ผู้เขียน หัวข้อ: LEXUS NX เบนซิน กับ BMW X3 M SPORT  (อ่าน 3302 ครั้ง)

ออฟไลน์ yongan

• Jr. Member
  • **
LEXUS NX เบนซิน กับ BMW X3 M SPORT
« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 09:07:47 »
ขอความรู้ ความเห็นจากพี่ๆ ชาวสมาชิกต่อรถยนต์สองรุ่นดังกล่าวด้านบน โดยที่ถ้าผม อยู่ต่างจังหวัด
เป็นจังหวัดในภาคกลาง ห่างจาก กทม. ประมาณ 160 กม. ว่าถ้าใช้รถระยะยาวๆประมาณ 10 ปี ในภาพรวม
การใช้งาน สมรรถนะ การบำรุงรักษา ความคุ้มค่า รุ่นไหนน่าสนใจกว่ากันครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆความเห็นครับ                                   

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
Re: LEXUS NX เบนซิน กับ BMW X3 M SPORT
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 09:23:44 »
10 ปี NX ได้เปรียบกว่าครับ

BMW ควรใช้สักไม่เกิน 6 ปี เพราะเมื่อถึงเวลาเปลี่ยน ค่าอะไหล่จะแพงกว่าครับ
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: LEXUS NX เบนซิน กับ BMW X3 M SPORT
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 11:01:45 »
ช่วงล่าง ผมเชื่อว่า X3 ดีกว่า เกาะกว่า แต่คงไม่นุ่มนัก

ความทนทาน การ service มั่นใจ Lexus เพราะมันคือ Toyota

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 11:31:13 »
NX ครับทั้งเรื่องความทนทานและหน้าตา ผมยังไม่เห็น bmw suv สวยซักรุ่นเลยตั้งแต่ทำมาแค่ได้แบรนด์

มาแปะเลยดูดี แต่ให้ซื้อ nx ตอนนี้ก้รู้สึกเก่าแล้วครับ ถึงรถจะหน้าตายังทันสมัยอยู่แต่มันออกมานานมาก

แล้ว ถ้ายอมรับ 1 ปีกว่าๆ ตกรุ่นได้ก้จัดเลยครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 12:15:25 »
ใช้ยาวๆคุ้มๆไป NX เลยครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 14:59:32 »
การขับขี่ X3 วินครับ ยิ่งตัว M Sport ช่วงล่างแข็ง แต่หนึบกว่าตัวปกติด้วย
แถมเป็นรถขับ 4 ล้อ วิ่งทางไกลดีมากๆ  ดีเซลประหยัดและพุ่ง

NX เบนซิน  ถ้าเป็นตัว NX300 อัตราเร่งอาจจะดีกว่า X3 20d ครับ(สเป็กบอก 0-100 7.1 วิ  238 แรงม้า  แต่ X3 8 วิ  กับ 190 แรงม้า)  แต่การบังคับควบคุม X3 M Sport ไม่มีข้อกังขา  แต่ NX ที่ไม่ใช่ F Sport  ว่าตามการที่ไม่มี F Sport น่าจะด้อยกว่าครับ  วิ่งทางไกลใช้ได้ แต่ไม่สปอร์ตแบบ X3

สรุปคือต้องถามตัวเองว่าอยากได้สมรรถนะ หรืออยากได้ความอุ่นใจ+ทน ครับ

ถ้าเป็นผม  ถ้าใช้คันนี้เป็นหลัก เงินประมาณ 3.5 ล้าน แถมใช้ถึง 10 ปี  ผมจะซื้อ BMW X1 + Toyota Camry ครับ  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2020, 15:04:21 โดย bingoman »

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 18:38:42 »
จาก ปสก ที่ไปลองขับมา ผมชอบ nx มากกว่าครับ ออกตัวก่อนว่าไม่ใช่นักแข่งที่ต้องตีโค้งที่ความเร็วสูงๆ หรือเลือกรถที่เกาะถนนแบบ lambo หรืออัตราเร่ง 0-100 ไวปริ๊ดเป็น tesla

x3 20d msport ค่อนข้างแข็งและโคลง ขับแล้วมึนหัวนิดๆ ตีโค้งก็ไม่ได้รู้สึกมั่นใจแบบ 3series หรือ 5series ครับ ต่อให้ติด msport มา จิงๆไปลอง x4 มาด้วยก็รู้สึกคล้ายๆกัน อาจจะโคลงน้อยกว่านิ๊ดดดนึง

ส่วน nx จะออกไปทางนุ่ม ที่ลองคือ nx300 กับ nx300h f sport ตัว f sport แข็งกว่าชัดเจนครับ แต่ตีโค้งก็ไม่ได้มั่นใจขึ้นเท่าไหร่

โดยรวมอัตราเร่งผมให้ bmw ทันใจกว่า(มากๆ) ไม่ใช่ 0-100 แต่เป็นฟิลติดไฟแดงและออกตัว ด้วยความเป็นดีเซล

การขับขี่ส่วนตัวผมเลยยกให้ nx มากกว่าครับ โคลงน้อยกว่าและไม่แข็ง ไม่แน่นเท่า x3 แต่ก็ไม่ถึงกับย๊วย ด้านดีไซน์นิส่วนตัวชอบ lexus อยู่แล้วเลยชอบมาก

อยู่ไกล กทม. ลองเช็คโตต้าใกล้ๆว่าเค้ารับเซอวิสมั้ยก่อนนะครับ ศูนย์ที่รับเซอวิสเยอะแต่ก็ไม่เต็มระบบเท่าดีลเลอโดยตรง แถวบ้านผมเอาเข้าไปไม่มีเครื่องนี่นั่นก็เยอะ เลยไปเข้าในเมืองอยู่ดี ไม่งั้นขับรถเข้ามาเหนื่อยเลย เช็คทุกๆหมื่นโล

ส่วนระยะยาว ยังไงก็เสียตังซ่อมไม่ต่างกันหรอกครับถ้าเอา6 ปีแรกใน bsi มาคิดรวม ความทนทานผมเชื่อมั่นในโตต้ามากกว่า แต่ใช้ bmw มา 2 คัน คันละประมาณ 5 ปีก็ไม่เจออะไรรุนแรงครับ

และที่คนเข้าใจผิด+เซลชอบพูดว่า รถพรีเมียมเซอวิสราคารถ eco ไม่จริงทั้งหมดนะครับ lexus อะไหล่แพงครับ จะมีบางอย่างที่แชร์กับโตต้า จะแปะตรา lexus มาขายอาจจะไม่แรงเท่าคู่แข่งแต่แรงกว่าโตต้าหลายเท่าครับ แต่บางอย่างก็ถูกจนงงเหมือนกัน อย่างท่อลมเบรคจากหน้ากระจัง เบิกมา1000 กว่าบาทเอง ชื่ออะไหล่ฟังดูหลายพัน

ปล. ปัจจุบันผมใช้ gs300h เฉลี่ย service เทียบกับ f30 หลังหมด bsi อยู่ที่ บวกลบ 20-30k โดยประมาณ เท่าๆกันครับต่อปี ไม่นับอะไหล่ใหญ่ๆ เพราะยังไม่เคยเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 20:55:40 »
ใช้10ปี ไปnx เลยครับ ทนกว่าแน่นอน  ลองเทสตัวธรรมดา กับ f sport  ดูครับว่าชอบแบบไหน เพราะ f sport ช่วงล่างแข็งครับ