ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปพี่โตไม่คิดจะเอา เครื่องยนต์ที่แรงกว่า 1.8hybrid มาลง c suv จริงๆหรอครับ  (อ่าน 7130 ครั้ง)

ออฟไลน์ KTN88

• Hero Member
ทั้งหมดนี้ เดาล้วนๆ นะ แต่เดาแบบมีเหตุผล

1. เค้าผลิต B SUV เก๋ๆ อย่าง C-HR แล้ว ถ้าจะผลิต C SUV จะขายราคาเท่าๆ กัน ได้ไง ? 
    เค้าก็ต้องขายแพงกว่า แต่มากนักก็คงไม่ได้ เพราะมันมี Fortuner เป็นตัวเทียบ / กดหัวอยู่

2. ราคาที่มันแพงมากนักไม่ได้ มันก็เลยไม่คุ้มที่จะต้องลงทุนทำระบบใหม่ (เครื่อง 2.0 พ่วงระบบ Hybrid)
    เพราะแค่ตัวถังใหม่หมด + ใหญ่กว่า หนักกว่า ต้นทุนมันก็สูงกว่า B SUV อยู่ระดับนึงแล้วครับ

ที่ผมยังงงอยู่ คือ ... Toyota คิดยังไง ถึงจะผลิต C SUV มาขาย ... ทั้งๆ ที่ก็มี Fortuner ขายมา 15 ปี 2 บอดี้แล้ว
แล้วก็ไม่ได้ ล้มเหลว ขายได้น้อย / ขายไม่ออก ตรงไหนเลย  ...

ผมว่า งานนี้ Toyota ตัดสินใจผิดมหันต์

หรือ .. ไม่งั้น .. ก็ไม่ควรจะออก C-HR มาแต่แรก เลยมากกว่า

ประเด็นคือรุ่นใหม่นี้ไม่ได้ขายเฉพาะที่ไทยนี่สิ อย่างที่พี่จิมมี่บอกคือเป็น world premiere

ตัวนี้น่าจะมีขายทั่วโลก ส่วนของไทยเค้าคงตั้งใจไว้แล้วว่าจะผลิตไทยแล้วส่งอาเซียน

ออฟไลน์ flybigbear

ขนาดความจุแบตลิเทียม ขนาดมอเตอร์ที่แรงขึ้นแต่ต้องประหยัดด้วย คิดว่า คงทดสอบอยู่ อีกหลายปีถึงจะเอามาลง แถมปีนี้มีโควิด19ด้วย ยิ่งเลื่อนแพลนทุกอย่างออกไป

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถามว่าคิดไหม ก็คงคิด

แต่จะขายไหมอีกเรื่อง

เพราะเหตุหลักๆ เลย คือ ราคา

ของมีอยู่แล้ว ยกไปใส่อีก body ง่ายกว่า จบกว่า

ถ้าจะไปมองหาโน่น นี่ นั้น เครื่องเล็กไป อืดไป ต้องมานั่งคิดไหม่ เป็นผม ยก RAV4 มาเลย ไม่จบกว่าเหรอ???

ออฟไลน์ dht_tubes

มองในมุมซ่อมบำรุง เครื่องหรือระบบหลักๆ ใช้แบบสหกรณ์ ก้อดีนะครับ

จูนแรงม้าให้ไม่เท่ากัน ก้อไม่น่ายาก ช่วงหลังมาจอยกับบีเอม คงมาแนวๆเดียวกัน เครื่องบล้อคเดียวจูนแรงม้าต่างได้ง่ายๆ

ออฟไลน์ 3ankok

• Full Member
ยังไงเจนนี่ก็คงยัดเครื่องเดิมไปก่อน แค่นี้ราคาคาดว่าคงเพิ่มไปจากchr 3-5 หมื่นในตัวท็อป  หากยัดเครื่องใหม่ราคาตัวท็อปคงทะลุ1.2ล้านกระมังครับ
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc