ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Fiesta Powershift "L" Mode = Sport Mode?  (อ่าน 8005 ครั้ง)

ออฟไลน์ guitar man

• Newbie
  • *
Ford Fiesta Powershift "L" Mode = Sport Mode?
« เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 21:37:54 »
ผมพบบทความที่เขียนโดยนักข่ีาว Australia ที่มาลองขับ Fiesta ที่ภูเก็ต กล่าวถึงเกียร์ Powershift เมื่อใช้ใน Mode "L" ไว้น่าสนใจลองเข้าไปอ่านดูตาม Link นี้:

http://smh.drive.com.au/motor-news/first-drive-ford-fiesta-powershift-20100825-13rry.html

เท่าที่ผมอ่านดู Mode "L" นี่คล้ายกับจะเป็น Sport Mode หากใครได้มีโอกาศทดลองขับทดสอบเกียร์ Powershift ใน Mode "L" แล้วได้ผลเป็นอย่างไรกรุณานำมาเผยแพร่ให้พวกเราได้ทราบกันบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Ome-WB

• Jr. Member
  • **
Re: Ford Fiesta Powershift "L" Mode = Sport Mode?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 21:59:56 »
ยังไม่เคยลองกับตัวเองเลยครับ ตอนไป test drive มัวแต่มึนกับ กระจกมองข้างแบบ wide 555+

แต่เคยคุยกับช่างที่ศูนย์ เค้าบอกว่า ที่ตำแหน่ง L จะมีเกียร์ทั้งหมด 4 เกียร์ จาก 6 เกียร์อ่ะครับ
ช่างยังบอกเลยว่า เค้าน่าจะเปลี่ยนจากตัว L เป็น S นะ...

คงคล้ายกับเวลาขับเครื่อง Jz แล้วกด overdrive แล้วก็ปรับโหมด power ล่ะมั้งครับ (อันนี้เดาเอานะครับ)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: Ford Fiesta Powershift "L" Mode = Sport Mode?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 22:06:55 »
ผมคิดว่า Low speed mode นี่น่าจะใช้ในการลงเขาครับ มันเปลี่ยนเกียร์ช้า เพื่อให้มี Engine break สูงสุดน่ะนะ แต่โดยหลักการ มันก็เหมือน Sport Mode เลยแฮะ งงเหมือนกันครับ เอิ๊ก *-*

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 22:07:07 »
ไม่แน่ใจ อาจจะเหมือน เกียร์ออโต้รุ่นที่มี D D3 2 1
เวลาเร่งแซง ผมเปลี่ยน D --> D3 เรียกแรงฉุดอยู่บ่อยๆ

Fiesta เปลี่ยน D --> L ก็คงคล้ายๆ กันหรือเปล่านะ

ออฟไลน์ atc40

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 22:07:16 »
ยังไม่เคยลองกับตัวเองเลยครับ ตอนไป test drive มัวแต่มึนกับ กระจกมองข้างแบบ wide 555+

แต่เคยคุยกับช่างที่ศูนย์ เค้าบอกว่า ที่ตำแหน่ง L จะมีเกียร์ทั้งหมด 4 เกียร์ จาก 6 เกียร์อ่ะครับ
ช่างยังบอกเลยว่า เค้าน่าจะเปลี่ยนจากตัว L เป็น S นะ...

คงคล้ายกับเวลาขับเครื่อง Jz แล้วกด overdrive แล้วก็ปรับโหมด power ล่ะมั้งครับ (อันนี้เดาเอานะครับ)

ขอบคุณครับ

กระจกมองข้างนี่มึนมากๆครับ ก็เลยรู้สึกว่าไม่ได้ช่วยให้เห็นอะไรกว้างมากขึ้นเลย คงเพราะไม่ชินอย่างแรงครับ
ถ้าได้ใช้นานๆ คงดีขึ้น ส่วนเกียร์ตอน TEST DRIVE มัวแต่พยายาม KICK DOWN อย่างเดียวครับ ไม่ทันได้เล่นอย่างอื่นเลย  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2010, 22:09:48 โดย atc40 »

