ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องทำสี Micro Repair (แผลเล็ก) หน่อยครับ  (อ่าน 4642 ครั้ง)

ออฟไลน์ SLK007

• Newbie
  • *
รถ BMW 320d มีรอยกันชนหน้าด้านขวาจากการขูดฟุตบาท ประมาณ 5 ซม ไม่ลึกมาก

พอไปติดต่อศูนย์ฯ ศูนย์ฯ แจ้งว่าต้องเปลี่ยนกันชนหน้าทั้งชิ้นและทำสีใหม่หมดครับ (ใช้เวลาเป็นอาทิตย์ ไม่รวมนัด)
เลยหาข้อมูลพบว่า ร้าน SBrand สามารถทำแบบ Micro repair ได้จบในวัน
แต่พอขับไปร้าน รู้สึกว่าปิดกิจการไปแล้วขับ

ขอสอบถามพี่ๆ มีร้านใดแนะนำ ที่สามารถทำ Fast Micro Repair แบบนี้ได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องทำสี Micro Repair (แผลเล็ก) หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2020, 11:24:40 »
ผมเคยโทรไปถาม ถ้ากันชนส่วนใหญ่ทำได้ ถ้าไปตัวถังต้องทำทั้งชิ้นครับ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องทำสี Micro Repair (แผลเล็ก) หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2020, 11:31:39 »
ลองสอบถามที่ Live a car service ดูครับ ผมคิดว่าจะไปเคลมที่นี้อยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2020, 12:27:52 »
มีหลายอู่ที่ทำสีแบบ Fast Track Repair ได้ครับ

เท่าที่ทราบ เป็นอู่ของวิริยะ ที่ทำสีเป็นจุดๆ แผลเล้กๆ ได้ เสร็จได้ในวันเดียว ไม่เกิน 10 แผล

ผมไม่แน่ใจว่า ถ้าเราเป็นประกันเจ้าอื่น แล้วไปขอใช้บริการได้หรือป่าว ลองติดต่อดูครับ

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2020, 12:40:05 »
เรื่องแปลกๆคือ
ทุกศูนย์ทุกอู่จะบอกว่า “ทำสีต้องทำทั้งชิ้นไม่งั้นสีไม่เหมือนกัน” อืมมีเหตุผล
ส่วนร้านที่รับทำสีเฉพาะจุดบอกว่า “ไม่มีที่ไหนทำสีทั้งชิ้นหรอก ลองคิดดูว่าถ้าจะทำสีตรงแก้มหลังขวา ต้องทำยันหลังคาและแก้มหลังซ้ายด้วย (มันเป็นชิ้นเดียวกันหมด) ที่ทำจริงๆก็ทำเฉพาะจุดแล้วขัดๆให้เนียน” อืมก็อีกเหตุผล

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2020, 13:01:36 »
มีแถวพระราม3  เลียบแม่น้ำ มาจากสาธุประดิษฐ์เลี้ยวซ้าย เลย 0 ฮอนด้าไปไม่ไกลครับ ร้านใหญ่อยู่ แต่ไม่เคยทำนะ
เคยทำที่ sbrand เหมือนกัน เนียนดี

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2020, 13:19:14 »
ทุกศูนย์ทุกอู่จะบอกว่า “ทำสีต้องทำทั้งชิ้นไม่งั้นสีไม่เหมือนกัน” อืมมีเหตุผล
ส่วนร้านที่รับทำสีเฉพาะจุดบอกว่า “ไม่มีที่ไหนทำสีทั้งชิ้นหรอก ลองคิดดูว่าถ้าจะทำสีตรงแก้มหลังขวา ต้องทำยันหลังคาและแก้มหลังซ้ายด้วย (มันเป็นชิ้นเดียวกันหมด) ที่ทำจริงๆก็ทำเฉพาะจุดแล้วขัดๆให้เนียน” อืมก็อีกเหตุผล

ประสบการณ์จากอู่ที่รู้จักกันแถวบ้านมาเกือบ 20 ปี
เวลาทำสี ที่ว่ากันว่าต้องทำทั้งชิ้น เอาจริงก็ทำแค่บริเวณๆรอบๆรอย ครับ แล้วเค้าใช้คำว่าพ่นสีไล่ให้เท่ากับสีเก่า แค่นั้น 5555

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2020, 14:07:42 »

เอาจริงๆ ถ้าตัดปัญหาเรื่องสีเพี้ยน สีไม่เท่ากับ ถ้าทำเป็นจุดๆ ต้องทำสีดีจริงๆ ครับ

เพราะถ้าทำเป็นจุดๆ แล้วด่าง สีเพี้ยน สีไม่เท่ากัน มันไม่จบ ลูกค้าก็ไม่แฮปปี้ เขาเลยเลือกที่จะทำทั้งชิ้น เพื่อตัดปัญหาเหล่านี้ครับ(ทำสีทั้งชิ้น ก็อาจจะสีแล๊บจากชิ้นอื่นก็ยังมี)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2020, 14:33:47 »
ถ้าคุณดูแลสภาพสีรถดีอยู่แล้ว และเข้าอู่เก่ง ๆ ด้วย โอกาสเพี้ยนยากครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2020, 16:23:22 »
ทำสีเฉพาะจุด มันไม่ง่ายนะครับ ทำไม่ดี สีเพี้ยน ดังนั้น อู่ทั่วไปเลยไม่ค่อยอยากจะรับน่ะครับ

ผมเคยนะ รถคันเก่าผม ซ่อมสีกันชนเสร็จ ขับออกมาโดนมอไซค์เฉี่ยวแล้วหนี แผลสัก 5 นิ้ว รุ่งขึ้นเอากลับไปให้ซ่อมเฉพาะจุด ใช้สีกระป๋องเดิมด้วย ยังเพี้ยน แบบมองออกเลยครับ

ออฟไลน์ HahahaPlus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2020, 20:25:03 »
เคยทำ s brand กันชนหน้า 5ปีแล้ว ยังมองไม่ออกว่าทำสีมาครับ เพิ่งรู้ว่าปิดไปแล้ว :'(

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2020, 10:50:41 »
มีทำอยู่หลายอู่ครับล่าสุดเห็นมีร้านแถวพระราม 3 เป็นแฟรนไชส์มาจากญี่ปุ่นแบบ S Brand
ถ้ารถสีขาวหรือสีอ่อนผมแนะนำต้องเลือกที่ทำดีๆเลยไม่งั้นผ่านไปหลายปีจะเพี้ยนเฉพาะจุดไปด้วยโดยเฉพาะชิ้นส่วนที่เป็นพลาสติกอย่างกันชน
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R