ผู้เขียน หัวข้อ: วินัยการขับรถของไทย vs ต่างประเทศ  (อ่าน 4615 ครั้ง)

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
Re: วินัยการขับรถของไทย vs ต่างประเทศ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 11:00:28 »
ต้องปลูกจิตสำนึกตั้งแต่เด็กครับเรื่องพวกนี้
แต่อย่างว่าแหล่ะ คนไทยรักสบาย
เรื่องผิดเป็นถูก ถูกเป็นผิดไปหมด
ผมไม่ยอมจอดตีไฟเลี้ยวซ้อนคันเพื่อให้เพื่อนลง เพราะมีรถคันหลังตามมา
ผมโดนว่าไม่มีน้ำใจ นี่ไงไทย(บางส่วน หรือออาจจะเป็นส่วนใหญ่)
ตำรวจจังหวัดผม ตั้งด่านเต็มเมือง ตรวจหมวกกันน็อค ใบขับขี่
แต่พวกจอดขาวแดง ซ้อนคัน สวนเลน เต็มหมด ไม่เห็นทำไร

ออฟไลน์ joufo

• Hero Member
Re: วินัยการขับรถของไทย vs ต่างประเทศ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 11:05:00 »
ผมใช้ชีวิตอยู่ญี่ปุ่นมาหลายปี ที่บริษัทให้รถประจำตำแหน่งมาใช้ 1 คัน เพราะที่โรงงานไม่มีรถสาธารณะผ่านเลย เวลาเดินทางจากออฟฟิส ไป โรงงานต้องขับรถไปครับ

แต่กว่าจะได้ขับจริงๆ ต้องรอไปอีกเดือนกว่า เพราะต้องไปทำใบขับขี่ก่อน ใช้ใบขับขี่สากลไม่ได้
โรงเรียนเขาก็ไม่สนนะครับว่า ขับเป็นมาแล้วหรือเปล่า สอนใหม่หมดตั้งแต่เริ่ม พื้นฐานความรู้ของทุกคนก็จะเหมือนกันหมด

โรงเรียนสอนขับรถเมืองไทยเหรอครับ ขับเป็น ทำข้อสอบได้ ก็ไม่สนแล้ว
ไปนั่งโง่รอลงเวลาหลอกระบบของขนส่งแค่นั้น

ผมกลับมาเมืองไทยใหม่ๆ ไม่กล้าขับรถไปเป็นเดือนเหมือนกัน
แม้แต่เดินข้ามถนน ก็ยังกล้าๆ กลัวๆ

ผมว่า คนขับรถบนถนนเมืองไทยกลัวเสียเปรียบคนอื่น กลัวคนอื่นไปได้เร็วกว่า
ต้องขับชิดคันหน้ามากๆ เพราะกลัวคันอื่นจะมาแทรก
ไม่อยากให้ทางคันอื่น เพราะเดี๋ยวจะมาพวกมั่วนิ่มมาแถม

รถติดก็ไม่แคร์ กรูลงไหล่ทางเลย จะมาโง่นั่งติดเหมือนพวกเอ็งทำไม
รูดไหล่ทางไปก่อน เดี๋ยวค่อยไปปาดเอาข้างหน้า
พอคนอื่นเห็น ก็เอาบ้าง เอ็งไปได้ ข้าก็ไปได้หละวะ

กฏหมายมีก็เหมือนไม่มี ใบสั่งก็ไม่ต้องไปจ่ายก็ได้
คนทำผิดกฏหมาย โดนจับก็สารพัดข้ออ้าง ไม่เคยยอมรับผิด เถียงจนตำรวจเอือมระอา

ถามว่าญี่ปุ่นมีขับรถกากๆ ไหม
ตอบว่า มีครับ เจอบนถนนได้ทุกวัน แต่ถ้าผิดกฏหมายปุ๊บ เช่น รูดไหล่ทาง ตำรวจก็มาปั๊บ
หรืออยู่ดีๆ ก็กลับรถบนถนนที่ไม่มีเกาะกลางถนน ก็โดนเหมือนกัน
จอดในที่ห้ามจอดก็มี แต่ก็จอดได้ไม่นาน ก็จะโดนยกไปโรงพักครับ

