ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น New Altis(2.0G) VS EX(2.0 GT) เพื่อข้อมูลในการตัดสิน  (อ่าน 16555 ครั้ง)

ออฟไลน์ karataekung

• Newbie
  • *
ที่เปรียบเทียบสองตัวนี้เพราะเมื่อ ex ลดแล้วราคาใกล้เคียงกันมากครับ
ขอความเห็น Lancer EX(2.0GT) VS Altis(2.0G) หน่อยครับ

สำหรับคนที่เคยขับทั้ง 2 รุ่นแล้ว
1.ช่วงล่าง คันไหนเกาะกว่า นุ่มกว่า เปลี่ยนเลนดีกว่า
2.อัตราเร่งแซง
3.ความประหยัด
4.ความกว้างห้องโดยสาร+นั่งสบาย
5.ความสวยภายใน+ภายนอก อันนี้แล้วแต่คนแต่ก้ออยากขอความเห็นครับ
6.ความเงียบของห้องโดยสาร ต่างกันเยอะป่าวครับ

สรุปด้วยว่าจะเลือกซื้อคันไหน

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
Re: ขอความเห็น New Altis(2.0G) VS EX(2.0 GT) เพื่อข้อมูลในการตัดสิ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 13:04:38 »
จะบอกว่าถ้าไม่สาดโค้งเกิน 120 ไม่ต่างกันครับ
ถ้าเป็นคนชอบขับรถ นักรถ และไม่สนเรื่องอื่นๆ เช่น ราคาขายต่อ EX ครับ
แต่ถ้าเน้นปลอดภัยกับการบริหารจัดการก็ Altis

แต่ส่วนตัวผมต่อให้ Altis จะดีกว่า แต่มันไม่สวยเลยอะครับ
เทียบกับ EX ไม่ได้ รายนั้นสวย ดุ เท่ห์

นี่ถ้า ผบ ไม่ห้ามไว้ผมจอง Ex 2.0 ไปแล้ว
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

• Newbie
  • *
Re: ขอความเห็น New Altis(2.0G) VS EX(2.0 GT) เพื่อข้อมูลในการตัดสิ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 13:10:17 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 13:18:19 »
แล้วส่วนตัวคุณเองได้ลองขับทั้งสองคันดูด้วยตัวเองหรือไม่หล่ะครับ? ถ้ายังผมว่าลองดูดีกว่านะครับ รถถ้าไม่ได้ลอง อย่าซื้อครับ

ผมไม่เคยลองทั้งสองคัน แต่เคยลอง Altis 2.0 ก่อน MC และเคยดูคลิปของคุณจิมมี่ของ Ex 2.0

นี่เอาตามความคิดเห็นผมล้วนๆนะ

1. เกาะกว่า EX นุ่มกว่า Altis เปลี่ยนเลน EX (โคลงน้อยกว่านิดนึง) ช่วงล่างของอัลติสตัว 2.0 ขอบอกไว้ก่อนว่า ไม่เหมือนรุ่นต่ำกว่านะครับ เพราะงั้นอย่าเอาฟิลลิ่งตอนนั่งแท็กซี่ไปเทียบ

2. อัตราเร่งแซงไม่ทราบจริงๆ แต่ดูจากคลิปแล้ว ถ้าจับไม่ผิด ผมว่า Altis 2.0 อาจจะทำได้ดีกว่านิดหน่อยมั้ง (แต่ที่ผมเคยลองมันเป็นเกียร์ AT 4 Speed เลยไม่ชัวร์)

3. ความประหยัดงานนี้ผมว่า Altis กินขาดครับ แค่ก่อน MC คนในคลับผมใช้กันก็ในเมือง 7-8 km/l ทางไกลขับแช่ที่ 90 ได้ถึง 21-22 km/l ครับ ยิ่งหลัง MC ได้เกียร์ CVT รอบเครื่องลงไปต่ำกว่า 2000 ที่ความเร็ว 110 แล้วด้วย ผมว่ายิ่งประหยัดกว่าเดิมครับ

