ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น upgrade ลำโพงรถ Coupe2ประตูครับ เน้นคู่หน้าดีๆ หรือกระจายคู่หน้า-หลัง  (อ่าน 2166 ครั้ง)

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
รถ 420D ผมหมด BSI แล้วพร้อมกับเพิ่งรู้ว่าลำโพง 4"ด้านหลังฝั่งคนขับดับไปไม่มีเสียงออก เลยคิดจะอัพเกรดลำโพงครับ
เท่าที่ค้นๆมาสึกว่าลำโพง Plug&Play ราคาแรงจังมีราวๆ50,000บวกลบ ได้คู่หน้า คู่หลัง ซับใต้เบาะ เคยฟังของ Ground zero ก็ชอบอยู่นะครับฟังสากลทั่วไป Pop Rock ฝรั่ง-ไทย ได้สนุกขึ้นอยู่

แต่ทั้งนี้ผมก็ไม่อยากจ่ายงบแรงขนาดนั้น เลยคิดว่าหาชุดลำโพงเน้นคู่หน้า กับซับใต้เบาะ ก็พอมั๊ยครับอาจจะมีงบเหลือเพิ่มแอมป์ได้อีกในราคาที่หย่อนกว่าชุด Plug&Play
แต่ก็ไม่รู้ว่าลำโพงคู่หลังถ้าขาดไปมันจะมีผลต่อคุณภาพเสียงมากน้อยแค่ไหนครับ
เลยมาขอความเห็น คำแนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ของน้อยชิ้น ยิ่งจูนง่าย เซ็ตให้ลงตัวง่าย

สำหรับหลายๆคน การมีลำโพงคู่หลัง ยิ่งไปรบกวนคุณภาพเสียง .. ผมก็เป็นหนึ่งในคนพวกนั้น

ออฟไลน์ samaklen

ต้องดูความสามารถของต้นทางด้วยครับ
ว่าเสียงและกำลังขับได้ไหม
เพราะแยกชิ้น 2 ทาง มี Xover ดีๆ
ก็กินกำลังไปเยอะพอควร ถ้ามีแอมป์เสริม
จะเต็มประสิทธิภาพมากกว่า

ออฟไลน์ GizzY

ผม s3 ไปเปลี่ยนทวีตเตอร์ 4 นิ้วคู่หน้าหลัง รวม 6ตัว ของ audison ก็ดีขึ้นมากละคับ
ราคา ตอนนั้น 12000 กว่าๆ

ออฟไลน์ kriz

• Sr. Member
ปัญหาคือลำโพงในท้องตลาดทั่วๆ ไปที่มีตัวเลือกเยอะๆ ราคาไม่แรง จะเป็น woofer ขนาดมาตรฐาน 6.5 นิ้ว ในขณะที่ลำโพงของ BMW จะเป็น woofer 4 นิ้ว ซึ่งไม่ค่อยมีตัวเลือกให้มากนัก ถ้ามีก็มักจะเป็นรุ่นที่ทำออกมาเป็น plug&play สำหรับ MB/BMW ซึ่งราคาก้อจะสูงตามมูลค่าตัวรถไปด้วย

รถ BMW ที่มาพร้อมเครื่องเสียงรุ่น Professional ขึ้นไปจะมี poweramp แยกออกมาต่างหากจาก head unit ติดตั้งอยู่ด้านท้ายรถ ซึ่งจะทำ output ลำโพงมาตายตัวเลย ไม่สามารถไปบริดจ์ให้ขับแค่คู่หน้าอย่างเดียวได้ ถ้าถอดคู่หลังออก ก็ไม่ได้ทำให้กำลังขับคู่หน้าเพิ่มมากขึ้นแต่อย่างใด

ส่วนตัวผม ลำโพงหลังช่วยเรื่องมิติได้นิดหน่อย ทำให้เสียงมันตกอยู่ที่กลางตัวรถจริงๆ ไม่ได้พุ่งมาจากด้านหน้าอย่างเดียว และช่วยทำให้ระดับเสียงโดยรวมดังขึ้น แต่ถ้าไม่อยากลงทุนเยอะ จะเปลี่ยนแต่คู่หน้าอย่างเดียวก็ได้นะครับ กับลำโพงเซ็นเตอร์ (ถ้ามี) เพื่อให้เวทีเสียงชัดในระดับเดียวกัน