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 22:20:12 »
กระจกข้าง (เหมือนจะหลอกตาพอสมควร) นี่ทำให้ผมเกือบได้ทดสอบเหล็ก Boron แล้วอ่ะครับ 555+

ขับๆอยู่ พอจะเปลี่ยนเลน หันไปมองที เฮ้ย!! ทำไมใกล้ขนาดนี้ มัวแต่ตกตะลึง เกือบสอยคันหน้า
เหยียบเบรคที เซลล์ที่มาด้วยนี่ผมสะบัดไปด้านหน้า เหมือนโฆษณาแชมพูขจัดรังแคเลย

แต่เบรคเค้าดีจริงนะครับ เอาอยู่ แถมนิ่งด้วย... 55

ส่วนปุ่มที่อยู่ข้างๆเกียร์นี่ ไปอ่านมา บางคนบอกเป็น Overdrive แต่ผมว่าไม่ใช่นะครับ กดไปแล้วไม่ได้
รู้สึกว่ามันเปลี่ยนเกียร์ลงเลย แถมตรงหน้าปัด ยังขึ้นเป็นรูปเหมือนรถลงเขา คงไว้ใช้เวลาขึ้นลงเขามั้งครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 22:22:53 »
เหมือนกันครับ ดีใจจังที่เป็นคนหมู่มาก มองกระจกข้างแล้วไม่ชิน 5555
เหมือนมันแบ่งเนื้อที่ให้สองมุมมอง จนเหลือจอแคบนิดเดียว แล้วตาก็อดจ้องไปที่รอยประไม่ได้
เผลอมองก่อนทุกที แต่เอาน่า Ford เค้าอุตส่าห์ให้มา อิิอิ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 22:32:21 »
เหมือนกันครับ ดีใจจังที่เป็นคนหมู่มาก มองกระจกข้างแล้วไม่ชิน 5555
เหมือนมันแบ่งเนื้อที่ให้สองมุมมอง จนเหลือจอแคบนิดเดียว แล้วตาก็อดจ้องไปที่รอยประไม่ได้
เผลอมองก่อนทุกที แต่เอาน่า Ford เค้าอุตส่าห์ให้มา อิิอิ

เป็นเหมือนผมเลยครับ ตาชอบจ้องไปที่รอยประตลอด พยายามบังคับให้มองแผ่นที่เป็นมุมมองปกติแล้วนะ...
ปรากฏว่าไม่สำเร็จอ่ะครับ - -"

แต่ก็อย่างว่า เค้าจัดมาให้ก็ถือว่าดีแล้วล่ะเนอะ ^^"

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 22:34:00 »
กระจกข้าง (เหมือนจะหลอกตาพอสมควร) นี่ทำให้ผมเกือบได้ทดสอบเหล็ก Boron แล้วอ่ะครับ 555+

ขับๆอยู่ พอจะเปลี่ยนเลน หันไปมองที เฮ้ย!! ทำไมใกล้ขนาดนี้ มัวแต่ตกตะลึง เกือบสอยคันหน้า
เหยียบเบรคที เซลล์ที่มาด้วยนี่ผมสะบัดไปด้านหน้า เหมือนโฆษณาแชมพูขจัดรังแคเลย

แต่เบรคเค้าดีจริงนะครับ เอาอยู่ แถมนิ่งด้วย... 55

ส่วนปุ่มที่อยู่ข้างๆเกียร์นี่ ไปอ่านมา บางคนบอกเป็น Overdrive แต่ผมว่าไม่ใช่นะครับ กดไปแล้วไม่ได้
รู้สึกว่ามันเปลี่ยนเกียร์ลงเลย แถมตรงหน้าปัด ยังขึ้นเป็นรูปเหมือนรถลงเขา คงไว้ใช้เวลาขึ้นลงเขามั้งครับ

