ผู้เขียน หัวข้อ: เหล็กกันโครงหลังใน New Altis มีกับไม่มี ต่างกันประมาณไหนครับ  (อ่าน 4468 ครั้ง)

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
พอดีดูสเปค J limo น่าสนใจดี ทุกอย่างรับใด้หมด แต่ติดที่ไม่มีเหล็กกันโครงหลัง

เข้าใจว่าขับไม่เกิน 5-60 คงไม่ค่อยรู้สึก แต่ขับเร็วๆ มันต่างกันประมาณไหน

คุ้มค่าหรือไม่ที่จะไม่เอา หรืส่งผลมาก รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
คงแล้วแต่ความเหมาะสมละครับ ระดับ โรงงาน เขาคงคิดมาหมดแล้วละครับ ว่าใช้ได้อยู่ คงไม่น่าจะถึงขั้นขับไม่ได้กันหรอกครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Symphonic

ต่างกันมากมั้ยไม่ทราบครับ แต่เหล็กกันโคลงหลังมันซื้อติดเพิ่มทีหลังได้
ในงบไม่แพง ถ้าคิดว่า J limo มันน่าสนใจ คุ้มค่า ก็จัดได้ครับ
จะมีเหล็กกันโคลงหรือไม่มี ไม่น่าจะเป็นปัจจัยหลักละครับ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
J Limo ขายบุคคลทั่วไปด้วยเหรอครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ถ้าด้านหลังถ้าขับไม่เร็วไม่ค่อยต่างเท่าไร่ครับ แต่ด้านหน้ามีกับไม่มีเวลาเลี้ยวรู้สึกได้พอสมควรครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

มันไม่ได้เกี่ยวกับกับว่าความเร็วเท่าไหร่เห็นผล มันเกี่ยวกับว่าเข้าโค้งหักแค่ไหนด้วยความเร็วเท่าไหร่ ถ้าโค้งแคบๆเกือบเท่ายูเทิน ต่อให้ใช้ความเร็ว 20-30 ก็เห็นผล ถ้าทางเรียบแบบรันเวย์สนามบิน ขับด้วยความเร็ว 200 ก็ไม่เห็นผล มันเริ่มตั้งแต่หักพวงมาลัย 

ถ้าคิดว่าชีวิตนี้เข้าโค้งตามความเร็วแค่ป้ายจราจรบอก ก็ไม่จำเป็น แต่ถ้าชอบเทโค้งฟังเสียงยางร้อง ก็ควรจะมี ถ้าไม่มีก็เบิกมาใส่ทีหลังได้ หรือหาของแต่งที่เบอร์หนากว่าโรงงานมาใส่ก็ได้

ออฟไลน์ rotaryman

รถญี่ปุ่นรุ่นเก่าๆซํก 20 ปีขึ้นไปบางคันยังไม่มีให้เลยครับ ผมว่ามันคือต้นทุนที่ผู้ผลิตแอบลดโดยที่คนซื้อส่วนใหญ่เวลาขับไม่รู้เรื่องว่ามีหรือไม่มีครับ เอาจริงๆซื้อข้างเอานอกอย่างที่ คห. บนๆบอกเอาให้ดีกว่าของศูนย์ยังได้เลยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

อะไหล่พวกนี้ เบิกศูนย์ไม่กี่ตังค์ เหล็กกันโคลง + ลูกหมาก เต็มที่สัก 4 - 5 พันน่าจะได้ครับ ใส่แล้วดีขึ้นพอสมควร อาการเอียงตัวเวลาเลี้ยว เวลาเปลี่ยนเลน มันจะน้อยลงครับ แต่ถ้าของเดิมขับแล้วพอใจ จะไม่ยุ่งกับมัน ก็ไม่มีปัญหาหรอก รู้ลิมิตรถแค่นั้นพอ

