ผู้เขียน หัวข้อ: ยาง Yokohama E70 กัน Dunlop EC300+ ในรถใหม่ป้ายแดง จะเลือกคันไหนดีครับ  (อ่าน 6171 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
พอดีผมไปดูรถใหม่อยู่ยี่ห้อหนึ่ง เซลล์พาไปดูท้ายศูนย์มีรุ่นเดียวกันสีเดียวกัน ให้เลือกอยู่สองคัน(คันนึงหลุดจอง คันนึงยังว่างอยู่) ทุกอย่างเหมือนกันหมดครับยกเว้นยางติดรถ คันนึงยางติดรถเป็นYokohama E70 อีกคันนึงยางติดรถเป็น Dunlop EC300+
ผมก็ถามเซลล์ทำไมยางติดรถคนละยี่ห้อ เซลล์บอกประมาณว่ามันผลิตคนละล็อกกันครับ (แต่เดือนไล่ๆ กัน)
ทีนี้ก็พอเข้าใจครับว่ารถแต่ละล็อกอะไหล่อย่างยาง OEM ก็มีสิทธิว่าจะคนละเจ้ากันได้ แต่ตอนนี้ผมว่าจะซื้อมาติดที่เลือกรถเพราะยางติดรถ เลยมาปรึกษาครับว่าระหว่าง Yokohama E70 กับ Dunlop EC300+ ยางตัวไหนดีกว่ากันครับ เพราะพรุ่งนี้ต้องให้คำตอบเซลล์แล้วว่าจะซื้อหรือไม่ซื้อและเอาคันไหนดีครับ

ออฟไลน์ kez

พอๆกัน หมดแหละ ยาง oem เป็นกลางๆกึ่งล่าง

ไม่พอใจก็ไปเปลี่ยนเป็นรุ่นที่ชอบ   

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
ดูปีผลิตด้วยนะครับ คนละล็อตนี่ปี 19 กับ 20 รึเปล่า

ถ้าคนละปีผมเอาปีใหม่กว่า แต่ถ้าปีเดียวกันผมเอา yokohama ความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เชื่อมั่น Yokohama มากกว่าครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ใช้ EC300+ มาตั้งแต่ติดรถ จนเปลี่ยนทิ้งไปตอน 2 ปี 5 เดือน 64,xxx km

บอกตามตรงครับ หาข้อดีไม่ได้เลย แข็ง ดัง หลังๆ มีลื่นด้วย ที่เปลี่ยนเพราะยางเสียรูปเองด้วย

อ้อ ทางตรงไม่ค่อยย้วย เพราะแก้มแข็งมากครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Maestro

• Full Member
ใช้ EC300+ มาตั้งแต่ติดรถ จนเปลี่ยนทิ้งไปตอน 2 ปี 5 เดือน 64,xxx km

บอกตามตรงครับ หาข้อดีไม่ได้เลย แข็ง ดัง หลังๆ มีลื่นด้วย ที่เปลี่ยนเพราะยางเสียรูปเองด้วย

อ้อ ทางตรงไม่ค่อยย้วย เพราะแก้มแข็งมากครับ

ของผมเป็นยางติดรถ Chr
อาการตามด้านบนเลย
ของผมมันนิ่มแค่ช่วง 6 เดือน แรกหรือ 15000 โล
หลังจากนั้นนี่คือ แข็ง สะเทือน ดัง แต่ก็ยังเกาะได้อยู่
ตอนนี้ใช้มา 30000 โล 1 ปีละ คงใช้จนหมดอายุสัก 50000 - 60000 โล แล้วหารุ่นอื่นที่ดีกว่า
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
เคยใช้ Yokohama E70 เป็นยางติดรถ Honda HR-V ออกมาจากโรงงาน ใช้อยู่ 2 ปีนิดๆ กับ 42,xxx km บอกเลยว่า 20,000 โลแรก มันก็โอเคอยู่นะ นุ่มพอใช้ได้ ไม่ได้ลื่นหรือร่อนอะไรมาก แต่พอเลยจุดนั้นมา ทุกอย่างเริ่มลดลงตามการใช้งาน มีแต่เสียงรบกวนเพิ่มขึ้นและดังสนั่นหวันไหวมากๆในช่วงใกล้ๆ 40,000 ครับ