นึกภาพออกเลยอ่ะ  โฆษณาแชมพู 555  คล้ายๆกับเวลาขับดีเซลแรงบิดสูงๆ แล้วคิกดาว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Bogiecoco

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 23:31:25 »
FIESTA นี่เสน่ห์แรงเหมือนกันนะ ชอบทำอะไรลึกลับน่าค้นหา

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 00:07:16 »

อ้างจากเว็บนี้ http://www.fordfusionforum.com/index.php?/topic/3138-2010-i4-automatic-l-mode/ 
มันคือ Grade Assist ครับ ไว้ตอนขึ้นลงเขานั่นแล

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 11:11:19 »
บอกได้คำเดียว ต้องลอง mode "L"
L นี่มาจาก Loli รึเปล่า 5555

อ่านมาก็สะดุดหลายที่ ที่ว่า outgoing Fiesta น่าจะของยุโรปที่ขายอยู่ตอนนี้ มีแผง dashboard เป็นพลาสติกผิวนุ่ม
แต่ของไทย ลดตุ้นทุน กลายเป็นพลาสติกแข็งๆ ไป

แล้วก็ที่ว่า FORD ยังมีหน้าที่ต่อในการ จับเกียร์ Powershift จับคู่กับเครื่องดีเซล แบบนี้แปลว่า
ถ้า Ford มีโปรเจ็คนี่อยู่จริงๆ เมื่อทำสำเร็จแล้ว อาจมีโอกาสมาขายในบ้านเรา แต่ราคาอาจสูงโคตรๆ อันนี้เป็นอีกประเด็น
เพราะเดิม Ford ไทยเค้าอ้างว่า (1) ต้นทุนสูงราคาขายคงแพงขึ้นอีกหลายแสนบาท (2) คนไทยไม่นิยมเกียร์ธรรมดา
หาก Ford จับคู่เครื่องกับเกียร์ powershift ได้ กรณีที่ (2) ก็ตัดออกไปได้ ที่เหลือก็ติดแค่ข้อ (1) เรื่องราคา

ออฟไลน์ red898

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2010, 11:08:15 »
ลองขับมาแล้วเหมือนกันครับ
ข้อสรุปแรกหลังจากขับเสร็จแล้วก็คือ รถน่ะดี มีจุดเด่นเยอะ ไฮเทค

แต่ขอเคลมหน่อยเหอะ ทำไม marketting sales หรืออะไรก็ตามที่เกี่ยวกับทีมงานฟอร์ดช่างไม่รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับรถเลย ไม่มีข้อมูลอะไรสื่อสารกับลูกค้าเลย

พอถามเซล นู่นนี่นั่นก็ตอบไม่ได้
โบรชัว แทนที่จะโฆษณาจุดขายของเกียร์ ว่าทำงานอะไรได้บ้าง Lใช้ยังไง มีปุ่มHoldรึเปล่า ปุ่มhill assist เป็นยังไง ไอ้เฟืองท้ายที่เขียนว่า 3.895/4.353 น่ะมันยังไง

ส่วนการขับขี่จากการ trial & errorของผมเองนะครับ (5ประตู รุ่นท็อป)

รู้สึกว่าทำไมเกียร์มันตื้อพิลึกอะ ไม่รู้ว่าต้องจับจังหวะการเหยียบคันเร่งยังไง เหยียบนิดหน่อยรถก็ไม่ไป เหยียบมิดพื้น เกียร์ก็ขอคิดก่อนประมาน1.5วิ แล้วค่อยคิกดาว 2จังหวะเลย แล้วค่อยพุ่ง