ผมเองก็เคยเจอคนทะเลาะบนถนนด้วยเรื่องเพียงแค่ไม่ยอมให้ทางกัน
พี่ก็จอดด่ากันบนถนนเลย คนอื่นเขาต้องมาเดือนร้อนด้วยก็ไม่สน
แต่สักพัก ตำรวจก็มาเคลียโดยให้เอารถจอดชิดข้างทาง แล้วปล่อยให้ด่ากันต่อ
(ท้าให้ลงไม้ลงมือก่อน จะได้โดนตำรวจจับ)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 11:45:13 »
ต่างประเทศ วินัยดีกว่าเราก็มี แย่กว่าเราก็มีนะครับ
ฝรั่งเศษแถววงเวียนประตูชัย ก็ขับคือกันกับวงเวียนใหญ่บ้านเรา  :P

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 12:40:59 »
มอไซคือพาหนะคันแรกของทุกคน

ซอกแซกไปได้ตลอด ไม่ต้องใส่ใจกฏ ฉวยโอกาสทุกอย่างที่ทำได้

พอเปลี่ยนจากมอไซเป็นรถยนต์ สันดานเดิมไม่เปลี่ยนตาม

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 13:08:09 »
ผมมองว่า
1.ใบขับขี่ได้มาง่ายเกินไป   ( เป็นแบบนี้มานาน )
-สอบง่าย
-สอบไม่ผ่านก็ใต้โต๊ะ
-ไม่ต้องสอบ  จ่ายอย่างเดียว
2.ผู้บังคับใช้กฏหมาย  ไม่เข็มงวดจริงจังทุกคน
-ทำไม่เต็มที่
-คนรู้จักปล่อยผ่าน  อนุโลม
-ทุจริต
3.เมื่อเกิดเหตุร้ายแรง  ไม่มีการยกเลิกใบขับขี่
-กรณีทำให้ผู้อื่นเสียชีวิต  โดยการประมาท

ขับรถได้  ขับรถดี  ขับรถเป็น   ความหมายต่างกันครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 16:07:49 »
ถ้าจะใช้คำว่าต่างประเทศ ประเทศแบบไหนครับ
ต่างประเทศที่ขับห่วยแตก ไร้ระเบียบกว่าเมืองไทยก็เยอะ
ต่างประเทศที่ขับดี มีมารยาทกว่าเมืองไทยก็เพียบ

ต่างประเทศที่ขับแย่กว่าเราๆส่วนมากที่เห็นก็ประเทศด้อยพัฒนา ประเทศกำลังพัฒนา
แล้วประเทศเราอยู่ในกลุ่มไหนครับ?

ผมมองว่าการจะเปรียบเทียบกับประเทศอื่น
ถ้าไปเปรียบประเทศที่พัฒนาแล้วมันก็ดูเหมือนเราจะแย่..

ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ TheAxl

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 11:04:42 »
การเคารพสิทธิของผู้อื่น เป็นสำนึกขั้นพิ้นฐานจากสถานบันครอบครัวที่ต้องปลูกฝังตั้งแต่เด็กครับ เหมื่อน ญี่ปุ่น ถ้าเราไม่ละเมิดสิทธิคนอื่น จะไม่มีปัญหาอะไรพวกนี้เลย ลองๆดูสิครับบ้านเมืองเรามีคลิปออกมาทุกวันๆ เกิดจากเรื่องเดียวคือคนที่ไม่เคารพสิทธิของคนในสังคม ไม่เคารพกติการสังคม ไม่เารพกติกาบ้านเมือง บนท้องถนนก็ดังที่เห็น มาที่บ้านก็จอดรถล้ำหน้าบ้านกัน ทะเลาะกันเอาเป็นเอาตาย ไปห้างก็ยืนจองที่จอดรถ

ยิ่งได้ไปเจอประเทศที่เขาพัฒนาแล้วพอกลับมาบ้านเรา สัดส่วนของความไร้ซึ้งสำนึก กับ มีสำนึกมันต่างกันมากจริงๆครับ ซึ่งเรื่องพวกนี้มันชี้วัดถึงคุณภาพชีวิตเราได้ด้วย อย่างน้อยก็เรื่องความปลอดภัยครับ  สู้ๆต่อไปครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2020, 18:43:18 »
เห็นพูดกันมาหลายครั้งคราเป็นระยะๆ ขอบอกว่า:

I've become used to it.
Not that I'll ever get to like it.