ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงแกนร่วมเสียงดี ราคาไม่แพง  (อ่าน 44970 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
Re: ลำโพงแกนร่วมเสียงดี ราคาไม่แพง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 10:22:25 »
อยากได้เสียงอิ่ม มีเนื้อเสียง ต้องมีแอมป์คับ
ไฮเพาเวอร์ไม่พอ ได้แค่ฟังสบายๆใสๆ

อ๋อครับ ถ้าไม่มีแอมป์ ต่อให้ใส่ลำโพงดีๆ แพงๆ = ฟร้อนท์ก็ขับออกมาไม่ไหวใช่ไหมครับ ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

Re: ลำโพงแกนร่วมเสียงดี ราคาไม่แพง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 10:24:51 »
มี Hertz ECX แกนร่วมรุ่นนี้ น่าสนใจครับ (เข้าใจว่า บ.เดียวกันกับ Audison)

แต่ไม่ทราบว่าแนวเสียง Hertz ECX เป็นอย่างไร = มีท่านใดพอทราบแนวเสียง Hertz ECX บ้างครับ

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 10:41:35 »
มี Hertz ECX แกนร่วมรุ่นนี้ น่าสนใจครับ (เข้าใจว่า บ.เดียวกันกับ Audison)

แต่ไม่ทราบว่าแนวเสียง Hertz ECX เป็นอย่างไร = มีท่านใดพอทราบแนวเสียง Hertz ECX บ้างครับ

เจออีกร้่านใน LZD เหมือนกันขายอยู่ 3490 ครับ ตัวนี้ impedance 4 ohm ไม่กินวัตต์ครับ (ถ้า impedance สูงจะกินวัตต์)

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 10:41:45 »
Audison Voce มันจะออกทุ้มนุ่ม สุขุมๆ ซึ่งเป็นลำโพงแนวที่ผมไม่ค่อยถูกหู ผมเลยไม่ค่อยคุ้นเคยกับลำโพงแนวๆนี้เท่าไรครับ  ลำโพงที่เสียงออกแนวทุ่มนุ่มสุขุม เท่าที่ผมเคยฟังมา ก็จะมี Rainbow SLC แล้วก็หอยของคุณเธียร แล้วก็มี Focal รุ่นแพงๆหน่อย K ขึ้นไป (รุ่นเล็กจะออกไปทางแหลมเยอะๆจัดๆคมๆ) แต่ที่ว่าคล้ายกันจะเป็นเรื่องอารมณ์สุขุมๆ นุ่มๆ ไม่จี๊ดจ๊าดเท่านั้นนะครับ ถ้านั่งฟังจริงๆจังๆ แต่ละตัวคงมีรายละเอียดที่ต่างกันอีก แต่เพราะผมไม่ชอบฟังลำโพงแนวนี้ เลยไม่ค่อยมัประสบการณ์เท่าไร

Hertz ลำโพงแยกชิ้น แหลมเฟี้ยวฟ้าวมาก แต่ Hertz HCX 6*9 แกนร่วม ที่ผมเคยใช้ แนวเสียงออกไปทางนุ่มๆ เสียงเบสกับกลางอิ่มดี เสียงแหลมน้อย ก็น่าจะออกไปทางนุ่มๆแบบที่คุณ lonely ต้องการนะครับ แต่ความละเอียดคุณภาพเสียง ยังห่างจากตัวร่วมค่าย Audison Voce เยอะอยู่ แต่เราก็สามารถมาโมต่อนิดหน่อยให้ได้ไกล้เคียงมากขึ้นได้

แต่ก่อนจะทำอะไร ขอถามเกี่ยวกับระบบในชุดปัจจุบันก่อนนะครับ ตอนนี้ที่ฟังแล้ว มีอะไรที่ชอบบ้าง มีอะไรที่ไม่ชอบบ้าง และมีอะไรที่อยากเพิ่มเติม เพื่อให้ได้เข้าไกล้ Audison Voce บ้างครับ ที่ถามเพราะ บางทีต่อให้เปลี่ยนลำโพง หรือเอา Audison Voce มาใส่รถ มันอาจจะไม่เหมือน Audison Voce ที่คุณเคยฟังจากในห้องลอง หรือในรถคนอื่น เพราะระบบมันต่างกันทุกอย่างครับ

เอามายั่วครับ เพลงเดียวกัน เจ้าของรถคนเดียวกัน (มี 2 คัน) คันนึงแยกชิ้น คันนึง Bostwick แกนร่วม อันนี้คลิปนานแล้วนะครับ ปัจจุบันไปไกลกว่านี้อีก

แยกชิ้น

แกนร่วม

จากคลิป = รู้เลยครับว่ารถใคร  ;) ;)

จากที่ "หูสังกะสี" ของผมได้ลองฟังคลิปทั้ง 2 คลิปนี้แล้ว (อัดคลิปผ่านโทรศัพท์) = ผมรู้สึกแบบนี้อ่ะครับ

แยกชิ้น (Micro Precision) = เสียงใส กังวาน รายละเอียดดี แต่เบสน้อย

แกนร่วม (ฺBostwick) = เสียงแนวนุ่มๆ หน่อย รายละเอียดน้อยกว่าแบบแยกชิ้นชุดบน เบสมีพอประมาณ

โดยรวมๆ จาก 2 คลิปนี้ หู "สังกะสี" แบบผม  ;) ;) = ชอบแนวเสียงแกนร่วม (Bostwick) มากกว่าครับ  แต่อยากให้มีรายละเอียดมากกว่านี้ เหมือนชุดแยกชิ้นอ่ะครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 10:46:03 »

เจออีกร้่านใน LZD เหมือนกันขายอยู่ 3490 ครับ ตัวนี้ impedance 4 ohm ไม่กินวัตต์ครับ (ถ้า impedance สูงจะกินวัตต์)

พอจะอธิบายตัวเลขของ Hertz ได้ไหมครับ  ผมงงๆ กับมันครับ อย่างรุ่น ECX มี 165.5, 100.5 เป็นต้น = รุ่นเลขมากกว่า เสียงดีกว่า แพงกว่า ใช่ไหมครับ ??

Hertz 100.5 = 3,090 บาท

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 10:51:01 »
อยากได้เสียงอิ่ม มีเนื้อเสียง ต้องมีแอมป์คับ
ไฮเพาเวอร์ไม่พอ ได้แค่ฟังสบายๆใสๆ

อ๋อครับ ถ้าไม่มีแอมป์ ต่อให้ใส่ลำโพงดีๆ แพงๆ = ฟร้อนท์ก็ขับออกมาไม่ไหวใช่ไหมครับ ??
%สูงคับ ส่วนใหญ่รุ่นกลางถึงสูง ความไวจะต่ำกว่ารุ่นเริ่มต้น จะกินกำลัง
บางทีเอาไฮเพาเวอร์ไปขับรุ่นดีๆเสียงทึบไปเลยขับไม่ไหว

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 10:53:39 »

พอจะอธิบายตัวเลขของ Hertz ได้ไหมครับ  ผมงงๆ กับมันครับ อย่างรุ่น ECX มี 165.5, 100.5 เป็นต้น = รุ่นเลขมากกว่า เสียงดีกว่า แพงกว่า ใช่ไหมครับ ??

ตัวบน 165.5 คือเส้นผ่าศูนย์กลาง 165.5 มม. = 6.5 นิ้ว
ตัวล่าง 100.5 = 4 นิ้วครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 11:13:34 »

ตัวบน 165.5 คือเส้นผ่าศูนย์กลาง 165.5 มม. = 6.5 นิ้ว

อ๋อ = ขอบคุณมากครับ ถ้า Hertz เขียนตรงๆ เลยว่า เป็นลำโพงแกนร่วมขนาด 4 นิ้ว 6 นิ้ว จะเข้าใจง่ายเลยครับ

เห็นช่างที่ร้านเครื่องเสียงบอกว่า ลำโพงแกนร่วม 4 นิ้ว เสียงจะดีกว่าขนาด 6 นิ้ว ในลำโพงรุ่นเดียวกัน (ถ้าผมจำที่ช่างอธิบายไม่ผิด)

