระหว่าง Z3 VS E85 VS E89 คันไหนจะตอบโจทย์ด้าน reliability และขับ ตจว ดีสุดครับ รุ่นใหม่สุด จะดีสุดเสมอไปไหมครับ หรือ z3 ดูแลง่ายกว่า

ผมเคยมี R129 อยู่ครับ ถามว่า reliable ไหม ก็ดีนะ แต่คือรู้สึกว่าขับไกลๆกับคนอื่นทีไร มันไม่รู้สึกสบายใจ 100% ครับ กลัว โน่นนี่เสีย เลยไม่อยากเอาออกทริปถ้าไปกับแฟนครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 19:50:47 »
ตอบแบบไม่เคยใช้นะครับ ... Z3 ระบบต่างๆยังไม่ซับซ้อน .. น่าจะเก็บให้จบได้ไม่ยากครับ (เดาว่า เอาเข้าจริง R129 ที่เคยใช้มันก็ไม่เคยพาไปตายกลางทางใช่ไหมครับ แค่เรานอยด์กับอายุมัน)

จะให้สุดก็ต้องหา 2.8 ... หรือจะให้สุดๆก็ต้องหา Z3 Coupe E36/8  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2020, 19:55:37 โดย Turin »

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 20:31:38 »
1ล้านถ้วนเชียร z4 e85 ครับ ไม่ขาดทุนเยอะแน่นอน มันลงมาจะสุดแล้ว.
เป็นไปได้เล่นตัวเครื่อง 3.0 หายากหน่อย แต่คุ้มครับ.

ส่วนตัวมี e89 ตัว  m52 , e85 ขับง่ายขับสนุกกว่าครับ แต่ของเล่นอาจจะน้อยหน่อย

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 21:07:56 »
พวก roadster หรือ convertible น่าจะตอบโจทย์นะครับ ประมาณนี้ผมก็คงเล็ง z4, 3 coupe, sl 129 ก็ได้อยู่ อันนี้น่าใช้มากครับ
เห็นว่ามี xj x350 ด้วย ผมว่าราคามันตกนะ ก่อนหน้านี้ว่าจะขาย ผมเอาไปตีๆดู ได้อย่างเก่ง 1.5 ล้านเอง เสียดายครับ ขายมาไม่ได้อะไรเลย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 21:08:43 »
ผมลองเสนอ sc430 เข้าประกวดน่าจะตอบโจทย์เรื่องความไว้ใจขับไป ตจว เบื่อขายราคาไม่น่าตกมาก แต่ถ้าเล่นรถเก่ายังไงต้องทำใจเรื่องรถเสียต้องมีเบอร์รถสไลด์พกไว้หน่อยครับเผื่อฉุกเฉิน :D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 21:16:59 »
ตอบแบบไม่เคยใช้นะครับ ... Z3 ระบบต่างๆยังไม่ซับซ้อน .. น่าจะเก็บให้จบได้ไม่ยากครับ (เดาว่า เอาเข้าจริง R129 ที่เคยใช้มันก็ไม่เคยพาไปตายกลางทางใช่ไหมครับ แค่เรานอยด์กับอายุมัน)

จะให้สุดก็ต้องหา 2.8 ... หรือจะให้สุดๆก็ต้องหา Z3 Coupe E36/8  8)

ตอนแรก R129 เสียเรื่อยๆครับ แต่พอเปลี่ยนช่าง overhaul ใหม่หมด โอเคเลยครับ แต่จริงครับ มันยังมีความนอยด์อยู่ ขับไลกๆแล้วมันกังวลเรื่อยๆ

1ล้านถ้วนเชียร z4 e85 ครับ ไม่ขาดทุนเยอะแน่นอน มันลงมาจะสุดแล้ว.
เป็นไปได้เล่นตัวเครื่อง 3.0 หายากหน่อย แต่คุ้มครับ.

