ผู้เขียน หัวข้อ: ยาง 205/55/r16 ไม่เกิน 10K ตัวไหนดีครับ ขอทน+เกาะ ไม่เน้นเงียบ  (อ่าน 3921 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
เป็น Civic FB ล้อเดิม ขนาด 205/55/r16

70% วิ่งทางด่วนตอนกลางคืนครับ ยืนพื้นประมาณ 110-120 Top Speed 130 (พอเห็นว่า120กว่าๆจะผ่อนครับ)
30% ใช้ในเมืองทั่วไปครับ

ไม่เน้นเงียบครับ(Civic FB นี่ไม่เคยมีอะไรเงียบอยู่แล้ว) ขอทนๆ+เกาะถนนเท่าที่งบนี้จะสามารถให้ได้
อ้อ แล้วก็ขอไม่กลัวน้ำครับ บางทีหน้าฝนก็ต้องวิ่งทางด่วนด้วยความจำเป็น
ออกตจว.ปีละครั้ง-สองครั้ง Top Speed 140 ถ้าถนนโล่งมากๆ

ดูๆไว้มี Hankook V12 evo2, Otani kc2000, Apollo Aspire 4G ครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2020, 10:56:40 โดย Expectre »

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
            Michelin Pilot Sport4 ราคา 4,300 บาทตรับ

Michelin Pilot Sport4 ราคา 4,300 บาทตรับ

เกินงบอ่ะครับพี่ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dubee

NEXEN NFERA SU4 ประมาณ 8 พันครับ

NEXEN NFERA SU4 ประมาณ 8 พันครับ

ขออนุญาตถามเพิ่มนะครับ
พอดีไล่อ่านไปเจอกระทู้คุณ Dubee ประมาณ 3 ปีที่แล้วว่าเลือกระหว่าง Apollo กับ Nexen แล้วสรุปว่าได้ Apollo
ไม่ทราบว่าข้อดีข้อเสียเป็นไงบ้างครับ แล้วทำไมกระทู้นี้ถึงแนะนำ Nexen หรอครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Bunyarit344

OTANI KC2000  ทน เกาะดีพอตัว แต่ ดังระงม  !!!!!!  ใช้ไปได้ 7-9 พันโล ถอดทิ้งอย่างไม่เสียดาย  ผม Civic FB เช่นกัน

ออฟไลน์ Dubee

ขออนุญาตถามเพิ่มนะครับ
พอดีไล่อ่านไปเจอกระทู้คุณ Dubee ประมาณ 3 ปีที่แล้วว่าเลือกระหว่าง Apollo กับ Nexen แล้วสรุปว่าได้ Apollo
ไม่ทราบว่าข้อดีข้อเสียเป็นไงบ้างครับ แล้วทำไมกระทู้นี้ถึงแนะนำ Nexen หรอครับ ขอบคุณมากครับ

เพราะ Apollo ไซต์นี้อาจเกินงบนิดหน่อยไงครับ

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

ขับแค่ไม่เกิน 140 ผมว่าตัวเลือกเยอะน่ะครับ รุ่นไหนก็เอาอยู่

ไม่จำเป็นต้องเป็นยางสปอร์ตแพงๆ แต่ถ้าเกิน 180 บ่อยๆ อันนี้ถึงต้องเลือกหน่อยครับ

ออฟไลน์ akewizard

Aspire 4G นี่คนพูดถึงบ่อยนะคับ น่าจะดีจริงในระดับนึงเลยล่ะในกลุ่มยาง low cost
วันไหนผมงบน้อยแล้วอยากเปลี่ยนยางคงเล็งตัวนี้ไว้ก่อนคับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Aspire 4G ลองหลังไมค์หาผู้การแพนดู ผมคุ้นๆ ว่าเฮียหมีเพิ่งเปลี่ยนใส่รถตัวเองไป

เผลอๆ อาจจะมีมินิรีวิวแล้วก็ได้
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ตะกี้ลองโทรถามร้านนึง เหมือนเขาบอกว่า Aspire ขอบ 16 จะไม่มีผลิต จะเป็นตัว Alnac ที่เกรดต่ำกว่าแทน
หาข้อมูลในเน็ตก็ยังงงๆอยู่ ในเว็บ apollo(ไทย) เองก็ไม่มีไซส์นี้ เหมือนบางร้านก็มี แต่จะเป็นร้านตาม facebook ไม่ใช่ร้านที่รับเปลี่ยนยางด้วย และก็เป็นปีเก่า ถ้าใครทราบร้านแนะนำได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2020, 13:28:17 โดย Expectre »