เรื่องนี้เป็นข้อเท็จจริงหรือข้อคิดเห็นครับ ?? และถ้าผมซื้อลำโพงขนาด 4 นิ้ว ผมใช้ฐานรอง (Spacer) ได้ไหมครับ ?? หรือต้องทำฐานรองใหม่ครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 11:30:03 »

อ๋อ = ขอบคุณมากครับ ถ้า Hertz เขียนตรงๆ เลยว่า เป็นลำโพงแกนร่วมขนาด 4 นิ้ว 6 นิ้ว จะเข้าใจง่ายเลยครับ

เห็นช่างที่ร้านเครื่องเสียงบอกว่า ลำโพงแกนร่วม 4 นิ้ว เสียงจะดีกว่าขนาด 6 นิ้ว ในลำโพงรุ่นเดียวกัน (ถ้าผมจำที่ช่างอธิบายไม่ผิด)

เรื่องนี้เป็นข้อเท็จจริงหรือข้อคิดเห็นครับ ?? และถ้าผมซื้อลำโพงขนาด 4 นิ้ว ผมใช้ฐานรอง (Spacer) ได้ไหมครับ ?? หรือต้องทำฐานรองใหม่ครับ

ขอบคุณครับ

ผมว่าไม่น่าใช่ คือขนาดทวีตเตอร์น่าจะเหมือนกัน ต่างกันที่ขนาดลำโพงกลาง-ทุ้ม ถ้าขนาดใหญ่กว่าเสียงกลางทุ้มก็น่าจะดีกว่านะครับ ผมว่าเอาเท่าขนาดช่องเดิมน่าจะดีที่สุด อาจต้องเพิ่มฐานรองไม้ถ้าท้ายลำโพงมันใหญ่ขึ้นแล้วติด เดี๋ยวนี้เค้ามีขายฐานรองไม้สำเร็จรูปแล้ว หรือไม่ร้านก็จะตัดไม้อัดหนาหรือไม้MDFมาใส่ให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2020, 11:31:53 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 11:54:20 »
อ้างจาก: lonely

4 นิ้ว เสียงร้อง เสียงกลางจะดีกว่าครับ แต่ย่านต่ำจะค่อนข้างจำกัด ส่วน 6 นิ้วจะเป็นลำโพงที่กว้างๆ เสียงกลางก็มี เสียงเบสก็มี แต่ไม่เจ๋งที่สุดสักทาง

ชุดเครื่องเสียงรถถึงได้มีชุดใหญ่ 3 ทาง + ซับ ไงครับ
Tweeter = เล่นแค่ย่านสูง
Mid = เล่นย่านกลางขึ้นไปถึงกลางสูง
Low = เล่นย่านกลางต่ำลงไปถึง Mid bass
Sub = เล่นย่าน Deep base มาต่อ mid base

มักจะหล่อเสาเอ ใส่ Tweeter กับ Mid ไว้ที่เสา แล้วลำโพง Low ไว้ที่ประตู และ Sub ไว้ท้ายรถ หรือไม่ก็ไต้คอนโซลหน้าครับ

http://www.driversoundinter.com/car/detail.php?rev_car_id=1175&rev_model_id=73

ลำโพงแพง มีแนวโน้มว่าจะยิ่งต้องการแอมป์ ยิ่งแพงยิ่งต้องการแรงๆ
ฟร้อนต์ ยิ่งแพง จะยิ่งเป็นไบ้ หมายถึงไม่มีระบบไฮพาวเวอร์ ต้องใช้แอมป์ต่อเท่านั้น

คือ อะไรก็ตามยิ่งแพง จะยิ่งเรื่องมากครับ ยิ่งใช้ยาก แลกกับคุณภาพเสียงที่ดีกว่า

จากคลิป = รู้เลยครับว่ารถใคร  ;) ;)

จากที่ "หูสังกะสี" ของผมได้ลองฟังคลิปทั้ง 2 คลิปนี้แล้ว (อัดคลิปผ่านโทรศัพท์) = ผมรู้สึกแบบนี้อ่ะครับ

แยกชิ้น (Micro Precision) = เสียงใส กังวาน รายละเอียดดี แต่เบสน้อย

แกนร่วม (ฺBostwick) = เสียงแนวนุ่มๆ หน่อย รายละเอียดน้อยกว่าแบบแยกชิ้นชุดบน เบสมีพอประมาณ