ส่วน Dunlop EC300+ ไม่เคยได้แตะเลยครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ mick

พอดีผมไปดูรถใหม่อยู่ยี่ห้อหนึ่ง เซลล์พาไปดูท้ายศูนย์มีรุ่นเดียวกันสีเดียวกัน ให้เลือกอยู่สองคัน(คันนึงหลุดจอง คันนึงยังว่างอยู่) ทุกอย่างเหมือนกันหมดครับยกเว้นยางติดรถ คันนึงยางติดรถเป็นYokohama E70 อีกคันนึงยางติดรถเป็น Dunlop EC300+
ผมก็ถามเซลล์ทำไมยางติดรถคนละยี่ห้อ เซลล์บอกประมาณว่ามันผลิตคนละล็อกกันครับ (แต่เดือนไล่ๆ กัน)
ทีนี้ก็พอเข้าใจครับว่ารถแต่ละล็อกอะไหล่อย่างยาง OEM ก็มีสิทธิว่าจะคนละเจ้ากันได้ แต่ตอนนี้ผมว่าจะซื้อมาติดที่เลือกรถเพราะยางติดรถ เลยมาปรึกษาครับว่าระหว่าง Yokohama E70 กับ Dunlop EC300+ ยางตัวไหนดีกว่ากันครับ เพราะพรุ่งนี้ต้องให้คำตอบเซลล์แล้วว่าจะซื้อหรือไม่ซื้อและเอาคันไหนดีครับ
เลือกคันที่ตัวรถผลิตล็อตใหม่กว่าครับ

ขอบพระคุณทุกๆ ความเห็นครับ
ตอนนี้คงจิ้มไปที่คันที่ใส่ยางตัว Yokahama แล้วแหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2020, 09:21:30 โดย Dubee »

เลือกคันที่ตัวรถผลิตล็อตใหม่กว่าครับ

แก่นของคำถามผมคือเลือกรถจากยางครับ เพราะผมไม่มายว่ารถล็อกเก่าล็อกใหม่ เพราะเช็คแล้วถึงศูนย์ห่างกันไม่ถึงเดือนครับ ออฟชั่น รุ่นราคาเดียวกัน เหลือจุดต่างคือยางแหละครับ เพราะฉะนั้นหากตอบคำถามผมขออย่าเพิ่งหลุดไปจากแก่นที่ผมถามครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ arnuparbl

เคยใช้ยางติดรถมาทั้ง 2 รุ่น แต่ในรถคนละคันกันนะครับ E70 ใน Vios 2016 EC300 ใน Altis 2017

การเกาะถนนผมว่าใช้ได้พอๆกัน คือแก้มแข็งดี ใช้งานทั่วไปสบายๆ ความทนทานผมให้พอๆกนัน ผ่าน 5 หมื่นโล ดอกก็แข็งแย่แล้ว
แต่เรื่องเสียง EC300 นี่ดังมากครับ ดังตั้งแต่ใหม่ๆ ไม่กี่พันโลก็ดังแล้ว E70 ก็ไม่ได้เงียบไรมากมาย แต่เทียบกันก็ยังดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Neshz

ผมไม่เคยเชื่อมั่นในยาง ด. เลย จากประสบการณ์ส่วนตัว
หลัง 10,000 โล แรกดัง หอน แข็ง ยังไงก็ต้องเจอสักอาการ

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member

อ่านบรรทัดแรกจบ ตอนแรกคิดว่า จะมาตอบเซอร์ไพรส์ (ยางดีผิดคาด ถึงใช้มาได้ถึง 2 ปีกว่า 6 หมื่นกว่าโล)

ที่ไหนได้ ... ไม่มีอะไรดีซักอย่าง .. แล้วทนใช้มาทำไมครับเนี่ย ??  ..  งง