ผู้เขียน หัวข้อ: พรุ่งนี้!! น้ำมันปรับราคาขึ้นทุกชนิด ดีเซล 30สต. เบนซิน 50สต. E85 30สต. ครับ  (อ่าน 3677 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2020, 14:10:07 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Nismo

• Full Member
งง ไปหมดแล้ว 555
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ AkE

Announce หลังประกาศปลดล้อคบางส่วนไม่เกิน 5 นาที 55555

ออฟไลน์ Auto

วันนี้ลง 50 สตางค์   พรุ่งนี้ขึ้น 30 สตางค์    ผมเติมวันนี้ครับ   ยังได้กำไร

ออฟไลน์ bravo

เราขึ้นตามสิงคโปร์ครับ

สอบถาม คุณ bravo วันที่ 28 ทั้ง ดีเซล และ เบนซิน ของ สิงคโปร์ ราคา ลงทั้งคู่ แต่ราคาในประเทศ กลับ ลดแต่ ประเภท ดีเซลอย่างเดียว เลยรู้สึกแปลกๆ ครับ
บริษัทน้ำมัน “ชิงหลง” เทรดดิ้งสิงคโปร์ ยื่นล้มละลาย ไม่มีผลกับ ราคาน้ำมันที่เราอ้างอิงกับสิงคโปร์เลย รึ ครับ
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ SM.

เอาอะไรมาขึ้นเนี่ย จะอ้างสิงค์โปร ผมก็ว่าไม่ตรงนักนะ เพราะรายนั้นเค้าเป็น trading ไม่ได้เหมือนบ้านเราที่มีโรงกลั่น

ผมคิดว่าขึ้น เพราะอยากได้เงินมากกว่า เข้าใจว่าเศรษฐกิจแบบนี้ อาจจะตัวเลขไม่ดีกันหมด

ปูน ก็รายได้ลง น้ำมัน ก็คงไม่ต่างกัน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ดีเซลผม ใช้ได้ครึ่งถัง

ลงไปแล้ว 3 รอบ ขึ้นอีก 1 รอบ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Newhang

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
สอบถาม คุณ bravo วันที่ 28 ทั้ง ดีเซล และ เบนซิน ของ สิงคโปร์ ราคา ลงทั้งคู่ แต่ราคาในประเทศ กลับ ลดแต่ ประเภท ดีเซลอย่างเดียว เลยรู้สึกแปลกๆ ครับ
บริษัทน้ำมัน “ชิงหลง” เทรดดิ้งสิงคโปร์ ยื่นล้มละลาย ไม่มีผลกับ ราคาน้ำมันที่เราอ้างอิงกับสิงคโปร์เลย รึ ครับ

Update ถึงราคาปิดเมื่อวาน
เบนซินขึ้นจากสัปดาห์ที่แล้ว 4-5 $ (ที่อิงราคาสัปดาห์ที่แล้ว เพราะราคาเบนซินหน้าปั๊มในไทยขยับล่าสุด พฤหัสที่แล้ว -60 สต/ล)
ส่วนดีเซลขึ้นมา 6 $ (ราคาปิดวันอังคาร 28/4) แล้วราคาหน้าปั๊ม เพิ่งลดลงไปเช้าเมื่อวาน -50 สต/ล  แล้วเช้านี้ แค่ +30 สต/ล
เทียบกันแล้ว ก็ยังถูกกว่า ราคาเย็นวันพุธ -20 สต/ล

อ่านข้อความของผมแล้ว ยังคาใจอะไรอีกมั้ยครับ ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2020, 15:40:03 โดย TCP »

ออฟไลน์ TCP

หมดคำพูด

ไม่มีอะไรอยากพูด ก็ไม่ต้องพูด .. ผมอยากพูดแค่ประโยคเดียว ..

เบื่อ คนไทยหน้าโง่ เต็มประเทศ Ship ...

ออฟไลน์ TCP

เอาอะไรมาขึ้นเนี่ย จะอ้างสิงค์โปร ผมก็ว่าไม่ตรงนักนะ เพราะรายนั้นเค้าเป็น trading ไม่ได้เหมือนบ้านเราที่มีโรงกลั่น

ผมคิดว่าขึ้น เพราะอยากได้เงินมากกว่า เข้าใจว่าเศรษฐกิจแบบนี้ อาจจะตัวเลขไม่ดีกันหมด

ปูน ก็รายได้ลง น้ำมัน ก็คงไม่ต่างกัน

1. บ้านเรามีโรงกลั่น ... แล้วโรงกลั่นบ้านเรา ไปหาน้ำมันดิบจากที่ไหนมากลั่นครับ ??
2. น้ำมันดิบที่ไปหามานั้น ไม่ได้ไปซื้อมาโดยอิงราคาตลาดโลกเหมือนกัน .. เหรอครับ ??
3. คุณไม่รู้จริงๆ เหรอครับว่า ... ตลาดสิงคโปร์ เป็นตลาดน้ำมันฝั่งเอเซีย ??
http://www.eppo.go.th/index.php/en/component/k2/item/11452-faq4
https://dmf.go.th/public/list/data/detail/id/11269/menu/604/page/3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2020, 15:37:24 โดย TCP »

Update ถึงราคาปิดเมื่อวาน
เบนซินขึ้นจากสัปดาห์ที่แล้ว 4-5 $ (ที่อิงราคาสัปดาห์ที่แล้ว เพราะราคาเบนซินหน้าปั๊มในไทยขยับล่าสุด พฤหัสที่แล้ว -60 สต/ล)
ส่วนดีเซลขึ้นมา 6 $ (ราคาปิดวันอังคาร 28/4) แล้วราคาหน้าปั๊ม เพิ่งลดลงไปเช้าเมื่อวาน -50 สต/ล  แล้วเช้านี้ แค่ +30 สต/ล
เทียบกันแล้ว ก็ยังถูกกว่า ราคาเย็นวันพุธ -20 สต/ล

อ่านข้อความของผมแล้ว ยังคาใจอะไรอีกมั้ยครับ ??
มี ครับ อยากได้ความรู้เพิ่มอีกครับ  :-*
1. การจะปรับ ราคาขึ้น หรือ ลง จะใช้ดูการ rolling กี่วันย้อนหลังครับ เช่น 2 วัน ,3 วัน
2.จากกราฟ วันนึ้ของ AIP มีแนวโน้มจะขึ้นราคาอีกในสัปดาห์ข้างหน้า นี้ค่อนข้างแน่เลยใช่ไหมครับ