ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมยางเกาหลี/จีนที่สเป็กยางดีกว่า Michelin, Bridgestone กลับใช้งานแย่กว่าครับ  (อ่าน 7468 ครั้ง)

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
พวกยางเกรดกลางๆ พวก Hankook, Nankang, Kumho, Maxxis, Nexen, หรือไล่ลงไปต่ำกว่านี้ก็ได้

ทำไมกลับมักรับน้ำหนักสูงสุดได้มากกว่า, รองรับความเร็วสูงสุดได้มากกว่า ยางแพงๆ โดยเฉพาะของ Michelin, Bridgestone, Dunlop พวกนี้ครับ  ทั้งๆ ที่ราคา คงไม่ต้องสืบว่ายางแพงๆ  แพงแทบจะเป็นเท่าตัว

นอกจากนั้น Michelin, Bridgestone ยังมักจะได้ Traction แค่ A อีก ทั้งๆ ที่ยางเกรดกลาง กลับมักจะได้ AA

แต่ทำไมพอใช้งานจริง  ยางเกรดกลางๆ ราคาถูกที่สเป็กดีกว่า  กลับไม่ดีเท่ายางเกรดบน (ทั้งๆ ที่สเป็กก็ธรรมดามากๆ)

แล้วแบบนี้จะมี tire label ไปเพื่ออะไร เพราะถ้าดูแค่ label แล้ว BS, MC กลับมักจะด้อยกว่า  คือแต่ละบริษัทวัด Traction นั้น คนละมาตรฐานเลยหรือครับ  เพราะยางถูก Traction AA  ผมขับแล้วเบรคบนทางเปียก  กลับลื่น เบรคยาวกว่า MC, BS ที่ ได้ A อีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2020, 11:18:51 โดย bingoman »

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
คุณภาพของ compound กับ technology ล้วนๆเลยผมว่า

ออฟไลน์ chawanan

• Jr. Member
  • **
คุณภาพของวัตถุดิบ สูตรเนื้อยาง และเทคโนโลยี หลายๆอย่างครับ ยี่ห้อคุณภาพเวลาจะออกยางรุ่นใหม่มาต้องวิจัยและพัฒนามาอย่างดี และผมว่ายางเกรดบนๆมักจะทำโอเวอร์สเปกด้วยครับ

ออฟไลน์ apinui

เห็น Honda เอายาง Hankook  เป็นยางติดรถก็สงสัยเหมือนกัน ..

แต่รถจีนอย่าง MG กับให้ยางติดรถเป็น Bridgestone ซะงั้น ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2020, 10:28:35 โดย apinui »

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
เห็น Honda เอายาง Hankook  เป็นยางติดรถก็สงสัยเหมือนกัน ..

แต่รถจีนอย่าง MG กับให้ยางติดรถเป็น Bridgestone ซะงั้น ...

รถยุโรปหลายยี่ห้อบางล็อตก็ hankook เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ mongolias

พวกสเปคยางสำหรับผมเอาไว้ Ref เท่านั้นครับ
ส่วนมากลองอ่านตามคนที่เคยใช้รีวิวไว้ มักจะตรงมากกว่าครับ

ออฟไลน์ bingoman

รถยุโรปหลายยี่ห้อบางล็อตก็ hankook เหมือนกันครับ

ใช่ครับ

Porsche Cayenne ยังใช้ Nexen และ Kumho เลยครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ผมเชื่อมือแบรนด์มีชื่อเสียงด้วยคุณภาพที่เค้าต้องลงทุนวิจัยมามากกว่าหนะครับ

เมื่อก่อนที่บ้านผมเปลี่ยนยาง เปลี่ยนแต่ของ Bridgestone มาตลอด ไม่เคยโดดไปค่ายอื่นเลย
จนมาผมโตขึ้น จึงได้รู้ว่าแท้จริง Bridgestone ขายแพงมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
จึงได้เปลี่ยนไปลองค่ายอื่นที่ราคาย่อมเยาลงมาบ้าง ผลคือ...