อัตราเร่ง ผมลองเฉพาะตอนที่ความเร็งลอยตัวแล้ว 80-120ยังเป็นรองCVTของอัลติส1.8ครับ

ช่วงล่าง ต้องขอบอกก่อนว่าไม่เคยขับรถคลาสนี้มาก่อน รู้สึกว่ากระด้าง เก็บทุกรายละเอียดของถนน(แต่อาจเป็นเพราะลมยางแข็งก็ได้ อันนี้ไม่ได้เช็ค)
โค้งหนึบใช้ได้ครับ แต่ประสิทธิภาพของยางยังไปไม่ถึงลิมิตของรถ หอนมาซะก่อน ยางน่าจะเป็นcontinental contact2มั้ง

เบรกถือว่าใช่ได้ครับ อันนี้ตอบยาก แล้วแต่ความรู้สึกส่วนบุคคล BAยังทำงานได้ดีในยามฉกเฉิน แต่ก็นั่นแหละ ยางยังคงเป็นข้อจำกัด

ส่วนพวกอุปกรณืจกจิก ผมไม่ได้ลองเลยครับ ทัศนวิสัย ก็ไม่ถึงกับดีมาก กระจกมองข้างยังหลอนนิดๆ

ตรับ ขอบคุณที่รับฟัง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2010, 20:29:54 »
ลองขับมาแล้วเหมือนกันครับ
ข้อสรุปแรกหลังจากขับเสร็จแล้วก็คือ รถน่ะดี มีจุดเด่นเยอะ ไฮเทค

แต่ขอเคลมหน่อยเหอะ ทำไม marketting sales หรืออะไรก็ตามที่เกี่ยวกับทีมงานฟอร์ดช่างไม่รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับรถเลย ไม่มีข้อมูลอะไรสื่อสารกับลูกค้าเลย

พอถามเซล นู่นนี่นั่นก็ตอบไม่ได้
โบรชัว แทนที่จะโฆษณาจุดขายของเกียร์ ว่าทำงานอะไรได้บ้าง Lใช้ยังไง มีปุ่มHoldรึเปล่า ปุ่มhill assist เป็นยังไง ไอ้เฟืองท้ายที่เขียนว่า 3.895/4.353 น่ะมันยังไง

ส่วนการขับขี่จากการ trial & errorของผมเองนะครับ (5ประตู รุ่นท็อป)

รู้สึกว่าทำไมเกียร์มันตื้อพิลึกอะ ไม่รู้ว่าต้องจับจังหวะการเหยียบคันเร่งยังไง เหยียบนิดหน่อยรถก็ไม่ไป เหยียบมิดพื้น เกียร์ก็ขอคิดก่อนประมาน1.5วิ แล้วค่อยคิกดาว 2จังหวะเลย แล้วค่อยพุ่ง

อัตราเร่ง ผมลองเฉพาะตอนที่ความเร็งลอยตัวแล้ว 80-120ยังเป็นรองCVTของอัลติส1.8ครับ

ช่วงล่าง ต้องขอบอกก่อนว่าไม่เคยขับรถคลาสนี้มาก่อน รู้สึกว่ากระด้าง เก็บทุกรายละเอียดของถนน(แต่อาจเป็นเพราะลมยางแข็งก็ได้ อันนี้ไม่ได้เช็ค)
โค้งหนึบใช้ได้ครับ แต่ประสิทธิภาพของยางยังไปไม่ถึงลิมิตของรถ หอนมาซะก่อน ยางน่าจะเป็นcontinental contact2มั้ง

เบรกถือว่าใช่ได้ครับ อันนี้ตอบยาก แล้วแต่ความรู้สึกส่วนบุคคล BAยังทำงานได้ดีในยามฉกเฉิน แต่ก็นั่นแหละ ยางยังคงเป็นข้อจำกัด

ส่วนพวกอุปกรณืจกจิก ผมไม่ได้ลองเลยครับ ทัศนวิสัย ก็ไม่ถึงกับดีมาก กระจกมองข้างยังหลอนนิดๆ