ส่วนตัวมี e89 ตัว  m52 , e85 ขับง่ายขับสนุกกว่าครับ แต่ของเล่นอาจจะน้อยหน่อย

E85 จุกจิกไหมครับพี่ ยังพอไว้ใจได้ไหมครับถ้าไป ตจว. เทียบกับ AUDI TT ในรูปเป็นไงครับ

พวก roadster หรือ convertible น่าจะตอบโจทย์นะครับ ประมาณนี้ผมก็คงเล็ง z4, 3 coupe, sl 129 ก็ได้อยู่ อันนี้น่าใช้มากครับ
เห็นว่ามี xj x350 ด้วย ผมว่าราคามันตกนะ ก่อนหน้านี้ว่าจะขาย ผมเอาไปตีๆดู ได้อย่างเก่ง 1.5 ล้านเอง เสียดายครับ ขายมาไม่ได้อะไรเลย

dream list เลยคร้าบ เริ่มเอนเอียงไป z4 แค่ต้องคิดต่อว่า E85 หรือ E89 ดี

R129 เคยมีแล้วครับพี่ แต่ว่าเริ่มนอยด์เวลาต้องขับไกลๆ

XJ X350 ถ้า Super V8 ราคานี้สนเลยครับ 555 จริงๆชอบรถแนวนี้มากฮะ
ชอบรถในลิสต์พี่ทุกคันมากๆ ทั้ง XJ, Continental GT, DBS สวยงามมากๆครับ

ผมลองเสนอ sc430 เข้าประกวดน่าจะตอบโจทย์เรื่องความไว้ใจขับไป ตจว เบื่อขายราคาไม่น่าตกมาก แต่ถ้าเล่นรถเก่ายังไงต้องทำใจเรื่องรถเสียต้องมีเบอร์รถสไลด์พกไว้หน่อยครับเผื่อฉุกเฉิน :D

อีกตัวเลือกที่เยี่ยมครับ ผมเฝ้ารอรถสวยๆราคาต่ำล้านอยู่เหมือนกัน UZ จากโรงงานน่าจะพอไว้ใจได้อยู่

จริงครับ เล่นรถเก่า ยังไงหนีไม่พ้นรถสไลด์ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2020, 21:19:45 โดย supersports »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 21:25:21 »
ราคาตกไม่ตกก็อยู่ที่รถรุ่นนั้นๆมีวงการด้วยหรือไม่
แต่การที่รถมีวงการก็เสี่ยงนะ  เกิดเจ้าของวงการเลิกเล่น ไม่มีหัวนำต่อ อาจจะรูดไปเลย

รถที่ยืนได้ด้วยตัวของมันเองนั้น ส่วนตัว ผมมองไปถึงรถคลาสสิค รถโบราณ รถสะสมมากกว่าที่จะเป็นรถของเล่น

แต่ยังนึกไม่ออกว่าโจทคืออะไร

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 21:28:46 »
โจทย์คือขับสนุกบน Highway เน้นประสบการณ์ที่ดี ชอบรถยุโรป และคุณบอกว่าเอาไว้ไปเที่ยวกับแฟน ผมจึงเดาว่า คุณคงไม่ได้เอาไว้บู้ล้างผลาญ เล่นกับโค้งแรงๆ หรือไล่บี้แข่งกับใคร

สำหรับรถ Sport ผมคิดว่า การขับรถเปิดประทุนไปต่างจังหวัดย่อมเป็นประสบการณ์ที่ดีมากแน่นอน ขอเชียร์ Z4 23i 25i 30i หรือไม่ก็ 325i E93 ครับ (335i ได้ยิ่งดี แต่น่าจะเป็นรถทำมา)

สำหรับรถ SUV ในกรณีที่แฟนคุณอาจจะของเยอะ ผมเชียร์ Cayenne (S) ตัวแรกก็แล้วกันครับ เคยลองขับแค่สั้นๆ เชื่อว่ามันเป็นรถ SUV ที่ขับสนุกมากๆ คันนึงครับ
ส่วน Range Rover นี่ขอบายเลยครับ มันดูเท่ก็จริง แต่ผมคิดว่าการขับ SUV ที่มีบุคลิกอุ้ยอ้ายขนาดนั้น คงไม่ใช่เรื่องน่าสนุกเท่าไหร่ (แค่คันจิ๋วอย่าง Evoque ผมยังรู้สึกหนักเลยครับ รุ่นใหญ่นี่ไม่อยากคิด)

