ผู้เขียน หัวข้อ: 🌟 Nissan thailand จะล้มเลิกแผนทำตลาด Sylphy ใหม่แล้วหรือครับ น่าเสียดายนะครับ  (อ่าน 7320 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
😢😢 ดูจากช่องของน้าเต้ย Autolifethailand เมื่อคืนนี้ครับ
ตกใจเหมือนกัน ตัวนี้สวย คนรอดูเยอะเหมือนกันนะครับผมว่า
แต่เขาคงตัดสินใจดีแล้วแหล่ะครับ เสียดายๆจริงๆ

😊🎯 แต่ถ้าไม่มาแล้วทำให้ Nissan thailand
แข็งแรงขึ้น ผมก็ OK ครับเพราะอยากให้
Nissan อยู่กับไทยนานๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2020, 07:18:47 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Red Bicycle

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ผมเห็นตัวจริงที่อเมริกาตอนปีใหม่ที่ผ่านมา สวยดีครับ แต่ไม่มาซะแล้ว ไม่รู้จะมีเปลี่ยนใจอีกมั้ย 555

ออฟไลน์ YenChar

Nissan นี่โมเดลคล้ายๆ Suzuki เข้าไปทุกที

ขายน้อยลง ลดจำนวนโมเดลรถ ตัดนู้นนี่ที่ไม่จำเป็นหรือไม่ฮิตในสายตาคนไทยออก
ผมมองเป็นแง่ดีนะ Segment รถไม่ต้องเยอะ แต่บริหารให้ได้ก็พอ

อนาคตเผลอๆจะเหลือแต่รถเล็กๆ Note, Kick, Almera
อย่างดีก็ Xtrail หรือกระบะ ให้เป็นกระแสบ้างนิดๆหน่อย

ยังไงก็เชียร์ให้มันดีขึ้นแหละ แข่งกันดีๆ ผู้บริโภคจะได้ได้ประโยชน์
ไม่ใช่แบรนด์ไหนดี มันก็ดีไปเลยยาวๆ แบบนี้ลูกค้าต่อรองอะไรลำบาก

ออนไลน์ Symphonic

ไม่รู้นะ แต่ในความคิดผม นิสสันไม่เอามานั่นถูกแล้ว
ถือเป็นการรักษาเนื้อรักษาตัว รักษาสภาพการเงินบริษัทด้วย
รถในเซ็กเมนต์นี้มียอดขายไม่เยอะ คู่แข่งแต่ละเจ้ามีจุดเด่น
คนละด้าน และเก็บกลุ่มลูกค้าได้เหนียวแน่น ผมยังนึกไม่ออกเลย
ว่าซิลฟีตัวนี้ ถ้ามาจะได้ลูกค้ากลุ่มไหนที่ยั่งยืน

ที่สำคัญ มองดูดีๆ ซิลฟี่รุ่นนี้ ดูเผินๆ แบบคนไม่สนใจรถ
จะเข้าใจว่ามันแตกต่างจากอัลเมร่าได้อย่างไร เพราะหน้าตา
คล้ายกันมาก และอัลเมร่าก็มีขนาดตัวรถที่ใหญ่จนพอใจ
และขายในราคาถูกอยู่แล้วน่ะครับ

ออฟไลน์ GOBBS

นิสสัน เอาเข้าจริงๆ โมเดลรถ"เยอะ"เกินยอดขายปัจจุบันมากไปแล้วละครับ มีทุกแบบ ทุกตลาด จะมากกว่า toyotaด้วยซ้ำ
ิb march almera note
c syphy (pulsar)
d teana
suv
b kick
c x trail
ไฟฟ้า leaf ตู้ก็มี กระบะ navara ppv terra ..นี่ดีนะไม่เอา livina มาขายต่อ ไม่งั้นหนักกว่านี้
แต่รถเยอะขนาดนี้ ยอดขายบางเดือนยังสู้ ford/mazda ไม่ได้ด้วยซ้ำ จนต้องลากขายบางโมเดลให้คุ้มค่าอะไหล่ (มาชนี่กี่ปีแล้วละ)
ซิลฟี่ ถ้ามา เครื่องมันต้องใหม่ ถ้าเป็น e power อย่างเดียวจะรับกันได้ไหมละครับ ผมว่าเครื่องนิสสันตอนนี้ด้วยยอดขายไม่อยากเปิดเครื่องตัวใหม่แน่ๆ kick ไม่มีเครื่องสันดาปแล้ว ถ้าจะเอาเครื่องใหม่มาลงซิลฟี่อย่างเดียว ด้วยยอดขาย ไม่คุ้มครับ...
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ V221

