ผู้เขียน หัวข้อ: Suzuki ควรนำ Suzuki S-Presso (รถ SUV จากอินเดีย)มาขายแทน Celerio ไหมครับ  (อ่าน 3537 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member

Suzuki S-Presso เป็นรถที่ขายในอินเดีย

หน้าตาของมันอาจจะไม่สวยแต่ยกสูง และราคาไม่สูงมากนัก

ผมว่าถ้าเอามาขายแทน Celerio หรืออาจใช้ชื่อว่า Celerio Cross

และทำราคาในรุ่นเกียร์ CVT สัก 3.5-4 แสน (ประมาณ Celerio GL) ตัด option พวกจอ ปุ่มที่พวงมาลัยออก ใส่ที่ปัดน้ำฝนหลัง ตัด Heater ใส่มือจับประตูกับกระจกมองข้างสีดำ

คล้ายรุ่นนี้ครับ

ก็น่าจะพอทำราคาขายในบ้านเราได้นะครับ ขายตัว CVT ตัวเดียวพอ ส่วน MT อาจจะขายเพิ่มเติมในราคาเท่าๆ กับ Celerio ตัวปัจจุบันครับ

คิดอย่างไรกันครับ

spec อินเดีย เหมือนจะเล็กกว่า Celerio ไปหน่อยครับ
https://marutistoragenew.blob.core.windows.net/msilintiwebpdf/S-PRESSO_Brochure.pdf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2020, 10:10:56 โดย รถสีเขียว »

ออฟไลน์ KATANA

• Full Member
Re: Suzuki ควรนำ Suzuki S-Presso (รถ SUV จากอินเดีย)มาขายแทน Celerio ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 10:50:02 »
Suzuki อินดี้ทั้งรถยนต์และมอเตอร์ไซค์ โมเดลสวยๆ เมืองนอกมีเยอะ แต่มาบ้านเราเอาอะไรมาขายก็ไม่รู้แบบใจไม่ถึง

ตัวนี้ถ้ามาผมว่าไม่ต้องไปเอี่ยวชื่อ Celerio ดีกว่าเพราะตัวนั้นขายไม่ดีคนติดภาพไปแล้ว ใช้ชื่อนี้ไปเลยเข้าท่ากว่า ตัวรถก็น่ารักและเหมาะกับเทรนด์เก๋งยกสูงในตอนนี้

ออฟไลน์ bullyboy

Re: Suzuki ควรนำ Suzuki S-Presso (รถ SUV จากอินเดีย)มาขายแทน Celerio ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 11:19:16 »
เห็นด้วยว่า suzuki ไทย น่าจะเอารถแนว crossover เล็กๆ มาทำตลาดบ้านเราบ้าง เพราะจะเป็นจุดขายที่แตกต่าง

รถซีดาน คู่แข่งในบ้านเราเยอะสุดๆ

ดูตัวอย่าง mitsubishi ครับ ทุกวันนี้ผมว่าเค้าสร้างจุดยืนได้ดีนะ คือเน้นรถแนว ppv, กระบะ, mini mpv คือไม่ต้องมีรถครอบคลุมทุก segment แต่พอนึกถึงรถกลุ่มนี้แบรนด์ mitsu จะขึ้นในหัวเป็นแบรนด์ต้นๆ

ทำให้กลายเป็นแบรนด์เค้าดูดีกว่า nissan ที่มีรถขายทุก segment ด้วยซ้ำไป

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 11:34:11 »
    น่าจะเป็นเพราะ เป็น murati-suzuki มั้งครับ
    ร่วมทุนของอินเดีย
    ของไทยไม่น่าเกี่ยวกัน
    แต่อินเดียมีรถเล็กน่าใช้หลายรุ่นครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 12:34:25 »
    น่าจะเป็นเพราะ เป็น murati-suzuki มั้งครับ
    ร่วมทุนของอินเดีย
    ของไทยไม่น่าเกี่ยวกัน
    แต่อินเดียมีรถเล็กน่าใช้หลายรุ่นครับ

ไม่น่าเกี่ยวครับ เพราะล่าสุด S-Presso ก็ขายใน Philippin แล้ว

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 12:50:02 »
น่าเอามาขาย แต่ไม่น่าขายแทน
เพราะราคาคงทำลงมาขนาดนั้นไม่ได้ครับ ตัวเริ่มต้นกระจกมือหมุนเลย 4.5แสนได้ก็เก่งแล้ว
อย่าลืมว่า เซเลริโอ ได้ภาษี ecocar นะครับ คันนี้ยังไงก็ไม่ได้
แต่ถ้า5-6แสนกว่า .... ผมว่าขายได้ ถ้าดูจากคนที่ ซื้อ jimny คนอยากได้รถเล็กๆ เท่ๆ มีเยอะนะ ถ้าทำราคาลงมาให้มนุษย์เงินเดือน/sme จับได้เนี่ย น่าจะรับประกัน 300คันต่อเดือนขั้นต่ำได้เลย
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 13:05:58 »
ขึ้นเขาสามมุขไหวมั้ยครับ ;D

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 14:38:12 »
          หน้าตา Suzuki S-Presso น่าจะไม่ค่อยถูกสเปกคนไทยสักเท่าไร  ถ้าอา Suzuki Jimny เข้ามาขาย  ถ้าตั้งราคาได้ไม่เกิน 8 แสนสิ  แบบนี้โดนแน่ๆ

ออฟไลน์ Astha

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 15:14:50 »
ขนาด Ignis ทั้งสวย น่าใช้ ราคาก็ถูกกว่า ertiga แถมผลิตอินโดฯ ยังไม่เอามาขายเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 17:09:24 »
ล้อเล็ก น่ากลัวมากเลย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 17:28:17 »
ขนาด Ignis ทั้งสวย น่าใช้ ราคาก็ถูกกว่า ertiga แถมผลิตอินโดฯ ยังไม่เอามาขายเลยครับ

โอ้...พึ่งรู้ว่าผลิตที่อินโดด้วย เสียดายที่ไม่มาไทยจัง :(
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ kabokaboh

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 19:19:17 »
ถ้าคิดแต่จะขายแข่งกับเจ้าตลาด

ก็เตรียมตัวลากลับญี่ปุ่นได้เลย

รถดีๆ แปลกๆ สวยๆมีเยอะแยะ ไม่เอามา

ปล คิดถึงวันที่สวิฟท์ เปิดตัวแบบไม่มีคู่แข่ง

แย่งกันซื้อใจจะขาด

ทุกวันนี้ เซลล์ ตบยุงมือชา

ออฟไลน์ KNOTKNOT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2020, 11:29:44 »
ถ้าคิดแต่จะขายแข่งกับเจ้าตลาด

ก็เตรียมตัวลากลับญี่ปุ่นได้เลย

รถดีๆ แปลกๆ สวยๆมีเยอะแยะ ไม่เอามา

ปล คิดถึงวันที่สวิฟท์ เปิดตัวแบบไม่มีคู่แข่ง

แย่งกันซื้อใจจะขาด

ทุกวันนี้ เซลล์ ตบยุงมือชา

เซลล์ตบยุงมือชา? ค่ายนี้เค้าก็ไม่ได้ขายแย่ขนาดนั้นมั้ยครับ ยอดขาย 3 เดือนแรกของปีนี้นี้ก็ใกล้ๆกับ Ford (มีอคติแต่ไม่มีข้อมูล)