ผู้เขียน หัวข้อ: 🌟ท่านที่ชอบรถยุโรป แต่ยังไม่ได้ซื้อ ถ้าอายุขึ้นเลข5 แล้ว ยังจะมีแผนซื้ออยู่ไหมครับ  (อ่าน 7072 ครั้ง)

ออฟไลน์ kittylovemic

• Newbie
  • *
 ถ้าเงินถึงผมซื้อนะครับ ความเห็นส่วนตัวผมนะ ชีวิตคนเรามันโคตรสั้นเลยวัยรุ่นก็ผ่านไปแล้ว มีเงินก็ตอบสนองความสุขให้ตัวเองนี่แหละ เดี๋ยวแก่ไปก็ไม่ไหวละนั่งๆนอนๆอยู่บ้าน มาเสียดายชีวิตตอนมีแรง ไม่ยอมใช้เงินกลัวเงินไม่มี ผมขอมีชีวิตแบบมีความสุขดีกว่าวันๆทำแต่งานหาเงินเยอะๆแล้วไม่มีเวลาอ่ะครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• Hero Member
  • มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ถ้าโสดคงซื้อแบบไม่คิดมาก​ แต่ตอนนี้รอส่งลูกถึงฝั่งก่อนค่อนซื้อครับ​
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
ใครชอบรถยนต์ละต้องชอบมองรถยุโรปไว้บ้างอยู่แล้ว

ผมเองเคยใช้ e36 318 โดยได้มาแบบบังเอิญ จากคนรู้จักมีรถหลายคัน จนต้องขาย daewoo espero  รถเกาหลีไส้ใน opel
โชคดีที่ e36 ผมไม่เคยเกเร  ใช้ตั้งแต่เดิมๆ ใส่ล้อ acIII ปริงค์เดิม เอาไปโหลดโช๊คบิวเหลือง+H&R ปลายท่อ ก็สนุกที่ได้แต่งรถ
พอจะมีครอบครัว เลยได้ขายตามอายุรถ และใช้รถญี่ปุ่นละครับ  เคยขับ volvo  peugeot  opel ที่บ้านอยู่
 e46 330 ราคาลงมามาก e90 e39 f10 แต่ไม่กล้าครับ  ถ้าเงินเหลือๆ ก็อยากเอามาขับอีกซักครั้งอยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ที่บ้านเค้าไม่มีความคิดนี้เลยครับตั้งแต่มีรถ SUV มะกันใช้มายาวๆ แต่พอวันนึงได้ลองเค้าชอบนะความประหยัดน้ำมันของรถยุโรป
ถ้าได้มาโปรดีๆคงเอานะแต่ดูไปในทางไม่ซื้อมากกว่า ตอนนี้เค้าไปดู ซูบารุ ฟอเรสเตอร์ด้วยซ้ำ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ผมอายุยังไม่มาก เรียนจบทำงานได้ไม่กี่ปี ไม่มีเงินถุงเงินถังจะไปซื้อยุโรปป้ายแดงแบบคนอื่น แต่ด้วยใจชอบ BMW ตั้งแต่เด็กแล้วพอมีโอกาสหาเงินด้วยตัวเองได้จึงลองตามใจตัวเองสักครั้งครับ รถ 9 ปีกว่า ไมล์ 110k km. เอามาลองเป็นยุโรปมือสองคันแรกดู แรกๆ หวั่นใจ แต่ไม่กลัวเพราะผมเองหาข้อมูลเป็น ดูแลรถเป็น สังเกตรถตลอด และเป็นคนละเอียด เรื่องรถผมไม่มีคำว่าประหยัดครับ วิ่งเก็บงานซ่อมนู่นซ่อมนี่ เบิกพาร์ทเปลี่ยนใหม่หมด เป็นรอยตรงไหนทำใหม่หมด รถต้องใช้ของดีสุด

ผมอายุยังไม่เยอะ ไม่มีภาระใดๆ แบ่งเก็บไว้อยู่แล้ว ผมขอทำตามความฝันก่อนเลยครับ ตอนนี้ยังมีไฟรีบทำฝันให้เป็นจริงก่อน แค่ได้มาครอบครองนั่งมองก็มีความสุขครับ ยังจำสภาพรถวันแรกที่ได้รถมาพร้อมกับปัญหานู่นนั่นนี่ จนกระทั่งวันนี้รถสมบูรณ์ สภาพเนี้ยบๆ เก็บงานครบเห็นแล้วมันชื่นใจจริงๆ ครับ ทำงานมาเหนื่อยแค่ได้ขับก็ภูมิใจทุกครั้งแม้จะเป็นมือสอง 9 ปี ตอนนี้จบทุกปัญหา ได้สมรรถนะแบบรถยุโรปในราคาอีโคคาร์

