ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับ DRL ของรถฮอนด้าครับ  (อ่าน 3256 ครั้ง)

Seadog

• บุคคลทั่วไป
สงสัยเกี่ยวกับ DRL ของรถฮอนด้าครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 19:05:05 »
ทางฮอนด้าเขามีหลักการอะไรในการให้ DRL แบบสว่างทั้งเส้นกับแบบสว่างเป็นจุดแต่ใช้เส้นนำแสงครับ

เท่าที่เห็น DRL แบบสว่างทั้งเส้นมี Accord G9, HR-V, City ใหม่ แต่ทำไม Accord G10, CR-V, Civic ถึงไม่ได้ จะบอกว่ารถเก่าไม่น่าใช่เพราะ Accord G10 ก็ใหม่กว่า G9

ส่วน HR-V ก็เพิ่งมาได้ตอน MC แต่ Civic MC แล้วเหมือนเดิม ส่วน City รถใหม่ควรจะได้อันนี้ไม่ค่อยสงสัยครับ มันดูงงๆ ไหมครับ

Turbocharger

Re: สงสัยเกี่ยวกับ DRL ของรถฮอนด้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 19:07:47 »
มาสด้ายิ่งกว่านี้อีกครับ จากวงสวยๆ เป็นจุดซะงั้น  ;D ;D

ออฟไลน์ -Brian

• Hero Member
Re: สงสัยเกี่ยวกับ DRL ของรถฮอนด้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 19:46:52 »
ลดต้นทุนครับ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 20:37:15 »
G9 hrv เป็นหลอดแบบจุดๆครับ พอไมเนอร์ทั้งคู่ใช้แบบtube สว่างทั้งเส้น แต่พอมาดู city 2019 civic crv เป็นแบบใช้led หลอดยิงแสงไปตามเส้น สว่างไม่เท่ากันทั้งเส้น ลดต้นทุนสุดๆ มองไกลๆเห็นเป็นจุดเหมือนไหหรี่ มาสด้าก็ทำตามแล้ว

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 20:47:50 »
นอกเรื่องนิดนึง DRL แบบเต็มเส้นไปๆมาๆไม่ขาดก็เหลืองหมด ล่าสุดซิตี้ป้ายแดงเห็นหลายคันเลย HRVบ้างเป็นครั้งคราว ส่วนG9 ไมเนอร์นี่แทบทุกคัน
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 21:49:47 »
DRL ทั้งเส้นน่าจะมีปัญหาเรื่องความทนทานครับ สังเกตุได้จากหลายคันเช่น Accord g9 mc, hrv mc, city 2020 แม้กระทั่ง pajero หรือ benz w212  ใช้ไปซักพักจะเริ่มเหลืองและดับไปเลย

Mazda 2 ที่ใช้อยู่ก็เริ่มออกเหลืองแล้วเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2020, 21:55:23 โดย NoBiReacto »

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 23:45:13 »
ถ้าเอาสว่างเต็มเส้นแต่ไปๆ มาๆ หลอดขาดบ้าง เหลืองบ้าง ตัวอย่างก็ Pajero accord

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2020, 00:45:33 »
DRL เส้นนี่คงแล้วแต่การออกแบบการวางหลอดไฟให้วิ่งไปในเส้นได้ตามต้องการ บางทีวิ่งเต็มก็ได้ วิ่งแล้วใกล้หมดตอนปลายก็มี
อย่าง G9 MC นี่ก็วิ่งเต็มเส้นเพราะมีหลอดมากกว่า 1 จุด แต่ที่ทำให้เรารู้ว่ามันมีหลอดมากกว่า 1 จุดเพราะขาดไวไม่เต็มเส้นแต่ยังมีไฟบางจุดในเส้นนี่แหละ
ในขณะที่ Civic คิดว่ามีแค่ปลายเส้นเลยทำให้วิ่งมาดูไม่เต็ม

ส่วนเรื่องความทนทาน อันนี้ผมคิดว่าเป็นปัญหา​ที่เกิดมาจากระดับ Supplier เลยแหละ เพราะไฟแบบนี้มีปัญหา​เหลืองเร็วหรือขาดหลายรุ่นมากในไทย ในประกันก็เคลมไปครับ หมดประกันก็วิ่งตาหลอไปก่อน

Mazda 2 ที่ใช้อยู่ก็เริ่มออกเหลืองแล้วเหมือนกันครับ

Mazda 2 ไฟตัวเก่านี่ออกมาจากโรงงานก็ไม่ได้ขาวใสแบบรุ่นอื่นๆ อยู่แล้วนะครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ sarnub

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2020, 05:39:03 »
มาสด้า​ 2​ ใหม่​ ผมว่ามันเอาจุดไปไว้ใกล้ไฟเลี้ยว​เกิน พวกเปิดไปจะเลี้ยงเหมือนจะโดนกลืนไปเลย​ มองไม่ค่อยชัด

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2020, 09:24:50 »
ลดจำนวนหลอด LED ก็ลดต้นทุนและการออกแบบได้ด้วย

แต่ผมว่ายังดีกว่าไฟ DRL แบบจุดเดียวอย่าง Mazda นะ อันนี้น่าเกลียดเกิน ใช้ประโยชน์แทบไม่ได้ แถมรบกวนสายตามากกว่า ไปๆ มาๆ ยี่ห้อนี้ลดต้นทุนมากกว่าแบรนด์ตลาดมากขึ้นเรื่อยแล้ว แต่คุณภาพอะไหล่กลับแย่ลงตลอด
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

nomad

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2020, 09:34:47 »
แบบเป็นเส้นที่ผมยังไม่เคยเห็นหลอดขาดคือ CHR

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2020, 16:03:32 »
ถ้าชอบ ผมชอบตอน G9 ก่อน MC นะ ที่เป็นเม็ดๆ เหมือน HRV ก่อน MC และ Civic FK เช่นกัน เพราะยังไม่ค่อยเห็นคันไหนเหลืองหรือขาดเลย

แต่พอ G9 MC ยังดีหน่อยที่เป็น LED ทั้งเส้น เหมือน Pajero

Civic FC และ City ตัวเก่าที่ MC จะเป็นไฟแบบ DRL ที่เป็น Tube แต่แสงจะสว่างแค่ตรงขั่ว น่าจะมีจุดกำเนิดแสงตรงขั่วแล้วยิงแสงผ่าน tube ออกมา ไม่ได้สว่างทั้งเส้นนะ ส่วนนึงจะมาจากเรื่อง cost

ที่เหลือง และ ขาดกัน ส่วนหนึ่งผมว่า อากาศร้อน(LED จะมีความร้อนสะสม สังเกตุว่าจะต้องมีคลีบหรือฟินระบายความร้อน) และ ผนวกกับคุณภาพของวัสดุ

เพราะตอนนี้ผมเห็น BENZ ก็เริ่มขาดกันแล้ว ทั้งไฟ ทั้งๆ ที่รถอายุใหม่กว่า ในซอยคอนโดนผมมี 2 คันที่ขาด เห็นประจำ GLA กับ C วิ่งสวนกันบ่อย