ออฟไลน์ EMITz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 21:37:31 »
ผมว่าจากโจทย์ก็ต้องพวก Convertible แหละมั้งครับ ขับชิวๆ

SLK Z4 น่าจะเวิค Miata ผมว่ามัน Driver focus ไปหน่อย อีกตัวที่ผมว่าอาจจะมีหลุดมา คือ Boxster 986 ปีเก่าๆไหมครับ ผมว่าราคาน่าจะตกยากนะครับ แต่อาจจะเพิ่มงบครับ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 21:55:12 »
Lotus elise ครับ ถ้าผมนะ  ไหนๆก็ไหนๆละ อีกคันคือโกคาร์ท ลำบากให้สุดๆไปเลย  ;D ;D

จอด supercar ได้ด้วยมั้งคันนี้  ;D

ผมก็คิดๆอยู่ วันธรรมดา camry hybrid วันบ้าๆ เอา elise ออก

จริงๆตอนนี้ก็ยังไม่รีบ อารมณ์เน้นสนุก ผมมี Suzuki GSX S750 ไว้เอามันส์อยู่แล้วคันนึง  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2020, 21:56:53 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 22:19:43 »
เห็นด้วยกับความเห็นด้านบน

เป็นผมจะหา Lotus
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ CaN_Paktarathon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 22:31:17 »
ถ้าตามโจทย์ที่กำหนดมา ผมเชียร์ Z4 E89 ครับ ส่วนตัวใช้อยู่ 2 ปีก่อนขายทิ้ง คันนี้ผมขับไปเขาใหญ่ประจำ ชอบตรงที่ถ้าอากาศดีๆเปิดหลังคาขับฟินมาก...
ถ้าจะซื้อผมแนะนำให้หาตัว M Sport แท้นะครับ ช่วงล่าง พาร์ท ภายในต่างกันกับตัวธรรมดาครับ

- รถผมปี 2010 เครื่อง 6 สูบ ตัว 23i เครื่องกับเกียร์ฉลาดมากครับ
- ขับสนุกในโค้งได้ แต่ไม่ควรโหดมาก
- อะไหล่หาง่าย เครื่องยนต์สามัญทั่วๆไป อู่ BMW เก่งๆซ่อมได้หมด ช่วงล่างแชร์กับ E90 ขับมา 2 ปีไม่มีเสียอะไรนอกจากมือบอนไปถอดแบตเอง พอเสียบกลับ เรียบร้อย... ระบบไฟรวนทั้งคัน โดนค่าโปรแกรมใหม่ 6,000.- แค่นั้นเองครับ
- ซื้อมือสองมาใช้ต่อ 2 ปี ขายขาดทุนไป 1 แสนกว่าๆ ถือว่าเป็นค่าเช่าครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 23:12:52 »
ราคาตกไม่ตกก็อยู่ที่รถรุ่นนั้นๆมีวงการด้วยหรือไม่
แต่การที่รถมีวงการก็เสี่ยงนะ  เกิดเจ้าของวงการเลิกเล่น ไม่มีหัวนำต่อ อาจจะรูดไปเลย

รถที่ยืนได้ด้วยตัวของมันเองนั้น ส่วนตัว ผมมองไปถึงรถคลาสสิค รถโบราณ รถสะสมมากกว่าที่จะเป็นรถของเล่น

แต่ยังนึกไม่ออกว่าโจทคืออะไร

ขอบคุณสำกรับคำแนะนำครับ เข้าใจครับพี่ ผมไม่ได้คาดหวังให้เป็น investment อยู่แล้วครับ แค่ถ้าขายต่อไม่ขาดทุนไม่โหดเกินก็โอเคครับ

