ผู้เขียน หัวข้อ: ป้ายแดงจอดซ่อมคอยอะไหล่สองเดือนควรทำไงดี  (อ่าน 4378 ครั้ง)

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
รถยุโรปป้ายแดงสี่เดือนครับ มีอาการแอร์เสีย  ต้องจอดซ่อมคอยอะไหล่จากเยอรมันบ้าง มาเลย์บ้าง นี่จอดมาจะสองเดือนแล้ว โทรตามบ่อยมากทั้งที่ศูนย์กับที่ CSR สรุปคือหนนี้จอดซ่อมคอยอะไหล่สองเดือนครับ(น่าจะเป็นเพราะยี่ห้อนี้ไม่สต้อคอะไหล่ ซ่อมจริงอย่างมากก็สัปดาห์เดียวมั๊ง) แบบนี้ผมควรเรียกร้องขอค่าชดเชยอะไรยังไงหรือเปล่า กลัวซ่อมไม่หายด้วย เพราะเข้าซ่อมหนนี้หนที่ห้าแล้ว ขอคำแนะนำหน่อยครับว่า 1) ถ้าซ่อมไม่หายผมควรทำไงต่อ 2)ค่าเสียเวลาผมควรเรียกร้องอะไรยังไงไม๊ครับ ไม่มีประสบการณ์แบบนี้เลย ใช้มาเป็นสิบคันแล้ว(แต่หลายยี่ห้อนะ)คันนี้ยี่ห้อนี่หนแรกโดนแจ็คพอตเลย ขอไม่บอกยี่ห้อนะครับ ไม่อยากเป็นความมาก เอาเป็นว่ารถยุโรปประกอบไทยล็อตผมล็อตน่าจะแรกๆที่ประกอบไทยด้วย ถ้าผิดกฎแจ้งผมล็อคโพสได้เลยครับ

ออฟไลน์ เทียน

• Jr. Member
  • **
Re: ป้ายแดงจอดซ่อมคอยอะไหล่สองเดือนควรทำไงดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 08:22:15 »
ค่าเสียผลประโยชน์จากการใช้รถ ฟ้องได้ แต่คุณว่ามันคุ่มไหมกับเวลาของคุณที่ไปฟ้องอันนีั้ผมตอบไม่ได้

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: ป้ายแดงจอดซ่อมคอยอะไหล่สองเดือนควรทำไงดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 08:32:01 »
BMW Thailandไม่ได้ให้คำตอบอะไรหรือครับว่าปัญหามาจากอะไร? ไม่ทราบว่าคุยกับใครในCSRครับ? รถประกอบในอย่างX5น่าจะมีอะไหล่นะครับ นึกว่าไฮบริดBMWจะไม่มีปัญหาเสียอีก
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 08:32:34 »
ขอรถสำรองมาใช้ไปพลางๆก่อนครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 08:41:41 »
ปกติอะไหล่ส่งมาทางเครื่องบินไม่เกินสัปดาห์ก็ได้ของแล้วครับ ชุดหัวเกียร์อันยักษ์ส่งทางเรือก็ราวๆ 2 สัปดาห์เอง ของส่งจากยุโรปมาไทยปกติไม่นานหรอก (แต่ช่วงนี้โรงงานผลิตจำกัดหรือเปล่าด้วย)

นึกไม่ถึงว่าเป็น BMW ด้วยซ้ำ 555 ในขณะที่เพื่อนบ้านคงสำรองอะไหล่ไว้เยอะ ก็เคลมเยอะกว่านี่ 8)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 08:49:05 »
ขอรถสำรองมาใช้ไปพลางๆก่อนครับ
ไม่ได้ขอแต่เค้าให้มา เอามาลองขับเล่นอยู่พัก ไม่เห็นรถมีอะไรน่าสนใจประกอบกับมีรถหลายคันก็เลยคืนรถสำรองไปครับ ซวยอีกต่างหาก กันชนไปโดนขูดมาเสียค่า exception ไปอีกหมื่นนึง 55

ออนไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 08:58:59 »
ปกติอะไหล่ส่งมาทางเครื่องบินไม่เกินสัปดาห์ก็ได้ของแล้วครับ ชุดหัวเกียร์อันยักษ์ส่งทางเรือก็ราวๆ 2 สัปดาห์เอง ของส่งจากยุโรปมาไทยปกติไม่นานหรอก (แต่ช่วงนี้โรงงานผลิตจำกัดหรือเปล่าด้วย)

นึกไม่ถึงว่าเป็น BMW ด้วยซ้ำ 555 ในขณะที่เพื่อนบ้านคงสำรองอะไหล่ไว้เยอะ ก็เคลมเยอะกว่านี่ 8)

ช่วงนี้มีประเด็นเรื่องไม่มี Flight บินด้วยครับ
รวมถึงเรื่อง lock down ต่างๆ ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 09:02:46 »
BMW Thailandไม่ได้ให้คำตอบอะไรหรือครับว่าปัญหามาจากอะไร? ไม่ทราบว่าคุยกับใครในCSRครับ? รถประกอบในอย่างX5น่าจะมีอะไหล่นะครับ นึกว่าไฮบริดBMWจะไม่มีปัญหาเสียอีก
ไม่ได้มีปัญหาเรื่องไฮบริดครับ ปัญหาเรื่องแอร์ แบบน่าจะแจคพอต เจอ metal chip พังทั้งระบบเลย เปลี่ยนคอมพ์ไปตัว วาล์วไปสามตัว นี่กำลังเปลี่ยน evaporator กับเปลี่ยนคอมพ์ใหม่อีกลูก อันนี้คือที่ทราบนะ ที่ไม่ทราบหรือเค้าไม่ได้บอกนี่น่าจะมีอีก ที่กลัวคือเค้าไม่รู้ล้างระบบเอา metal chip ออกหมดหรือเปล่าซิครับ ขอสงวนสิทธิ์ไม่บอกยี่ห้อแล้วกันครับ ไม่อยากมีปัญหาครับ ขี้เกียจฟ้องหรือโดนฟ้องด้วย ปกติสามสี่ปีก็เปลี่ยนรถแล้วค้าความเปลี่ยนรถแล้วคดียังไม่จบเลย น่าเบื่อเสียเวลาครับ อย่างมากสุดก็ขายทิ้งซื้อใหม่ ก็เท่านั้น

ออฟไลน์ Tom sawyer

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 09:51:15 »
ป้ายแดงสยอง กลัวเลยประเภทระบบไฟฟ้าเยอะๆ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 10:08:08 »
คงต้องจี้ย้ำเน้นกับทาง 0 แบบหนักๆบ้างครับ

อาการมีเศษชิ้นส่วนโลหะภายในระบบแอร์มันต้องล้างระบบแบบเข้มข้นมากๆ เคสแบบนี้ขนาดรถยุ่นแบบไม่ซับซ้อนมาก ยังจบยากเลย ถ้าช่างไม่เก่งจริง ล้างไม่ถึงเปลี่ยนไม่ถึง เพราะขนาดรูท่อทางในระบบแอร์มันเล็กมากด้วย ต้องเปลี่ยนรวดแล้วตู้คอยล์เย็น รถยุโรปนี่รื้อมหาศาล งานเข้าจริงๆครับเคสแบบนี้

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 10:22:29 »
รถไฮบริด ระบบแอร์เป็นระบบเดียวกับไฮบริดนะครับ แอร์เสีย ก็แปลว่าระบบไฮบริดก็มีปัญหาด้วย (แต่เป็นปัญหาของส่วนแอร์)

ถ้าเป็น BMW จริงๆ นี่ก็แจคพ๊อตเลยนะครับ เพราะไฮบริดของ BM ใช้ know how เดียวกับโตโยต้า

อ่าครั้งแรกผมนึกว่าตราดาว ถ้าตราดาวจะไม่สงสัยเลย 555

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 10:25:50 »
โชคร้ายจริงๆครับ บางทีอาจจะต้องส่งเรื่องเข้า บ.รถ นะครับ แล้วให้เค้าไปเร่งกับศูนย์บริการอีกที จากนั้นก็พยายามหาข้อตกลงกันให้ได้ครับ

