ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 30 พฤษภาคม 2020  (อ่าน 3561 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
รถระดับ ultra luxuary อย่าง roll&royce มีการทำทดสอบ crash test ไหมครับ พอดีหาใน euro NCAP ไม่เจอ แล้วถ้าไม่ได้ทำทดสอบ เขาทำอย่างไรให้สามารถจำหน่ายได้ในประเทศที่กฏหมายกำหนดให้มีการทดสอบก่อนจำหน่ายครับ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
BYD ในไทย มีแผนจะเข้ามาทำตลาดเป็นทางการแทนที่การให้หลายตัวแทนแข่งกันขายแบบในปัจจุบันไหมคับ แล้วจะเน้นรถ BEV ส่วนบุคคลอย่าง BYD Tang EV กับ BYD Han EV ที่กำลังจะเข้าตลาดยุโรปแทนพวกรถเชิงพาณิชย์ M3/T3 กับ E6 ไหม

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
จากคลิป teaser รถใหม่ Nissan Next A-Z
นอกจาก Navara , Terra , Kicks แล้ว
มีรุ่นตัวอักษรไหนมีโอกาสเข้าไทยบ้างครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ SellerJaguarLandRover

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ท่าน ท่าน ท่าน ท่าน

รบกวนสอบถามข่าวโรงงานประกอบรถยนต์ในประเทศมาเลเซีย sime darby เจรจากับจากัวร์แลนด์โรเวอร์ เพื่อประกอบรถยนต์ภายใต้ยี่ห้อข้างต้น มีความคืบหน้า ถหรือถอยหลัง สถานใดครับ

ขอบคุณครับ

สุขใจที่ได้ถาม รอมาร่วม 3 เดือน ผิดเวลาตลอด  กู้รหัสผ่าน 2 ครั้งแล้วมั้ง😅

ออฟไลน์ Thetree

• Jr. Member
  • **
เห็น teaser ของ nissan next แล้ว รู้สึก wow มากๆเลย ไม่ได้เห็นนิสสันทำอะไรน่าตื่นเต้นแบบนี้มานานแล้วขอบอสบถามว่า
-มีข่าว mitsubishi outlander ใหม่มาบ้างไหมครับ ว่าจะมีเครื่องยนต์สันดาปไหม เปิดตัวเมื่อไหร่
-strategy ของนิสสันเรื่องตาลผู้นำ ผู้ตาม จะส่งผลต่อ nissan ในบ้านเราในฐานะตลาดผู้ตามอย่างไรบ้าง เห็นได้ข่าวมาว่า nissan จะเหลือโรงงานประกอบรถในโซนอาเซียนแค่ที่ไทยอย่างเดียว อย่างนี้ไทยจะได้ใช้รถยนต์ที่หลากหลายมากกว่านี้มั้ยครับ การเปิดตัวรถใหม่จะเร็วขึ้นหรือไม่  มีรถอะไรอยู่ในแผนที่จะเข้ามาบ้าง นิสสันไทยจะพัฒนาอย่างไรครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2020, 13:17:04 โดย Thetree »

ออฟไลน์ lorenzo

• Sr. Member
เรื่องรถหลุดจำนำขายเซนเซ่อป้ายทะเบียน เห็นในเพจตามเฟสบุคมีมากขึ้นเรื่อยๆ อยากให้พี่จิมมี่ชี้ให้เห็ผลร้ายที่จะตามมาสำหรับผู้ที่จะตัดสินใจซื้อรถพวกนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ kanka07

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องยางระหว่าง Bridgestone Turanza T005A , Bridgestone Pntenza RE003 และ Michelin Pilot Sport 4
ตัวไหนให้สมรรถนะการเข้าโค้ง และรีดน้ำ ดีกว่ากันครับ  แล้ว Bridgestone Pntenza RE004 ดีและด้วยกว่า Bridgestone Pntenza RE003
ตรงไหนบ้างครับ พอดีจะเปลี่ยนยางใช้กับ Suzuki ertiga 2019 size ที่สนใจคือ 205/55r16