ผมว่ารถยุโรปนี่แหละเหมาะกับการซื้อมือสองมากๆ (ถ้าดูรถเป็น ไม่จมน้ำ ไม่ชนหนัก) เพราะราคามันหายไปจากมือหนึ่งเยอะ ถ้าผมซื้อมือ 1 ขายต่อคงใจหายน่าดู แต่ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาก็จัดเลยครับ ทำตามความฝันสักครั้งนึงในชีวิต ผมใช้คู่กับ CX-5 เผื่อวันนึงคันใดพังก็ยังมีรถสำรอง  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2020, 18:06:56 โดย The Mechanics of Emotions »
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ InBkk

ผมยังอีกนานกว่าจะถึงเลข 5 แต่ก็ขอแจมด้วย ง่ายๆ เลยครับ ถ้าซื้อแล้วยังเหลือกิน เหลือใช้ เหลือเก็บ ก็ซื้อ ถ้าซื้อแล้วขัดสน ก็ไม่ซื้อครับ แน่นอนว่าก่อนจะตัดสินใจก็ต้องคำนวนค่าใช้จ่ายทั้งหมดก่อน รวมถึง Forecast ราคาขายต่อด้วย

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
ถ้ามีเงิน ก็ซื้อสิครับ สักครั้งในชีวิต เรื่องซ่อมมันเป็นปกติของรถยุโรปอยู่แล้ว
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ SZG

• **
ตอนนี้อายุ 40 กลางๆ สมัย 30 ต้นๆขับ E46 ฝันมาตลอดว่าอยากได้รถยุโรปป้ายแดง

รอบ 1 ไปลอง E90 ได้ Teana
รอบ 2 ไปดู X1 แฟนบอกใส่ของลูกได้น้อย เลยได้ Sienta
รอบ 3 มอเตอร์โชวจะไปดู 320d GT เดินผ่านบูธมิตซูได้กระบะ 4x4 มาเพิ่มอีกคันได้ไงไม่รู้
รอบ 4 เดือนนี้มาดู 330e แต่แฟนบอกชอบ Kick e ราคาดี น่าสนุก เข้ามาหาข้อมูลนี่ละครับ พรุ่งนี้ไปดาวน์

ถ้าใช้ความฝันแปลว่าสุดจะเอื้อมถึง รอให้มันสูงแค่เอวแล้วค่อยหยิบสบายๆก็ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2020, 00:46:14 โดย SZG »

ออฟไลน์ V221

ถ้าหาเงินได้ก็ใช้ได้ครับ รอเก็บตังค์อีกนิดจะไปถอยPorscheป้ายแดงกับเค้าบ้างเหมือนกัน เพื่อนผมไปSuper Carกันแร้ว
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
รถที่หรูหราทั้งภายนอกภายใน ขนาดไซส์กลาง ๆ ค่อนไปทางใหญ่ ขับง่าย ขึ้นลงสะดวก ช่วงล่างสบาย เงียบ

นี่คือรถของผมตอนอายุ 50 - 60 ปี

ถ้าเลย 65 ผมก็จะไม่ซื้ออะไรแล้ว อยู่กับความสงบและธรรมชาติครับ

ออฟไลน์ bodin

ตอนอายุน้อยก็อยากได้ พออายุแค่เลข4ก็ไม่เอาแล้ว ไม่มีเวลาดูแล ที่ขับอยู่ล้างเดือนละ1-2ครั้ง :'(

ออฟไลน์ jeeper

• Full Member
ตอนอายุน้อยก็อยากได้ พออายุแค่เลข4ก็ไม่เอาแล้ว ไม่มีเวลาดูแล ที่ขับอยู่ล้างเดือนละ1-2ครั้ง :'(

ถูกต้อง ตอนนี้ใช้ Kia carnival ทุกวัน ห้องโดยสารกว้างขวาง ดีเซลประหยัดกับช่วงล่างเฟิร์มดี รถยุโรปจอดตายอยู่บ้าน 

ออฟไลน์ the kit

แล้วแต่มอง
ยุโรปใหม่ป้ายแดง ยี่ห้อนิยม "ไว้ใจ" ได้น้อยลง
แต่ถ้า "มันเหลือ" จริงๆ ทั้งเงินและเวลา ก็เล่นได้
และจะเล่นได้แบบสบายใจด้วย

สำหรับผมโดยส่วนตัว ได้ "ลิ้มลอง" ยุโรปมาแล้ว จนรู้ซึ้งดีว่า "โก้-เจ็บ"
ปัจจุบัน รถ "Jap" ดีที่สุด แต่ก็มีบางอารมณ์ "คันๆ" อยากได้ "Euro" กับเขาเหมือนกัน
แต่พอมีอารมณ์แบบนี้ ก็จะแก้โดย หามอง นาฬิกาดีๆ ยี่ห้อยอดนิยมมา "ชดเชย" แทน
เพราะ นาฬิกาพวกนี้ ถ้าถือรุ่น "Sport" ไว้ มีโอกาสตกน้อย แถมมีโอกาสขึ้น เป็นวิธี "แก้คัน" ได้ดี