ออฟไลน์ holidayaholic

• Full Member
Firestone FIREHAWK Sport 01

ตัวนี้ มีขายที่ cockpit เส้นละ 2,500 พอดี ลายเหมือน potenza re002 เลย มีใครเคยลองบ้างครับ เปลี่ยนรอบหน้าว่าจะลองอยู่ครับ

https://www.cockpit.co.th/product_services/tire/tireProduct/?id=PSR-FS01

ออฟไลน์ holahola66

Kumho ps31
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ทน เกาะ งบน้อย
Firestone Firehawk Sport 01 เลยครับ
ลาย RE002 หนึบแน่ แต่เนื้อคนละสูตรที่ทำให้ขายถูกลงมาได้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ sexysecret

• Jr. Member
  • **
จากในตัวเลือก ผมเลือก Hankook V12 evo2 ครับ คุ้มค่า คุ้มราคา ดีกว่าอีก 2 ตัวแน่ๆ
อีกทางเลือกคือ ลองหาล้อ 17 นิ้วมือสอง ดูครับ เอาแมกซ์ติดรถฮอนด้า ที่เจ้าของขายทิ้งเพราะเปลี่ยนแมกซ์แต่งก็ได้ครับ
แล้วหายาง 215/45/17 ใส่แทน เพราะไซส์นี้มีให้เลือกเยอะกว่า ราคาดีด้วยครับ ราคาพอๆกันกับไซส์เดิมที่ติดรถ R16 เลย
ไมล์เพี้ยนน้อยมาก ใส่ไปยางแตก รั่ว ต้องเปลี่ยนแค่ 1-2 เส้น ก็หาง่ายกว่าครับ มีแทบทุกร้านกับ 215/45/17

จากในตัวเลือก ผมเลือก Hankook V12 evo2 ครับ คุ้มค่า คุ้มราคา ดีกว่าอีก 2 ตัวแน่ๆ
อีกทางเลือกคือ ลองหาล้อ 17 นิ้วมือสอง ดูครับ เอาแมกซ์ติดรถฮอนด้า ที่เจ้าของขายทิ้งเพราะเปลี่ยนแมกซ์แต่งก็ได้ครับ
แล้วหายาง 215/45/17 ใส่แทน เพราะไซส์นี้มีให้เลือกเยอะกว่า ราคาดีด้วยครับ ราคาพอๆกันกับไซส์เดิมที่ติดรถ R16 เลย
ไมล์เพี้ยนน้อยมาก ใส่ไปยางแตก รั่ว ต้องเปลี่ยนแค่ 1-2 เส้น ก็หาง่ายกว่าครับ มีแทบทุกร้านกับ 215/45/17

จริงๆอยากเปลี่ยนแม็ก 17 เหมือนกันครับ(มีแพลนเปลี่ยนโช๊คด้วย) แต่ด้วยเศรษฐกิจตอนนี้ ยังไม่อยากใช้งบเยอะเท่าไหร่น่ะครับ แต่ยางเดิมดันมาหมดสภาพตอนช่วงหน้าฝนพอดี เลยคิดว่าคงต้องเปลี่ยนยางก่อน

ออฟไลน์ Nam654

• Newbie
  • *
Goodyear Assurance DuraPlus2 ก็ดีนะครับ ตอบโจทย์ในเรื่องแกร่งทนทาน เกาะถนนดีครับ
ถนนเปียกเอาอยู่ รุ่นนี้ที่ ฟิต ออโต้ ก็มีจำหน่ายอยู่ครับ แต่คงต้องโทรถามก่อน อาจมีบางสาขาและน่าจะอยู่ในงบครับ

ออฟไลน์ ChangNoyRacing

• Jr. Member
  • **
Yokohama advan db V552 เงียบมาก ตั้งแต่ต้น ผมใส่ให้กับ Accord G8
เกาะถนนดี รีดน้ำกลางๆ ความนุ่มกลางๆครับ แต่ราคาอาจเกินงบไปนิดนึงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2020, 17:32:04 โดย ChangNoyRacing »

สรุปโดน nexen nfera su4 ไปครับ เหตุผลคือ ผ่อนได้ 6 เดือน ;D
apollo aspire 4g กับ kumho ps31 นี่ไซส์ผมหาไม่ได้เลย

ตอนแรกว่าจะไป hankook v12 evo2 แล้ว
พอดี bquik อยู่ปากซอยบ้านก็เลยเปลี่ยนๆไปให้จบๆครับ
เห็นคะแนนเว็บตปท. ก็ใช้ได้อยู่ ดีไม่ดีถ้ามีโอกาสเดี๋ยวจะรีวิวให้ครับ

ออฟไลน์ mothsan

เกาะ ทน ไม่เน้นเงียบ ราคาไม่แรง แนะนำ Goodyear F1 Directional 5
เกาะกว่า แข็งกว่า ดังกว่า ทนกว่า HK V12 ครับ