เรื่องราคา ของบ้านเราราคาแพงจริงๆ แหละครับ อย่าง audison แยกชิ้นสองทางราคาพร้อมติดตั้งคู่ละตั้ง 18,xxx ในขณะที่ราคาในยุโรปนี่แค่ 229 euro แค่นั้นเอง (ประมาณคู่ละ 7,800 บาท ไม่รวมติดตั้ง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2020, 16:29:26 โดย kriz »

ออฟไลน์ wolfpack

ผมเคยเซ็ตชุดใน W140 ตัวถังยาว เป็น Front P80RSII แอมป์ 4 Channel ขับคู่หน้า+Bridge ขับ Sub 10" ตีตู้ ถ้า set ดีๆ มิติเสียงดีมากๆครับ ไม่ต้องมีคู่หลังเลย เสียดายขายไปนานมากแล้ว

สำหรับ F32 ลำโพงกับ Sub ตรงรุ่น มีประโยชน์ที่ไม่ต้องเสียพื้นที่ครับ ได้ดอกลำโพงที่มีคุณภาพมากกว่าดอกกระดาษธรรมดาๆ แม่เหล็กจิ๋วๆของเดิม ไม่ต้องเจาะรถเพิ่ม รูน๊อตเดิม จ่ายแพง(มาก)หน่อย แต่สบายใจ ใช้แค่คู่หน้าก็พอ แล้วเลือกจุดตัก X-over ดีๆ เสียงก็ใช้ได้ครับ คู่หลังแค่ rear-fill จริงๆ ไม่จำเป็นเท่าไหร่ครับ

ถ้าอยากไป after market เต็มรูปแบบ อาจขยายขนาดลำโพงหน้าได้ โดยการเสริมไม้รูเดิม เลือกลำโพงที่ตูดไม่ลึกหน่อย ส่วน Sub ต้องลองตีตู้ที่ด้านหลังสักหน่อย ไม่จำเป็นต้องมีคู่หลังครับ

ออฟไลน์ nett

ถ้าเป็นตัว hifi มาอยู่แล้ลองเปลี่ยนแอมป์ดูก่อนครับ ปัญหาของ F3X ไม่ได้อยู่ที่คุณภาพของลำโพงครับ แต่แอมป์เดิมๆกำลังขับน้อย และไม่มี DSP ครับ

ผมเองก็ใช้ F3X อยู่ก็เริ่มจากเปลี่ยนแอมป์ โดยยังใช้ลำโพงเดิมก็ได้เสียงที่ดีกว่าของเดิมมากๆครับ

ออฟไลน์ Muvee

ขอบคุณความเห็นจากทุกท่านมากๆครับ
ผมคิดว่าอาจจะเริ่มจากอัพแอมป์ดูก่อนครับ น่าจะประหยัดงบสุดเพราะจริงๆผมแค่อยากได้เบสที่กระชับขึ้นกว่าเดิมหน่อย ถ้ากำลังขับแรงขึ้นก็คิดว่าพอจะตอบโจทย์ได้บ้าง

ผมเห็นมีแอมป์น่จะยี่ห้อ Match ท่านใดมีประสบการณ์กะบแอมป์ตัวนี้มั๊ยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

อาจจะต้องให้ร้านที่ชำนาญไล่ดูนะครับ

ได้ยินมาว่า แอมป์กับfront ของรถพวกนี้ เชื่อมกันด้วยสาย optical ที่หาในตลาดไม่ได้ คุณเปลี่ยนแอมป์ใหม่ ถ้าไม่ใช่แบบ plug&play ก็จะรับสัญญาณจาก front ไม่ได้ครับ วุ่นวายพอตัว

แนะนำให้ปรึกษา ดูระบบจากร้านที่ชำนาญก่อนนะครับ

ส่วนลำโพง คู่หน้า คู่เดียวก็พอครับ ส่วน sub หรือ bassbox แล้วแต่ชอบเลย

ออฟไลน์ V221

ควรจะดูว่าลำโพงที่เสียเพราะอะไรครับ? ถ้าเสื่อมสภาพเองก็เปลี่ยนทั้งหน้า หลัง ดีกว่า แต่ถ้าอยากได้เสียงเเน่นขึ้นก็ใส่Ampเพิ่ม Audisonก็เสียงดีครับ แต่ถ้ารวมลำโพงใหม่อาจเกิน5หมื่นไปนิดๆ
BMW 750E M SPORT