- Michelin Energy XM2 เปลี่ยนจาก Turanza AR10 บอกตรง คนละชั้นเลย ดัง ลื่น แข็ง มาครบ แทบถวิลหา AR10 ตั้งแต่ปีแรก แล้วดันไม่เอา AR20 มาไทยอีก
- Michelin Primacy 3ST เปลี่ยนจาก Turanza GR90 เอออันนี้นุ่มดีขึ้นหน่อย แต่ใช้ได้ไม่นานมีเหตุเปลี่ยนก่อนเลยไม่รู้ว่าทนแค่ไหน
- Toyo Proxes C1S เปลี่ยนต่อจาก 3ST อันนี้ประทับใจสุดในบรรดายางที่เคยเปลี่ยนมา นุ่มพอกัน เงียบกว่านิดหน่อย แต่หนึบกว่า รีดน้ำเก่งกว่า
แต่ทว่า... ทุกอย่างมันอันตรธานหายไปเมื่อเข้าปีที่ 2 ดอกหมดไว เลี้ยวดังเอี๊ยดทุกสภาพถนน ลื่นทุกน้ำ โอ่ยย ส่ายหัวเลย
- Yokohama Advan dB V552 เปลี่ยนจาก Dunlop Enasave EC300+ ของติดรถ แน่นอนครับดีขึ้นทุกประการ นุ่มเงียบขึ้น ย้วยขึ้นนิดหน่อย (และนุ่มเงียบกว่า C1S อีกแต่ยังไม่เกาะเท่า ย้วยกว่าชัดเจน) แต่ตอนนี้ผ่านมา 1 ปีกว่าแอบมีแข็งขึ้นและดังขึ้นนิดๆ แล้ว แต่ยังไม่เลวร้ายเท่า C1S ในช่วงเวลาเดียวกัน

สรุปตอนนี้
- คันที่ใส่ XM2 ขายไปแล้ว
- คันที่ใส่ 3ST/C1S พอ Turanza T005A เปิดตัวปุ๊ป เข้าร้านที่ของมาลงแล้วเปลี่ยนปั๊ปเลยจ่ะ ตอนนั้นมา ตจว. ด้วย
- คันที่ใส่ V552 ยังใส่อยู่ แต่ Bridgestone ไม่ทำ size ตรงรุ่นหรือใกล้เคียงคันนี้ออกมาแล้ว เหลือแค่ Ecopia EP300 ที่ยังมี
Potenza Adrenalin RE003 เคยทำ size ใกล้เคียง พอมา RE004 ดันไม่เอา size มาซะงั้น เซ็งมาก
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
คุณภาพของวัตถุดิบ และส่วนประกอบพิเศษของแต่ละเจ้า มีประสิทธิภาพต่างกันไปครับ

รับน้ำหนักสูงสุดได้มากกว่า, รองรับความเร็วสูงสุดได้มากกว่า , ระดับของ Traction
... พวกนี้ต้องดูว่า วิธีการวัด การบันทึกค่า ความละเอียดของตรวจวัด วัดกันที่มาตรฐานเท่ากันหรือเหมือนกันไหม

ต้นทุนการทดสอบ ต้นทุนคุณภาพวัสดุ ต้นทุนการตรวจสอบคุณภาพ แต่ละองค์กร มีมาก-น้อย ต่างกันไป
... ทั้งหมดนี้ สะท้อนไปยังราคาขาย และคุณภาพแน่ๆครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมว่า Sidewall ที่เขาเขียนรายละเอียดไว้ ก็จริงที่เขียน

แต่......การทดสอบของยาง คือ สภาพยังใหม่ๆ อยู่ ครับ

ลองดูก็ได้ครับ ใส่ยาง no name ยี่ห้อตาสีตาสา ยี่ห้อจีน เกาหลี อินโด หรือ ยางไทย ยัน ยางญี่ปุ่นแบรนด์ไม่แพง ตอนใหม่ ใส่วิ่งหลัก 1000 ไม่เกินหมื่นโล นี่ไม่ต่างกับยางยี่ห้อแพงเลย

เรียกว่าใส่แล้วทิ้ง เปลี่ยนชุดใหม่ไวๆ นี่จัดไปได้เลย ถูกกว่า เปลี่ยนบ่อยได้ก็เปลี่ยน ไรงี้เลย แต่พอเลยไปกว่านั้น อาการเริ่มออก ทั้งเสียงดังขึ้น ทั้งการยึดเกาะถนนแย่ลง

