ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามครับ สมมติว่าต้องลากรถเกียร์ธรรมดา  (อ่าน 2536 ครั้ง)

ออฟไลน์ jazz444

• Newbie
  • *
คือสงสัยครับผม เห็นเมื่อก่อนที่รถเป็นเกียร์ธรรมดากัน ถ้ารถสตาร์ทไม่ติด สามารถเอารถคันอื่นมาลากได้เลย

และผมกำลังจะซื้อ Honda Jazz GK MT ตัวเกียร์ธรรมดาน่ะครับ ผมเลยอยากรู้ว่า ถ้ามันสตาร์ทไม่ติด สามารถลากได้ไหม

เพราะพวงมาลัยเป็น EPSไฟฟ้า แล้วก็ระบบเบรคผมไม่รู้ว่ามันมีพาวเวอร์มั้ย แต่ถ้ามันเป็นน้ำมันพาวเวอร์ ถ้ารถสตาร์ทไม่ติด มันจะเหยียบได้ไหมครับ

(แก้ไขเพิ่มเติมครับ Jazz เป็นเบรคพาวเวอร์ครับ ใช้น้ำมันDOT3 ไม่ก็ DOT4)

อธิบายรวมๆสำหรับไม่ใช่ Jazz ให้เป็นความรู้ด้วยหน่อยก็ได้นะครับบ ขอบคุณมากครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2020, 14:42:18 โดย jazz444 »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: ขอสอบถามครับ สมมติว่าต้องลากรถเกียร์ธรรมดา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 14:41:41 »
ถ้ารถเกียร์ MT หรือ เกียร์ธรรมดา ใส่เกียร์ N ลากได้เลยครับ เกียร์ไม่โดนหมุน ไม่ทำงาน มีแต่เฟืองท้ายที่ทำงาน

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: ขอสอบถามครับ สมมติว่าต้องลากรถเกียร์ธรรมดา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 14:45:17 »
ต้องดูว่าสตาร์ทไม่ติดเพราะอะไร ถ้าเครื่องพังยังไงก็ต้องรถสไลด์ ถ้าแค่แบตหมด เข็นสตาร์ทได้เลยด้วยซ้ำ ใช้วิธีกระตุกเข้าเกียร์2เอา เกียร์ออโต้ทำไม่ได้

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 14:53:56 »
ผมใช้gk mt อยู่แบตเดิมติดรถยังใช้ได้อยู่ 1ปีครึ่งวัดccaได้250 สงสัยวิ่งทางไกลเลยใช้ได้นานถ้าวิ่งในเมืองสงสัยต้องเปลี่ยนเป็นแบตA สูงขึ้นของเดิมลูกเล็กมาก

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 15:16:00 »
เข้าเกียร์ว่างสิครับ
รถ Honda รุ่นใหม่ๆ อายุแบตเตอรี่ จะประมาณ 1.5 ปี ถ้าเริ่มมีอาการกระจกเลื่อนขึ้นลงช้า บีบแตรแล้วเสียงเริ่มเพี้ยน ก็เตรียมตัวเปลี่ยนแบตใหม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 15:48:12 »

จะรถเกียร์อะไรก็ตาม ถ้าเครื่องไม่ติด  เบรคได้แต่จะแข็ง ต้องออกแรงเยอะ

พวงมาลัยก็เหมือนกัน เลี้ยวได้ แต่หนัก

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 16:29:54 »
ลากได้ แต่เบรคไม่ได้ จริงๆคือเบรคได้แต่แข็งมาก ไม่น่าจะเบรคตลอดทางไหวครับ

รถผมแบตหมด ผมเข็นเองสตาร์ทเองหลายครั้งแล้วครับ บางทีก็ใส่เกียร์ 2 รอ แล้วปล่อยไหลจากลานจอดรถลงมา ปล่อยคลัช ระยะ 1 เมตรก็ติดแล้วครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ jazz444

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 21:45:27 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ พอดีหาข้อมูลเผื่อไว้เกิดเหตุการณ์จริงน่ะครับ

ใช้วิธีกระตุกเข้าเกียร์2เอา
นึกขึ้นได้เลย อันนี้ผมเคยลองกับมอไซค์แล้ว แต่กับรถยนต์ท่าทางจะต้องเข็นหนักหน่อย 5555

เบรคได้แต่จะแข็ง ต้องออกแรงเยอะ

พวงมาลัยก็เหมือนกัน เลี้ยวได้ แต่หนัก
แต่ไม่มีผลเสียอะไรใช่มั้ยครับ กลัวมันจะฝืนระบบแล้วมันจะพัง