ออฟไลน์ kittylovemic

• Newbie
  • *
ทางบ้านคุณพ่อแม่จะซื้อรถโดยเลือกไประหว่าง X7 กับ GLS ครับ มีคนขับให้ ท่านชอบรถลุยๆได้แบบนี้มากกว่า LM จะซื้อไว้ออกต่างจังหวัด ลุยดินบ้างเล็กน้อยครับ แต่เน้นวิ่งกทม.-โคราชครับ คุณจิมมี่ช่วยเลือกด้วยครับ(อย่าตอบว่าไม่เลือกนะครับ 55) การดูแล หรือความสบาย คันไหนดีครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Marcuis

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ สอบถามเรื่องยางหน่อยครับ

1. ขอคำแนะนำเรื่องยางหน่อยครับ ต้องการหายางใส่กระบะคันเก่าที่บ้านครับ เป็นกระบะ 4 ประตูตัวเตี้ย ไม่ค่อยได้บรรทุก 215/70/16 หรือขยับซีรีย์เป็นแบบไหนดีครับ อยากได้ยางที่เกาะถนนดีหน่อย เน้นช่วยเรื่องระยะเบรค อันหลังเน้นมาก เพราะกระบะคันนี้ไม่มี ABS เบรคกระทันล้อล็อคไปหลายรอบแล้ว บอกให้พ่อเปลี่ยนเป็นรุ่นใหม่หน่อยที่มี ABS เขาก็ยืนยันที่จะไ่ม่เปลี่ยน ผมล่ะจนปัญญา  :'(

2. สอบถามเกี่ยวกับ Subaru Legacy BL5 2.0 turbo ปีประมาณ 2005 อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง พี่จิมเคยเทสไว้ไหมครับ รุ่นนี้มีปัญหาอะไรหนักไหม ค่าบำรุงรักษาควรเตรียมไว้สักปีละเท่าไรครับ เห็นราคามือสองแล้วสนใจมาก แล้วถ้าเทียบเฉพาะค่าบำรุงรักษารุ่นนี้ กับ Volvo XC60 D3/D4 Gen ที่แล้ว ค่าบำรุงมันต่างกันมากขนาดไหนครับ

ถามยาวไปนิด ขอบโทษด้วยครับ

ออฟไลน์ HiFly

• Newbie
  • *
สนใจCX5 2.5 มือสอง  มีปัญหาจำรุ่นรึเปล่า ค่าบำรุงรักษาเเพงไหม  กินน้ำมันในเมืองประมาณกี่โลลิตร ครับ

ออฟไลน์ WJ

• Newbie
  • *
ระบบขับเคลื่อน e-Power มีในญี่ปุ่นมาก็หลายปีแล้ว
อยากทราบว่าคนญี่ปุ่นเค้าเจอปัญหาอะไรกันบ้างครับ

ปล. คราวก่อนคุณจิมมี่บอกว่า Note e-Power ไม่มาไทย
ตอนนี้นิสสันเปลี่ยนใจจะมาแล้วหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2020, 14:38:21 โดย WJ »

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พี่ๆทุกคน อยากถามถึงพี่แพนครับ ตอนนี้เทสรถเป็นอย่างไรบ้าง งานยุ่งมากไหมครับ ?

คิดถึงสมัยตอนที่ พี่ๆจัดรายการร่วมกัน ที่มีพี่แพนมานั่งคุยด้วย ผมชอบครับ ฟังสนุกดี (ชอบตอนพี่แพนกับพี่เมธีส่งมุขกัน)

ในอนาคตพอจะมีโอกาส เชิญพี่แพนมานั่งจัดรายการอีก ได้ไหมครับ ?  ปีนี้ขอสักอาทิตย์นึงก็ได้  นัดวันที่ สัปดาห์ มาก็ได้คับ จะเคลียธุระรอฟังเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2020, 13:41:29 โดย This is my city »

ออฟไลน์ Lack

• **
ที่บอกว่าweekก่อนมีดีกว่า​raizeจะเข้ามา​ นี่​ ดีกว่าขนาดไหนแล้วจะเข้ามาตอนไหนครับ