รถทดแทน มีให้อยู่แล้วครับ แต่คงได้ไม่กี่วัน ไม่ถึงเดือน ซึ่ง จขกท ก็ไม่ได้ต้องการด้วย

เอาใจช่วยครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 12:38:49 »
โชคร้ายจริงๆครับ บางทีอาจจะต้องส่งเรื่องเข้า บ.รถ นะครับ แล้วให้เค้าไปเร่งกับศูนย์บริการอีกที จากนั้นก็พยายามหาข้อตกลงกันให้ได้ครับ

รถทดแทน มีให้อยู่แล้วครับ แต่คงได้ไม่กี่วัน ไม่ถึงเดือน ซึ่ง จขกท ก็ไม่ได้ต้องการด้วย

เอาใจช่วยครับ
คุยกับบริษัทรถผ่าน customer service ด้วยครับ แต่ถามอะไร ไม่ค่อยจะได้คำตอบเลย หรือคำตอบที่ได้ก็แบบตอบตาม protocal ที่เทรนมาอะไรแบบนั้น เอาเข้าที่ประชุมบริษัทรถไปก็สองทีแล้ว หาข้อสรุปไม่ได้ ได้แค่ว่าให้ซ่อมเสร็จก่อนค่อยคุยกัน คือถ้ามันซ่อมเสร็จเร็วๆคงไม่ต้องโทรตาม customer service หรือศูนย์หรอกครับ เท่าที่เคยเจอคอยอะไหล่ 7-10 วัน ซ่อมทีเดียวหาย ยอมรับได้ ไม่เคยต้องโทรตาม เคสนี้ไม่ยอมนัดวันจนผมต้องกำหนด check point เองว่าวันไหนดี แต่ก็เข้าใจนะ customer service ที่รับเรื่องก็คงไม่ทราบเรื่องทั้งหมด ตอบเลี่ยงๆไปตามที่เทรนมา ตัดสินใจอะไรก็ไม่ได้ กดดันฝ่ายบริหารก็ไม่ได้ ยิ่งโควิดด้วยเดี๋ยวตกงานง่ายๆ ที่ศูนย์เองก็บอกอย่างเดียวคอยอะไหล่ที่บริษัทรถกำลังจัดส่งก็ตอบได้แค่นั้นครับ เป็นอะไรที่น่าเบื่อและเซ็งมากครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 14:58:16 »
ไม่มีอะไรคอมเม้นต์ แต่ให้กำลังใจเจ้าของรถนะครับ ป้ายแดงสี่เดือนเข้าซ่อมครั้งที่ 5

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 18:19:49 »
ช่วงนี้อาจจะคอยนานหน่อยคับ

รถผมกล่อง tuner tv เสีย ดูได้ไม่ครบช่อง เอาเข้าศูนย์เพื่อสั่งอะไหล่ช่วงก่อน lock down แปปนึง พึ่งจะได้ไปเปลี่ยนมาเมื่อวันก่อนคับ  แต่โชคดีที่ไม่ต้องทิ้งรถครับเพราะยังใช้งานได้ปกติ

ถ้าเป็นใบพัดนะคับ

ขอให้หายเร็วๆคับ ถ้าเป็นตามที่ คห. ด้านบนว่า พยายามเจรจาให้เค้าเปลี่ยนทุกชิ้นทั้งเซ็ตจะดีกว่านะคับ ไม่ต้องเสียเวลาเข้าๆออกๆ ยี่ห้อนี้ผมว่าเคลมง่าย อันไหนเปลี่ยนได้เค้าเปลี่ยนให้เลย

แนะนำเอาเข้าศูนย์ที่เราซื้อมานะคับ ผมว่าเค้าจะเต็มใจเคลมให้เรามากที่สุด

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 08:38:48 »
ถ้าคอมแอร์มันเสีย มันจะบดโลหะ เป็นชิ้นเล็กๆ เข้าไปในระบบแอร์ ส่งผลให้ มีชิ้นส่วนโลหะเต็มไปหมด แก้ยาก ต้องรื้อตู้แอร์ออกมาทำ หรือเปลี่ยน ใหม่ทั้งระบบ