พอผ่านการใช้งานไปสักพัก มันเริ่ม drop ลงเร็วกว่า ยางค่ายดังๆ ซึ่งยางค่ายดังใช้งานได้ยาวกว่าด้วยคุณภาพที่ยังคงที่หรือ drop ไม่มาก เพราะมาจากวัตถุดิบ กับ เทคโนโลยีการผลิต ซึ่งมันก็นิยามคำว่า คุณภาพ นั้นละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2020, 11:53:52 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ผมว่า Sidewall ที่เขาเขียนรายละเอียดไว้ ก็จริงที่เขียน

แต่......การทดสอบของยาง คือ สภาพยังใหม่ๆ อยู่ ครับ

ลองดูก็ได้ครับ ใส่ยาง no name ยี่ห้อตาสีตาสา ยี่ห้อจีน เกาหลี อินโด หรือ ยางไทย ยัน ยางญี่ปุ่นแบรนด์ไม่แพง ตอนใหม่ ใส่วิ่งหลัก 1000 ไม่เกินหมื่นโล นี่ไม่ต่างกับยางยี่ห้อแพงเลย

เรียกว่าใส่แล้วทิ้ง เปลี่ยนชุดใหม่ไวๆ นี่จัดไปได้เลย ถูกกว่า เปลี่ยนบ่อยได้ก็เปลี่ยน ไรงี้เลย แต่พอเลยไปกว่านั้น อาการเริ่มออก ทั้งเสียงดังขึ้น ทั้งการยึดเกาะถนนแย่ลง

พอผ่านการใช้งานไปสักพัก มันเริ่ม drop ลงเร็วกว่า ยางค่ายดังๆ ซึ่งยางค่ายดังใช้งานได้ยาวกว่าด้วยคุณภาพที่ยังคงที่หรือ drop ไม่มาก เพราะมาจากวัตถุดิบ กับ เทคโนโลยีการผลิต ซึ่งมันก็นิยามคำว่า คุณภาพ นั้นละครับ

เห็นด้วยครับ ใจผมอยากให้มีการทดสอบสมรรถนะยางตอนหมื่นโล 2 หมื่นโล และ 4 หมื่นโล บ้าง สกอร์คงจะสะท้อนความจริงมากขึ้นครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เห็นด้วยครับ ใจผมอยากให้มีการทดสอบสมรรถนะยางตอนหมื่นโล 2 หมื่นโล และ 4 หมื่นโล บ้าง สกอร์คงจะสะท้อนความจริงมากขึ้นครับ

ยางใหม่ sidewall เขียนอะไรไว้ ไม่มีใครโม้ได้หรอกครับ จริงไหม

จะเขียนเล่น จะโกหก หรือ จะเขียนปลอมสมรรถณะ ไม่ได้หรอก เรพาะเขามีหน่วยงาน หรือ standard ตรวจสอบหรือมาตรฐาน อยู่แล้ว

ส่วนถ้าจะวัดกันตอนเกิน 1 หมื่นโลแล้ว ผมก็ว่ายากอีก เพราะการใช้รถแต่ละคันไม่เหมือนกัน มันทำเป็น standard ไม่ได้หรอกครับ

แต่ก็คงเป็น feedback หรือ review จากผู้ใช้เองมากกว่า ซึ่งบางเจ้า เจ้าเล็กเจ้าน้อย เขาอาจจะไม่สนตรงนี้มาก เพราะต้นทุนเขาน้อย เน้นขายถูก ผมก็เข้าใจนะ

ออฟไลน์ Panerai II

Hankook ความจริงยางดี แล้วถือว่าโตไวเป็น Global brand แล้วครับ
มีศูนย์ develop อยู่ที่เยอรมันด้วยครับ เดาว่า เวลา approach business กับพวก Benz Audi เลยง่าย
ส่วน Honda ใช้วิธีพัฒนาใหม่คู่กับHankook ครับ

