ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ Toyota Safety SENSE ทำงานยังไงบ้างครับ  (อ่าน 4166 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ระบบ Toyota Safety SENSE ทำงานยังไงบ้างครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2020, 08:55:06 »
ระบบ Toyota Safety SENSE ในฟอร์จูนเนอร์ตัวใหม่ ประกอบด้วย

1. ระบบควบคุมความเร็วอัตโนมัติแบบแปรผัน Dynamic Radar Cruise Control
- ระบบนี้ทำงานตั้งความเร็วเท่าไหร่ถึงเท่าไหร่  ?
- ทำงานจนถึงจุดหยุดนิ่งหรือไม่    ?
-  รวมไปมีฟังส์ชั่น หยุดและออกตัวอัตโนมัติตามรถคันข้างหน้าหรือไม่  ?

2. ระบบเตือนเมื่อออกนอกเลน Lane Departure Alert
- ระบบนี้ทำงานควบคู่กับเตือนมุมอับสายตาหรือไม่
- ระบบนี้ทำงานพร้อมระบบหน่วงพามาลัยดึงกลับด้วยหรือไม่

2.ระบบเตือนการชนด้านหน้า Pre-Collision System
- ระบบนี้แค่เตือนอย่างเดียวหรือเบรคอัตโนมัติให้ด้วย ?
- ระบบนี้ทำงานที่ความเร็วเท่าไหร่ถึงเท่าไหร่ ทำงานในที่ความเร็วต่ำหรือไม่
- ระบบนี้ตรวจจับคน สัตว์ใหญ่ มอเตอร์ไซต์ด้วยหรือไม่ หรือตรวจจับแต่วัตถุขนาดใหญ่อย่างเดียว

* ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ที่ถามเยอะ เพราะผมกำลังสนใจโตโยต้าฟอร์จูนเนอร์ตัวใหม่อยู่  ตอนนี้มีเปรียบเทียบในใจ 3 รุ่น คือ ปาร์เจโร่ ฟอร์จูนเนอร์ และอีกตัวเลือกหนึ่ง คือ CRV (รุ่นปัจจุบัน อ๊อฟชั่นไม่มีอะไรเลย)  รอดูตอนไมเนอร์เชนส์เหมือนกันครับ

แต่ว่ายังไม่รีบใช้รถเท่าไหร่นะครับ เพราะยังมีเจ้าฟอร์ตัวเก่าใช้งานอยู่   แต่อยากรู้ข้อมูลรถรุ่นใหม่ๆ เพื่อประกอบการตัดสินใจในการซื้อรถในอนาคตครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2020, 10:00:58 โดย reyeshenry »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: ระบบ Toyota Safety SENSE ทำงานยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2020, 09:38:28 »
ตอบข้อ 1. แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นเวอร์ชั่น All-speed Dynamic Radar Cruise Control (Stop&Go)อย่างใน Altis ใหม่หรือป่าว

ตอบข้อ 2. พร้อมดึงพวงมาลัยกลับ

ตอบข้อ 3. พร้อมช่วยเบรค

รายละเอียดตามเว็บ Toyota Thailand : https://www.toyota.co.th/fortuner/legender.html เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2020, 09:44:35 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: ระบบ Toyota Safety SENSE ทำงานยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2020, 09:54:18 »
2.ของFTN LGD ไม่มีพวงมาลัยดึงกลับพร้อมสั่นแบบCHR Camryครับ แค่เตือนออกเลนเฉยๆ
3.ของFTN LGD เตือนเฉยๆแต่ไม่เบรคให้ครับแบบCHR Camryครับ

Blind Spotผมอ่านยังไม่เจอว่ามีให้
ที่ยกตัวอย่างคือค่ายเดียวกันแต่ให้มาไม่เท่ากันอีก ยังกั๊กไว้อยู่ ถถ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2020, 09:57:24 »
2.ของFTN LGD ไม่มีพวงมาลัยดึงกลับพร้อมสั่นแบบCHR Camryครับ แค่เตือนออกเลนเฉยๆ
3.ของFTN LGD เตือนเฉยๆแต่ไม่เบรคให้ครับแบบCHR Camryครับ

Blind Spotผมอ่านยังไม่เจอว่ามีให้
ที่ยกตัวอย่างคือค่ายเดียวกันแต่ให้มาไม่เท่ากันอีก ยังกั๊กไว้อยู่ ถถ

มาทั้งที ทำไมยังกั๊กไว้อีกน้อ  ราคาก็ไม่ใช้ถูกๆ เลย

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2020, 09:57:57 »
ตอบข้อ 1. แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นเวอร์ชั่น All-speed Dynamic Radar Cruise Control (Stop&Go)อย่างใน Altis ใหม่หรือป่าว

ตอบข้อ 2. พร้อมดึงพวงมาลัยกลับ

ตอบข้อ 3. พร้อมช่วยเบรค

รายละเอียดตามเว็บ Toyota Thailand : https://www.toyota.co.th/fortuner/legender.html เลยครับ

ถ้ามีแค่นั้น น่าจะชัดเจนครับว่า ไม่มี stop&go

อีกจุดสังเกตนึงคือ toyota seafety sense จะมี 2 สเตป
สเตปแรก toyota seafety sense เฉยๆ
สเตปสอง(ตัสูงสุด ณ ตอนนี้) toyota seafety sense มี P+ ตามท้าย

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2020, 10:07:46 »
น่าเสียดายตรงที่ไม่ใส่ BSM กับ RCTA

ราคาขนาดนี้แล้ว ไม่มีก็ดูตลกๆ

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2020, 10:13:50 »
 8)

มาทั้งที ทำไมยังกั๊กไว้อีกน้อ  ราคาก็ไม่ใช้ถูกๆ เลย
ผมว่าเตือนเฉยๆดีแล้ว อย่าดึงกลับเลย  ถ้าดึงกลับตอนจะแซงแล้วเหยียบเส้นพวงมาลัยมันขืนมือ รำคาญต้องปิดทิ้งป่าวๆ.  เห็นสมาชิกในนี้แหละบอกปิดทิ้งกันบ่อยๆ ผมก็ไม่ชอบแบบดึงกลับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2020, 10:46:00 »
8)

ผมว่าเตือนเฉยๆดีแล้ว อย่าดึงกลับเลย  ถ้าดึงกลับตอนจะแซงแล้วเหยียบเส้นพวงมาลัยมันขืนมือ รำคาญต้องปิดทิ้งป่าวๆ.  เห็นสมาชิกในนี้แหละบอกปิดทิ้งกันบ่อยๆ ผมก็ไม่ชอบแบบดึงกลับ

ทุกปัญหา​จะหมดไปถ้า เปิดไฟเลี้ยว ขณะเปลี่ยนเลนหรือแซงครับ
เพราะระบบจะปิดการทำงานขณะเปิดไฟเลี้ยวเพื่อรู้ว่าคุณตั้งใจออกจากเลน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX