ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงแกนร่วมเสียงดี ราคาไม่แพง  (อ่าน 45059 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
ลำโพงแกนร่วมเสียงดี ราคาไม่แพง
« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 10:43:29 »
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City Zx อายุเกือบ 13 ปี

1. ตอนนี้ใช้ฟร้อนท์ Distinct DT V-516 (เป็นฟร้อนท์ของ บ. Hi Fi ที่นำเข้า JVC)

2. ลำโพง BostWick HX T-52

2.1 โมเพิ่มเติมจากทางร้าน
ด้วยการ เปลี่ยน R เป็น 6.8 โอมห์, C ยี่ห้อแบนนิกซ์ ??, คอยล์ นอก ??

3. แดมป์ประตูคู่หน้า & แดมป์ประตูคู่หลัง

4. แดมป์ซุ้มล้อคู่หน้า

ผมยังไม่ค่อยถูกใจแนวเสียงของลำโพง Bostwick รุ่นนี้ครับ

ที่เคยลองฟังมา ผมชอบแนวเสียงของลำโพง Audison Voce (คู่ละประมาณ 12,000) แต่สู้ราคาไม่ไหว

จึงอยากสอบถามผู้รู้ทุกท่านว่า พอจะแนะนำลำโพงแกนร่วม เสียงดี ราคาคู่ละไม่เกิน 5,000 บาท ให้ด้วยครับ
และถ้าอยากได้แนวเสียงแบบลำโพง Audison Voce ในงบนี้ = พอเป็นไปได้ไหมครับ ??

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ PaPaMan

Re: ลำโพงแกนร่วมเสียงดี ราคาไม่แพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 11:16:53 »
5555..... ท่าน lonely เครื่องหายสั่นตอนเหยียบเบรคแล้วเลยมาคันเรื่องเครื่องเสียงต่อเลย  ;D ;D ;D

เครื่องเสียง honda นี่ไม่ไหวจริงๆครับ ทั้งฟร้อนท์และลำโพงเลย ผมว่าเปลี่ยนอะไรก็ดีขึ้นทั้งนั้นแหละ อยู่ที่หูกับงบเลย

Re: ลำโพงแกนร่วมเสียงดี ราคาไม่แพง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 11:37:02 »
5555..... ท่าน lonely เครื่องหายสั่นตอนเหยียบเบรคแล้วเลยมาคันเรื่องเครื่องเสียงต่อเลย  ;D ;D ;D

เครื่องเสียง honda นี่ไม่ไหวจริงๆครับ ทั้งฟร้อนท์และลำโพงเลย ผมว่าเปลี่ยนอะไรก็ดีขึ้นทั้งนั้นแหละ อยู่ที่หูกับงบเลย

1. เรื่องอาการเหยียบเบรคแล้วรอบเครื่องไม่ตกมาที่ 600 RPM หลังเปลี่ยนปะเก็นราง EGR = ต้องดูอาการอีกซักระยะนึงครับ

2. ไม่ใช่ "คัน" หรอกครับ เครื่องเสียงรถชุดสุดแสนจะประหยัดชุดนี้ = ติดตั้งแต่ ก.ค. 2559 แล้วครับ (ฟร้อนท์ + ลำโพงคู่หน้า + กล้องหลัง)

ไปแดมป์ประตูคู่หลัง & ซุ้มล้อหน้าเพิ่ม เมื่อ 8 พ.ค. 2563 ที่ผ่านมาครับ & ทางร้านเสนอโมลำโพงเพิ่มนิดหน่อย ก็เลยลองดูครับ

แต่แนวเสียงของ BostWick = อาจจะยังไม่โดนใจครับ
ส่วนใหญ่ ผมดูหนัง & ฟังเพลงในคอมพิวเตอร์ โดยใช้หูฟัง AKG K420 ครับ ซึ่งผมชอบแนวเสียงที่เป็นธรรมชาติดี (สำหรับผม) & ถ่ายทอดรายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ ออกมาได้ค่อนข้างดี (สำหรับผม) ครับ

จึงอยากมาขอคำแนะนำถึงยี่ห้อและรุ่นของลำโพงแกนร่วมจากผู้รู้ทุกท่านใน HLM ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2020, 11:38:56 โดย lonely »
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 12:00:07 »
ระวังลำโพงดีๆกิน watt เยอะๆ จะดึงไฟให้รถกลับมาเครื่องสั่นอีกนะครับ ><
แซวขำๆครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 12:01:47 »
ระวังลำโพงดีๆกิน watt เยอะๆ จะดึงไฟให้รถกลับมาเครื่องสั่นอีกนะครับ ><
แซวขำๆครับ

ผมเดินสาย Ground Wire ดักไว้ 2 เส้นนานแล้วครับ  :D :D

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 13:44:55 »
น่าอัพเป็นแยกชิ้นเพิ่มแอมป์ครับ ลองฟัง DLS Morel focal น่าจะชอบ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 13:58:52 »
น่าอัพเป็นแยกชิ้นเพิ่มแอมป์ครับ ลองฟัง DLS Morel focal น่าจะชอบ

งบน้อยครับ = ขอเป็นแกนร่วมดีๆ ไม่แพงมากนัก ก็พอใจแล้วครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 14:05:23 »
ดูทรงน่าจะชอบ Focal ครับ
รุ่นกลางๆ ราคา ตก 7-8 พัน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 14:19:38 »
ดูทรงน่าจะชอบ Focal ครับ
รุ่นกลางๆ ราคา ตก 7-8 พัน

Focal รุ่นไหนครับ ??

แนวเสียง Focal = คล้าย Audison Voce ไหมครับ ??

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 14:37:56 »
ลอง Morel ดูไหมครับ
แต่ฟัง k420 อาจจะไม่ชอบก็ได้
420 แนวมหาชนนี่ครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 14:51:50 »
Audison Voce มันจะออกทุ้มนุ่ม สุขุมๆ ซึ่งเป็นลำโพงแนวที่ผมไม่ค่อยถูกหู ผมเลยไม่ค่อยคุ้นเคยกับลำโพงแนวๆนี้เท่าไรครับ  ลำโพงที่เสียงออกแนวทุ่มนุ่มสุขุม เท่าที่ผมเคยฟังมา ก็จะมี Rainbow SLC แล้วก็หอยของคุณเธียร แล้วก็มี Focal รุ่นแพงๆหน่อย K ขึ้นไป (รุ่นเล็กจะออกไปทางแหลมเยอะๆจัดๆคมๆ) แต่ที่ว่าคล้ายกันจะเป็นเรื่องอารมณ์สุขุมๆ นุ่มๆ ไม่จี๊ดจ๊าดเท่านั้นนะครับ ถ้านั่งฟังจริงๆจังๆ แต่ละตัวคงมีรายละเอียดที่ต่างกันอีก แต่เพราะผมไม่ชอบฟังลำโพงแนวนี้ เลยไม่ค่อยมัประสบการณ์เท่าไร

Hertz ลำโพงแยกชิ้น แหลมเฟี้ยวฟ้าวมาก แต่ Hertz HCX 6*9 แกนร่วม ที่ผมเคยใช้ แนวเสียงออกไปทางนุ่มๆ เสียงเบสกับกลางอิ่มดี เสียงแหลมน้อย ก็น่าจะออกไปทางนุ่มๆแบบที่คุณ lonely ต้องการนะครับ แต่ความละเอียดคุณภาพเสียง ยังห่างจากตัวร่วมค่าย Audison Voce เยอะอยู่ แต่เราก็สามารถมาโมต่อนิดหน่อยให้ได้ไกล้เคียงมากขึ้นได้

แต่ก่อนจะทำอะไร ขอถามเกี่ยวกับระบบในชุดปัจจุบันก่อนนะครับ ตอนนี้ที่ฟังแล้ว มีอะไรที่ชอบบ้าง มีอะไรที่ไม่ชอบบ้าง และมีอะไรที่อยากเพิ่มเติม เพื่อให้ได้เข้าไกล้ Audison Voce บ้างครับ ที่ถามเพราะ บางทีต่อให้เปลี่ยนลำโพง หรือเอา Audison Voce มาใส่รถ มันอาจจะไม่เหมือน Audison Voce ที่คุณเคยฟังจากในห้องลอง หรือในรถคนอื่น เพราะระบบมันต่างกันทุกอย่างครับ

เอามายั่วครับ เพลงเดียวกัน เจ้าของรถคนเดียวกัน (มี 2 คัน) คันนึงแยกชิ้น คันนึง Bostwick แกนร่วม อันนี้คลิปนานแล้วนะครับ ปัจจุบันไปไกลกว่านี้อีก

แยกชิ้น

แกนร่วม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2020, 14:59:17 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 14:52:17 »

Morel เคยฟังรุ่น Tempo (ถ้าจำไม่ผิด) = ยังไม่โดนใจครับ

พึ่งรู้ว่าแนวเสียง AKG K420 = เรียกว่าแนวเสียงมหาชน ถ้าเป็นลำโพงรถแกนร่วม จะเปรียบได้กับลำโพงยี่ห้อไหน รุ่นไหนครับ ??

