ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อการวิเคาระห์ ยาง 2 ตัวนี้หน่อยครับ BS RE004 / ฺBlue Earth GT AE51  (อ่าน 7332 ครั้ง)

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
ตอนนี้ใช้ Toyo proxes CF2 อยู่ครับ
อ่านเอกสารของ ยางทั้ง 2 ตัวนี้แล้วครับ ชอบทั้ง 2 ตัว อยากจะเปลี่ยนยางเร็วๆนี้ครับ 205/55 R16  ไม่รู้ว่าคุณสมบัติต่อไปนี้อันไหนดีกว่ากัน

1. ถนนแห้ง
2. ถนนเปียก
3. เสียง
4. ความนุ่ม
5. การสึกหรอ

ต้องรบกวนสมาชิกด้วยนะครับ  ขอยคุณครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
ดีกว่าก็คงต้อง re004 ละครับ ส่วน ae51 จะไปแนวยางราคาไม่แรงมากละครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ดีกว่าก็คงต้อง re004 ละครับ ส่วน ae51 จะไปแนวยางราคาไม่แรงมากละครับ

ขอบคุณครับ.

ออฟไลน์ Pattiphong

• Jr. Member
  • **
RE004 กินขาดครับเรื่อง performance แต่ AE51 เป็นยางกลุ่มครึ่งๆกลางๆครับ เหมือนไม่เอาสักทางครับว่าจะไปด้านไหนดี
2012 - Mercedes Benz C Coupe W204
2015 - Toyota Vellfire 2.5 ZG EDITION
2019 - Toyota Camry 2.5 G
2019 - BMW 530e M Sport (Bluestone)
2020 - BMW M340i

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าใช้ CF2 มาก่อน ผมว่าคุณอาจจะยังมองออกแนวถึ่งนุ่ม กึ่งเงียบ กึ่งสปอร์ตอยู่ ก็อารมณ์คล้าย AE51 เนี่ยละ

เพราะของ Proxes เองก็มีตัว C1S ซึ่งอาจจะขยับมาเป็นตัวนี้ก็ได้ครับ เพราะใช้ CF2 มา ซึ่งก็ไม่แปลกที่จะมอง AE51 นะครับ

แต่ถ้ามาดูกับ RE004 เลยเนี่ยะ ผมว่าน่าจะต้อง FLEVA V501 แทนที่จะเป็น AE51 ครับ

ถ้าเทียบ RE004 กับ AE51 ผมว่า ถ้าอยากได้ยางที่สปอร์ตก็จบที่ RE004 ไปเลย (ผมใช้ RE002/RE003 มาก่อน)

แต่ถ้าอยากได้ยางที่สปอร์ต รีดน้ำดีหน่อย เสียงเงียบกว่าน้อย นุ่มกว่าหน่อย มี PS4 อีกตัวที่น่าจะเป็นตัวเลือกครับ(ตอนนี้คันเก๋งผมก็ใช้ PS4 แต่ไม่ชอบเรื่องเดียว คือ นุ่ม ไปหน่อย จุดนี้ชอบ RE มากกว่า นอกนั้นชอบ)

ไว้เป็นข้อมูลครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

1. ถนนแห้ง - RE004
2. ถนนเปียก - RE004
3. เสียง - AE51
4. ความนุ่ม - AE51
5. การสึกหรอ - RE004

ใช้ CF2 อยู่แสดงว่ายังต้องการความนุ่มเงียบ ขับไม่เร็ว ไม่ซิ่ง ไม่มุด AE51
yokohama ดอกหมดไว

ออฟไลน์ akewizard

ยางใหม่ทั้งคู่ คาดเดายากนิดนึงว่าจะอารมณ์ไหนครับถ้าเทียบกัน

แต่ให้เดา RE004 เหมือนจะปรับจาก RE003 ให้ดู comfort กับการใช้งานบนถนนมากขึ้น ไม่ดิบโหดมากนัก
ดูจากสเปคแล้วเสียงคงดังเหมือนเดิมแต่ใช้ได้ยาวนานขึ้น นุ่มนวลขึ้น

ส่วน Yoko AE51 แต่เดิมวางไว้เป็นยาง comfort ตัวรองจากพวก Db
แต่ดูไปดูมาเหมือนจะทำขึ้นมาแทนพวก Db 552 รึเปล่าก็ไม่รู้ครับ (แบบที่ bridgestone เอา T005 ขึ้นมาแทนตระกูล GR)
ถ้าเป็นในญี่ปุ่นจะมีตัว Blue earth E51 อีกตัว ลายดอกยางเกือบจะเหมือนกับ RE004 เลย

