ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเรื่องอู่นอก Mazda2 เบนซิน ย่านฝั่งธน จรัญฯ  (อ่าน 6789 ครั้ง)

ออฟไลน์ plakapong

• Jr. Member
  • **
พึ่งได้นำ Mazda2 เข้าศูนย์เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องรอบ 70,000 กม.(ไมล์รถอยู่ประมาณ 30,000) ศูนย์แจ้งว่าลูกรอกออโต้รั่วซึม กับแผงรังผึ้งรั่ว
ประเมินราคา 2xxx กับ 9xxx เลยอยากหาอู่นอกให้ช่วยตรวจสอบและซ่อมครับ

รถวิ่งในเมือง 95% ทำไมพาร์ทเปราะบางมากเลยครับ ภรรยาใช้รับส่งลูกไป รร. ซะส่วนใหญ่

รบกวนช่วยแนะนำอู่ดีๆให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ปล.เพิ่มเติมลูกรอกออโต้ คือลูกรอกสายพานหรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
ถ้าไม่ติดว่าต้องวิ่งมาไกล ลองดูอู่ MES (mooengineshop) ครับ แถมพระราม9
ส่วนใหญ่ใช้อะไหล่ศูนย์ มีเทียบให้เลือกบ้าง แต่ค่าแรงคนละเรื่องกับศูนย์
เท่าที่ผมดูในคลับมาสด้า3 ส่วนใหญ่มาจบที่นี่กันเยอะครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ลูกรอกออโต้น่าจะลูกรอยสายพานนั่นแหละครับ
เพราะเป็นกลไกตั้งสายพานออโต้ และรั่วกันเป็นประจำครับใน 2 1.3G ประมาณปี 2015-2017

แผงแอร์รั่ว ก็มีหลายคันเช่นกัน

หมดประกันแล้วหรอครับ?
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
รับรองว่าเป็น Mazda2 1.3แท้แน่นอนครับ (แซวขำๆ)

เพราะรถญาติ​ผม และเพื่อนผมอย่างละคันล้วนแต่เป็น 2อาการนี้ ทั้งที่รถวิ่งแต่กทม.ใช้น้อยไม่ถึง 5หมื่นโล แต่เกิน 3ปีไปไม่กี่เดือน

ออฟไลน์ CNX

1)ลูกรอกAutoสายพาน 2,xxx ราคานี้ไม่แพงครับ
2)แผงหม้อน้ำ ของเทียบยี่ห้อต่างๆ 2-4,xxx ลองดูข้อมูลGoogle ดูรีวิวYoutube
ผมก็กำลังพิจารณาของเทียบครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

• **
ลูกรอกออโต้น่าจะลูกรอยสายพานนั่นแหละครับ
เพราะเป็นกลไกตั้งสายพานออโต้ และรั่วกันเป็นประจำครับใน 2 1.3G ประมาณปี 2015-2017

แผงแอร์รั่ว ก็มีหลายคันเช่นกัน

หมดประกันแล้วหรอครับ?

หมดประกันแล้วครับ รถ 4 ปีแล้วครับ
ถ้าไม่ติดว่าต้องวิ่งมาไกล ลองดูอู่ MES (mooengineshop) ครับ แถมพระราม9
ส่วนใหญ่ใช้อะไหล่ศูนย์ มีเทียบให้เลือกบ้าง แต่ค่าแรงคนละเรื่องกับศูนย์
เท่าที่ผมดูในคลับมาสด้า3 ส่วนใหญ่มาจบที่นี่กันเยอะครับ

ขอบคุณครับ จะลองดูข้อมูลก่อน

รับรองว่าเป็น Mazda2 1.3แท้แน่นอนครับ (แซวขำๆ)

เพราะรถญาติ​ผม และเพื่อนผมอย่างละคันล้วนแต่เป็น 2อาการนี้ ทั้งที่รถวิ่งแต่กทม.ใช้น้อยไม่ถึง 5หมื่นโล แต่เกิน 3ปีไปไม่กี่เดือน

ผมงงมากเลยครับ เปราะบางเหลือเกิน ใช้โตโยต้านี่มีแต่เปลี่ยนอะไหล่สึกหรอปกติ รถ 10 กว่าปี

1)ลูกรอกAutoสายพาน 2,xxx ราคานี้ไม่แพงครับ
2)แผงหม้อน้ำ ของเทียบยี่ห้อต่างๆ 2-4,xxx ลองดูข้อมูลGoogle ดูรีวิวYoutube
ผมก็กำลังพิจารณาของเทียบครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองหาข้อมูลเพิ่มเติมครับ ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่

ออฟไลน์ wa330

รถเก่งเดี๋ยวนี้เปราะแบบนี้แทบทุกยี่ห้อคับ
มาร์ชที่ใช้ต่างจังหวัดนี้เปลี่ยนปีกนกทุก2-3หมื่นโลเลย บูชขาดง่ายมาก
เคยเอาปีกเดิมไปอัดยูริเทน กลายเป็นปีกนกฉีกล้อพับเกือบตาย
ส่วนพัดลมหม้อน้ำ ตู้แอร์ ลูกปืนล้อ ผมถือว่าพอๆยี่ห้ออื่น