พอจอดรถแล้ว เข้าไปในห้างหรือที่อื่นๆ ก็ยังมี Luxury Watch ประดับข้อ
มันก็เป็นความรู้สึก "ที่ดีมาก" จริงๆ
แต่สำคัญ "ต้องแท้" เท่านั้น
"Make It Count"

ออฟไลน์ panjap

ยุโรป เบนซ์ป้ายแดง เคยซื้อมาสองคันแล้ว ยังดี ไม่ได้มีปัญหาอะไรมากมาย เรียกว่า ทน ก็ว่าได้ ประทับใจนะ   คันต่อไป ก็ต้องดูตามสถานะการเงินเป็นสำคัญ

ออฟไลน์ caton

มีตังค์ก็ซื้อครับ ด้วยหน้าที่การงานแล้วคนซื้อรถพวกนี้ก็คิดกลั่นกรองมาระดับเพราะไม่งั้นคงไม่มีรายได้มาซื้อได้
ส่วนตัวซื้อคันแรกตอนเลข 3 ต้นๆ ตอนนี้เข้าเลข 4 ก็มี 3 คันไปแล้ว
มีหลายสิ่งที่รถญี่ปุ่นบ้านๆยังให้ไม่ได้ ทั้งในด้านสมรรถนะและภาพลักษณ์
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ SM.

ผมดูตามสถานการณ์ตอนนั้นๆครับ ถ้าไม่มีปัญหาอะไร ก็คงซื้อครับ แต่ยอมรับว่า พอแก่ขึ้นเรื่อยๆ เรื่องภาพลักษณ์ต่างๆ ผมไม่สนใจเลย

ออฟไลน์ เทียน

• **
ที่ซื้อรถยุโรป เพราะมันขับหลัง

เรื่องภาพลักษณ์เอาไว้ตอนขายของที่ต้องการสร้างความมั่นใจ ขายงานทีี่ต้องทำต่อเนื่อง เคยให้เซลขับกระบะไปขายหลายเจ้า ปิดงานไม่ได้ แพ้คู่แข่งขับแคมรี่ เปลี่ยนใหม่ให้C-Class จบได้้ก็มี  ลูกค้าบางรายบอกซื้อเพราะดูน่าเชื่อถือกว่าอีกราย และก็มีที่ลูกค้าขับรถยุโรปเหมือนกัน แนะนำอู่ให้เขาคุยเเรื่องรถกันสนิทกัน กลายเป็นสนิทกันอีกหลายคน

และมันต้องทนด้วย ถ้ารุ่นใหม่ๆ ยังทำชุ่ยๆ ไม่ทนแบบนี้ จะเลิกซื้อแล้ว

ทีาผ่านมาใช้8แสนโลได้สบายๆ รุุ่นใหม่ไม่ถึงสองแสนโลพังเยอะเกิน

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ก่อนอายุ 20 มีมากเลยครับ เงินก็ยังไม่ได้หาเอง แต่อยากได้ๆ
พอก่อน 30 ก็ยังพอมีความอยากได้ หาเงินเองแล้ว ก็เก็บเงินไว้เรื่อยๆ
พอตอนนี้ 30 กลางๆ กำลังจะมีตัวเล็ก เงินเก็บเอย แพลนเก็บเงินเพื่อเป้าหมายต่างๆเอย
ก็เปลี่ยนมาโฟกัสที่ตัวเล็กเกือบ 80% อายุมากขึ้น ภาระมากขึ้น คนที่ต้องดูแลมากขึ้น ความคิด มันเปลี่ยนจริงๆครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Birdyz

• Newbie
  • *
อายุขึ้นเลข 5 มานานแล้ว มาตอบว่าซื้อครับแต่ซื้อให้แฟนให้ลูกใช้ ตัวเองใช้รถญี่ปุ่น D segment ไปเรื่อยๆพอ
นี่กะว่าปีหน้าจะออก suv ญี่ปุ่นมาใช้เพราะว่ารถซีดานเวลาจะลุกลงรถชักจะลำบากข้อเข่าขึ้นทุกทีแล้ว อิอิ
พออายุ 60 กว่ารถคันสุดท้ายกะว่าจะเป็นรถเล็ก B-segment เลย แก่แล้วการกะระยะคงไม่แม่นเหมือนคนหนุ่ม
เอารถเล็กๆ ที่ขับง่าย จอดง่ายไว้ก่อนดีกว่า ....