ออฟไลน์ akewizard

ถ้าไม่มีกันโคลงหลัง ผมเดานะ (จากประสบการณ์)
เวลาเข้าโค้งแบบหักเลี้ยวไวหน่อยท้ายจะโยนตัวเยอะ  หรือหักเลี้ยวซ้ายขวาไวๆท้ายจะส่ายค่อนข้างเยอะหน่อย
หรือตกหลุมล้อข้างใดข้างหนึ่ง รถก็จะส่ายๆดิ้นๆได้

ตามความเห็นบนๆว่าไว้ครับ ถ้าสนใจรุ่นนี้ก็จัดได้เลยแล้วไปซื้อกันโคลงหลังเพิ่ม หรือจะใส่ aftermarket ไปเลยก็ได้ ไม่กีพัน

Seadog

เอาตัว 1.6g ไปเลยคุ้มกว่าครับ เพิ่มไม่กี่หมื่น ผ่อนต่างกันไม่กี่ร้อย ได้เบาะหนัง, แอร์ auto, push start ด้วย

ออฟไลน์ turbofever

ใส่เพื่อให้ช่วงล่างอิสระกลายเป็นช่วงล่างห้ามอิสระ5555 ;D :P

ออฟไลน์ Sit: )

เช็คดูก่อนนะครับ รุ่นที่ต้องการสามารถใากัรโคลงได้เองไหม ผมเคยเจอว่ารถที่เคยต้องการรุ่น top มีกันโคลงแต่รุ่นล่างไม่มีหูยึดกันโคลง ใส่ทีหลังไม่ได้

ออฟไลน์ kiwiwi

ใส่เพื่อให้ช่วงล่างอิสระกลายเป็นช่วงล่างห้ามอิสระ5555 ;D :P

อารมณ์ประมาณ อุตส่าห์เปลี่ยนจากคานบิดมาเป็นปีกนกแล้ว ยังอุตส่าห์เอาเหล็กตัว u ไปดามไว้เหมือนคานบิด

ออฟไลน์ samaklen

เป็นเรื่องของความสมดุลของรถครับ
ลองขับรุ่นที่มี กับรุ่นที่ไม่มีเทียบกันก็ได้
ในกรณีช่วงล่างอิสระ กันโคลงออกอาการให้จับได้ไม่ยากครับ
กันโคลงทำงานในโค้ง กับผิวถนนที่เป็นคลื่นนะครับ

nomad

พวกอะไหล่พื้นฐานแบบพวกช่วงล่างนี่ใส่มาให้มันครบๆ ทุกรุ่นหน่อยก็ไม่ได้ จะมาตัดอะไรกันเล็กๆ น้อยๆ แบบนี้ เห้ออออ

TheRealMeaw

ท่านเอารถไปลงสนาม Gymkhana ทำ Time Attack หรือท้าทาย Limit of adhersion ประจำไหมละครับ ถ้าคำตอบคือไม่ ก็แทบไม่เห็นความแตกต่างหรอกครับ ว่ากันจริง ๆ เลย ไม่มีกันโคลงนั่งนิ่มกว่า เข้าโค้งแล้ว Understeer เยอะกว่า แก้้อาการง่ายกว่า J Limo ผมเข้าใจว่าคนซื้อน่าจะไม่ได้สนใจประเด็นเรื่อง front turn in อยู่แล้วนะครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

พอดีดูสเปค J limo น่าสนใจดี ทุกอย่างรับใด้หมด แต่ติดที่ไม่มีเหล็กกันโครงหลัง

เข้าใจว่าขับไม่เกิน 5-60 คงไม่ค่อยรู้สึก แต่ขับเร็วๆ มันต่างกันประมาณไหน

คุ้มค่าหรือไม่ที่จะไม่เอา หรืส่งผลมาก รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ถ้าติดเเค่สิ่งนี้ ออกมาเบิกพาทใส่เองได้ จบๆครับ อีกไม่กี่ตัง