โดยรวมๆ จาก 2 คลิปนี้ หู "สังกะสี" แบบผม  ;) ;) = ชอบแนวเสียงแกนร่วม (Bostwick) มากกว่าครับ  แต่อยากให้มีรายละเอียดมากกว่านี้ เหมือนชุดแยกชิ้นอ่ะครับ

ลืมบอกไปว่า
ชุดแยกชิ้น Woofer SilverFlute 6.5 นิ้ว + Tweeter Sound Monitor + แอมป์ + ฟร้อนต์ ไม่มีซับ
ชุดแกนร่วม เป็นลำโพง Bostwick 4 นิ้วครับ ไฮพาวเวอร์ ฟร้อนต์เดิมติดรถครับ

ถ้ามาแนวนี้ .. และผมจำความรู้สึกไม่ผิด เมื่อก่อนผมชอบ seas basic เดี๋ยวนี้ไม่รู้ยังมีใครขายอยู่ไหม

อ่านข้ามไปเฉยเลยว่าคุณ lonely ใช้รุ่นที่ผมพูดถึงนี่นา .. น่าจะเป็นร้านเดียวกับที่ผมเจ้าไปแน่เลย (ลาดพร้าวต้นๆป่ะครับ) ถ้ามาแนวนี้ผมก็ไม่ค่อยชอบ ท่าทางจะออกแนวใสๆ เบาๆ ไม่มีเนื้อ (กลาง) ปัญหาคือลำโพงเนื้อเยอะมักกินวัตต์

ลำโพง Seas Basic = ไม่คุ้นหู กับยี่ห้อนี้เลยครับ

Seas กับอีกยี่ห้อนึง Scanspeak เป็นลำโพงตลาดโลกเลยนะครับ เครื่องเสียงบ้านหลายๆยี่ห้อก็เอาลำโพงจาก 2 ยี่ห้อนี้ไปเป็นวัตถุดิบในการผลิตตู้ลำโพงแล้วตีแบรนด์ตัวเองขาย และ 2 ยี่ห้อนี้แค่รุ่นเริ่มต้นก็แพงไปสำหรับตลาดไทย (วูฟเฟอร์ ตีว่า 5 พัน ทวีตเตอร์ตีว่า 5 พัน พาสซีฟไม่มี ต้องทำเอง) จึงไม่เป็นที่นิยมอย่างแพร่หลายแบบ Focal กับ Hertz ที่มันพอจะเอื้อมถึงได้ง่ายน่อยครับ

Scanspeak (Denmark) ออกแนวหวานใส ร้องเด่น และค่อนข้างปรุงแต่งกว่า
Seas (Norway) ออกแนวเสียงธรรมชาติ มีเนื้อ และค่อนข้างไปทางจืดกว่า

อันนี้เท่าที่ผมเคยลองฟังเทียบกัน 2 ตัวที่ร้านต่อเทียบให้ฟังก่อนซื้อ และฟังในรถผมเองที่ใข้ ScanSpeak เทียบกับรถของพี่ที่ใส่ Seas ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2020, 12:34:32 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 11:59:21 »
4นิ้วเสียงยิ่งบางไม่ค่อยมีเนื้อคับ ถ้าใส่6นิ้วได้ดีกว่าคับ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 12:14:15 »
4นิ้วเสียงยิ่งบางไม่ค่อยมีเนื้อคับ ถ้าใส่6นิ้วได้ดีกว่าคับ

ขอบคุณครับ จะได้เลือก 6 นิ้ว

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 12:17:59 »

ลำโพงแพง มีแนวโน้มว่าจะยิ่งต้องการแอมป์ ยิ่งแพงยิ่งต้องการแรงๆ
ฟร้อนต์ ยิ่งแพง จะยิ่งเป็นไบ้ หมายถึงไม่มีระบบไฮพาวเวอร์ ต้องใช้แอมป์ต่อเท่านั้น

