ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งทราบนะครับว่า hybrid สามารถเอาออกได้  (อ่าน 6536 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
แต่ถ้ามากอีกแบบ รถมันก็เก่ามากแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2020, 19:29:38 โดย paulmoderndog »

ออนไลน์ e:smart Hybrid

Re: เพิ่งทราบนะครับว่า hybrid สามารถเอาออกได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2020, 20:10:07 »
โฉมนี้เก่ามากแล้ว ถ้าจะถอดออกก็ไม่แปลกใจเท่าไหร่ครับ ค่าซ่อม อื่นๆ มันแพงมากจริงๆ

ออฟไลน์ Smith686

Re: เพิ่งทราบนะครับว่า hybrid สามารถเอาออกได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2020, 21:15:36 »
          เปลี่ยนเครื่อง เปลี่ยนเกียร์ เปลี่ยนหน้าจอ วางสายไฟใหม่ แบบนี้ไฮบริดรุ่นไหนๆก็ทำได้ทั้งนั้นล่ะครับ แต่ค่าใช้จ่ายก็พอสมควร ถ้ารถเดิมยังไม่มีปัญหาเจ้าของรถคงจะยังไม่ทำ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2020, 23:53:46 »
ดูในคลิป เค้าสั่งหัวตัวรุ่นเดียวกันแต่เป็นตัวเบนซินธรรมดา มายกของเปลี่ยนเลยครับ รวมแล้วคงหลายตังอยู่ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2020, 00:26:28 »
เคยคิดเล่นๆ ถ้ามี Prius 1.8NA จะเป็นไง โดนเทียบแบบ C-HR-V ไหม

ออฟไลน์ monsterjeff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2020, 08:11:05 »
มันยิ่งตอกย้ำว่า hybrid ไม่ใช่ทางเลือกที่ดี มันแค่เป็นทางเลือกที่น่าสนใจในวันนี้ มันเหมาะกับบางคนบางกลุ่มมากกว่า
นึกถึง อีก5ปีข้างหน้า ที่รถPureไฟฟ้าเป็นเรื่องปรกติ คนที่ซื้อมือสองจะซื้อลูกครึ่งhybrid หรือเบนซิล/ดีเซลดี
คนซื้อมือสองต้องการซ่อมง่าย ซ่อมถูก ซ่อมทุกที่ อะไหล่เพียบ ทั้งเก่า ทั้งเทียบและใหม่ศูนย์

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2020, 08:18:47 »
อ่านหัวข้อนึกว่าถอด​ระบบ​ hybrid จากเครื่องเดิมออก​ ยังแอบคิดต่อไปอีกว่าถ้าเป็นแบบนี้จะคุ้มค่าโมดิฟายรึเปล่าเพราะเครื่องเดิมก็เก่าแล้วด้วย​ ถ้าเพิ่มตังค์ยกเครื่องเดิมลงยกเครื่องเบนซิลธรรมดาขึ้นแทนจะคุ้มกว่าไม๊​ พอดูคลิปจนถึงบางอ้อเลย​ ว่าแต่ยกแบบนี้จะจบที่เท่าไหร่ครับ​ ถ้าไม่เพิ่มออพชั่นอะไร​ แค่อุปกรณ์​ที่เกี่ยวข้องให้ทำงานสมบูรณ์​ดี
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2020, 11:21:27 »
อัลพาร์ดรุ่นนี้  ระบบไฮบริดซ่อมแพง จุกจิกมาก แบตไฮบริดก็เสียบ่อย  มีเรื่องให้ซ่อมอยู่เรื่อย  ๆ    ผมเคยเข้าศูนย์ใหญ่ TOYOTA BODY SERVICE  บางนา  เจอรถรุ่นนี้เข้ามาเปลี่ยนแบตเตอรี่ไฮบริดเป็นประจำ   เป็นรถที่ค่าซ่อมแพง ปวดหัวไม่ใช่น้อย      รถรุ่นนี้จึงไม่เป็นที่นิยมเอาเลย  ไม่น่าใช้ครับ

แต่ถ้าเป็นผมนะ ผมยอมขายทิ้งไม่ซ่อมต่อแล้วครับ ถ้าะทำขนาดนี้ผมไปหารถคันอื่น  ๆ ใช้ดีกว่า     
      ยังไงรถไฟฟ้า ไฮบริดอะไรพวกนี้   อีก 20 ปีผมค่อยคิดจะซื้อ  ตอนนั้นผมอาจจะลาโลกไปแล้วก่อนได้ซื้อรถไฮบริดใช้ละมั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2020, 11:36:29 โดย Auto »

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2020, 14:17:51 »
อัลพาร์ดรุ่นนี้  ระบบไฮบริดซ่อมแพง จุกจิกมาก แบตไฮบริดก็เสียบ่อย  มีเรื่องให้ซ่อมอยู่เรื่อย  ๆ    ผมเคยเข้าศูนย์ใหญ่ TOYOTA BODY SERVICE  บางนา  เจอรถรุ่นนี้เข้ามาเปลี่ยนแบตเตอรี่ไฮบริดเป็นประจำ   เป็นรถที่ค่าซ่อมแพง ปวดหัวไม่ใช่น้อย      รถรุ่นนี้จึงไม่เป็นที่นิยมเอาเลย  ไม่น่าใช้ครับ

แต่ถ้าเป็นผมนะ ผมยอมขายทิ้งไม่ซ่อมต่อแล้วครับ ถ้าะทำขนาดนี้ผมไปหารถคันอื่น  ๆ ใช้ดีกว่า     
      ยังไงรถไฟฟ้า ไฮบริดอะไรพวกนี้   อีก 20 ปีผมค่อยคิดจะซื้อ  ตอนนั้นผมอาจจะลาโลกไปแล้วก่อนได้ซื้อรถไฮบริดใช้ละมั้ง
เห็นด้วยครับ ผมมองว่ากว่าจะสเถียรนี้ยังอีกนาน แถมราอะไหล่แพงมากๆ

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2020, 19:31:06 »
ใครปิดไฮบริด ใน w212 E300 ได้ รถรุ่นนี้จะมีราคาขึ้นทันที

จนถึงตอนนี้ยังไม่เห็นใครทำได้ที มีแต่ข่าว แต่ไม่เห็นจริง