4. EX จะใหญ่ที่สุดในบรรดารถ C-Segment ด้วยกัน แต่พอผมไปนั่งเองจริงๆทั้งหน้าหลังกลับไม่รู้สึกว่าใหญ่กว่ากันมากแฮะ อาจเป็นเพราะข้างในสีดำด้วยมั้ง แต่เรื่องความนั่งสบายนี่ต้องยกให้อัลติสแหละครับ รุ่นไมเนอร์เชนจ์แล้วเบาะจะดีกว่าตัวก่อนไมเนอร์เชนจ์ คือจะไม่ตึงมากเท่าเดิมและบุมาดีกว่า ตัวเก่าที่ผมใช้อยู่คนนั่งจะชอบกันมาก นั่งแล้วหลับสบายครับถ้าทางไกล

5. สวยภายนอก ผมให้ EX สุดใจ แต่สวยภายในผมให้ Altis ดีที่สุดในรถคลาสเดียวกัน ดูลงตัวและดูดีมีราคาโดยเฉพาะรุ่น 2.0 ที่ข้างในดำ ตัดลายไม้ด้านสีเข้ม ส่วน EX ผมไม่ชอบอย่างแรง เหมือนย้อนยุคดูโบราณหน่อยๆ ไม่ออกแนวสปอร์ทเท่าไหร่เลย (จุดนี้เรื่องสปอร์ทผมว่ามาสด้าสามตัวที่ขายอยู่ยังทำได้ดีกว่าเยอะ)

6. ผมไม่เคยนั่ง EX แต่กับ Altis 2.0 ถือว่าเงียบมากกว่าเพื่อนเลยครับ เคยนั่ง Civic 2.0 เปรียบเทียบกันมา Altis กินขาดเลยครับ เขาบุที่ซับเสียง (Damp) มาให้ด้านหน้าหลังห้องเครื่องด้วย ทำให้เสียงเครื่องเข้าน้อยกว่าคันอื่น ส่วนเจ้า EX ดูจากคลิปที่คุณจิมมี่ทดสอบวันนั้น ผมว่าเสียงน่าจะดังกว่าซีวิคเสียอีกมั้ง?

แต่ผมไม่สรุปให้คุณนะครับ อย่างที่บอกว่า รถไม่ได้ลองขับ อย่าซื้อเด็ดขาด

คนเราใช้รถไม่เหมือนกัน บ้างก็บอกว่ารถต้องสวยล้ำ ต้องแรง ต้องสปอร์ท บางคนก็บอกว่า ขอสบายใจไว้ก่อน เรื่องอื่นเรื่องเล็ก บางคนก็บอกต้องกว้างขวางนั่งสบายเพราะมีครอบครัวแล้ว

หาข้อมูลให้เยอะๆครับ ก่อนจะซื้อคันนี้มา ผมก็หาข้อมูลล่วงหน้ามาตั้งปีเศษๆได้ (ถ้าหากนับเวลาตั้งแต่ที่คิดว่าจะเริ่มมองหารถใหม่ ก็รวมแล้วสามสี่ปีได้ ตั้งแต่ตอน civic กำลังจะเปิดตัว)คันนึงไม่ใช่ถูกๆ ซื้อมาแล้วไม่ถูกใจเรื่องใหญ่กว่าเดิมครับ

ดังนั้นคนที่จะสรุปได้ดีที่สุดคือตัวเราเองครับ ;) ขอให้โชคดีกับรถใหม่นะครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 14:22:56 »
แล้วส่วนตัวคุณเองได้ลองขับทั้งสองคันดูด้วยตัวเองหรือไม่หล่ะครับ? ถ้ายังผมว่าลองดูดีกว่านะครับ รถถ้าไม่ได้ลอง อย่าซื้อครับ

ผมไม่เคยลองทั้งสองคัน แต่เคยลอง Altis 2.0 ก่อน MC และเคยดูคลิปของคุณจิมมี่ของ Ex 2.0