ออฟไลน์ polwath

- รถเก่าที่ไม่ได้มีชื่อเสียง เอกลักษณ์ หรือมีเรื่องราวเหมือนรถโบราณ แต่กลับมีราคาขายในตลาดรถมือสองสูงหรือแพงกว่าราคารถใหม่ในอดีต เช่น Daihatsu Mira เกิดจากอะไรครับ
- พี่ ๆ ที่ได้รับเชิญไปงานเปิดตัวรถ และทดสอบขับรถในแต่ละประเทศนั้น มีวิธีฝึกในการขับรถอย่างไร ให้ถนัดขับทั้งสองฝั่งพวงมาลัยทั้งเกียร์ธรรมดาและอัตโนมัติครับ
- เพราะอะไรที่ระบบ Hybrid แบบเครื่องปั่นไฟให้มอเตอร์และแบตอย่างเดียว ถึงไม่ค่อยเป็นที่นิยมเท่าระบบ Hybrid ที่ทำงานคู่กันทั้งมอเตอร์และเครื่องยนต์ครับ ซึ่งมีแค่ BMW i3 กับ Nissan Kicks ในบ้านเราที่ใช้ระบบนี้ และค่อนข้างเหมาะกับการเปลี่ยนผ่านไปรถ EV ในไทยด้วย ที่ยังมีที่ชาร์จน้อยอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2020, 14:43:29 โดย polwath »

ออฟไลน์ Sumo117

• Newbie
  • *
ทำไมHonda ถึงไม่ทำตลาดรถยนต์ที่เป็นประตูสไลด์ในประเทศไทย ทั้งๆที่ทางค่ายเองก็มีรถแบบนี้หลายรุ่น (อย่างพวก Freed หรือ Stepwagon นี่น่าใช้ทั้งนั้น) และค่ายคู่แข่งอย่างโตโยต้า หรือแม้แต่ hyundai ก็พิสูจน์แล้วว่าตลาดประเภทนี้ก็มี demand พอสมควรอยู่เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2020, 13:58:52 โดย Sumo117 »

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดีครับ พี่จิ้ม
ผมขอนอกเรื่องรถ เข้ารายการ housing by jimmy สักครู่นะครับ

ผมมีงบ ประมาน 5-6 ล้านบ้าน
สนใจโครงการทาวโฮมหรือบ้านเดี่ยว แถวๆรามอินทรา
มีโครงการไหนแนะนำมั้ยครับ
แล้วความแตกต่างระหว่าง พวก AP LH QH SIRI Noble SCAssest ถ้ามองในราคาใกล้ๆกันแบรด์ไหน
ให้วัสดุโอเคที่สุดครับ

ขอรบกวรถามเรื่องบ้านเท่านี้ครับ ขอบคุณครับ
กลับเข้ารายการรถต่อได้ครับ ขอโทษครับที่ถามนอกเรื่อง

ออฟไลน์ ATOMMY

• Newbie
  • *
มีภาพหลุดคิดว่าเป็น city5ประตู ถือว่าชัดเจนหรือยังครับว่าcity5ประตูจะมาแทนแจ๊สบ้านเรา และตัวนี้น่าจะมาเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
สนใจซื้อ civic fd ปี09 เป็นรถของญาติใช้งานน้อย อยากทราบว่าหากซื้อมา ควรบำรุงรักษาอะไรบ้างและควรระวังปัญหาของรถเรื่องใดบ้างครับ

ออฟไลน์ Read more Speak less

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำยางสำหรับนิสสันมาร์ชK13 ล้อ 15 นิ้ว เน้นเงียบสุดๆ เรื่องอื่น(เกาะ,รีดน้ำ,ทน,ราคา)ไม่สนครับ หรือมีร้านแดมป์แนะนำมั้ยครับขอเงียบขึ้นซักอย่างน้อย25% จากปกติ
ปล.ไม่เปลี่ยนรถนะครับ

ออฟไลน์ Gunners-headlight

Terra minor change กับ new mu x จะมาเมื่อไหร่ครับ
มีข่าวอะไร บ้างไหม สเปค เครื่อง หรือการเปลีย่นแปลงอะไรบ้าง
พอดี รอดู สองตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ Ping®

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องการใช้งานพวงมาลัยไฟฟ้าครับ เดิมทีเคยใช้รถที่มีพวงมาลัยระบบไฮโดรลิคการควบคุมจะหนักแน่นกว่ารถสมัยใหม่ที่เป็นระบบไฟฟ้าที่เบามากจนอดคิดถึงรถคันเดิมไม่ได้
ขับขี่กับระบบไฟฟ้าอย่างไรให้ปลอดภัยและไม่ทำให้แรคพวงมาลัยต้องจากไปก่อนเวลาอันควรครับ
ยังต้องระวังเรื่องเวลาเลี้ยวถ้าไปถึงจนสุดแล้วต้องคืนมาเล็กน้อยก่อนออกตัว ไม่ว่าจะเลี้ยวเพื่อยูเทิร์น หรือถอยหลังมั้ยครับ