ตรับ ขอบคุณที่รับฟัง

ขอบคุณเหมือนกันครับ ผมก็เสริมอีกนิด
วันนี้ผมไปลองขับ Corolla 1.8 มาอีกครั้ง หลังจากคราวก่อนได้ลอง 2.0 ไปที่งานเปิดตัว
ไปลองเพื่อ ค้นหาความแตกต่างระหว่าง
Toyota CVT กับ Ford Powershift
ที่หลายคนว่ากันว่า ที่ผมและสื่อบางคนเขียนว่า Powershift เหยียบแล้วไม่ค่อยไป เป็นเพราะเกียร์มัน smooth
หรืออะไรกันแน่ CVT ก็ smooth เช่นกัน แล้ว Powershift มันตื้อ จริง หรือรู้สึกไปเอง

ที่จริงผมอยากลอง Corolla 2.0 แต่ว่า ไม่มีรถ test drive มีแต่รุ่น 1.8 เอาก็เอา
ผมไม่ได้ต้องการวัดความแรงนะครับ เพราะแรงม้า กับ คลาสของรถมันแตกต่างกันอยู่แล้ว
แต่ผมต้องการดูประสิทธิภาพของเกียร์ "เท่านั้น"

ปรากฎว่าเกียร์ CVT ของ Corolla มันเหยียบแล้วโคตรพุ่งทะยานอิ๊บอ๋ายเลย ยิ่งลองเส้นบางนาตราด ถนนโล่งๆ
ไม่ได้มีรถเยอะเหมือนตอนลองรุ่น 2.0 บนถนนวิภาวดี โอ้ มันพุ่งแบบว่า เกียร์ CVT มันส่งกำลังมาแบบต่อเนื่อง
smooth และถาโถมเหมือนสายน้ำมาที่ตัวเราเลย ทั้งเซลส์และแฟนบอกว่าเร็วมากจนน่ากลัวเลย

มันผิดกับเกียร์ Powershift เลยอะ ที่กดไปแล้ว มันต้องรอ หรือมันตื้อๆ อื้อๆ อะไรซักอย่าง แล้วรถมันไม่ไป
รอบขึ้นสูงเร็วมาก แต่รถกว่าจะพุ่งไปข้างหน้ามันรอจริงๆ ครับ รอประมาณ 1 วิ หรือ 1 วิครึ่ง

ส่วน เกียร์ CVT ของ Corolla รอบกับความเร็ว มันไปร่วมๆ กัน เหมือนมันช่วยกันถาโถมจริงๆ ครับ
แต่อย่าเพิ่งเชื่อผม ลองไปทดลองขับกันก่อน รอผล testdrive ของพี่ Jimmy ก่อน แต่สรุปสุดท้ายแล้ว
โครงการเรื่อง อยากได้รถ Fiesta 1.6 sedan รุ่นท๊อปคงต้องล้มพับไป และคิดว่า Fiesta 1.4 M/T อาจจะเป็น
อะไรที่ขับสนุกกว่า และเป็นรุ่นที่ประหยัดที่สุดกว่า ถ้าจะเลือกซื้อ Fiesta นะครับ เพราะการประกอบ ความ
สวยงาม ถือว่า Fiesta เหนือกว่าคู่แข่งเป็นอย่างมาก แต่ว่าเรื่องเกียร์ Powershift ผมสับสนไปหมดแล้วว่า
มันดีจริงหรือไม่ ส่วนวันนี้ที่ได้ลอง Corolla ก็ประทับใจมากเช่นกัน ถ้ามีกะตัง ผมก็อยากได้เช่นกัน

แต่ยังไงก็ดี สรุปให้ชัดได้ทันทีว่า CVT ของ Corolla กับ Powershift ของ Fiesta ความรู้สึก
ต่างกันแน่นอนล้านเปอร์เซ็นต์ครับ ไม่เหมือนกันเลยแม้แต่นิดเดียว จากที่เราๆ คิดว่าหลักการเหมือนๆ
กันคือไม่รู้สึกถึงการเปลี่ยนเกียร์ แต่หลังจากเหยียบไปแล้ว feeling มันต่างกันอย่างชัดเจนครับ ต้องไป
ลองๆ กันดูครับ

ออฟไลน์ nhokenok

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 18:02:28 »
?????????????????????????
?????????????????????????????????? ??????? ????????????? ?????

?????????????????? ???? marketting sales ?????????????????????????????????????????????????????????????????????? ??????????????????????????????????

???????? ??????????????????????
?????? ???????????????????????????? ??????????????????? L???????? ??????Hold??????? ????hill assist ????????? ??????????????????????? 3.895/4.353 ???????????

??????????????????? trial & error?????????????? (5????? ????????)

????????????????????????????????? ??????????????????????????????????????????? ??????????????????????? ????????????? ???????????????????????1.5?? ?????????????? 2????????? ????????????

????????? ?????????????????????????????????? 80-120??????????CVT?????????1.8????

???????? ???????????????????????????????????????? ???????????????? ???????????????????????(????????????????????????????? ????????????????)
?????????????????? ????????????????????????????????????????? ??????????? ????????????continental contact2????

???????????????????? ???????????? ?????????????????????????? BA???????????????????????? ????????????? ????????????????????

??????????????????? ?????????????????? ????????? ???????????????? ???????????????????????

???? ???????????????

??????????????????? ???????????????
???????????????? Corolla 1.8 ?????????? ????????????????????? 2.0 ???????????????
?????????? ???????????????????????
Toyota CVT ??? Ford Powershift
?????????????????? ????????????????????????? Powershift ??????????????????? ?????????????????? smooth
?????????????? CVT ?? smooth ??????? ???? Powershift ??????? ???? ???????????????

???????????????? Corolla 2.0 ?????? ??????? test drive ????????? 1.8 ????????
??????????????????????????????? ??????????? ??? ??????????????????????????????
?????????????????????????????????? "????????"

?????????????? CVT ??? Corolla ????????????????????????????????????? ???????????????????? ????????
?????????????????????????????? 2.0 ???????????? ??? ????????????? ?????? CVT ?????????????????????????
smooth ?????????????????????????????????? ????????????????????????????????????????

??????????????? Powershift ????? ??????????? ????????? ???????????? ????? ???????????? ??????????????
????????????????? ??????????????????????????????????? ???? ???????? 1 ?? ???? 1 ???????

???? ?????? CVT ??? Corolla ?????????????? ?????????? ??? ?????????????????????????? ????
??????????????????? ???????????????????? ???? testdrive ?????? Jimmy ???? ??????????????????
????????????? ????????? Fiesta 1.6 sedan ?????????????????????? ????????? Fiesta 1.4 M/T ?????????
?????????????????? ??????????????????????????????? ?????????????? Fiesta ?????? ?????????????? ????
?????? ?????? Fiesta ???????????????????????????? ?????????????????? Powershift ???????????????????
???????????????? ??????????????????? Corolla ???????????????????? ?????????? ??????????????????

???????????? ????????????????????? CVT ??? Corolla ??? Powershift ??? Fiesta ??????????
???????????????????????????????? ????????????????????????????? ?????????? ????????????????????
?????????????????????????????????? ?????????????????????? feeling ????????????????????????? ??????
???? ?????????
http://www.fordfiestaclub.net/forum/index.php/topic,7256.0.html
ลองดูนะครับ เทคนิคการขับเกียร์ powershift ที่เค้าไปลองมาครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 18:06:30 »
?????????????????????????
?????????????????????????????????? ??????? ????????????? ?????

?????????????????? ???? marketting sales ?????????????????????????????????????????????????????????????????????? ??????????????????????????????????

???????? ??????????????????????
?????? ???????????????????????????? ??????????????????? L???????? ??????Hold??????? ????hill assist ????????? ??????????????????????? 3.895/4.353 ???????????