RE004 กินขาดครับเรื่อง performance แต่ AE51 เป็นยางกลุ่มครึ่งๆกลางๆครับ เหมือนไม่เอาสักทางครับว่าจะไปด้านไหนดี

ขอบคุณครับ

ถ้าใช้ CF2 มาก่อน ผมว่าคุณอาจจะยังมองออกแนวถึ่งนุ่ม กึ่งเงียบ กึ่งสปอร์ตอยู่ ก็อารมณ์คล้าย AE51 เนี่ยละ

เพราะของ Proxes เองก็มีตัว C1S ซึ่งอาจจะขยับมาเป็นตัวนี้ก็ได้ครับ เพราะใช้ CF2 มา ซึ่งก็ไม่แปลกที่จะมอง AE51 นะครับ

แต่ถ้ามาดูกับ RE004 เลยเนี่ยะ ผมว่าน่าจะต้อง FLEVA V501 แทนที่จะเป็น AE51 ครับ

ถ้าเทียบ RE004 กับ AE51 ผมว่า ถ้าอยากได้ยางที่สปอร์ตก็จบที่ RE004 ไปเลย (ผมใช้ RE002/RE003 มาก่อน)

แต่ถ้าอยากได้ยางที่สปอร์ต รีดน้ำดีหน่อย เสียงเงียบกว่าน้อย นุ่มกว่าหน่อย มี PS4 อีกตัวที่น่าจะเป็นตัวเลือกครับ(ตอนนี้คันเก๋งผมก็ใช้ PS4 แต่ไม่ชอบเรื่องเดียว คือ นุ่ม ไปหน่อย จุดนี้ชอบ RE มากกว่า นอกนั้นชอบ)

มือลั่น จ่ายตังสั่งไปแล้วครับ RE004    ก่อนหน้า CF2 ผมใช้ S001 กับ Toyo proxes Sport มาก่อนครับ  ชอบ Toyo มาที่สุด แต่พอหมดสภาพ ขนาด 205/55 r16 ไม่มีขายอีกแล้วเลยมาเอา CF2 ครับ

1. ถนนแห้ง - RE004
2. ถนนเปียก - RE004
3. เสียง - AE51
4. ความนุ่ม - AE51
5. การสึกหรอ - RE004

ใช้ CF2 อยู่แสดงว่ายังต้องการความนุ่มเงียบ ขับไม่เร็ว ไม่ซิ่ง ไม่มุด AE51
yokohama ดอกหมดไว

ผมขับเร็วพอสมควรครับ ทั้งมุดทั้งซิ่ง   CF2 เอาอยู่ทุกอย่าง  180-200 นิ่งมาก

ยางใหม่ทั้งคู่ คาดเดายากนิดนึงว่าจะอารมณ์ไหนครับถ้าเทียบกัน

แต่ให้เดา RE004 เหมือนจะปรับจาก RE003 ให้ดู comfort กับการใช้งานบนถนนมากขึ้น ไม่ดิบโหดมากนัก
ดูจากสเปคแล้วเสียงคงดังเหมือนเดิมแต่ใช้ได้ยาวนานขึ้น นุ่มนวลขึ้น

ส่วน Yoko AE51 แต่เดิมวางไว้เป็นยาง comfort ตัวรองจากพวก Db
แต่ดูไปดูมาเหมือนจะทำขึ้นมาแทนพวก Db 552 รึเปล่าก็ไม่รู้ครับ (แบบที่ bridgestone เอา T005 ขึ้นมาแทนตระกูล GR)
ถ้าเป็นในญี่ปุ่นจะมีตัว Blue earth E51 อีกตัว ลายดอกยางเกือบจะเหมือนกับ RE004 เลย

ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มือลั่น จ่ายตังสั่งไปแล้วครับ RE004    ก่อนหน้า CF2 ผมใช้ S001 กับ Toyo proxes Sport มาก่อนครับ  ชอบ Toyo มาที่สุด แต่พอหมดสภาพ ขนาด 205/55 r16 ไม่มีขายอีกแล้วเลยมาเอา CF2 ครับ

ลองดูครับ RE004 ก็แจ่มครับ ใช้งานได้เลย

ผมใช้ RE002/RE003 ดอกหมดยังไม่ถึง 3 หมื่นโล ผมก็ลองเปลี่ยนฟิลลิ่งดูบ้าง เลยมาคบ PS4 ครับ ตอนนี้ก็น่าจะ 2-3 หมื่นแล้วมั้ง ก็ยังไปได้อีกอยู่ ทั้งดอกยาง และ การเกาะถนน

