ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda2 เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเอง ศูนย์ระบุ 4.2ล เราเติมแค่ 4ล ได้มั้ยครับ  (อ่าน 19400 ครั้ง)

ออฟไลน์ mister_prem

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ

Mazda2 Skyactive เบนซิน ที่ศูนย์ระบุเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง 4.2ลิตร แต่อู่นอกเติมมา 4ลิตร
ส่วนต่าง(0.2)มันจำเป็นมากมั้ยครับ

รถปี2017 วิ่งมา 40,000กม ครับ ปรกติจะเข้าศูนย์แต่เคราวนี้ลองเปลี่ยนอู่นอกครับ

รบกวนขอคำแนะนำครับผม
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ลองดูตามคู่มือเป็นหลักดีกว่าครับ  ถ้ามันระบุว่า 4.2 ลิตรก็ต้องเติมให้ได้ตามนั้น (ยอมเปลืองซื้อเพิ่ม 1 ลิตร)

น้ำมันเครื่องถ้าเติมเกินนิดหน่อยยังพอรับได้  แต่ไม่ควรเติมขาด........

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
ผมก็ใช้มาสด้า เติมแค่ 4 ลิตรก็ไม่เคยมีปัญหานะครับ เติมเสร็จชักก้านวัดมาดูมันก็พอดีๆขีดMAXนะครับ ผมวิ่งทั่วไทยเลย ขึ้นดอยก็ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ชักก้านวัดดูครับ ไม่ต่ำกว่า min และไม่สูงกว่า max ถือว่าใช่ได้ครับ

คนส่วนใหญ่ชอบถึงขีด max หรือเกินนิดหน่อย เพราะคิดว่าขึ้นเขาขึ้นสะพานแล้วน้ำมันจะขาด (ไม่คิดว่ามันเอียงอีกข้างจะเกินบ้าง)​ และเติมของเหลวทุกอยากให้เกินไว้ก่อนเผื่อขาดจะได้ไม่ต้องเช็คบ่อยๆ (ตรวจสอบเป็นระยะดีกว่าครับ)​

สำหรับผมชอบที่สุดคือ สูงกว่ากึ่งกลางแต่ต่ำกว่า max

ยิ่งถ้าสายรถแข่งเค้าเติม สูงกว่า min นิดเดียวครับ

พื้นฐานก็คือ -​เกินมากเพลาข้อเหวี่ยงตีน้ำมันเป็นฟอง เกิดแรงต้าน แรงดันในระบบเพิ่ม หล่อลื่นขาดช่วง น้ำมันเครื่องเสื่อมเร็ว
-ขาดมากฝักบัวดูดน้ำมันขึ้นไปเลี้ยงเครื่องไม่ได้

ถ้าแกะอ่างน้ำมันเครื่องออกมาก็จะเห็นว่า เพลาข้อเหวี่ยงก็สูงกว่าระดับน้ำมันเครื่องพอสมควร ส่วนฝักบัวดูดน้ำมันเครื่องก็ต่ำเกือบติดก้นอ่าง คือสรุปว่า บ.รถเค้าคำนวนเผื่อ​มาให้แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2020, 14:02:21 โดย U9WS »

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เปลี่ยนอู่นอกส่วนมากผมซื้อน้ำมันเครื่องแบบ 4+1 ลิตรครับ

เบื้อต้นลองเช็คดูก่อนว่ามันถึงขีดต่ำสุดไหม ถ้าไม่ถึงแนะนำซื้อ 1 ลิตรมาเติมเพิ่มเองได้
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

รถผมก็จุ 4 ลิตรกว่าเหมือนกันครับ

แนะนำน่ะครับ

เวลาถ่ายน้ำมัน ไม่ต้องซื้อเพิ่ม 1 ลิตรครับ....แต่ให้ซื้อหัวเชื้อ bardahl 1 เติมเข้าไป 1 กระป๋องครับ (กระป๋องละ 380 ml)
เครื่องแลจะลื่นดีกว่าเดิมด้วย ราคากระป๋องละประมาณ 200 บาทครับ แล้วแต่ร้าน ลองพิมพ์กูเกิ้ลดูครับ หัวเชื้อ bardahl 1

ต้อง bardahl 1 น่ะครับ อย่าเอา สูตร bardahl 2..........สูตร 2 มันหนืดครับ เดี๋ยววิ่งไม่ออก ต้อง 1 ครับ

ออฟไลน์ mister_prem

• **
ชักก้านวัดดูครับ ไม่ต่ำกว่า min และไม่สูงกว่า max ถือว่าใช่ได้ครับ

คนส่วนใหญ่ชอบถึงขีด max หรือเกินนิดหน่อย เพราะคิดว่าขึ้นเขาขึ้นสะพานแล้วน้ำมันจะขาด (ไม่คิดว่ามันเอียงอีกข้างจะเกินบ้าง บ.รถเค้าคิดเพื่อไว้ให้แล้ว) และเติมของเหลวทุกอยากให้เกินไว้ก่อนเผื่อขาดจะได้ไม่ต้องเช็คบ่อยๆ (ตรวจสอบเป็นระยะดีกว่าครับ)