นี่เอาตามความคิดเห็นผมล้วนๆนะ

1. เกาะกว่า EX นุ่มกว่า Altis เปลี่ยนเลน EX (โคลงน้อยกว่านิดนึง) ช่วงล่างของอัลติสตัว 2.0 ขอบอกไว้ก่อนว่า ไม่เหมือนรุ่นต่ำกว่านะครับ เพราะงั้นอย่าเอาฟิลลิ่งตอนนั่งแท็กซี่ไปเทียบ

2. อัตราเร่งแซงไม่ทราบจริงๆ แต่ดูจากคลิปแล้ว ถ้าจับไม่ผิด ผมว่า Altis 2.0 อาจจะทำได้ดีกว่านิดหน่อยมั้ง (แต่ที่ผมเคยลองมันเป็นเกียร์ AT 4 Speed เลยไม่ชัวร์)

3. ความประหยัดงานนี้ผมว่า Altis กินขาดครับ แค่ก่อน MC คนในคลับผมใช้กันก็ในเมือง 7-8 km/l ทางไกลขับแช่ที่ 90 ได้ถึง 21-22 km/l ครับ ยิ่งหลัง MC ได้เกียร์ CVT รอบเครื่องลงไปต่ำกว่า 2000 ที่ความเร็ว 110 แล้วด้วย ผมว่ายิ่งประหยัดกว่าเดิมครับ

4. EX จะใหญ่ที่สุดในบรรดารถ C-Segment ด้วยกัน แต่พอผมไปนั่งเองจริงๆทั้งหน้าหลังกลับไม่รู้สึกว่าใหญ่กว่ากันมากแฮะ อาจเป็นเพราะข้างในสีดำด้วยมั้ง แต่เรื่องความนั่งสบายนี่ต้องยกให้อัลติสแหละครับ รุ่นไมเนอร์เชนจ์แล้วเบาะจะดีกว่าตัวก่อนไมเนอร์เชนจ์ คือจะไม่ตึงมากเท่าเดิมและบุมาดีกว่า ตัวเก่าที่ผมใช้อยู่คนนั่งจะชอบกันมาก นั่งแล้วหลับสบายครับถ้าทางไกล

5. สวยภายนอก ผมให้ EX สุดใจ แต่สวยภายในผมให้ Altis ดีที่สุดในรถคลาสเดียวกัน ดูลงตัวและดูดีมีราคาโดยเฉพาะรุ่น 2.0 ที่ข้างในดำ ตัดลายไม้ด้านสีเข้ม ส่วน EX ผมไม่ชอบอย่างแรง เหมือนย้อนยุคดูโบราณหน่อยๆ ไม่ออกแนวสปอร์ทเท่าไหร่เลย (จุดนี้เรื่องสปอร์ทผมว่ามาสด้าสามตัวที่ขายอยู่ยังทำได้ดีกว่าเยอะ)

6. ผมไม่เคยนั่ง EX แต่กับ Altis 2.0 ถือว่าเงียบมากกว่าเพื่อนเลยครับ เคยนั่ง Civic 2.0 เปรียบเทียบกันมา Altis กินขาดเลยครับ เขาบุที่ซับเสียง (Damp) มาให้ด้านหน้าหลังห้องเครื่องด้วย ทำให้เสียงเครื่องเข้าน้อยกว่าคันอื่น ส่วนเจ้า EX ดูจากคลิปที่คุณจิมมี่ทดสอบวันนั้น ผมว่าเสียงน่าจะดังกว่าซีวิคเสียอีกมั้ง?