โจทย์คือ ขับดี พอสนุกสนาน ไม่เน้นซิ่ง ไว้ใจได้

โจทย์คือขับสนุกบน Highway เน้นประสบการณ์ที่ดี ชอบรถยุโรป และคุณบอกว่าเอาไว้ไปเที่ยวกับแฟน ผมจึงเดาว่า คุณคงไม่ได้เอาไว้บู้ล้างผลาญ เล่นกับโค้งแรงๆ หรือไล่บี้แข่งกับใคร

สำหรับรถ Sport ผมคิดว่า การขับรถเปิดประทุนไปต่างจังหวัดย่อมเป็นประสบการณ์ที่ดีมากแน่นอน ขอเชียร์ Z4 23i 25i 30i หรือไม่ก็ 325i E93 ครับ (335i ได้ยิ่งดี แต่น่าจะเป็นรถทำมา)

สำหรับรถ SUV ในกรณีที่แฟนคุณอาจจะของเยอะ ผมเชียร์ Cayenne (S) ตัวแรกก็แล้วกันครับ เคยลองขับแค่สั้นๆ เชื่อว่ามันเป็นรถ SUV ที่ขับสนุกมากๆ คันนึงครับ
ส่วน Range Rover นี่ขอบายเลยครับ มันดูเท่ก็จริง แต่ผมคิดว่าการขับ SUV ที่มีบุคลิกอุ้ยอ้ายขนาดนั้น คงไม่ใช่เรื่องน่าสนุกเท่าไหร่ (แค่คันจิ๋วอย่าง Evoque ผมยังรู้สึกหนักเลยครับ รุ่นใหญ่นี่ไม่อยากคิด)

ถูกต้องเลยครับพี่ โจทย์ตามนี้เลย ผมไม่ได้จะไปบู้กับใครครับ เน้นยิงยาว สงสัยจะจบที่ Z4 จริงๆครับ แต่ E93 ก็น่าสนใจครับ ผมลืมไปเลย อาจจะแรร์กว่าด้วย ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ผมว่าจากโจทย์ก็ต้องพวก Convertible แหละมั้งครับ ขับชิวๆ

SLK Z4 น่าจะเวิค Miata ผมว่ามัน Driver focus ไปหน่อย อีกตัวที่ผมว่าอาจจะมีหลุดมา คือ Boxster 986 ปีเก่าๆไหมครับ ผมว่าราคาน่าจะตกยากนะครับ แต่อาจจะเพิ่มงบครับ

Boxster น่าสนใจฮะ น่าจะขับดีสุดในทุกตัวเลือก น่าเพิ่มงบมาก ยิ่งเหมือนช่วงโควิดนี้มีหลุดมาเรื่อยๆเลย 555

Lotus elise ครับ ถ้าผมนะ  ไหนๆก็ไหนๆละ อีกคันคือโกคาร์ท ลำบากให้สุดๆไปเลย  ;D ;D

จอด supercar ได้ด้วยมั้งคันนี้  ;D

ผมก็คิดๆอยู่ วันธรรมดา camry hybrid วันบ้าๆ เอา elise ออก

จริงๆตอนนี้ก็ยังไม่รีบ อารมณ์เน้นสนุก ผมมี Suzuki GSX S750 ไว้เอามันส์อยู่แล้วคันนึง  ::)

เห็นด้วยกับความเห็นด้านบน

เป็นผมจะหา Lotus

สักวันต้องจัด Lotus เหมือนกันครับ จริงๆเคยมีรุ่นพี่ยุว่า เครื่องก็โตโยต้า จริงๆดูแลไม่ยากเลย แทบจะตอบทุกโจทย์ของผมตอนนี้ ยกเว้นข้อใหญ่สุดคือ ความสบาย 5555