คือ อะไรก็ตามยิ่งแพง จะยิ่งเรื่องมากครับ ยิ่งใช้ยาก แลกกับคุณภาพเสียงที่ดีกว่า

ลืมบอกไปว่า
ชุดแยกชิ้น Woofer SilverFlute 6.5 นิ้ว + Tweeter Sound Monitor + แอมป์ + ฟร้อนต์ ไม่มีซับ
ชุดแกนร่วม เป็นลำโพง Bostwick 4 นิ้วครับ ไฮพาวเวอร์ ฟร้อนต์เดิมติดรถครับ

ถ้ามาแนวนี้ .. และผมจำความรู้สึกไม่ผิด เมื่อก่อนผมชอบ seas basic เดี๋ยวนี้ไม่รู้ยังมีใครขายอยู่ไหม

อ่านข้ามไปเฉยเลยว่าคุณ lonely ใช้รุ่นที่ผมพูดถึงนี่นา .. น่าจะเป็นร้านเดียวกับที่ผมเจ้าไปแน่เลย (ลาดพร้าวต้นๆป่ะครับ) ถ้ามาแนวนี้ผมก็ไม่ค่อยชอบ ท่าทางจะออกแนวใสๆ เบาๆ ไม่มีเนื้อ (กลาง) ปัญหาคือลำโพงเนื้อเยอะมักกินวัตต์

ลำโพง Seas Basic = ไม่คุ้นหู กับยี่ห้อนี้เลยครับ

Seas กับอีกยี่ห้อนึง Scanspeak เป็นลำโพงตลาดโลกเลยนะครับ เครื่องเสียงบ้านหลายๆยี่ห้อก็เอาลำโพงจาก 2 ยี่ห้อนี้ไปเป็นวัตถุดิบในการผลิตตู้ลำโพงแล้วตีแบรนด์ตัวเองขาย และ 2 ยี่ห้อนี้แค่รุ่นเริ่มต้นก็แพงไปสำหรับตลาดไทย (วูฟเฟอร์ ตีว่า 5 พัน ทวีตเตอร์ตีว่า 5 พัน พาสซีฟไม่มี ต้องทำเอง) จึงไม่เป็นที่นิยมอย่างแพร่หลายแบบ Focal กับ Hertz ที่มันพอจะเอื้อมถึงได้ง่ายน่อยครับ

Scanspeak (Denmark) ออกแนวหวานใส ร้องเด่น และค่อนข้างปรุงแต่งกว่า
Seas (Norway) ออกแนวเสียงธรรมชาติ มีเนื้อ และค่อนข้างไปทางจืดกว่า

อันนี้เท่าที่ผมเคยลองฟังเทียบกัน 2 ตัวที่ร้านต่อเทียบให้ฟังก่อนซื้อ และฟังในรถผมเองที่ใข้ ScanSpeak เทียบกับรถของพี่ที่ใส่ Seas ครับ

ว่าที่ "กูรู" แห่งวงการเครื่องเสียงรถคนต่อปายยยยย  ;) ;)

แปลว่า "หูสังกระสี" แบบผม = ฟังแค่แกนร่วมก็พอใช่ไหมครับ เพราะฟังของดีเกินไป ก็แยกความต่างไม่ออก  :)  ;)  ;)

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 12:47:52 »

4 นิ้ว เสียงร้อง เสียงกลางจะดีกว่าครับ แต่ย่านต่ำจะค่อนข้างจำกัด ส่วน 6 นิ้วจะเป็นลำโพงที่กว้างๆ เสียงกลางก็มี เสียงเบสก็มี แต่ไม่เจ๋งที่สุดสักทาง

ชุดเครื่องเสียงรถถึงได้มีชุดใหญ่ 3 ทาง + ซับ ไงครับ
Tweeter = เล่นแค่ย่านสูง
Mid = เล่นย่านกลางขึ้นไปถึงกลางสูง
Low = เล่นย่านกลางต่ำลงไปถึง Mid bass
Sub = เล่นย่าน Deep base มาต่อ mid base