แต่ผมไม่สรุปให้คุณนะครับ อย่างที่บอกว่า รถไม่ได้ลองขับ อย่าซื้อเด็ดขาด

คนเราใช้รถไม่เหมือนกัน บ้างก็บอกว่ารถต้องสวยล้ำ ต้องแรง ต้องสปอร์ท บางคนก็บอกว่า ขอสบายใจไว้ก่อน เรื่องอื่นเรื่องเล็ก บางคนก็บอกต้องกว้างขวางนั่งสบายเพราะมีครอบครัวแล้ว

หาข้อมูลให้เยอะๆครับ ก่อนจะซื้อคันนี้มา ผมก็หาข้อมูลล่วงหน้ามาตั้งปีเศษๆได้ (ถ้าหากนับเวลาตั้งแต่ที่คิดว่าจะเริ่มมองหารถใหม่ ก็รวมแล้วสามสี่ปีได้ ตั้งแต่ตอน civic กำลังจะเปิดตัว)คันนึงไม่ใช่ถูกๆ ซื้อมาแล้วไม่ถูกใจเรื่องใหญ่กว่าเดิมครับ

ดังนั้นคนที่จะสรุปได้ดีที่สุดคือตัวเราเองครับ ;) ขอให้โชคดีกับรถใหม่นะครับ

+1 เลยครับ  :)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 14:37:16 »
ขอบคุณสำหรับความเห็นครับช่วยได้เยอะเลย
ผมทดลองขับมาแล้วครับ แต่ผมไม่รู้สึกแตกต่างเพราะผมดูไม่ออกว่าต่างอย่างรัยครับ
ผมจึงตัดสินใจไม่ได้ครับ
55555+

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 14:47:14 »
ต้องลองขับทั้งสองรุ่นดูครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 14:58:30 »
ผมเคยแล้วครับ แต่คนไม่รู้เรื่องอยากผม เอารถมาให้ขับก้อขับ ไม่ได้รู้สึกแตกต่างอะรัย
ผมเลยขอความเห็นจากคนในบอร์ดไงครับ สำหรับคนที่เคยขับมาแล้ว

ออฟไลน์ cu2nite

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 15:23:36 »
อดใจรออ่าน Full Review ของคุณจิมมี่ อีกนิดครับ
น่าจะมีข้อมูลช่วยตัดสินใจได้เยอะ ผมเองก็รออยู่เหมือนกัน
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 18:18:41 »
ผมเคยแล้วครับ แต่คนไม่รู้เรื่องอยากผม เอารถมาให้ขับก้อขับ ไม่ได้รู้สึกแตกต่างอะรัย
ผมเลยขอความเห็นจากคนในบอร์ดไงครับ สำหรับคนที่เคยขับมาแล้ว

เหมือนผมเลย เอิ๊กๆ มารอด้วยคนครับ หุหุ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 18:31:49 »

ไม่แปลกหรอกครับ เพราะเวลา Test Drive ไม่ได้อะไรมาทั้งหมดหรอกครับ

ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 18:40:38 »
เพิ่งนึกได้ เห็น EX มีโปรผ่อน0% ค่อนข้างน่าสนใจ บอกไว้เป็นข้อมูลครับ (เผื่อยังไม่รู้ แหะๆ)

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 18:58:52 »
เลือก Handling >> Lancer EX
เลือก Option >> Altis 2.0

ครับ

Altis 2.0 ออพชั่นยัดมาเต็มที่ ทั้ง Key Less ที่ผมชอบเป็นการส่วนตัว (เพราะเป็น Option ที่เป็นประโยชน์สำหรับผมมากๆ) ทั้งกระจกมองข้างพับไฟฟ้า
ผมไม่ชอบ Altis ตรงเบาะนั่งทุกตำแหน่งเลยครับ นั่งยังไง ปรับยังไงก็นั่งไม่สบาย ถ้าเป็นคนขับ แค่ขับออกปากซอยหน้าบ้าน ผมก็ปวดหลังแล้ว

สำหรับ Lancer EX รถดี ขับดี แต่....กระจกมองข้างไม่พับไฟฟ้านะครับ  ;D

ผมเลือก Lancer EX เพราะผมเป็นคนชอบขับรถครับ
ยิ่งเป็นรถที่เรา "สั่ง" ได้ อย่างใจคิด ยิ่งชอบครับ