ถ้าตามโจทย์ที่กำหนดมา ผมเชียร์ Z4 E89 ครับ ส่วนตัวใช้อยู่ 2 ปีก่อนขายทิ้ง คันนี้ผมขับไปเขาใหญ่ประจำ ชอบตรงที่ถ้าอากาศดีๆเปิดหลังคาขับฟินมาก...
ถ้าจะซื้อผมแนะนำให้หาตัว M Sport แท้นะครับ ช่วงล่าง พาร์ท ภายในต่างกันกับตัวธรรมดาครับ

- รถผมปี 2010 เครื่อง 6 สูบ ตัว 23i เครื่องกับเกียร์ฉลาดมากครับ
- ขับสนุกในโค้งได้ แต่ไม่ควรโหดมาก
- อะไหล่หาง่าย เครื่องยนต์สามัญทั่วๆไป อู่ BMW เก่งๆซ่อมได้หมด ช่วงล่างแชร์กับ E90 ขับมา 2 ปีไม่มีเสียอะไรนอกจากมือบอนไปถอดแบตเอง พอเสียบกลับ เรียบร้อย... ระบบไฟรวนทั้งคัน โดนค่าโปรแกรมใหม่ 6,000.- แค่นั้นเองครับ
- ซื้อมือสองมาใช้ต่อ 2 ปี ขายขาดทุนไป 1 แสนกว่าๆ ถือว่าเป็นค่าเช่าครับ

ขอบคุณครับพี่ ยิ่งมีรูปด้วย โดนป้ายยาไปเต็มๆครับ ตามประสบการณ์ที่พี่เล่าดูตอบโจทย์ทุกอย่างเลยครับ ถ้าราคาหายประมาณนั้นรับได้สบายครับ

เดี๋ยวต้องศึกษาเพิ่มล่ะครับ ตัว M Sport เช็คอย่างไรได้บ้างครับ ดู VIN No. อย่างเดียวเลยไหมฮะ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 21, 2020, 00:53:47 »
ลองดู SLK กับ Z4 น่าจะตอบโจทย์ได้ครับ

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 21, 2020, 00:57:17 »

E85 จุกจิกไหมครับพี่ ยังพอไว้ใจได้ไหมครับถ้าไป ตจว. เทียบกับ AUDI TT ในรูปเป็นไงครับ

เทียบ z4 e89 กับ TTs mk2 คนละฟิลครับ

TTs: ขับมันส์ ขับสี่ เกียร DSG เครื่อง 4- turbo แรงกว่า Z4 N/A เยอะ ต้นดี กลางดี ปลายเหี่ยวนิดหน่อยหลัง 230++ ช่วงล่างแข็ง ขับบนถนนมั่นใจสไตล Audi ไม่มีหลุดแน่นอน แต่ลงแทรค ติด understeer อาจจะไม่สะใจขาโหด   แต่งต่อได้ไกล 400-500 hp. ใส่ของได้เยอะ ประมาณ eco car ใช้ทุกวันได้ ถ้าไม่กลัวช่วงล่างแข็ง. ขับเล่นบนทางด่วน + ทางโค้ง สนุกครับ ในงบล้านต้นๆ - ล้านกลางๆ

Z4 e89 2.3i: 6 N/A ทำท่อเสียงหวาน ต้นกลางอืด ปลายไหล เปิดประทุนขับชิวๆ ทรงสวย แต่ซิ่งมากไม่สนุก บาลานซรถแปลกๆ + กะระยะรถยาก เหมาะกับขับตรงๆยาวๆ ชิลๆ 120-140. ที่เก็บของไม่ต้องพูดถึงครับ ไม่มีเลย

ออฟไลน์ CaN_Paktarathon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 21, 2020, 01:17:45 »
ตัว M Sport แท้ สังเกตได้หลักๆ ตามนี้ครับ

1. กันชนหน้าหลัง จะเป็นแบบในรูป
2. ภายในพวงมาลัยจะมีโลโก้ M พวงมาลัยจะมีแต่สีดำทั้งวง ไม่มีตกแต่งโครเมียม
3. เบาะแยกพนักพิงศีรษะ
4. ล้อ 19 นิ้ว

