ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่ล้อยี่ห้อเดิมแต่ข้ามรุ่นข้ามปีกันจะดูแปลกๆไหมครับ  (อ่าน 5752 ครั้ง)

Seadog

• บุคคลทั่วไป
ขอถามความเห็นครับ เช่น ซีวิค FD ใส่ล้อ FC หรือ HR-V อะไรประมาณนี้น่ะครับ หรือเปลี่ยนล้อแบรนด์ไปเลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ CHANOM

• Hero Member
ส่วนตัวมองว่าถ้าเปลี่ยนเป็นล้อติดรถ จะทำให้รถเราดูไม่เหมือนคนอื่น แต่ก็ไม่ดูเหมือนรถแต่งจนเกินไปนะคะ
เราเองก็เปลี่ยนเหมือนกัน สำหรับ HR-V ตัวเอง

สำหรับเรานะคะ เราเห็น Civic FD / FB บางคัน ใส่ล้อ 16" ของ Civic EL ตัว MC แล้วสวยดีนะคะ (ลายใหม่ที่เรียบๆหน่อย)
หรือถ้าอยากได้ล้อ 17" เราเชียร์เป็นล้อ EP3 สำหรับตัว FD แต่ถ้าเป็น FB ล้อของตัว 2.0 ก็สวยดีค่ะ ^^

In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ tom46

ถ้าจะเล่นล้อเดิม ดูในรุ่นเดียวกันแต่ตัว top จะดีกว่าครับ รถพอเปลี่ยนรุ่น ถึงจะยี่ห้อเดียวกัน บางทีขนาดต่างๆเขาก็เปลี่ยนไป บางทีขนาดเท่ากัน แต่ออฟเซทไม่เท่ากันก็มี เวลามองจากหน้ารถ หรือ ท้ายรถ แล้วมันจะรู้สึกแปลกๆอยู่เหมือนกันครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

nomad

• บุคคลทั่วไป
ถ้าไม่ข้ามปีมากไปคิดว่าพอได้นะ แต่ข้ามปีมากๆ ไม่ไหวอะ ผมเคยเจอ City type z ใส่ล้อ HRV ดูไม่เข้ากันสุดๆ

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
ในสายตาผม แล้วแต่รุ่นครับ

ถ้าเอาล้อตัวท็อปมาใส่ อันนี้ไม่แปลกแน่นอน
แต่ถ้าข้ามรุ่น แม้จะยี่ห้อเดียวกัน อาจจะแปลก หรืออาจสวยขึ้น ต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับ

ออฟไลน์ ABUSEz

ส่วนตัวมองว่าถ้าเปลี่ยนเป็นล้อติดรถ จะทำให้รถเราดูไม่เหมือนคนอื่น แต่ก็ไม่ดูเหมือนรถแต่งจนเกินไปนะคะ
เราเองก็เปลี่ยนเหมือนกัน สำหรับ HR-V ตัวเอง

สำหรับเรานะคะ เราเห็น Civic FD / FB บางคัน ใส่ล้อ 16" ของ Civic EL ตัว MC แล้วสวยดีนะคะ (ลายใหม่ที่เรียบๆหน่อย)
หรือถ้าอยากได้ล้อ 17" เราเชียร์เป็นล้อ EP3 สำหรับตัว FD แต่ถ้าเป็น FB ล้อของตัว 2.0 ก็สวยดีค่ะ ^^

ตัวอย่างเช่นรถคุณ chanom ในรูป เปลี่ยนล้อ accord ใช่ไหมครับ
ส่วนตัวผมมองว่าอันนี้เปลี่ยนแล้วสวยขึ้นครับ  :)

ออฟไลน์ CarameLon

FDถ้าเป็นผมจะเล่นพวก HRE/BBS/Vossen/ray/vorstainer/BC-Forged หาของแท้เท่านั้น
เพราะมันไม่ค่อยเห็นใครใส่ มองแล้วรู้สึกไม่เกลื่อนถนนแบบล้อแต่งศูนย์
รถหยุ่นซุ้มล้อกว้าง หาขนาด18นิ้วขึ้นไปแล้วไปบาลานซ์ขนาดยางเอา สวยงามกว่า
ิ(ไม่นับแต่งรถแนวล้อล้น)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ kiwiwi

