ผู้เขียน หัวข้อ: 🌟 design เก่าๆของรถยนต์มีโอกาสกลับมาไหมครับ  (อ่าน 3474 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
🍭 มันก็สวยดีนะครับ เช่น
ไฟ Pop up เท่ห์ๆ สวยมาก
ฝากระโปรงท้ายรถ sedan ที่ยาวๆ สวยครับ
แม้แต่ กันชนหน้า หลัง ที่ยื่นๆออกมา ก็งามนะครับ
อีกอย่าง ผมว่าเบาะนั่งในรถที่พนักพิงหลังเตี่ยๆ ก็ทำให้ห้องโดยสารดูโปร่งสบายครับ 

ออฟไลน์ xcalibur

• Sr. Member
Re: 🌟 design เก่าๆของรถยนต์มีโอกาสกลับมาไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 10:00:35 »
ผมอยากเห็นรถญี่ปุ่น sedan hard top อีกครั้งครับ ตั้งแต่หมดยุค 90 ก็หายกันไปทุกยี่ห้อ

nomad

• บุคคลทั่วไป
Re: 🌟 design เก่าๆของรถยนต์มีโอกาสกลับมาไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 10:22:17 »
ถ้าเป็นรถนั่งทัวไปคงยากครับ ที่เห็นก็แต่พวกรถสปอร์ตที่ชอบกลับไปออกแบบคล้ายรุ่นในตำนาน

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 10:24:01 »
อยากให้แบบนี้กลับมา

MacH1

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 10:33:17 »
ไฟท้ายยาวๆ แบบช่วงยุค 80s, 90s กลับมาแล้วครับ

Turbocharger

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 10:36:20 »

ออนไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 10:39:16 »
ส่วนใหญ่ไม่ผ่าน safety regulations ครับ

- ไฟ Pop up ไม่ผ่าน Pedestrian protection
- เบาะนั่งที่มีพนักพิงหลังเตี้ยๆ เวลารถถูกชนท้าย
  ศีรษะคนนั่งเบาะนั้นจะสะบัดไปข้างหลัง ทำให้คอหัก
  เสียชีวิตครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 10:45:18 »
หลายอย่างมีโอกาส แต่อีกหลายอย่างก็ไม่มีโอกาสครับ

ไฟหน้า pop up คิดว่า ไม่น่ากลับมา เพราะมีเรื่องความปลอดภัย เวลาชนคนเดินถนน

มือเปิดประตู สมัย 20 กว่าปีก่อน เรานิยมแบบงัดขึ้น เรียบเนียนกับตัวรถ พวกนูนๆออกมา ดึงเข้าหาตัว มีแต่ยุโรปโบราณ เช่น เบนซ์ หรือ วอลโว่ ปรากฎว่า ปัจจุบัน เป็นมือดึง เกือบทั้งหมด

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 11:06:58 »
มันก็มีนะครับ พวกดีไซน์วินเทจ แบบมอไซด์ และรถญี่ปุ่น  8)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 11:15:37 »
คอลโซลเอียง เกียร์ปุ่มกด อันนี้นับได้มั้ย

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 11:22:51 »
งานออกแบบของโลกสมัยนี้ ไม่ว่าจะเป็นอาคาร แฟชั่น เครื่องใช้ หรือแม้แต่รถยนต์ มีโอกาสจะนำของเก่ามาประยุกข์ใช้ได้เสมอครับ

ดูตัวอย่างง่ายๆ ร้านกาแฟสมัยนี้ชอบออกแบบเป็นเหล็ก กระจก ปูนเปลือยดิบๆ เดินท่อไฟท่อน้ำลอยๆให้เห็น หลอดไฟแบบสมัยก่อน
มันคือรูปแบบอาคารสมัยปฎิวัติอุตสาหกรรมเมื่อเกือบ 2 ร้อยปีก่อนได้

ส่วนประกอบของรถยนต์สมัยก่อนอย่างเช่นไฟ pop-up ที่มันหายไปเนื่องจากข้อจำกัดบางอย่าง
มาตอนนี้ที่เทคโนโลยีการผลิตก้าวหน้ากว่าเดิมมาก อาจจะกลับมาก็ได้ และมันกลับจะเป็นอะไรที่ล้ำมาก

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 12:13:30 »

ต้องเอาบักหอยดอง ออกจากบริษัทก่อนครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 12:36:55 »

โอ้ว งามจริงๆครับ

ออฟไลน์ masuoka

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 12:55:11 »
ไฟ popup ไม่ได้ ขอแบบเปิดแบบ dodge charger ชอบมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2020, 21:50:29 โดย masuoka »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 14:14:44 »
ผมว่าเป็นไปได้นะ แต่อาจจะนานหน่อย

เสื้อผ้าแฟชั่นต่างๆ ก็มีกลับมาฮิตกันได้เลย

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 14:54:14 »
เห็น C4 ของ Alfaฯ
นึกถึง Lancia Startos ครับ
เชื้ออิทาเลียนคงส่งต่อข้ามเวลากัน
เท่าที่ดู supra ก็เหมือนจะได้แนวกระจกหน้าแบบนี้ด้วย

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 15:06:15 »
ขอแค่ภายในสีเบจ ลายไม้ดีๆ เดินเส้นโครเมียมสวยๆ ก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 15:58:22 »
เห็นด้วยครับว่า เทคโนโลยีที่ดีขึ้นอาจทำให้สิ่งที่ไม่ปลอดภัยในอดีต กลับมาผ่านเกณฑ์ได้ในสมัยนี้

หรือไม่ก็ต้องรอจนคนวิวัฒน์จนทนไฟป๊อปอัพชนได้ หรือเบาะสั้นคอไม่หัก น่าจะอีกนาน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2020, 11:17:30 »
ตามยุคตามสมัยครับ

สมันก่อน บางอย่างก็จัดกัดด้วยวัสตุ และ กรรมวิธีการผลิต

แต่ปัจจุบัน ไม่ว่าจะวัสตุ กรรมวิธีการผลิต เทคโนโลยี ไหนจะ aerodynamic ด้วย มันก็เลยเกิดรูร่างใหม่ๆ ขึ้นมา ไม่ว่าจะหน้า หรือ ท้าย

ผมชอบสุด คือ รถซีดาน (ไม่ชอบแบบ Hatchback) มันดูสมส่วน ทู่ค่อซ้ายขวา มีสปอยเลอร์นิดหน่อย สวยบาดใจ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2020, 13:07:32 »
คงมีประยุกต์บ้างเรื่อยๆหละครับ
บางอย่างมันเป็นเอกลักษณ์ แต่ให้มาหมดคงยากจากหลายๆปัจจัย

แต่ไฟ pop up นี่ผมสวนกันไกลๆสมัยก่อนรู้สึกแปลกฮาๆตอนกลางวันครับ
ลองนึกภาพตาม ถ้าคุณเป็นรถที่สวนกันจะเป็นยังไง ยิ่งถ้าคนที่เป็นคนสายตาไวด้วยยิ่งชัด
จังหวะ 0 : เหตุการณ์เกิด
จังหวะ 1 : คนขับรู้สึกตัว
จังหวะ 2 : ตบไฟ
จังหวะ 3 : โคม pop ขึ้น
จังหวะ 4 : โคม ยิงไฟ แว่บ
จังหวะ 5 : โคมเก็บตัว

จังหวะ 3-5 คือพ้นสถานะการณ์ไปแล้ว ทำให้ตลกตรงรถรู้สึกช้าครับ
มันว้าว แต่ใช้จริงไม่เวิร์คครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