ถ้าเอาชัวร์สุดๆเช็ค VIN เลยครับ จะมีระบุไว้ชัดเจนครับ
(ภายในมีทั้งสีแดงและครีมครับ แต่ครีมจะหายากกว่า เพราะใน VIN จะระบุว่าเป็นสี Exclusive ครับ)

ออฟไลน์ sugeng

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 21, 2020, 07:35:01 »
ต้องลองคิดให้ตกผลึกก่อนคงต้องปรึกษาแฟนด้วยครับ
แฟนก็มีผลอย่างมากนะครับ เช่น ต้องเบาะสีแดงปรับไฟฟ้าเท่านั้น เปิดประทุน hardtop เท่านั้นไรงี้
ชอบยุโรปตัด mx5 86brz ออกได้เลยครับ
รถยุโรปแอบมีตัวที่เบาะปรับมือด้วยครับดูให้ดีก่อนรับได้ก็ไม่เป็นไร
bmw e89 e93 จะมี/ไม่มี i-drive เลือกเอาครับ ติดเพิ่มได้เป็น android-drive ตรงรุ่นประมาณ3-5หมื่นไรงี้
audi tt ต้อง tts เท่านั้น
benz slk r171 ต้องเครื่องฝาร่อง+พวงมาลัยสไตล์ใหม่ไม่สามเหลี่ยม
        slk r172 ส่วนตัวผมชอบมากนะแต่เสียวๆเรื่องเครื่องกะเกียร์ แต่ถ้าซ่อมแล้วก็น่าจะจบใช้ได้นาน
แต่ถ้าเป็นผมนะ(ไม่แคร์ค่าซ่อมค่าน้ำมัน)ผมจะไปลอง sl500 r230 แต่เห็นมีแต่สีเงิน สีขาว สีดำ หายากครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2020, 07:49:17 โดย sugeng »

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 21, 2020, 07:52:20 »

dream list เลยคร้าบ เริ่มเอนเอียงไป z4 แค่ต้องคิดต่อว่า E85 หรือ E89 ดี

R129 เคยมีแล้วครับพี่ แต่ว่าเริ่มนอยด์เวลาต้องขับไกลๆ

XJ X350 ถ้า Super V8 ราคานี้สนเลยครับ 555 จริงๆชอบรถแนวนี้มากฮะ
ชอบรถในลิสต์พี่ทุกคันมากๆ ทั้ง XJ, Continental GT, DBS สวยงามมากๆครับ

อีกตัวเลือกที่เยี่ยมครับ ผมเฝ้ารอรถสวยๆราคาต่ำล้านอยู่เหมือนกัน UZ จากโรงงานน่าจะพอไว้ใจได้อยู่

จริงครับ เล่นรถเก่า ยังไงหนีไม่พ้นรถสไลด์ 555

ผมค่อนข้างชอบรถฝั่งอังกฤษเป็นพิเศษครับ ยังขับไหวชอบอะไรแล้วซื้อหาได้ก็เอามาขับเสียก่อน

พูดถึง SC430 ผมเคยใช้อยู่พักหนึ่งครับ สีม่วง ขายไปนานป่านนี้ไม่รู้ออกไหนไปแล้ว

1.ด้าน Performance ถ้าหากเน้นไปทางขับสนุกก็แนะนำให้มองข้ามไป
รุ่นนี้ออกแนว grand tourer ที่เปิดประทุนได้, smooth and peacefully ride
ขับและนั่งสบายมากพอสมควร ขับอย่างน้อย 6 ชั่วโมงบวกลบ ไม่ปวดเนื้อเมื่อยตัวเลยครับ

2.ด้าน maintenance ก็หายห่วง SC430 กับ Soarer แฝดกัน เข้า Toyota, Lexus ได้เลย
รวมถึงอู่นอกบางอู่ที่ซ่อมเครื่องตัวนี้ได้ เข้าได้สบาย แต่เข้าศูนย์ก็ดีครับ ค่าใช้จ่ายไม่แรงมาก