??????????????????? trial & error?????????????? (5????? ????????)

????????????????????????????????? ??????????????????????????????????????????? ??????????????????????? ????????????? ???????????????????????1.5?? ?????????????? 2????????? ????????????

????????? ?????????????????????????????????? 80-120??????????CVT?????????1.8????

???????? ???????????????????????????????????????? ???????????????? ???????????????????????(????????????????????????????? ????????????????)
?????????????????? ????????????????????????????????????????? ??????????? ????????????continental contact2????

???????????????????? ???????????? ?????????????????????????? BA???????????????????????? ????????????? ????????????????????

??????????????????? ?????????????????? ????????? ???????????????? ???????????????????????

???? ???????????????

??????????????????? ???????????????
???????????????? Corolla 1.8 ?????????? ????????????????????? 2.0 ???????????????
?????????? ???????????????????????
Toyota CVT ??? Ford Powershift
?????????????????? ????????????????????????? Powershift ??????????????????? ?????????????????? smooth
?????????????? CVT ?? smooth ??????? ???? Powershift ??????? ???? ???????????????

???????????????? Corolla 2.0 ?????? ??????? test drive ????????? 1.8 ????????
??????????????????????????????? ??????????? ??? ??????????????????????????????
?????????????????????????????????? "????????"

?????????????? CVT ??? Corolla ????????????????????????????????????? ???????????????????? ????????
?????????????????????????????? 2.0 ???????????? ??? ????????????? ?????? CVT ?????????????????????????
smooth ?????????????????????????????????? ????????????????????????????????????????

??????????????? Powershift ????? ??????????? ????????? ???????????? ????? ???????????? ??????????????
????????????????? ??????????????????????????????????? ???? ???????? 1 ?? ???? 1 ???????

???? ?????? CVT ??? Corolla ?????????????? ?????????? ??? ?????????????????????????? ????
??????????????????? ???????????????????? ???? testdrive ?????? Jimmy ???? ??????????????????
????????????? ????????? Fiesta 1.6 sedan ?????????????????????? ????????? Fiesta 1.4 M/T ?????????
?????????????????? ??????????????????????????????? ?????????????? Fiesta ?????? ?????????????? ????
?????? ?????? Fiesta ???????????????????????????? ?????????????????? Powershift ???????????????????
???????????????? ??????????????????? Corolla ???????????????????? ?????????? ??????????????????

???????????? ????????????????????? CVT ??? Corolla ??? Powershift ??? Fiesta ??????????
???????????????????????????????? ????????????????????????????? ?????????? ????????????????????
?????????????????????????????????? ?????????????????????? feeling ????????????????????????? ??????
???? ?????????
http://www.fordfiestaclub.net/forum/index.php/topic,7256.0.html
ลองดูนะครับ เทคนิคการขับเกียร์ powershift ที่เค้าไปลองมาครับ

เวป Fiesta ยังเข้าไม่ได้ แต่เดี๋ยวจะพยายามเข้าไปอ่านดูครับ
แต่สมมติว่าถ้าผมใช้ Powershift ไม่เป็นเนี่ย ผมว่า CVT ของ Toyota เป็นระบบที่ user-friendly มากกว่า
สำหรับตัวผมนะครับ

แต่ไม่รู้ใช่กระทู้ที่เขียนว่า ให้กดเบาๆ รึเปล่าครับ ถ้ากระทู้นั้นผมเคยอ่าน
และลองแล้ว ทั้งเบาทั้งหนัก มันก็ไม่ค่อยไปเท่าไหร่นะครับ ถ้ายังไงลองมาแล้วช่วยมาอธิบาย
เพิ่มเติมด้วยครับ ผมจะได้ไปลองอีกเป็นรอบที่ 3 เพราะอาการเกียร์มันงงๆ จริงๆ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2010, 18:08:40 โดย ned »