ผมรู้สึกว่า Altis จะเซทเกียร์มาให้เหยียบแล้ว "พุ่ง" มากกว่า Lancer EX ครับ
เพราะเท่าที่ได้ขับสั้นๆ เหยียบคันเร่งเท่ากัน Altis รอบเครื่องจะกวาดขึ้นไปสูงกว่า

(นั่นทำให้รู้สึกว่า เหมือนจะ Altis จะแรงกว่า)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 19:21:01 »

ถ้างั้นผมว่าตัดประเด็นเรื่องสมรรถนะไปได้เลยครับ เพราะถ้าเราขับแค่ 120-140 ตามประสาชาวบ้านใช้รถกัน ไม่ใช่แว้นสี่ล้อแล้วล่ะก็ เลือกรถที่ข้อเสนอโดนใจมากที่สุดดีกว่าครับ อย่าง EX ก็มีแคมเปญผ่อน 0% อยู่ แต่ไม่แน่ใจรายละเอียดมากนัก ต้องลองสอบถามดู ส่วนอัลติส ในบอร์ดผมเซลล์เค้าก็ให้ส่วนลดคิดเป็นเงินสดราว 30,000 ได้ครับ (ต่อรองได้มากกว่านี้ด้วย ต้องลองถามๆดูครับ เพราะ 2.0 มักปล่อยยากกว่ารุ่นอื่นอยู่แล้ว น่าจะอ้อนง่าย) แต่ถ้าทนรอแถวๆมอเตอร์เอ็กซ์โปได้ (พย. ธค.) จะเป็นช่วงที่ลดกระหน่ำสำหรับโตโยต้ามากครับ เดือนเดียวกันปี 2008 ผมเคยได้ข้อเสนอในรุ่น 1.6G มากถึง 45,000 บาท นั่นคือราคารถเต็ม 814,000 นะครับ (คิดแล้วเหลือ 769,000 เอง) ก็ลองคิดดูแล้วกันว่า 2.0 ที่ได้มาร์จิ้นเยอะกว่า ขายยากกว่า บวกกับช่วงปลายปีปิดยอด น่าจะได้ส่วนลดถึงประมาณ 50,000 ได้หรือไม่?  ;D พอดีผมไม่ทราบส่วนลดที่คุณได้สำหรับ EX 2.0 เลยไม่รู้จะแนะนำยังไงดี (ว่าแต่ถ้าจำไม่ผิดราคารุ่น 2.0 EX ปาเข้าไป 1 ล้านนิดๆแล้วไม่ใช่เหรอ? แต่อัลติส 2.0G เริ่มแค่ 979,000 เองนี่นา? หรือคุณเทียบกับรุ่น V ครับ? ถ้าใช่ เจ้ารุ่น V นั่นออพชั่นบานตะไทกว่า EX เห็นๆ ลองเทียบดูดีๆนะ)

แต่ทั้งสองรุ่น ถ้าอยากทราบข้อมูลมากกว่านี้ ลองเข้าไปศึกษาตามบอร์ดผู้ใช้ครับ มีทั้งสองยี่ห้อเลย จะให้ข้อมูลละเอียดดีครับ อ้อ แล้วถ้าอยากรู้ว่า เวลาชนแล้วสภาพหน้าตาดูจืดไม่จืดยังไง ในบอร์ดก็มีเหมือนกันครับ แต่สำหรับอัลติสคงต้องไปขุดๆหาหน่อย ผมเคยเห็นรถที่โดนตัดหน้าที่ความเร็ว 140 ในถนนต่างจังหวัด แล้วหักหลบสองจังหวะ แล้วปรากฎยางแตกพลิกคว่ำ (1.8E รุ่นนี้ไม่มี VSC) รถคว่ำไปสามตลบ แต่ดูสภาพแล้วไม่น่าเชื่อว่าคว่ำมาสามตลบ แล้วก็มีหลับใน เสยตัว V ทางด่วนแถวๆวิภาสภาพขายซาก แต่คนขับไม่เป้นอะไร (ยังมานั่งลงรูปอุบัติเหตุให้ดูได้อยู่) ส่วน EX ผมเคยเห็นป้ายแดงรุ่น 1.8 หรือยังไงเนี่ย โดนปาดหน้าบนทางด่วนแล้วหักหลบ คว่ำที่ประมาณ 120 เหมือนกัน แต่คนขับก็ไม่มีรอยขีดข่วนใดๆ สภาพห้องโดยสารก็ยังคงรูปทรงไว้ได้แหละครับ