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 15:02:37 »
Audison Voce มันจะออกทุ้มนุ่ม สุขุมๆ ซึ่งเป็นลำโพงแนวที่ผมไม่ค่อยถูกหู ผมเลยไม่ค่อยคุ้นเคยกับลำโพงแนวๆนี้เท่าไรครับ  ลำโพงที่เสียงออกแนวทุ่มนุ่มสุขุม เท่าที่ผมเคยฟังมา ก็จะมี Rainbow SLC แล้วก็หอยของคุณเธียร แล้วก็มี Focal รุ่นแพงๆหน่อย K ขึ้นไป (รุ่นเล็กจะออกไปทางแหลมเยอะๆจัดๆคมๆ) แต่ที่ว่าคล้ายกันจะเป็นเรื่องอารมณ์สุขุมๆ นุ่มๆ ไม่จี๊ดจ๊าดเท่านั้นนะครับ ถ้านั่งฟังจริงๆจังๆ แต่ละตัวคงมีรายละเอียดที่ต่างกันอีก แต่เพราะผมไม่ชอบฟังลำโพงแนวนี้ เลยไม่ค่อยมัประสบการณ์เท่าไร

Hertz ลำโพงแยกชิ้น แหลมเฟี้ยวฟ้าวมาก แต่ Hertz HCX 6*9 แกนร่วม ที่ผมเคยใช้ แนวเสียงออกไปทางนุ่มๆ เสียงเบสกับกลางอิ่มดี เสียงแหลมน้อย ก็น่าจะออกไปทางนุ่มๆแบบที่คุณ lonely ต้องการนะครับ แต่ความละเอียดคุณภาพเสียง ยังห่างจากตัวร่วมค่าย Audison Voce เยอะอยู่ แต่เราก็สามารถมาโมต่อนิดหน่อยให้ได้ไกล้เคียงมากขึ้นได้

แต่ก่อนจะทำอะไร ขอถามเกี่ยวกับระบบในชุดปัจจุบันก่อนนะครับ ตอนนี้ที่ฟังแล้ว มีอะไรที่ชอบบ้าง มีอะไรที่ไม่ชอบบ้าง และมีอะไรที่อยากเพิ่มเติม เพื่อให้ได้เข้าไกล้ Audison Voce บ้างครับ ที่ถามเพราะ บางทีต่อให้เปลี่ยนลำโพง หรือเอา Audison Voce มาใส่รถ มันอาจจะไม่เหมือน Audison Voce ที่คุณเคยฟังจากในห้องลอง หรือในรถคนอื่น เพราะระบบมันต่างกันทุกอย่างครับ

บรรยายไม่เก่งอ่ะครับ
ตอบจากความรู้สึกนะครับ ผิด-ถูก อย่าว่ากัน

เสียงที่ได้จาก Bostwick ตอนนี้ = เสียงออกแนวใสๆ ไม่นุ่ม & เสียงยังไม่หนักแน่น มีพลัง เบสยังน้อยอ่ะครับ

ผมเคยฟังลำโพงคอม ยี่ห้อ Boston รุ่น BA 790
ผมชอบแนวเสียงแบบนั้นอ่ะครับ = เสียงนุ่มดี มีพลัง เบสหนักแน่นในระดับนึง

อยากให้ลำโพงรถ = มีเสียงแนว "นุ่มๆ" อ่ะครับ

เรื่องเบส = คงใส่ ซับบอกซ์ไม่ได้อ่ะครับ (งบ & พื้นที่ในรถไม่อำนวย)

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 15:03:56 »

Morel เคยฟังรุ่น Tempo (ถ้าจำไม่ผิด) = ยังไม่โดนใจครับ

พึ่งรู้ว่าแนวเสียง AKG K420 = เรียกว่าแนวเสียงมหาชน ถ้าเป็นลำโพงรถแกนร่วม จะเปรียบได้กับลำโพงยี่ห้อไหน รุ่นไหนครับ ??