3.ข้อเสียคือถ้าคนไม่อินกับงานออกแบบ รุ่นนี้ดูแปลกๆหัวโตท้ายลีบ ถ้าได้รุ่น facelift จะสวยขึ้น
และ dog seat ที่มีไว้วางของจุกจิกจริงๆ (ผมว่าหมานั่งก็ยังอึดอัด ถ้าไม่ใช่หมาปอมหรือชิวาวา)

เพิ่มเติม ถ้าตกลงซื้อรุ่นนี้จริงๆ ไม่รู้ว่าจะ serious กับการที่รถเป็น Toyota หรือ Lexus ไหม
ข้อสังเกตคือ Soarer บางคันถูกดีลเลอร์หรือเจ้าของเก่า Rebadged logo, emblems เป็น Lexus
แต่ถ้าพวงมาลัยยังเป็น Soarer logo ฟันธงได้ว่าเป็น Toyota Soarer ครับ (ส่วนมากจะไม่เปลี่ยนจุดนี้)
ถ้า Lexus sc แท้ logo, emblems ภายนอกและ logo พวงมาลัยจะเป็น Lexus ทั้งหมด

ถ้าอยากได้ที่เป็น Lexus SC430 แบบชัวร์ๆ เอาตัว facelift ก็ดีครับ เพราะถ้าจำไม่ผิดนะ
Soarer โฉมนี้ไม่ได้ facelift ดังนั้นก็ไม่ต้องมานั่งดูกันว่า Lexus จริงหรือ rebadged
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 21, 2020, 08:34:18 »
  ถ้าไม่เน้นซิ่ง      เสนอ Lexus IS 250 C  เปิดประทุน หรูหรา  แต่เกินงบไปนิด ราคาตลาดประมาณ 1.3 ล้าน     แต่ถ้าเน้นรถฟิลลิ่งยุโรปก็ตัดตัว Lexus  ไป   

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 21, 2020, 08:34:59 »
ผมเชียร์รถเปิดประทุนครับ

ปัจจุบันใช้ BRZ อยู่

มันสามารถเป็นรถคันเดียวในบ้านได้

ถ้ามีรถคันอื่นอยู่ด้วย จะไม่ได้ขับเจ้าคันนั้นเลยครับ

เพราะฉะนั้นควรมีรถบ้านหรูหราผ่อนคลาย 1 คัน และ Roadster อีก 1 คันครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 21, 2020, 08:36:13 »
สำหรับผมมีสามคัน
1.Boxster เจ็นแรก หาตัวไมเนอร์ ไฟไม่ส้ม มีลำโพงประตู เป็นgenเดียวที่ได้ขับบอดี้911เครื่องวางกลาง
2.Civic Type R FN2 ถึงแม่ช่วงล่างหลังคานแข็ง แต่บอดี้มันสวยอมตะ อีกหน่อยราคาน่าจะไม่ตกแล้ว
3.Lotus elise cup เครื่องโตโยต้า รถไม่มีอุปกรณ์อะไรมาก ไม่จุกจิกและสวยเด่นขับดีน้ำหนักเบา ใส่ได้ทั้งหลังคาผ้า หลังคาแข็ง แถมมีroll cageมาให้อีกต่างหาก

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 21, 2020, 09:13:50 »
ถ้าเน้นราคาไม่ตกจริงๆ และมีแต่ขึ้นอีกต่างหาก ต้องไปเล่นสายวินเทจคับ 

จะหน้าวี จะท้ายลาด หรือจอไข่ หรือข้ามไปสายเมกัน ก็มีเยอะแยะ   .... แต่ขับต่างจังหวัดอาจไม่เหมาะ มีโอกาสกินข้าวลิงสูง
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ EVA01