เอาเป็นว่า ถ้าคุณเลือกคุ้มค่า ไปเอาอัลติส แต่ถ้าคุณเลือกสมรรถนะรถ ไปเอา EX โลดครับ  ;D
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 19:46:04 »
ไม่เคยขับ Altis
1.ช่วงล่าง คันไหนเกาะกว่า นุ่มกว่า เปลี่ยนเลนดีกว่า
EX
2.อัตราเร่งแซง
Altis 0-100 น่าจะดีกว่า รถเบากว่า รถคันเล็กกว่า ล้อเล็กกว่า
3.ความประหยัด
Altis เบากว่า แรงม้าน้อยกว่า
4.ความกว้างห้องโดยสาร+นั่งสบาย
EX นั่งสบาย ไม่ปวด ไม่เมื่อย ไม่ร้อน
5.ความสวยภายใน+ภายนอก อันนี้แล้วแต่คนแต่ก้ออยากขอความเห็นครับ
EX
6.ความเงียบของห้องโดยสาร ต่างกันเยอะป่าวครับ
Altis เงียบกว่า

แนะนำ Altis เพราะคุณไปทดลองขับแล้วไม่เห็นความต่าง
ไม่รู้จะซื้อ EX มาทำไม ในเมื่อแค่ขับ

ปล "แว้นสี่ล้อ" ฟังดูเจ็บปวดจังครับ

ออฟไลน์ palmcesco

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 19:51:04 »
ตอนแรกผมก้อลังเลแบบนี้ล่ะคับ

สุดท้ายไปจบตัวอื่นแทน  :o
supercell - さよならメモリーズ

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 20:00:50 »
Altis 2.0 ผมกลับมองว่ามันสวยสู้ EX ได้นะ (ตัว 2.0 นะ) ยกเว้นไฟท้าย -*-

EX ให้ความสุกในการขับ ผมไม่เคยขับอัลติส

เคยแต่นั่ง ตอบได้แค่ว่า EX นั่งสบายกว่าครับ

เสียง ผมให้ EX กระหึ่มกว่าแน่ ๆ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 20:22:02 »
Altis 2.0 ผมกลับมองว่ามันสวยสู้ EX ได้นะ (ตัว 2.0 นะ) ยกเว้นไฟท้าย -*-

EX ให้ความสุกในการขับ ผมไม่เคยขับอัลติส

เคยแต่นั่ง ตอบได้แค่ว่า EX นั่งสบายกว่าครับ

เสียง ผมให้ EX กระหึ่มกว่าแน่ ๆ

Altis ข้างหน้าทั้ง 1.8 และ 2.0 ผมก็ชอบครับ สวยกว่าเดิมครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 20:53:17 »
ปล "แว้นสี่ล้อ" ฟังดูเจ็บปวดจังครับ

แว้นสี่ล้อ ผมใช้เรียกพวกที่ขับรถแบบมารยาทเลวทรามบนถนนเท่านั้นครับ ไม่ได้หมายถึงเฉพาะแค่ขับเร็วอย่างเดียว แต่ต้องขับแบบกระชากซ้าย ป่ายขวา ปาดที 4 เลน (เจอได้บนมอเตอร์เวย์) หรือทำพฤติกรรมแย่ๆอะไรแบบนี้ประกอบด้วยครับ เพราะปัจจุบัน คำว่าแว้นเป็นที่ทราบกันดีในแง่ของความหมาย (ขนาดที่บรรจุเข้าพจนานุกรมอะไรสักฉบับไปแล้วเรียบร้อย มีความหมายในทำนองกลุ่มวัยรุ่นที่นิยมการขับรถด้วยความเร็ว และความประมาท กวนเมือง และมักจะหมายถึงเพศชาย) ดังนั้นหากมันแรงเกินไปในความรู้สึกคุณ ก็ขออภัยนะครับผม :(