น่าจะ Focal กับ Hertz ครับ มันมหาชนด้วยความที่คนรู้จักนะ แต่แนวเสียงคงคนละเรื่องกับ AKG เลย
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 15:16:40 »

น่าจะ Focal กับ Hertz ครับ มันมหาชนด้วยความที่คนรู้จักนะ แต่แนวเสียงคงคนละเรื่องกับ AKG เลย

ขอแนวเสียงนุ่มๆ = น่าจะตรงความต้องการมากกว่าครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 15:32:34 »

ตอบจากความรู้สึกนะครับ ผิด-ถูก อย่าว่ากัน

เสียงที่ได้จาก Bostwick ตอนนี้ = เสียงออกแนวใสๆ ไม่นุ่ม & เสียงยังไม่หนักแน่น มีพลัง เบสยังน้อยอ่ะครับ

ผมเคยฟังลำโพงคอม ยี่ห้อ Boston รุ่น BA 790
ผมชอบแนวเสียงแบบนั้นอ่ะครับ = เสียงนุ่มดี มีพลัง เบสหนักแน่นในระดับนึง

อยากให้ลำโพงรถ = มีเสียงแนว "นุ่มๆ" อ่ะครับ

เรื่องเบส = คงใส่ ซับบอกซ์ไม่ได้อ่ะครับ (งบ & พื้นที่ในรถไม่อำนวย)

ลองไปที่ร้านแล้วใส่แผ่นนี้ดูครับ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมไปใส่มา ปัญหาที่ผมเคยมีกับรถคันนี้คือปริมาณเบส (ความดัง) มีแต่มันเบลอ เสียงย่านต่ำและกลางต่ำมีแต่มันไม่ชัด แดมป์ก็แล้วก็ยังไม่ชัด ใส่เบสบอกซ์แล้วมันก็ได้แต่ปริมาณ เบสก็บังเบลอ ใส่ตัวนี้เข้าไป แก้ปัญหานี้อยู่หมัดเลยครับ เสียงย่านกลางต่ำจนไปถึงเสียงเบสโน๊ตชัด หายเบลอ มีพลัง และเก็บตัวดีขึ้นครับ นับตั้งแต่เสียงร้องต่ำของผู้ชาย เสียงหวดสแนร์  เสียงกลองทอม เสียงกระเดื่อง ดีขึ้น ชัดขึ้นหมดเลยครับ

ส่วนเรื่องความทุ้มนุ่มมันอาจจะไม่ได้ช่วยอะไร แต่ก็อยากให้ลองก่อน เพราะต่อให้คุณเปลี่ยนลำโพง ใส่ไอ้ตัวนี้ไปก็ได้ใช้อยู่ดี และควรจะใส่อยู่ดี ราคาไม่แพงครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 15:57:44 »

ลองไปที่ร้านแล้วใส่แผ่นนี้ดูครับ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมไปใส่มา ปัญหาที่ผมเคยมีกับรถคันนี้คือปริมาณเบส (ความดัง) มีแต่มันเบลอ เสียงย่านต่ำและกลางต่ำมีแต่มันไม่ชัด แดมป์ก็แล้วก็ยังไม่ชัด ใส่เบสบอกซ์แล้วมันก็ได้แต่ปริมาณ เบสก็บังเบลอ ใส่ตัวนี้เข้าไป แก้ปัญหานี้อยู่หมัดเลยครับ เสียงย่านกลางต่ำจนไปถึงเสียงเบสโน๊ตชัด หายเบลอ มีพลัง และเก็บตัวดีขึ้นครับ นับตั้งแต่เสียงร้องต่ำของผู้ชาย เสียงหวดสแนร์  เสียงกลองทอม เสียงกระเดื่อง ดีขึ้น ชัดขึ้นหมดเลยครับ

ส่วนเรื่องความทุ้มนุ่มมันอาจจะไม่ได้ช่วยอะไร แต่ก็อยากให้ลองก่อน เพราะต่อให้คุณเปลี่ยนลำโพง ใส่ไอ้ตัวนี้ไปก็ได้ใช้อยู่ดี และควรจะใส่อยู่ดี ราคาไม่แพงครับ

มันคืออะไรครับ ?? & ติดตั้งตรงไหนครับ & ราคาเท่าไรครับ = แก้ปัญหาเสียงเบสเบลอได้ ??

