ผู้เขียน หัวข้อ: Mini Review รีวิว ค้ำโช้ค หน้าบน  (อ่าน 21499 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Mini Review รีวิว ค้ำโช้ค หน้าบน
« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 18:08:41 »
สวัสดีครับ พอดีเอารถไปติดค้ำโช้คมา อยากจะมาเล่าให้ฟังสั้นๆ ครับ

รถ Yaris 1.2 2016
ช่วงล่างที่ทำไปมี Cusco Street Zero A

ติดเพราะอยากลองครับ ผมติดยี่ห้อที่น่าจะพอไว้ใจได้ราคาพันกลางๆ หน้าตาเหมือนยี่ห้อที่สีขาวๆ แต่ถูกกว่ากันครึ่งนึง ส่วนของ Cusco นั้นประมาณ 6-7 พันบาท

Concern ก่อนติดคือกลัวว่าจะลำบากเวลาเปลี่ยนกรองอากาศและแบตเตอรี่ เพราะรุ่นนี้กรองกาศอยู่ด้านหลังเครื่องติดกับ firewall แต่ดูจากรูปในเพจแล้วไม่มีปัญหา

ความรู้สึกหลังติดมาประมาณ 1000 กม. รวมๆ ก็คือหน้ารถนิ่งขึ้น พวงมาลัยมั่นคงขึ้น เข้าโค้งมั่นใจขึ้น

ผิวถนนลอนเล็กๆ ปกติ ไม่ต่างจากเดิม แต่พอเจอถนนเอียงบ้าง ปะบ้าง จากเดิมพวงมาลัยจะหวิวเบาเวลาวิ่งผ่าน กลายเป็นนิ่งขึ้น เกร็งน้อยลง แรงกระแทกน้อยลง หน้ารถแน่นขึ้น

เช่นโค้งบนทางด่วนรามอินทรา บางโค้งมีรอยต่อกลางโค้ง แทบทุกโค้งเลยเดิมจะต้องเกร็งมือเพราะรู้สึกว่าพวงมาลัยไม่คม พอติดมาแล้วถือพวงมาลัยนิ่งสบายขึ้นเยอะ หรือจั๊มคอสะพานข้ามแยกต่างๆ บนวิภาวดี ช่วงกำลังผ่านรอยจั๊มเดิมพวงมาลัยจะเบาไปเลย ตอนนี้ก็ตึงมือขึ้น รวมไปถึงวิ่งรูดตอม่อเลนขวาก็มั่นใจขึ้นด้วย
เวลาเจอพื้นไม่เรียบทีละล้อ อย่างรอยต่อโหดๆ ที่โค้งบนทางด่วนช่วงจากคลองเตยลอยข้ามไปทางราบบ่อนไก่ รู้สึกว่าแรงกระแทกมันเบาลง บาลานซ์ซ้ายขวาดีขึ้น

เพิ่มเติมอาการประจำรุ่นคือพวงมาลัยไม่ค่อยอยากคืนตรงเวลาเลี้ยวหรือยูเทิร์น เจ้านี่ก็ช่วยให้พวงมาลัยเหมือนจะอยากตั้งตรงมากขึ้นด้วย

สรุปแล้วดีขึ้นในหลายสภาพถนน ยังไม่พบว่ามีตรงไหนกระด้างกว่าเดิม
ทำให้ปรับโช้คหน้าหนืดขึ้นได้อีกเบอร์โดยที่ไม่รู้สึกว่าหน้ารถแข็งเกินไปจนน่ารำคาญ (จากเดิมผมไม่อยากปรับมากกว่านี้แล้ว)

ติดแล้วอยากติดค้ำใต้รถตรงกลาง-หลังเพิ่มเลยครับ ด้วยความหวังว่าจะลดอาการดุ้กดิ้กๆ ที่เหลือไปได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2020, 19:17:31 โดย Ohmmypp »
JC TU #54

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
Re: Mini Review รีวิว ค้ำโช้ค หน้าบน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2020, 08:33:47 »
ของผมแจ้สครับ ช่างจะบ่นเวลาเปลี่ยน นมค.ครับ เพราะมันบัง
แต่เข้าโค้งมั่นใจขึ้นกว่าตอนไม่ใส่เยอะอยู่ครับ

ออฟไลน์ CHANOM

Re: Mini Review รีวิว ค้ำโช้ค หน้าบน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2020, 11:18:49 »
กำลังเล็งยี่ห้อเดียวกันให้ HR-V พอดีเลย
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะคะ สงสัยต้องเริ่มเก็บเงินละ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2020, 13:12:03 »
ของแบบนี้ ต้องลองกับตัวเองถึงจะรู้

ยุค 20 - 30 ปีก่อน ...

พอพูดถึงค้ำโช้ค เหล่ากูรู ก็จะบอกว่า ไร้สาระ ไม่ได้โดดสะพาน ไม่มีประโยชน์หรอก ไร้สาระ หนักรถ .. ซึ่งตอนนั้นก็เชื่อ และ บอกหลายคนอย่างนั้นนะ แต่พอมาลองกับตัว .. เฮ้ยย มันดีขึ้น พวงมาลัยคมขึ้น ขับสนุกขึ้น แค่นี้ กับเงินไม่กี่พันบาท ก็คุ้มละ

จากนั้น รถผมทุกคันใส่ค้ำหมดเลย 55+

คันไหนตัวถังแข็งแรง ใส่แล้วก็จะเห็นผลน้อยหน่อย
คันไหนตัวถังบอบบาง ใส่แล้วผลต่างเยอะมาก

ออนไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2020, 19:47:46 »
ผมก็ใช้ของยี่ห้อนี้อยู่เหมือนกันครับ ติดใน HRV 2 ตัว เป็นค้ำหน้า กับ กันโคลงหลังล่าง ตอนติดใหม่ๆ รู้สึกเหมือนๆกับเจ้าของกระทู้ครับ ว่าช่วยให้รถมันเข้าโค้งแล้วดีขึ้นนิดนึง แต่จะให้เห็นผลดีขึ้นแบบฟ้ากับเหว มันก็คงไม่ใช่

ตอนที่แก้อาการ HRV ผมเริ่มจากตัวนี้ก่อน เพราะราคาไม่แรงมาก ซึ่งผมถือว่ารับได้กับสิ่งที่มันให้มานะ บางคนใส่แล้วอาจจะจบก็ได้แค่นี้ก็ได้ ปัจจุบัน แม้จะใส่ Magic Collar กับเปลี่ยนโช๊คมาแล้ว ตัวนี้ผมก็ยังติดอยู่ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 07:20:06 »
ถ้าชอบเข้าโค้ง ลองหาเหล็กกันโคลง หน้า หลัง มาเพิ่มอีกชุดครับ อันนี้ก็ได้ผลดีอยู่เหมือนกันครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2020, 12:38:41 »
ค้ำหน้าติดดีแล้วครับช่วยได้เยอะ แต่ค้ำล่าง ทั้งหลายผมไม่ค่อยแนะนำเท่าไหร่ รถจะกระด้างขึ้นเยอะ แถมเจอพวกถนนคอนกรีตนี่สะเทือนจริงๆ