ออฟไลน์ CaN_Paktarathon

• Newbie
  • *
ลองปรึกษาอู่ OILK.... ตรงซอยบางกระดี่ 19 ดูครับ
ตอนผมใช้ RX8 จนปัจจุบันถอย CX3 มา ก็ใช้บริการอู่นี้ประจำครับ

ออฟไลน์ poryaiii

• Newbie
  • *
ผมใช้ cx5 เบนซิน เข้า Service ที่อู่ SKY Team Auto Service ประจำครับ อยู่เส้นกาญจนา

ลองหาชื่อนี้ใน facebook ดูก่อนได้ครับ
CX5 2.5G
Toyota Fortuner 2.8 TRD Sportivo

ออฟไลน์ apinui

สงสัยอาการครับ ... ??

ช่างแจ้งว่าลูกลอกสายพานรั่ว แล้วรถมีอาการอย่างไรครับ ก่อนเข้าศูนย์รถมีอาการผิดปรกติตรงไหนหรือเปล่า ....

แผงรังผึ้งรั่ว .... คือตอนนี้รถแอร์ยังเย็นปรกติอยู่ไหมครับ ... ถ้าแผงแอร์รั่ว อย่างแรกที่จะเจอคือแอร์ไม่เย็นครับ ... แต่ถ้าแอร์ยังเย็นปรกติคือไม่น่าจะมีอะไรรั่วนะ ...

บางครั้งศูนย์แจ้งอาการมาแต่ให้เราสังเกตุจากการใช้งานเป็นหลักครับ ถ้าเดิมขับมาดีๆไม่มีอะไรเสีย แต่มาถึงศูนย์ช่างแจ้งโน่นพังนี่เสีย ให้ชั่งใจไว้ก่อน และขอดูจุดที่เสียและให้เค้าอธิบายให้ชัดเจนครับ ว่าอาการเป็นไงและตัวที่จะเปลี่ยนเนี่ยหน้าตาเป็นไง  ...

รถผมมาสด้า 2 1.3 ปี 2015 ตอนนี้ไม่เห็นมีอาการอะไรอย่างที่เพื่อนๆว่าเลย ใช้ดีปรกติทุกอย่าง ...

• **
สงสัยอาการครับ ... ??

ช่างแจ้งว่าลูกลอกสายพานรั่ว แล้วรถมีอาการอย่างไรครับ ก่อนเข้าศูนย์รถมีอาการผิดปรกติตรงไหนหรือเปล่า ....

แผงรังผึ้งรั่ว .... คือตอนนี้รถแอร์ยังเย็นปรกติอยู่ไหมครับ ... ถ้าแผงแอร์รั่ว อย่างแรกที่จะเจอคือแอร์ไม่เย็นครับ ... แต่ถ้าแอร์ยังเย็นปรกติคือไม่น่าจะมีอะไรรั่วนะ ...

บางครั้งศูนย์แจ้งอาการมาแต่ให้เราสังเกตุจากการใช้งานเป็นหลักครับ ถ้าเดิมขับมาดีๆไม่มีอะไรเสีย แต่มาถึงศูนย์ช่างแจ้งโน่นพังนี่เสีย ให้ชั่งใจไว้ก่อน และขอดูจุดที่เสียและให้เค้าอธิบายให้ชัดเจนครับ ว่าอาการเป็นไงและตัวที่จะเปลี่ยนเนี่ยหน้าตาเป็นไง  ...

รถผมมาสด้า 2 1.3 ปี 2015 ตอนนี้ไม่เห็นมีอาการอะไรอย่างที่เพื่อนๆว่าเลย ใช้ดีปรกติทุกอย่าง ...

เจ้าหน้าที่ศูนย์เอามือไปป้ายๆแล้วบอกมีคราบน้ำมัน ไม่รู้มันมีอยู่แล้วหรือเปล่าผมไม่มีความรู้เลยอยากหาอู่นอกไปตรวจสอบน่ะครับ

เรื่องแอร์เย็นครับ แต่ค่อนข้างช้า เลยไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

ส่วนตัวผมใช้ Altis 2010 แอร์ยังเย็นเร็วสุดยอด ไม่เคยล้างแอร์เลย มีเสียเฉพาะโช๊คกับคอยล์จุดระเบิด เสื่อมตามระยะเวลา

ขอบคุณครับ
ผมใช้ cx5 เบนซิน เข้า Service ที่อู่ SKY Team Auto Service ประจำครับ อยู่เส้นกาญจนา

ลองหาชื่อนี้ใน facebook ดูก่อนได้ครับ

ขอบคุณมากครับ

ลองปรึกษาอู่ OILK.... ตรงซอยบางกระดี่ 19 ดูครับ
ตอนผมใช้ RX8 จนปัจจุบันถอย CX3 มา ก็ใช้บริการอู่นี้ประจำครับ

ขอบคุณมากครับ