ลำโพงแกนร่วม แนวเสียงนุ่มๆ = ควรเล่นตัวไหนดีครับ ??

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 19:13:50 »
ตอบหลังไมค์ไปแล้วนะครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 19:25:33 »
ตอบหลังไมค์ไปแล้วนะครับ

สุดยอดดดด ;)

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 20:24:59 »
ถ้าย้อนไปเมื่อยี่สิบกว่าปีก่อน จะมีผู้รู้วงการเครื่องเสียงอยู่ท่านนึง ถ้าถูกถามให้แนะนำลำโพงแกนร่วมดีๆ แกจะตอบว่าที่สุดของที่สุดคือ JBL T595

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 21:25:54 »
ถ้าย้อนไปเมื่อยี่สิบกว่าปีก่อน จะมีผู้รู้วงการเครื่องเสียงอยู่ท่านนึง ถ้าถูกถามให้แนะนำลำโพงแกนร่วมดีๆ แกจะตอบว่าที่สุดของที่สุดคือ JBL T595
แต่ถ้าเป็นแยกชิ้นก็ต้อง prism 2002i ใช่ไหมครับ  8)

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 21:29:48 »
แต่ถ้าเป็นแยกชิ้นก็ต้อง prism 2002i ใช่ไหมครับ  8)

สุดยอดกูรูท่านนี้คือใครครับ = วานบอก ?? และปัจจุบัน ถ้าจะเล่น JBL มีรุ่นอะไรที่ใกล้เคียง T595 ครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 21:32:33 »
ที่ลองหาข้อมูล ก็เจอ Focal RCX-165 คู่ละประมาณ 3,000 บาท = มีท่านใดพอทราบแนวเสียง Focal บ้างครับ

MTX แกนร่วม ประมาณ 2 - 3 พันบาท = มีท่านใดพอทราบแนวเสียง MTX บ้างครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 21:34:37 »
มีร้านนึง (ที่ว่ากันว่างานติดตั้งดี โดยเฉพาะกับชาว MX5) ชอบเชียร์ Bostwick hxt52m .. ไม่รู้จริงคุณภาพ/แนวเสียงเป็นยังไงบ้าง

... ไปให้หาทางแก้ลำโพง woofer ในชุดของรถที่มันแตก (McIntosh พร้อมลำโพง 11 ตัว) .. เจอแกเชียร์ให้รื้อชุดหน้า 6 ตัวออกให้หมดแล้วเปลี่ยนเป็นรุ่นนี้ ผมไปไม่ถูกกลับมาตั้งหลักก่อน

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 21:49:52 »
มีร้านนึง (ที่ว่ากันว่างานติดตั้งดี โดยเฉพาะกับชาว MX5) ชอบเชียร์ Bostwick hxt52m .. ไม่รู้จริงคุณภาพ/แนวเสียงเป็นยังไงบ้าง

... ไปให้หาทางแก้ลำโพง woofer ในชุดของรถที่มันแตก (McIntosh พร้อมลำโพง 11 ตัว) .. เจอแกเชียร์ให้รื้อชุดหน้า 6 ตัวออกให้หมดแล้วเปลี่ยนเป็นรุ่นนี้ ผมไปไม่ถูกกลับมาตั้งหลักก่อน

เสียงที่ได้จาก Bostwick HX T-52 ตอนนี้ = เสียงออกแนวใสๆ ไม่นุ่ม & เสียงยังไม่หนักแน่น มีพลัง เบสยังน้อยอ่ะครับ

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 21:54:01 »
ที่ลองหาข้อมูล ก็เจอ Focal RCX-165 คู่ละประมาณ 3,000 บาท = มีท่านใดพอทราบแนวเสียง Focal บ้างครับ