สำหรับผมชอบที่สุดคือ สูงกว่ากึ่งกลางแต่ต่ำกว่า max

ยิ่งถ้าสายรถแข่งเค้าเติม สูงกว่า min นิดเดียวครับ

พื้นฐานก็คือ -เกินมากเพลาข้อเหวี่ยงตีน้ำมันเป็นฟอง เกิดแรงต้าน แรงดันในระบบเพิ่ม หล่อลื่นขาดช่วง น้ำมันเครื่องเสื่อมเร็ว
-ขาดมากฝักบัวดูดน้ำมันขึ้นไปเลี้ยงเครื่องไม่ได้

ถ้าแกะอ่างน้ำมันเครื่องออกมาก็จะเห็นว่า เพลาข้อเหวี่ยงก็สูงกว่าระดับน้ำมันเครื่องพอสมควร ส่วนฝักบัวดูดน้ำมันเครื่องก็ต่ำเกือบติดก้นอ่าง คือสรุปว่า บ.รถเค้าคำนวนเพื่อมาให้แล้ว

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

พอมาอ่านความเห็นนี้ก็นึกขึ้นได้ครับ ว่าส่วนต่าง0.2ล ไม่ใช่สิ่งน่ากังวล เพราะมันก็มีระดับบอกที่ก้านวัดอยู่ซึ่งเราเองก็ดูอยู่ประจำ  :) บางทีก็ลืมครับ จะไปดูแค่ตัวเลขสะอย่างเดียวเลย

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
รถผมคนละรุ่นกันก็ราวๆ 4.3 ลิตรถึงจะเต็มขีด max พอดี ถ้าเติมแค่ 4 ลิตรก็จะได้ประมาณ 80% ของช่วงระหว่าง min กับ max ครับ ขอตอบว่าได้ครับ ขอแค่ไม่ต่ำกว่าขีดล่างก็ไม่อันตราย แต่ถ้าสำหรับคนชอบอัดเต็มเม็ดบนไว้เป็นดีครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ CNX

หมั่นเปิดฝากะโปรงวัดระดับนมคบ่อยๆครับ ขีดล่าง-ขีดบนตามหลายท่านแนะนำ

เช็คอื่นๆ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ แล้วแต่ว่าสะดวกที่ระยะเท่าไหร่
เป่ากรองอากาศเครื่องยนต์
เป่ากรองแอร์
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
รถผม 4.5

เติมแค่ 4 ลิตรมานานแล้วครับ

ถีงรอบเปลี่ยนมันก็ไม่ได้ต่ำกว่า Min ดังนั้นก็ใช้ไปเถอะ

เครื่องจักรโรงงานผม ก็ไม่ได้เติม Lube Oil เต็ม Max ตลอด

ออฟไลน์ Duke2001

• **
น้ำมันเครื่องเบนซิน Mazda ทำแกลลอนละ 4.2 ลิตร ครับ ผมเข้าศูนย์
เติมหมดพอดีทุกรอบครับ... สเปคของศูนย์ที่ผมเข้ามาก็บอกว่าเติม 4.2 ลิตรครับ

ออฟไลน์ 3ankok

• Full Member
เติมได้ไม่มีปัญหาครับ ถ้าใช้ๆไปแล้วน้ำมันเครื่องพร่องลงไปเกินครึ่งของก้านวัด ค่อยซื้อขวด1ลิตรเติมเพิ่มทีหลังเอาดีกว่าครับ
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)......ได้ครับ ระดับอยู่ใน within tolerance :-X

ออฟไลน์ Ruksadindan

ระดับอยู่ใน within tolerance :-X
ว่าตามนี้เช่นกันครับ
หรือถ้ากังวลใจ หาคนที่ใช้รถรุ่นไหนที่ใช้ประมาณ 3.8-3.8 ลิตร แล้วหารน้ำมันเครื่องกันก็ได้
ผมนี่ดีหน่อย คุยกับตัวเอง เพราะคันนึงใช้ 4 ลิตรต้นๆ อีกคันใช้ 3 ลิตรปลายๆ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ดูก้านเป็นหลักครับ ใกล้เคียง max ก็โอเค

แต่ถ้า นมค. นอกซื้อ 4+1 ลิตรไว้ก็ดีครับถ่ายครั้งหน้า

เพราะของ 0 เค้าทำมา 4.2 พอดี
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ natin

• Full Member
ดูก้านเป็นหลัก อยู่ระหว่างกลางครึ่งบนเป็นใช้ได้