ส่วน MG ที่ติด Bridgestone / Michelin ส่วนใหญ่ใช้ยาง OEM รถรุ่นอื่นมา ขอซื้อมาแปะใส่รถ MG เองแล้วจูนช่วงล่างให้เข้ากับยางเอาครับ

MG ใช้วิธีนี้ก็ดูฉลาดดีครับ ได้ยางแบรนด์ดัง spec ออกโรงงานรถยนต์ แต่ไม่ต้องเสียเวลา develop ใหม่ครับ ประหยัดงบ ประหยัดเวลา เวลารีบดันรถโมเดลใหม่ๆออกมาขายก็ไวดี
แค่ดูไม่ cool เท่านั้นเองในสายตาคนอุตสาหกรรมยานยนต์

ออฟไลน์ Tien.W

ความทนทาน มันบอกเป็นตัวเลขไม่ได้ แล้วก็ไม่มีสำนักไหน long run test นะครับ

จริงๆ มันก็เหมือน Toyota กับ MG แหละ .. MG สเปคหรูกว่า option เยอะ ทำไมไม่ซื้อกันล่ะครับ ทำไมหลายคนยังซื้อ Toyota เพราะกลัวเรื่องความทนทาน ในระยะยาว ซึ่งไม่มีอะไรบอกได้น่ะครับ

.....................

ผมใช้ยาง inter brand มาตลอด แค่ลงมาเจอยาง ระดับรองมาหน่อย อย่าง Toyo T1 Sport SUV ผมยังสาปส่ง ชาตินี้ขอไม่ใช้ยี่ห้อนี้อีกเลย .. ยาง SUV ตัว top เลยนะนั่น แต่รีดน้ำก็ห่วย ยางผลิตมา 4 เส้น มี 1 เส้นไม่กลมอีก (มันไม่ถึงกับบวมนะ แต่ตอนถ่วง ต้องแปะตะกั่วมากกว่าล้ออื่นชัด ให้ร้านยาง 3 ร้านดู ก็ฟันธงที่ยาง)

ใช้ BS / ML ที่เป็นเกรดบนๆ ไม่ใช่รุ่นประหยัด สบายใจกว่าเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2020, 16:28:36 โดย Tien.W »

ออฟไลน์ XyteBlaster

จริง ๆ มันมีอีกหลายอย่างที่ไม่ได้อยู่ใน 3 ข้อตรงหน้ายางอีกครับ เช่น  เข็มขัดรัดหน้ายางใช้วัสดุอะไร พันกี่รอบ โครงยางเป็นอะไร เนื้อยาง สูตรไหน แก้มยางหนาเท่าไหร่ แข็งมั้ย ซึ่งทุกอย่างก็มีผลต่อการใช้งานทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

แปลกแต่จริง Hankook 5หมื่นโลสภาพเริ่มแย่ เริ่มแตกลายงา บ่ายางเริ่มโล้น ไม่ว่าจะคันที่วิ่งเยอะหรือวิ่งน้อย ทั้งๆที่Treadwear ของHankook สูงกว่า ในขณะที่Bridgestone5หมื่นโล สภาพยังเหมือนใหม่ เอาเล็บจิกยังเข้า ทั้งๆที่ดูจากTreadwear ดอกยางควรหมดไปนานแล้วเมื่อเทียบกับHankook
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ tom46

ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกันครับ อย่างธรรมดาที่ว่าเป็น traction ที่เป็นการหยุดบนถนน AA จะดีสุด

แต่ของล่าสุดเพิ่งเปลี่ยนไป s001 ได้ traction A แต่ มิชลิน ps4 ได้ traction AA แต่ผมกลับรู้สึก เอาเวลาที่ใส่ยางใหม่ๆเข้าไปด้วยกันนะครับ ผมว่า S001 เบรคดีกว่าเยอะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ SM.