ไม่แปลกครับ แต่ควรดูว่าเข้ากันได้หรือเปล่า

เช่น Alphard 10 ซึ่งทรงรถออกเหลี่ยมๆ หากนำล้อขอ Alphard 30 ที่เป็นซี่ๆถึ่ๆเงาโครเมี่ยมมาใส่ ก็อาจดูแปลกตานิดนึง
แต่เคยเห็น Alphard 10 เอาล้อ ตัว ขอบ 16 หรือ 17 ของ Alphard hybrid 20 มาใส่ กลับเข้ากันได้พอสมควร

ส่วนล้อซี่ๆถึ่ๆ ของ Alphard 30 เห็นในเพจล้อแสตนดาร์ด เค้าเอาไปใส่ Camry โฉมปัจจุบัน คือ อย่างงามครับ

ออฟไลน์ akewizard

ไม่แปลกหรอกครับ  ตรงกันข้ามเลยคือมันดูเป็นเรื่องปกติมากๆ
มีน้อยคนที่จะมาจับผิดเรื่องล้อไม่ตรงรุ่น......

ออฟไลน์ CHANOM

ตัวอย่างเช่นรถคุณ chanom ในรูป เปลี่ยนล้อ accord ใช่ไหมครับ
ส่วนตัวผมมองว่าอันนี้เปลี่ยนแล้วสวยขึ้นครับ  :)

ขอบคุณนะคะ ^^

ปล. เป็นล้อ 18" ของ Accord G9 MC ค่า
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Newhang

ได้ครับ แต่แปลกๆนิดนึง ถ้าคนเค้าเคยชินกับรถรุ่นนั้น มันจะดูโดดขึ้นมาเลยในสายตาเค้า
แต่ถ้าไม่แคร์ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ Buffy

ผมว่าไม่แปลกน่ะ เพราะผมไม่เคยสังเกตุ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ไม่แปลกหรอกครับ เอาที่ชอบมากกว่า ดีกว่าใส่ล้อปลอม ล้อก๊อป ล้อไม่มีที่มาอีกครับ

บางคนยังไม่รู้ด้วยซ้ำ ว่าล้ออะไร ของอะไร มาจากไหน

มีแต่คนกลุ่มที่จะชอบรถ สังเกตุรถเป็นหน่อย ถึงจะพอรู้ แต่ก็อย่างที่บอก ผมก็เฉยๆ นะ ชอบซะอย่าง

ออฟไลน์ choomodify

สมัยขับ 31 เอาล้อ 32 มาใส่ โหลดนิดๆๆ ทรงพอได้ครับ

ออฟไลน์ Staples

ยุคโควิด เศรษฐกิจแบบนี้ อะไรที่ประหยัดได้ ผมจะประหยัดไว้ก่อน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
626  เอาล้อ​rx8ใส่ผมว่าสวยนะ

รึ​ mazda3 gen1​ใส่ล้อ​sky.ก็เข้ากันดีครับ

Teana​  เอาล้อ​R35มาใส่ก็เยอะครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ rtong

คิดว่าดูความเหมาะสมลงตัวดีกว่าครับ   ถ้าใส่แล้วพอดีก็สวยจบกว่าล้อแต่งอีกนะ   ( ถ้าคนที่ไม่ได้สนใจเรื่องรถไม่รู้เลย  และคิดว่ามีคนที่ไม่สนใจมีเยอะกว่าคนที่รู้เรื่องรถอีกครับ )