MTX แกนร่วม ประมาณ 2 - 3 พันบาท = มีท่านใดพอทราบแนวเสียง MTX บ้างครับ

Focal รุ่นล่างๆจะไม่ค่อยนุ่มเท่าไหร่ตามที่มีเม้นบนๆบอกไว้ครับ แหลมจัด เบสน้อย
ถ้าขยับมาอีกรุ่นนึงจะเป็น 165AC ซึ่งดีขึ้นกว่าตัวในรูปพอสมควร แต่ส่วนตัวคิดก็ยังมไม่ได้นุ่มขนาดนั้นอยู่ดี ยิ่งไม่มี sub หรือเบสบ็อกช่วย
ถ้าชอบยี่ห้อนี้ต้องพวกตัวทำฝรั่งเศษเลย PS165 ขึ้นไปถึงจะนุ่มและเสียงกลางเบสมีน้ำมีนวลสมชื่อยี่ห้อ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 22:36:41 »

เสียงที่ได้จาก Bostwick HX T-52 ตอนนี้ = เสียงออกแนวใสๆ ไม่นุ่ม & เสียงยังไม่หนักแน่น มีพลัง เบสยังน้อยอ่ะครับ

ถ้ามาแนวนี้ .. และผมจำความรู้สึกไม่ผิด เมื่อก่อนผมชอบ seas basic เดี๋ยวนี้ไม่รู้ยังมีใครขายอยู่ไหม

อ่านข้ามไปเฉยเลยว่าคุณ lonely ใช้รุ่นที่ผมพูดถึงนี่นา .. น่าจะเป็นร้านเดียวกับที่ผมเจ้าไปแน่เลย (ลาดพร้าวต้นๆป่ะครับ) ถ้ามาแนวนี้ผมก็ไม่ค่อยชอบ ท่าทางจะออกแนวใสๆ เบาๆ ไม่มีเนื้อ (กลาง) ปัญหาคือลำโพงเนื้อเยอะมักกินวัตต์

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 01:35:02 »

Focal รุ่นล่างๆจะไม่ค่อยนุ่มเท่าไหร่ตามที่มีเม้นบนๆบอกไว้ครับ แหลมจัด เบสน้อย
ถ้าขยับมาอีกรุ่นนึงจะเป็น 165AC ซึ่งดีขึ้นกว่าตัวในรูปพอสมควร แต่ส่วนตัวคิดก็ยังมไม่ได้นุ่มขนาดนั้นอยู่ดี ยิ่งไม่มี sub หรือเบสบ็อกช่วย
ถ้าชอบยี่ห้อนี้ต้องพวกตัวทำฝรั่งเศษเลย PS165 ขึ้นไปถึงจะนุ่มและเสียงกลางเบสมีน้ำมีนวลสมชื่อยี่ห้อ

ถ้า PS 165  = น่าจะเกินงบอ่ะครับ

แล้วพอทราบแนวเสียงของ ลำโพง MTX บ้างไหมครับ ?? ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 01:54:53 »

ถ้ามาแนวนี้ .. และผมจำความรู้สึกไม่ผิด เมื่อก่อนผมชอบ seas basic เดี๋ยวนี้ไม่รู้ยังมีใครขายอยู่ไหม

อ่านข้ามไปเฉยเลยว่าคุณ lonely ใช้รุ่นที่ผมพูดถึงนี่นา .. น่าจะเป็นร้านเดียวกับที่ผมเจ้าไปแน่เลย (ลาดพร้าวต้นๆป่ะครับ) ถ้ามาแนวนี้ผมก็ไม่ค่อยชอบ ท่าทางจะออกแนวใสๆ เบาๆ ไม่มีเนื้อ (กลาง) ปัญหาคือลำโพงเนื้อเยอะมักกินวัตต์

น่าจะร้านเดียวกันครับ (ร้านในตำนาน)  ;) ;) ;)

ลำโพง Seas Basic = ไม่คุ้นหู กับยี่ห้อนี้เลยครับ

ชอบเสียงแนวนุ่มๆ เหมือนพวกลำโพงคอมพิวเตอร์ของ Boston BA 790 สมัยก่อนครับ และก็แนวเสียงของ Audison Voce ครับ

ร้านลาดพร้าว มักจะเชียร์ Bostwick หน้าเหลืองตัวนี้อีกตัวครับ (คู่ละประมาณ 6,000 บาท) เห็นรถยุโรป พวก Benz, Volvo ไปติดกันหลายคันเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 09:52:53 »
อยากได้เสียงอิ่ม มีเนื้อเสียง ต้องมีแอมป์คับ
ไฮเพาเวอร์ไม่พอ ได้แค่ฟังสบายๆใสๆ