รถปัจจุบัน CRV-G5 เห็นคนในคลับเค้าเคลมกันเยอะมากจนเป็นอาการประจำรุ่นไปแล้ว ส่วนใหญ่จะบอกว่ามีอาการเวลาเลี้ยวสุดไม่ว่าเดินหน้าหรือถอยหลังจะมีเสียงดัง กึกๆ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2020, 14:12:31 โดย Ping® »

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
แนวโน้มสังคมผู้สูงอายุในปัจจุบัน จะมีผลให้ mini MPV พวก Serena, StepWGN กลับมาบูมไหมครับ

ออฟไลน์ Glazy

• Full Member
ที่อาทิศย์ที่แล้วถามเรื่องรถเช่าที่ญี่ปุ่นว่าขอเป็นwagonหรือไม่ก็minivan พี่ตอบมาแค่wagon
แต่ไม่ได้ตอบminivan เลยมาถามวันนี้ว่ามีminivanตัวไหนน่าเช่าขับบ้าง
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ bright12

• Newbie
  • *
อยากนำนิสสัน big m มาบูรณะให้สวยและใช้งาน อยากทราบ story  หรือข้อดีข้อเสีย ของรุ่นนี้หน่อยครับ

ออฟไลน์ Pongvit

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

1.รบกวนแนะนำศูนย์ Nissan ที่พี่ๆคิดว่าโอเค ย่านพระราม3 สาทร หรือละแวกใกล้เคียงให้หน่อยครับ

2.อันนี้เล่าให้พวกพี่ฟังเฉยๆครับ ตอนนี้กรองน้ำมันเครื่องของ New Almera ที่ศูนย์ราคาขึ้นจาก 370 เป็นลูกละ 600 แพงมากเลยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ takrow

• Newbie
  • *
    • Nut's Facebook
สอบถามเรื่องระบบขับเคลื่อนครับ

รถขับหน้า กับ รถขับหลัง ราคาต้นทุนแบบไหนแพงกว่าครับ

แล้วทำไมรถกระบะไม่ทำขับหน้าบ้างครับ แล้วที่ผ่านมาเคยมีรถกระบะขับหน้าบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ Wongsakorn

• Newbie
  • *
เพิ่งเห็นข่าวว่า Honda ญี่ปุ่น ยุติการทำตลาด Civic และ Grace ในประทเศตัวเอง อยากรู้ว่าทำไมเขาถึงไม่ประสบความสำเร็จในประเทศตัวเอง ทั้งๆที่ยี่ห้ออื่นสามารถขายกันได้ค่อนข้างดี อย่างเช่น Toyota Corolla หรือจริงๆคนญี่ปุ่นจะนิยมรถ hatchback มากกว่า sedan

แล้วสมัยก่อน Civic sedan ถือว่าขายดีในญี่ปุ่นไหมครับ เพราะเห็นเซียงกงไทยรับเอา Civic EK กับ ES มาขายเป็นอะไหล่ค่อนข้างเยอะเลย แต่ในเว็บรถมือสองส่งออกของญี่ปุ่นผมเห็น Civic ที่เป็น hatchback มีขายเยอะกว่า ส่วน Fit Aria (City) ก็พอจะรู้ว่าขายไม่ค่อยออก

ออฟไลน์ jinnchuuriki

• **
Majesty การขับขี่ การบรรทุก เทียบกับ PPV ต่างกันเยอะมั้ยครับ

ออฟไลน์ Poope

• Newbie
  • *
นิสสันคิกถ้าเราขับด้วยความเร็วสูงสุด เช่น150-160ยาวๆ หลายสิบโลต่อเนื่อง ต่างจังหวัดบ้านผมซัดได้ยาวๆครับ ถามว่าทำได้ไหม จะมีผลเสียอะไรกับมอเตอร์หรือมีผลกับอะไรบ้างไหมครับ