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 21, 2020, 09:50:37 »
ราคาแถวๆนี้มี e92 อีกรุ่นครับที่ผมว่าสวย แต่งดีๆ ยังสวยได้อีกนาน
ถ้าจะเอาไปโม วางเครื่องหรือแต่งต่อก็มีทางเลือกเยอะเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 21, 2020, 10:36:54 »
Coupe หรือRoadster เท่านั้นหรือรถแรงรุ่นพิเศษอย่างE55 AMG, M5ก็ได้ครับ แต่ตามงบจะเป็นรถย้ายของ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 21, 2020, 11:15:47 »
ถ้า สปอต ยุโรป

ผมมอง แค่สามคัน นี้

1. SL R129
2. Boxster gen 1
3. Z3

ผมไม่เน้นเครื่องแรง เอาแค่ไม่เสียบ่อย อยู่ด้วยสบายใจมองแล้วสบายตา พอ

ออฟไลน์ firstgames

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 21, 2020, 11:52:20 »
บรรยากาศเขาใหญ่ ถ้าไป 2 คนแฟน Z4 E89 น่าจะจะเป็น 1 ในตัวเลือกที่ดี ขับสบาย ใช้งานได้ทุกวัน วิ่งเกินแสนโลแล้ว ยังไม่เคยงอแง

ออฟไลน์ sixer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 21, 2020, 13:04:33 »
เป็นผม ตัด Sedan / suv ออกไปหมด

รถราคาไม่ตก ในบ้านเราคือกลุ่ม coupe /sport (ยกเว้น Benz ที่มีเยอะๆ เช่น C207,C205) / Estate / Classic หรือกลุ่ม Limited แท้ๆ

รถ Sport/Coupe
E89 น่าสนใจครับ รถรูปแบบนี้ ราคามันตกลงมาถึงจุดน่าจะต่ำสุดแล้ว(ในช่วงนี้) ราคาจะทรงตัวอีกสักพัก จากนั้นจะเริ่มลงตามอายุ เพราะรถมีจำนวนค่อนข้างมาก การซ่อมเหมือนซี่รี่ย์ 3 E90 ซึ่งไม่ถูกนะ ข้อดีมากๆคือมันเปิดประทุน สวยและได้ฟิลมาก

BRZ ก็เป็นตัวเลือกที่ดี แต่ผมว่าช่วงล่างแข็งไปหน่อยสำหรับ ผญ นั่ง (เดิมก็แข็ง ผมใส่ Tein แข็งไปอีก) ผมใช้มาหลายปี ขับน้อยมากเพราะขับทางไกลไม่สบายเลย แต่เอาไปซิ่ง เน้นขับสนุกก็มันส์ดีครับ ด้านราคา หาได้ราว 1.3 ล้านขึ้นไป และจะไม่ลงจากนี้มาก คิดว่าอีกสองปี ก็ยังไม่ข้ามไปหกหลักครับ ดูแลรักษาง่าย ไม่ค่อยเสีย อะไหล่ก็ไม่แพงมาก ผมยังไม่ได้ซ่อมสักบาทหลังหมดประกันมา 2-3 ปีนี้

ยังมีรถน่าสนใจอีกจำนวนนึงครับ แต่ถ้าจะเอาแบบ ราคาไม่ตกเลย คือพวก Classic เช่น R129 ราคาเริ่มขึ้นแล้ว R230 ก็น่าสนใจไม่น้อย เพราะไม่น่าจะลงไปกว่านี้แล้ว

NOW
'96 Volvo 850 T5R Estate 1 of 9
'94 BMW 540i Alpina B10 Rep
'06 Porsche Cayman S Techart Widebody
'17 Subaru WRX 6MT
'21 Volvo XC90 R-Design
in coming
'23 Porsche 718 Cayman T

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 21, 2020, 16:43:32 »
ผมขอนอกตัวเลือกนะครับ

1 ล้าน ผมจะเอา 350Z มาครอบครองครับ

ราคาในอนาคต คงไม่ลงไปกว่านี้ ลงก็คงไม่เยอะแล้ว สักหน่อยก็คงถีบขึ้นมา