ระวังแค่ล้อใหม่กว่ารถ  แค่นั้นพอ

ออฟไลน์ arnuparbl

• Full Member
ถ้าสเปกเท่าๆข้ามรุ่น หรือแค่ข้ามเจน ผมรับได้หมดครับ

ขอให้ไม่ข้ามแบรนด์ก็พอ  ;D

ออฟไลน์ gumpzgear

ผมกลับชอบนะครับ ดูแตกต่างจากรถปกติ แต่ก็ไม่แปลกมากเหมือนล้อแต่ง อยู่กลางๆดี นี่ยังว่าจะหา 18" ของ Mazda 3 มาเปลี่ยน CX-5 เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมว่าไม่แปลกนะ เคยเห็น Accord G8 ใส่ล้อ HRV EL / Civic FC ใส่ล้อ Accord G10 Hybrid ก็ดูสวยดีนะครับ ถูกขนาดให้เหมาะกับรถเรา ดูสมส่วน ผมว่าโอเคนะ ไม่ใช่ Jazz ล้อ 15 ไปใส่ล้อ Accord 18 นิ้ว อันนี้ไม่น่าจะโอเคเท่าไหร่ครับ

ผมเองกำลังมองหา นายแบบที่เป็น HRV ใส่ล้อ Civic Turbo RS อยู่เหมือนกันครับ ขอบ 17 เท่ากัน ถ้าดูแล้วสวยก็อยากหามาใส่ HRV ตัวเองบ้าง
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ SM.

ไม่แปลกนะครับ เอาให้ใช้ได้เป็นพอครับ

ออฟไลน์ InBkk

ไม่แปลกครับ ขอแค่ offset ไม่ผิดเสปคจากเดิมจนเกินไป และเราชอบ ก็โอเค ล่าสุดรถผมก็พึ่งเอาไปเปลี่ยนล้อรถเป็นของตัว Mc พร้อมทำสี ใช้เงินไม่กี่พันบาท แค่นี้ก็ดูดีขึ้นแล้ว (ในสายตาเรา) ไม่จำเป็นต้องเสียเงิน 5-6 หลักกับล้อแบรนด์เนม หรือเอาชีวิตไปเสี่ยงกับล้อก้อบ

ออฟไลน์ Xyclop

ขอบคุณนะคะ ^^

ปล. เป็นล้อ 18" ของ Accord G9 MC ค่า

ผมเสียดายมากเลย ที่เห็นรูปคุณ ชานม ช้าไปหน่อย  ตัดสินใจแบบอื่นไปแล้ว ไม่งั้นจะหาล้อลายนี้มาใส่
เล็งๆจะเอาล้อaccordมาใส่ แต่ตอนนั้นหาไม่ได้เลย เซงจัง

ออฟไลน์ Xyclop

ไม่แปลกเลย เป็น smart choice อีกต่างหาก สำหรับสายกลาง
บอกตรงๆ บางคนไปใส่ล้อบางอย่าง ถึงจะเป็นล้อแท้ยังดู low อีกต่างหาก
แถมเสี่ยงกับ side effect หลายอย่างถ้าเอาง่ายเข้าว่า
จะจะให้เจ๋งจริง ต้องมีงบ 50000-100000

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
Accord G7 G8 เอาล้อรุ่นน้อง G9 G10 ตัวท็อปมาใส่ ดูดีนะครับ บางทีดูเข้ากว่าแม็คแต่งเสียอีก

ออฟไลน์ Fly to dream

ดูดีไปอีกนะครับ ยกเว้นล้อลายไม่สวยของตัวใหม่

ผมก็จะหา Mag Everest Sport มาใส่อยู่เหมือนกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ lexus

ผมชอบล้อยี่ห้อเดียวกันมากกว่าครับ มันจะมีความเข้ากันแม้จะข้ามรุ่นก็ตาม

ออฟไลน์ CJ.

เคยเห็น Corona หลายคันมาก ใส่ล้อ Wish ก็ดูดีนะครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Tien.W

แล้วแต่มุมมอง

ถ้ารถอยู่ใน gen ไล่ๆกัน ผมมองว่า ไม่แปลก แต่ถ้าข้าม Gen มากไป มันดูตลกยังไงไม่รู้สิ (ความคิดผมคนเดียวนะ)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าดูดีขึ้นนะ พวกรถรุ่นเก่าๆเอารุ่นใหม่มาใส่

แต่ผมมองแล้วมันขัดอะ บอกไม่ถูก