มักจะหล่อเสาเอ ใส่ Tweeter กับ Mid ไว้ที่เสา แล้วลำโพง Low ไว้ที่ประตู และ Sub ไว้ท้ายรถ หรือไม่ก็ไต้คอนโซลหน้าครับ

http://www.driversoundinter.com/car/detail.php?rev_car_id=1175&rev_model_id=73

ลืมบอกไปว่า

เรื่องแนวเสียงเห็นด้วยตามนั่นครับ สมัยสิบกว่าปีก่อน ผมเลือก seas basic เพราะชอบเนื้อที่อิ่ม โดยที่เบสไม่บวม เอามาจับคู่กับ headunit p80rs แล้วชดเชยความจืดของลำโพงได้ แล้วใช้วิธีต่อ 4 channel ของวิทยุออกตรงๆ ใช้ cross-over ในวิทยุคุม (เรียกไบแอมป์หรือเปล่านะ จำไม่ค่อยได้แล้ว) .. ราคาสมัยนั้นถ้าจำไม่ผิด woofer+tweeter ราวๆ 9 พันกว่าบาท

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 13:47:01 »
คุณ Turin ครับ

ถ้าผมจะเปลี่ยนเป็น Hertz รุ่น ECX = ควรเลือกขนาด 4  นิ้ว หรือ 5  นิ้ว หรือ 6 นิ้ว ดีครับ ??

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 14:31:54 »

ถ้าผมจะเปลี่ยนเป็น Hertz รุ่น ECX = ควรเลือกขนาด 4  นิ้ว หรือ 5  นิ้ว หรือ 6 นิ้ว ดีครับ ??
ไม่เคยฟังรุ่นที่ว่าครับ .. อันที่จริงไม่เคยฟังรุ่นเดียวกันคนละขนาดเลยครับ

แต่ถ้าตอบตามที่รู้คือดอกยิ่งใหญ่ก็ยิ่งมีเนื้อเบสมากกว่าครับ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 14:58:59 »

ไม่เคยฟังรุ่นที่ว่าครับ .. อันที่จริงไม่เคยฟังรุ่นเดียวกันคนละขนาดเลยครับ

แต่ถ้าตอบตามที่รู้คือดอกยิ่งใหญ่ก็ยิ่งมีเนื้อเบสมากกว่าครับ

แล้วถ้าจะเน้นเสียงกลาง (เสียงนักร้อง)  แต่ก็อยากให้ยังมีแหลมกับเบสด้วย = ควรเลือกทางสายกลาง คือ ขนาด 5 นิ้ว หรือเปล่าครับ ??

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 22:27:14 »
แล้วถ้าจะเน้นเสียงกลาง (เสียงนักร้อง)  แต่ก็อยากให้ยังมีแหลมกับเบสด้วย = ควรเลือกทางสายกลาง คือ ขนาด 5 นิ้ว หรือเปล่าครับ ??

ลำโพงที่ให้เสียงเหยียดยาวครอบคลุม (เกือบ) ครบทุกย่าน คือลำโพง full range ครับ อันนี้เป็นตัวอย่าง full range ยี่ห้อ scan-speak ขนาด 3.5 นิ้ว วิธีดูกราฟคือ
1. เส้นสีดำ เป็นความดังของแต่ละย่าน เมื่อดอกลำโพงหันหน้าเข้าหาเรา (แบบเช่น ลำโพงซ้ายขวาตั้งอยู่ตรงหน้าเรา และหันเข้าหน้าเราตรงๆ)
2. เส้นสีเขียว เป็นความดังของแต่ละย่าน เมื่อดอกลำโพงหันออกทำมุม 30 องศา (คิดหยาบๆว่า เป็นลำโพงที่อยู่ประตูซ้ายของรถละกัน)
3. เส้นสีแดง เป็นความดังของแต่ละย่าน 0มื่อดอกลำโพงหันออกทำมุม 60 องศา (คิดหยาบๆว่า เป็นลำโพงที่อยู่ประตูขวาของรถละกัน)

กราฟตรงที่มีกลุ่มก้อนที่มีความถี่เป็นเส้นตรง อันนั้นจะเป็นความถี่ที่เล่นได้ดีที่สุด ถ้าความถี่ไหนสูงโด่งขึ้นมา แปลว่าช่วงนั้นเสียงจะดังจนกลบส่วนอื่น ความถี่ที่ต่ำกว่าเพื่อน ก็จะเป็นความถี่ที่เสียงเบาจนอาจจะไม่ได้ยินเสียงเลย เพราะความถี่อื่นกลบหมดครับ..