ปล. แค่จะบอกให้เข้าใจตรงกันว่าผมไม่ได้เหมาทุกคนที่ขับเร็วบนถนนเป็นแว้น 4 ล้อเท่านั้นเองครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 21:04:46 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
มีเวลาคิดอีก 3 เดือนรองานมอเตอร์เอ็กโปรครับ
ถอยแน่ หนึ่งในสองตัวนี้
 :D :D :D

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 21:05:13 »
EX ผมยังถือว่าไม่สวยนะครับ เพราะพอแต่งเป็น EVO X แล้วสวยกว่า อิอิอิ ถ้าซื้อมาก็ต้องเปลี่ยนกันชนหน้าสถานเดียว
ส่วน Corolla Minor Change แบบว่า ไม่ต้องแต่งอะไรแล้ว เพราะชุดสเกิร์ตของรุ่น 2.0 มันก็สมบูรณ์แบบอยู่แล้ว
ผมว่าทั้งสองคันคุ้มค่าเงินพอสมควร เฉพาะรุ่น 2.0 ล่างๆ นะ
ส่วนคนไหนจะดีกว่าคันไหน ผมว่าแล้วแต่รสนิยมครับ คันนึงอาจจะมีอะไรบางอย่างดีกว่าอีกคัน ขณะเดียวกันก็มี
อะไรด้อยกว่าด้วยเช่นกัน เพราะฉะนั้นถ้าจะเอามาห้ำหั่นกันหลักๆ ก็อยู่ที่ฝีมือผู้ขับล่ะครับ 555 (พูดเหมือนจะเอาไปแข่งกันท่าเดียว)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 22:53:51 »
สำหรับพวงมาลัย ในการขับ แลนเซอร์ให้ความรู้สึกที่มั่นใจได้มากกว่าครับ
แต่ถ้าจะเอาความสะดวกสบาย ก็ต้องขอยอมให้โคโรลล่าครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 23:26:15 »
EX ผมยังถือว่าไม่สวยนะครับ เพราะพอแต่งเป็น EVO X แล้วสวยกว่า อิอิอิ ถ้าซื้อมาก็ต้องเปลี่ยนกันชนหน้าสถานเดียว
ส่วน Corolla Minor Change แบบว่า ไม่ต้องแต่งอะไรแล้ว เพราะชุดสเกิร์ตของรุ่น 2.0 มันก็สมบูรณ์แบบอยู่แล้ว
ผมว่าทั้งสองคันคุ้มค่าเงินพอสมควร เฉพาะรุ่น 2.0 ล่างๆ นะ
ส่วนคนไหนจะดีกว่าคันไหน ผมว่าแล้วแต่รสนิยมครับ คันนึงอาจจะมีอะไรบางอย่างดีกว่าอีกคัน ขณะเดียวกันก็มี
อะไรด้อยกว่าด้วยเช่นกัน เพราะฉะนั้นถ้าจะเอามาห้ำหั่นกันหลักๆ ก็อยู่ที่ฝีมือผู้ขับล่ะครับ 555 (พูดเหมือนจะเอาไปแข่งกันท่าเดียว)

รุ่นแต่งเห็นของมาแล้วสำหรับ Altis ที่ไม่ใช่แบบเดิมๆจากโรงงาน ก็สวยไปอีกแบบครับ
ราคาถูกว่า EX เป็นเท่าตัว อีกหน่อยคนใช้ EX เยอะคงดีครับ ราคาจะได้ลงมาหน่อยครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 00:12:03 »
รีวิวออกทันก่อน โปรฯ 0% หมดแหละ  ;D
ผมชอบ EX นะ ชอบรูปร่างนะ :D
: )