ไม่ต้องมาก็ดีแล้วครับ ไปเน้นรุ่นอื่นดีกว่า มาก็ไม่มีทางสู้ Altis Civic แถมยังเจอMGกระทุ้งราคาต่ำเข้าไปอีก
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ a.peerapong

• Full Member
นิสสันเน้นตลาดเอสยูวี  หรือกะบะไปก่อน ขับเคลื่อนด้วย+ไฟฟ้า+ เครื่องปั่นไฟ 
ซีดานปีหน้าฟ้าใหม่ ค่อยว่ากันเด้อคับพี่น้องคับ

ออฟไลน์ holidayaholic

เป็นรุ่นที่สวยที่สุดที่ไม่ขายเลย เสียดายครับ :-\

ออฟไลน์ Showbiz

ดีแล้วครับ เอามาก็สู้เจ้าตลาดลำบาก ในเซ้กเม้นนี้

การบริหารก็ต้องเข้าใจใน Position ตัวเอง ไม่งั้นม้วนเสื่อกลับบ้านแทน

ออฟไลน์ recycleman

เขาคงดูแนวโน้มทิศทางของตลาดเซกเมนต์นี้ดีแล้วละครับ คงไม่คุ้มที่จะลงทุนต่อ

ออฟไลน์ Jonarttt

• Jr. Member
  • **
รถสวยมากครับ

บางทีก็สงสัยว่า คนรอซื้อaltis แต่ทำไมโตโยต้าไม่ทำรถสวยๆแบบsylphyมาขาย

หลายคนเลยเพิ่มเงินไปเอาCHRแทน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ตอนนี้รถยนต์นั่งเหลือแค่Note Almeraเฉยเลย

ออฟไลน์ lunacy

เสียดาย

ก็เข้าใจนิสสันนะ เอามาก็หาทางสู้อีกสามเจ้าก็ยาก

ทำที่มีอยู่ในมือให้ดีที่สุดละกัน

ออฟไลน์ SM.

เสียดายเหมือนกันครับ คงกะไปเน้นตลาด SUV ก่อน

ออฟไลน์ Gordon Freeman

จริงๆ ถ้าไม่เอามา ก็ควรมี Almera E-Power นะครับ

ผมว่ามีคนซื้ออยู่นะ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ holidayaholic

x-trail จะได้ไปต่อมั้ยเนี่ย  :'(

ออฟไลน์ <Sportivo>

เจ้าพ่อตลาดวาย ถ้ากล้าๆเปิดตัวหน่อยตั้งแต่แรก เหมือนในจีนก็กลายเป็นเบอร์ 1 ได้ nissan ยังมีฐานลูกค้าอยู่นะ วาง position ใหม่ระหว่าง C กับ D Segment ใหญ่กว่าซีวิคแต่เล็กกว่าแอคคอร์ด เหมือนซิลฟี่เก่าเคยทำได้ ไหนๆ teana ใหม่ก็ไม่เอามาอยู่แล้ว อย่างน้อยก็ให้คนที่ขับ note, almera ไว้อัพพเกรดขึ้นมาก็ได้ นี่ลูกค้าเก่าจะอัพรถ ผลักลูกค้าไปหาคู่แข่งเฉย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าไม่เข้ามา ก็เตรียมบอกลาตลาด Passenger Car ในไทยเลยครับ

คิดว่า Almera , Kicks จะเอาอยู่ในกลุ่มเดียวกันหรอ? จากกระแสตอนนี้ผมว่าไม่นะ

X-Trail ถ้า Sylphy ไม่มา อันนี้ก็ไม่เหลือ

ตอนนี้ Note โฉมต่อไปต้องมา ไม่มาก็เผาจริงแล้วครับในไทย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
สวยเหรอ ไม่ขายยยยยย  ;D
ยังใช้ได้กับยี่ห้อนี้

Teana เลิกขาย
Sylphy เลิกขาย
X-trail เห็นว่าจะไม่ทำต่อ = น่าจะเลิกตามกันไป
Terra ถ้า Big minor แล้วยังแย่จะเลิกขายไหม?
March ไม่เอาละ เลิกแม่มมม
Note นี่ก็แย่พอกัน ต้องรอโฉมใหม่รึยังไง
Kicks ยังไม่รู้ชะตากรรม ถ้าแป๊กอีกก็เลิกอีกดีมะ
เหลืออะไรให้คนไทยใช้อ่ะ Almera กับกระบะ Navara เหรอ ขาย 2 รุ่นพอมั้ง  ;D ;D :P
สรุปปิดบริษัทตามเชฟโรเล่ต์ไปเถอะครับถ้าไม่ไหวก็แพ้ไป

Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Jacob

เสียดายเหมือนกัน ผมว่าเป็นรถนิสสันคันนึงที่สวยมาก(ปกติไม่ชอบงานออกแบบค่ายนี้เลย)​ ภายในก็ดูดีดูหรู แถมคู่แข่งอย่างโตก็ออกแบบไม่สวย มาสด้าก็ยังแคบ ฮอนด้าก็ปลายเจน เอามายังไงก็ขายได้ หรือเพราะไม่มีเครื่องยนต์ดีๆ จะเอา e power มาก็ไม่เหมาะเพราะไม่ใช่ซิตี้คาร์ เครื่อง 1.5 หรือ 1.6 เทอร์โบก็ไม่รู้พัฒนาต่อมั้ย(ตัวเดิมแรงแต่กินน้ำมัน)​ คงต้องรอให้เป็น ev ที่ทำระยะวิ่งได้ไกลๆอาจจะน่าสนใจ (แต่ลีฟก็ยังไม่รอด   :'()​

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ตัดรุ่นที่ขายไม่ดีออก หรือไม่ค่อยก่อให้เกิดรายได้มากเท่าไหร่มันก็ดีต่อตัวบริษัทเอง
เพราะทุกวันนี้ธุรกิจมันก็ขาดทุนพอสมควรแล้ว อันไหนพอตัดได้ก็ตัดไป
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ boatkiss

• **
ถ้าประกอบไทยแล้วไม่คุ้ม เอาจากจีนมาขายไม่ได้เหรอครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ถ้า Teana ไม่ต่ออย่างน้อยต้องมี Sylphy
มาเป็นตัวไมเนอร์เลยก็ยังดี จะโดน BOI มัดมือให้มีแต่ e-power ก็พอได้ แต่ขอมอเตอร์และแบตที่ทำให้ 0-130 แรงกว่า civic turbo และวิ่งใช้งานจริงประหยัดน้ำมันกว่า

ถ้าประกอบไทยแล้วไม่คุ้ม เอาจากจีนมาขายไม่ได้เหรอครับ

อาเซียนเรามีข้อตกลงเรื่องภาษีเฉพาะแต่รถ EV 100% ครับ รถน้ำมัน ไฮบริด​ e-power ไม่เข้าร่วม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2020, 11:22:21 โดย U9WS »

ออฟไลน์ lexus

น่าจะเอาตัวนี้มายัดe powerแล้วขายแทนkickนะ
ดูยังไงkickก็เหมือนรถราคาถูก ดีไซน์ไม่สวยเลย
แต่sylphyตัวนี้ดูแพงมาก

ออฟไลน์ MisterDante

อาจจะมองแล้วว่ามาก็คงขายไม่ดีเท่า ซีวิค อัลติ้ส เลยไม่มาดีกว่า
เสียดายนะมันสวยมากกกกก

ออฟไลน์ O_o"

สักวันหนึ่งอาจจะขายแค่รถกระบะกับ suv ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

แค่ kicks  ให้มีให้ดูทุกโชว์รูม พร้อมรถ Test Drive ณ วันนี้ ยังทำไม่ได้เลยครับ

น่ากลับไปพิจารณาตัวเองนะครับว่า เกิดจากอะไร เปิดตัว แต่ไม่มีรถให้ลูกค้าดู คนอื่น ก็ เกทับ บลัฟแหลก ลูกค้าหนีหมดแล้ว

ออฟไลน์ polwath

Nissan ทำตัวเองครับ ของดีๆ ไม่รีบเอามาขาย พอจะขายก็ตลาดวาย ไม่แปลกที่จะขาดทุน การตลาดและการโฆษณาปัญญาอ่อน ทำค่ายรถพังมาหลายรายแล้ว ขอให้เจ๊งครับ

ออฟไลน์ MaximaLotion

• **
คนนอกประเทศไม่ให้เอามาขายเร็วๆก็เท่านั้นแหละครับ ไฟต์ให้ตายก็ไม่ได้มาหรอก  ;D แต่เปิดตัวแล้วไม่มีรถทดลองนี้ก็แปลกๆอยู่ถึงจะเข้าใจว่าต้องปั่นเพื่อไปส่งออกด้วยก็เถอะ ผมไม่แช่งละกันนะแช่งกันเยอะแล้ว ถ้าจะไปก็ไปเองแหละไม่ค้องแช่งละ 5555555