ถ้าเอาไปใส่รถจริงๆต้องดูประมาณเส้นที่ 2 กับ 3 เฉลี่ยๆกัน แต่สมมติให้ดูเส้นที่ 2 ละกันครับจะได้คุยกันรู้เรื่องง่ายๆ จะเห็นได้ว่าลำโพงขนาดเล็กตัวนี้ เล่นความถี่ช่วงตรงกลาง (นับตั้งแต่ความถี่ 200Hz ไปจนถึงเกือบๆ 10kHz) ได้ดี นั่นเป็นความถี่ที่มีรายละเอียดเสียงเยอะ ทั้งเสียงคนร้อง และยังครอบคลุมเสียงส่วนใหญ่ของดนตรี

แต่ก็ไม่มีลำโพงตัวไหน perfect ครับ จะเห็นได้ว่าช่วงความถี่ต่ำกว่า 200 กราฟตกลงเยอะมาก นั่นแปลว่าเสียงไม่ออก หรือออกเบามากจนโดยเสียงย่านอื่นกลบหมดครับ รวมถึงเสียงย่านสูงๆเกิน 10 kHz ก็ทำได้ไม่ดี กราฟชี้ไปชี้มา ถือว่าเป็นเสียงที่ไม่มีคุณภาพครับ สรุปคือ ลำโพงขนาดค่อนข้างเล็ก 3.5-5 นิ้ว ก็จะทำงานได้ดีในช่วงกลางๆ แต่เสียงทุ่มต่ำ เสียงเบสก็จะไม่มี และเสียงสูงๆ ช่วงประกายเสียงแหลมก็จะไม่ดีเช่นกัน..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2020, 22:39:03 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 22:40:15 »

ลำโพงที่ให้เสียงเหยียดยาวครอบคลุม (เกือบ) ครบทุกย่าน คือลำโพง full range ครับ อันนี้เป็นตัวอย่าง full range ยี่ห้อ scan-speak ขนาด 3.5 นิ้ว วิธีดูกราฟคือ
- เส้นสีดำ เป็นความดังของแต่ละย่าน เมื่อดอกลำโพงหันหน้าเข้าหาเรา (แบบเช่น ลำโพงซ้ายขวาตั้งอยู่ตรงหน้าเรา และหันเข้าหน้าเราตรงๆ)
- เส้นสีเขียว เป็นความดังของแต่ละย่าน เมื่อดอกลำโพงหันออกทำมุม 30 องศา (คิดหยาบๆว่า เป็นลำโพงที่อยู่ประตูซ้ายของรถละกัน)
- เส้นสีแดง เป็นความดังของแต่ละย่าน 0มื่อดอกลำโพงหันออกทำมุม 60 องศา (คิดหยาบๆว่า เป็นลำโพงที่อยู่ประตูขวาของรถละกัน)

จะเห็นได้ว่าลำโพงขนาดเล็กตัวนี้ เล่นความถี่ช่วงตรงกลาง (นับตั้งแต่ความถี่ 200Hz ไปจนถึงเกือบๆ 10kHz) ได้ดี นั่นเป็นความถี่ที่มีรายละเอียดเสียงเยอะเสียงคนร้อง ครอบคลุมทั้งเสียงดนตรีส่วนใหญ่

แต่ก็ไม่มีลำโพงตัวไหน perfect ครับ จะเห็นได้ว่าช่วงความถี่ต่ำกว่า 200 กราฟตกลงเยอะมาก นั่นแปลว่าเสียงไม่ออก หรือออกเบามากจนโดยเสียงย่านอื่นกลบหมดครับ รวมถึงเสียงย่านสูงๆเกิน 10 kHz ก็ทำได้ไม่ดี กราฟชี้ไปชี้มา ถือว่าเป็นเสียงที่ไม่มีคุณภาพครับ สรุปคือ ลำโพงขนาดค่อนข้างเล็ก 3.5-5 นิ้ว ก็จะทำงานได้ดีในช่วงกลางๆ แต่เสียงทุ่มต่ำ เสียงเบสก็จะไม่มี และเสียงสูงๆ ช่วงประกายเสียงแหลมก็จะไม่ดีเช่นกัน..