ชุดต่อไป ก็คงดูไปเรื่อยครับ เพราะรถเก๋งให้น้องใช้

ลองดูครับ RE004 ก็แจ่มครับ ใช้งานได้เลย

ผมใช้ RE002/RE003 ดอกหมดยังไม่ถึง 3 หมื่นโล ผมก็ลองเปลี่ยนฟิลลิ่งดูบ้าง เลยมาคบ PS4 ครับ ตอนนี้ก็น่าจะ 2-3 หมื่นแล้วมั้ง ก็ยังไปได้อีกอยู่ ทั้งดอกยาง และ การเกาะถนน

ชุดต่อไป ก็คงดูไปเรื่อยครับ เพราะรถเก๋งให้น้องใช้

ผมใช้ CF2 มา 4 หมื่นโล  แปลกใจมากเพราะดอกมันสึกไปน้อยจริงๆ และสภาพยังดีอยู่เลย  เป็นยางที่ไม่ได้นุ่มและเงียบสักเท่าไหร่เลยนะครับ ราคาก็ไม่ได้ถูกกว่าชาวบ้านเค้าด้วย เลยคิดแล้วว่าเอาขึ้นไปอีกระดับนึงลองดู
ขอบคุณมากครับ   RE004 ชุดนี้ผมได้ราคามาถูกครับ เลยไม่รอที่จะเอา

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
มาจาก CF2

RE004
ถนนแห้ง ถนนเปียก การสึกหรอ ดีกว่าครับ
แต่เสียงและความนุ่มก็ห่วยกว่า

AE51
ถนนแห้ง ถนนเปียก การสึกหรอ ดีกว่าไม่มาก แต่ห่วยกว่า RE004
แต่เสียงและความนุ่มก็ห่วยลงไม่มากเช่นกัน แต่ดีกว่า RE004

ถ้าจะต่อยอด CF2 แล้วอยากได้แนวเดิม ผมว่าไป V552 เลยดีกว่า งบพอๆ กับ RE004
เว้นแต่อยากฉีกแนวจากเดิม แต่ดูที่ยกมาเทียบแล้วน่าจะเลือกจากความสดใหม่ของรุ่นยางมากกว่าคุณสมบัติของยางจริงๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

มาจาก CF2

RE004
ถนนแห้ง ถนนเปียก การสึกหรอ ดีกว่าครับ
แต่เสียงและความนุ่มก็ห่วยกว่า

AE51
ถนนแห้ง ถนนเปียก การสึกหรอ ดีกว่าไม่มาก แต่ห่วยกว่า RE004
แต่เสียงและความนุ่มก็ห่วยลงไม่มากเช่นกัน แต่ดีกว่า RE004

ถ้าจะต่อยอด CF2 แล้วอยากได้แนวเดิม ผมว่าไป V552 เลยดีกว่า งบพอๆ กับ RE004
เว้นแต่อยากฉีกแนวจากเดิม แต่ดูที่ยกมาเทียบแล้วน่าจะเลือกจากความสดใหม่ของรุ่นยางมากกว่าคุณสมบัติของยางจริงๆ

ขอบคุณมากครับ เข้าใจผมมากเลยทีเดียว แต่ RE004นี้ผมได้ราคามาเส้นล่ะ 3600 เลยตัดสินใจดูครับผม

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตอนใช้ AE50 มันก็ไม่เคยทำให้ผิดหวังนะครับ ดีกว่าอีกหลายๆรุ่น ตัว AE51 นี่ก็เพิ่ม all-around เลย เอาก็ได้ แบรนด์แห่งแชมป์อีกต่างหาก

ออฟไลน์ seeker

ไม่ชอบยางประกยัดน้ำมัน ขอจิ้ม re004 เลยละกัน
เห็น จขกท ขับเร็ว น่าจะเหมาะกับยางสปอร์ทมากกว่า แต่น่าจะดังกว่าอีกตัวครับ

ไม่ชอบยางประกยัดน้ำมัน ขอจิ้ม re004 เลยละกัน
เห็น จขกท ขับเร็ว น่าจะเหมาะกับยางสปอร์ทมากกว่า แต่น่าจะดังกว่าอีกตัวครับ

ขอบคุณครับ

ตอนใช้ AE50 มันก็ไม่เคยทำให้ผิดหวังนะครับ ดีกว่าอีกหลายๆรุ่น ตัว AE51 นี่ก็เพิ่ม all-around เลย เอาก็ได้ แบรนด์แห่งแชมป์อีกต่างหาก

ขอบคุณครับ  ตัดสินใจ RE004 ไปแล้วครับผม

ออฟไลน์ bingoman

ไม่ชอบยางประหยัดน้ำมันของ Yoko ครับ

พวกตระกูล Earth ทั้งหลาย  เบรคลากยาวมากๆ  ABS ก็ทำงานบ่อย  ทั้งๆ ที่ใช้ยางอื่นมา ปีนึง ABS จะทำงานไม่เกิน 5 ครั้งเอง