ออฟไลน์ firstzeng

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 14:33:06 »
ผมได้เฟียสต้าตัวท็อป 5 ประตูมาแล้ว แต่ยังไม่เคยลองเกียร์ L จริงจังเลย ลองขับดูช้าๆเนื่องจากพึ่งได้มา 3 วันเลยไม่กล้า แต่เท่าที่ลองเอาไว้ขึ้นลงเขามากกว่าจะเอามาขับแบบOverdrive
หรือขับแบบเกียร์ S

แต่เกียร์ D นี่ผมขับแล้วเป็นอย่างที่ว่า เกียร์ 1 ตอนขับช้าๆบางทีจะมีกระตุกนิดหน่อย นอนนั้นไม่มีปัญหา

จังหวะการเร่งถ้าเหยีบครึ่งเดียว มีความรู้สึกสมูทดี ความเร็วค่อยๆไต่ขึ้นจนถึง 140 ก็ถือว่าโอเค

แต่ถ้ากดจนมิดเสียงเครื่องดังขึ้นมาทันที รอบจะตัดที่ 6000รอบ ความรู้สึกมันควรจะแรงกว่านี้หรือดึงกว่านี้ (แรงแต่เสียง) ทั้งนี้ต้องจับเวลาถึงจะทราบว่าแท้จริงแล้ว เหยีบมิด หรือ เหยีบครึ่งเดียว ถึงถูกต้องที่สุด หรืออาจจะอยู่ในช่วงรถกำลังเรียนรู้สไตล์การขับขี่ของเรา

ความหนึบ หรือเกาะถนนนั้นยอดเยี่ยมสมคำลำลือจริงๆ เครื่องเสียงถือว่าดี เก็บเสียงภายนอกได้เงียบพอสมควร
การสั่งงานด้วยเสียงถือว่าดีมากเลยเช่นมีเพลงอยู่ใน usb 1/99 จะกดไปที่เพลง 50 ก็นานพอดู ถ้าสั่งก็ Track - Fifty ก็ได้ หรือถ้าไม่รู้แบบว่าโง่ five zero ก็ได้เช่นกัน
เชื่อบต่อโทรสับได้ด้วยโทรเเข้าโทรออก หรือจะเปิดเพลงจากมือถือก็ได้อีกเช่นกัน ข้อนี้ชอบจริงๆ ลองใช้ดูแล้วแจ่ม
แต่บางคำสั่งผมสั่งไม่ได้สักที Extranal Device เนี่ย Cd player ก็ยาก 

อันนี้ไม่แน่ใจ...มันสามารถบันทึกเสียงเราได้ด้วยเอาไว้ตั่งค่าช่องวิทยุและบอกชื่อสถานีวิทยุ แต่ผมงงเลยใช้ไม่เป็น
ออฟชั่นเยอะมาก เยอะกว่าคู่แข่งแน่นอน ขาดแต่ Push Start กับ เปิดล็อคประตูอัตโนมัติ ก็จะสมบูรณ์แบบ ตอนนี้รับรถมาแล้วพอใจมาก กำลังเห่อเลยช่วงนี้ ฮาๆ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 22:06:09 »
ผมก็ไปลองทั้ง Altis 1.8 และ 2.0 ในงานเปิดตัว altis มาแล้วครับ อยากบอกว่า ประทับใจอัตราเร่งของ altis 1.8 มากครับ   มันดึงได้ใจจริงๆ ไม่เหมือน EX ครับ   

ผมก็กำลังคิดอยู่นะครับว่า CVT  altis นั้น แรงบิดมีทันที อัตราเร่งเหนือ CVT ทั่วไป  แต่จะมีผลต่อความทนทานหรือป่าว  พอดีไม่มีความรู้ของเกียร์ CVT ในเชิงลึกอะครับ  จึงคิดว่า  ถ้าอยากแรงต้องยอมให้ ตัวเกียร์ช้ำหรือป่าว อันนี้สัณิฐานนะครับ