ได้อย่างก็เสียอย่าง  ;) ;)

ยังกะหูฟัง AKG K420 ที่ใช้เลยครับ = ทำงานได้ดีในช่วงกลางๆ แต่เสียงทุ้มต่ำ เสียงเบสก็จะไม่มี (มีน้อย)
และเสียงสูงๆ ช่วงประกายเสียงแหลมก็จะไม่ดีเช่นกัน..  :'( :'( :'(

ผมคงเก็บตังค์ ซื้อ Hertz รุ่น ECX ขนาด 5  นิ้ว อ่ะครับ + ค่าติดตั้งอีกซัก 1,000 บาท
แต่ยังลังเลว่า ไหนๆ ทำทั้งที ติดตั้งแบบเปิดหน้าเลยดีไหม ?? = เพิ่มอีก 3,500 บาท

(แต่ร้านขาย เชียร์ 6 นิ้วมากกว่า แม้ร้านจะบอกว่า "แล้วแต่คนชอบนะครับลูกค้า แต่รถแข่งเสียงดีตรงประตู ใส่ 6.5 นิ้วทุกคันครับ  :D :D )

หรือคุณอินเดียหน้าโจร มีความเห็นเพิ่มเติมอย่างไร ก็แนะนำได้นะครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 23:29:18 »

ได้อย่างก็เสียอย่าง  ;) ;)

ยังกะหูฟัง AKG K420 ที่ใช้เลยครับ = ทำงานได้ดีในช่วงกลางๆ แต่เสียงทุ้มต่ำ เสียงเบสก็จะไม่มี (มีน้อย)
และเสียงสูงๆ ช่วงประกายเสียงแหลมก็จะไม่ดีเช่นกัน..  :'( :'( :'(

ผมคงเก็บตังค์ ซื้อ Hertz รุ่น ECX ขนาด 5  นิ้ว อ่ะครับ + ค่าติดตั้งอีกซัก 1,000 บาท
แต่ยังลังเลว่า ไหนๆ ทำทั้งที ติดตั้งแบบเปิดหน้าเลยดีไหม ?? = เพิ่มอีก 3,500 บาท

(แต่ร้านขาย เชียร์ 6 นิ้วมากกว่า แม้ร้านจะบอกว่า "แล้วแต่คนชอบนะครับลูกค้า แต่รถแข่งเสียงดีตรงประตู ใส่ 6.5 นิ้วทุกคันครับ  :D :D )

หรือคุณอินเดียหน้าโจร มีความเห็นเพิ่มเติมอย่างไร ก็แนะนำได้นะครับ ขอบคุณครับ

ที่ผมยกตัวอย่างไป เป็นลำโพง full-range ตัวเดียวนะ ซึ่งต่างจากลำโพงแกนร่วมที่มี Woofer+Tweeter แบ่งงานกันทำคนละช่วงความถี่ ซึ่งก็จะทำให้ ยิ่งลำโพง Woofer ใหญ่ ก็ยิ่งจะได้ความถี่ย่านต่ำที่ดีขึ้นไปอีก ผมเอาHertz ที่คุณเปิ้ลเล็งไว้ คือ 5 นิ้ว มาให้ดูเทียบกับ 6.5 นิ้ว

Hertz ECX 130.5 (5 นิ้ว)

Hertz ECX 165.5 (6.5 นิ้ว)

เอาจริงๆ ความราบเรียบของกราฟไกล้เคียงกันมากเลยครับ (ดูจากกราฟเส้นล่าง) เพียงแต่ 6.5 จะลงได้ลึกกว่าประมาณ 10 Hz (มิดเบสดีกว่า) แต่ลำโพง 5 นิ้วก็กินวัตตฺน้อยกว่า ถ้าสะดวก 5 นิ้วก็จัดได้เลยครับ จะเปิดหน้าเลยไหมแล้วแต่สะดวกครับ แต่ต่อไปน่าจะได้โมพาสซีฟต่ออีกหน่อย อีกเรื่อง รถทำไปแข่งกับรถทำเพื่อฟังไม่เหมือนกันครับ อันนี้ผมไม่ได้พูดเอง แชมป์งานแข่งบอกผมมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2020, 23:53:25 โดย #อินเดียหน้าโจร »