หลายปัจจัยครับ แต่อยากจะบอกว่า ส่วนมาก ยางแท่ง ที่เป็นส่วนนึงของ ยาง ก็เป็นของบ้านเราซะเยอะนะครับ ผู้ส่งออกยาง นอกจากบ้านเราแล้ว ก็ อินโด มาเลย์ นี่แหละครับ

ฉะนั้นอาจจะเป็นส่วนผสมอื่น และ technology ที่ใช้ ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ไม่รู้จะเกี่ยวกันหรือเปล่านะครับ

อย่างแบตเตอรี่ mf ที่ผมนำเข้าอยู่ ระยะหลังเจอคู่แข่งไม่ใส่ @°c มาเยอะเลย

เช่น บางเจ้า สามารถ discharge ได้ที่ 40w(@20°c)ที่30min.

ส่วนของผม 36w@25°c
หากแค่ดูตัวเลข ซึ่งแน่นอนครับ ของคู่แข่งดีกว่าแน่
แต่ถ้าหากการใช้งานจริง ก็พอๆกันครับ หรือคู่แข่งอาจจะแย่กว่าด้วย เพราะ เมื่อใช้งานที่ 25°c จริงๆ ของคู่แข่งอาจจะไม่ถึง 36w ด้วยซ้ำไป

และในสภาพความเป็นจริง บ้านเราค่อนข้างร้อน ต่อให้เปิดแอร์ที่ 25 จริงๆ ตัว ups ต้องมี 28-30°c อยู่แล้ว

ผมเลยไม่แน่ใจว่า ทั้ง traction ของยาง และ tradeware เค้าอิงจากอะไรเป็นเกณฑ์

AA ในสภาพอุณหภูมิถนนบ้านเค้า(อาจจะเป็นเกาหลี)​
แต่ A ในสภาพถนนของ south east asia

ซึ่งตรงนี้ ผลที่ได้ย่อมต่างกันโดยสิ้นเชิงแน่นอน
และแม้เป็นการใช้สภาพทดสอบเดียวกัน แต่จุดประสงค์ทำเพื่อภูมิภาคที่ต่างกัน ผลการทดสอบก็ย่อมแตกต่างกัน

นั่นเป็นเหตุผลรวมที่เพื่อนสมช.ได้ตอบๆกันมาแล้วเช่นเรื่องการเสื่อม หากยาง aa ต้องนิ่มกว่า a ผลคือ เมื่อใช้กับประเทศเรา ยางนิ่มย่อมเสื่อมก่อน

หรือ ด้านการเกาะ หากยางนิ่มเหนียวเกินไป มาเจอความร้อนบนถนนบ้านเรา อาจเหลวและย้วย แต่ถ้าเป็นยางกลางๆ ก็อาจจะพอดีก็ได้

ลองเอายางบ้านเราไปใช้บ้านเค้าดู ผลที่ได้ก็คงจะต่างกันพอสมควร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2020, 08:57:08 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ CookiE

ผมว่าตัวเนื้อยาง สารผสม เครื่องจักรที่ใช้ในกระบวนการผลิต

และน่าจะมีโนว์ฮาวบางอย่างอีกครับ  :D

ออฟไลน์ aumkung

• Newbie
  • *
- Compound ตัวยางซึ่งยางแต่ละส่วนจะใช้ compound ต่างกันซึ่งสูตรเยอะมากกกกก
- Tire structure การออกแบบโครงสร้างยางใช้ cap base หนาเท่าไหร่ sidewall stiff แค่ไหน, belt อะไร? กี่ชั้น ?
- Pattern หน้ายาง ดอกเน้นแบบไหนเก็บเสียง?, เพิ่ม grip ?, รีดน้ำดี ?
- Tolerance ค่าความคลาดเคลื่อนในการผลิต รุ่นสูงค่าพวกนี้จะคุมโหดมากๆ

ไอ้ที่บอกตรงแก้มยางอะ A B C โม้มาทั้งนั้นแหละครับ มีตังแบรนไทยยังทำได้  ;D
เอาง่ายๆว่าต่อให้ brand เดียวกันรุ่นเดียวกันเป๊ะๆ เกรดที่ขายให้โรงงานรถกับพวกร้านทั่วๆไป tolerance ก็คุมไม่เท่ากันละครับ
ไม่ต้องเชื่อผมหรอก 555 ผมทำงาน บ. ยางยี่ห้อนึง เอาว่าติดไม่ top 1 ก็ 2 ละกันครับ  :D