• Newbie
  • *
Re: ขอความเห็น New Altis(2.0G) VS EX(2.0 GT) เพื่อข้อมูลในการตัดสิน
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 08:13:08 »
ขอคนช่วยเปรียบเทียบหน่อยครับอยากรู้เพิ่มเติม

ออฟไลน์ choomodify

Re: ขอความเห็น New Altis(2.0G) VS EX(2.0 GT) เพื่อข้อมูลในการตัดสิน
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 09:48:03 »
ของผมโจทย์เหมือน จขกท เลยครับ แต่คำตอบของผม ไปออกที่ EX 2.0 ครับ เพราะผมเน้นคุณภาพการขับขี่มากกว่า ออพชั่น จ้าาา อิอิ เดี๋ยวได้รถมาจะมารีวิวให้ชมนะคร้าบบบ  ;D

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 11:21:23 »
ขอคนช่วยเปรียบเทียบหน่อยครับอยากรู้เพิ่มเติม

ไปลองขับมารึยังหละครับ

ไปนั่งอยู่ในรถนานๆ อย่าให้เซลมาบีบบังคับ
ถ้าเซลมาวุ่นวายบอกว่า ขอเวลาดูรถก่อน ตัดสินใจแล้วจะเรียก ไปต้อนรับลูกค้าคนอื่นก่อน
ชอบคันไหน ก็ซื้อคันนั้นแหละครับ  ;)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 11:38:19 »
คุณ joufo ไปลองขับมาแล้วครับ ชอบทั้ง 2 คัน ทำไงดีครับ
ขอความเห็นหน่อย
 ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 11:53:13 »
ผมก็ยืนยันตามความเห็นเดิมครับ

ชอบขับดี เลือก EX
ชอบ ออพชั่น เลือก Altis ครับ

ก่อนที่ผมจะออก EX ผมก็ไปดู Altis 2.0 ตัวรองท๊อปไว้ครับ (ตัวที่ไม่มี NAVI)
ผมว่าสีฟ้าสวยดี แต่ว่าต้องรอรถนาน และผมไม่ชอบเรื่องเบาะนั่งอย่างแรง

เบาะหน้าหนะเปลี่ยนได้ แต่เบาะหลังไม่รู้จะทำยังไง

EX ขับดีกว่าอย่างเห็นได้ชัดเจน โดยส่วนตัวผมเป็นคนชอบขับรถ
ผมเลยเลือก EX มา และก็ไม่ผิดหวังครับ
(แต่เจ็บใจ มิตซูเล็กน้อย ที่รีบอัดโปรโมชั่นแบบนี้ ตอนผมซื้อ ผมไม่ได้ส่วนลดอะไรเลย ได้แต่ประกัน  :'(
แล้วหลังจากผมออกรถได้ 2 สัปดาห์ พี่แกปล่อยสีขาวออกมาให้ผมเจ็บใจเล่น)

ชอบคันไหน ก็ซื้อคันนั้นครับ
ส่วน Altis ใหม่ ผมว่าปรับปรุงช่วงล่างดีขึ้นผิดหูผิดตา นิ่งกว่าเดิม
แต่ก็สู้ Lancer EX ไม่ได้อยู่ดีครับ
(ความเห็นส่วนตัว หลังจากที่ได้ลองขับ Altis 2.0 ตัวใหม่มาแล้วครับ)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 12:18:39 »
ยอมรับครับว่าช่วงล่าง ex ดีกว่า เพราะผมก้อรู้สึกอย่างนั้น
แต่ถ้าขับที่ความเร็ว 100 กม.ก้อคงไม่ต่างกัน

ที่บอกว่าชอบ ออพชั่น เลือก Altis เพราะอะไรหรอครับ ผมไม่รู้มันต่างกันตรงไหนบ้าง