ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับระหว่าง 320d กับ 330e  (อ่าน 14184 ครั้ง)

ออฟไลน์ clevilfox

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำหน่อยครับระหว่าง 320d กับ 330e
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2020, 23:08:21 »
กำลังศึกษาข้อมูลเลยอยากขอคำแนะนำหน่อยครับระหว่าง 320d กับ 330e อันไหนดูโอเครกว่ากันครับ

แพลนใช้ระยะยาว ปกติเดินทางในกทม มีไปกลับ ตจว บ้างสัปดาห์ละ 1-2 วัน #อยู่คอนโดนะครับ

#ส่วนตัวชอบออปชั่น 330e แต่กังวลปัญหาจุกจิกของระบบไฟฟ้าที่จะตามมาครับ มีท่านใดมีประสบการณ์รบกวนช่วยแชร์กันหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับระหว่าง 320d กับ 330e
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2020, 23:48:49 »
ตัวรถ 330e ดีกว่าแทบหมดครับ แรงกว่า ขับสนุกกว่า ออปชั่นดีกว่า แต่เงื่อนไขของ จขกท. คือใช้ยาวและ

อยู่คอนโดมันทำให้เสียบปลั้กชาร์จลำบากพอสมควร อาจจะต้องไป 320d ไม่ก้ต้องตามหา 330i ที่มีส่วนลด

อยู่แค่น้อยนิด รถหายากมากแล้วด้วย ผมลองมา2 รอบ 330e น่าใช้ครับถ้าใช้ไม่เกิน 6 ปีก้น่าสนแต่ถ้าเกิน

คงต้อง 320d จริงๆ

ออฟไลน์ tonchat

• Jr. Member
  • **
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับระหว่าง 320d กับ 330e
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2020, 10:47:09 »
แนะนำ 320d ครับ
1.ถ้าอยู่คอนโดคงหาโอกาสชาร์ตยาก เสี่ยงแบตเสียหรือเสื่อม warranty 10 ปีไม่รู้ใช้ได้จริงรึป่าว
- ถามPG บางศุนย์ก็บอกว่ารับประกันแม้ไม่ชาร์ตไฟ บางศุนย์ก็บอกว่าต้องชาร์ตเป็นประจำ
- ส่งข้อความไปถาม BMW thailand บอกว่าการใช้งานผิดวิธีมีผลต่อwarrantyแบตแม้จะอยู่ในช่วงเวลา 10 ปี ลูกค้าควรชาร์ตเป็นประจำ แต่ไม่ให้คำตอบแน่ชัดว่าบ่อยแค่ไหนถึงไม่หลุดประกัน
2.ข้อเสียเสริมเล็กๆของ 330e มี sunroof ถ้าเก่าก็คงมีเสื่อมกับมีเรื่องร้อนครับ และถังน้ำมันเล็ก

ปล. ถ้าชาร์ตแบตได้ 330e น่าสนกว่าเยอะครับ แรงม้าและดึงแบบไม่รอrpm ไหนจะoptionที่ได้คุ้ม 250,000 บาทแน่นอนครับ

ออฟไลน์ lucifer

• Jr. Member
  • **
    • FaceBook
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2020, 11:53:26 »
ประเด็นคือ ต้องการใช้ยาวๆ  คราวนี้คำว่ายาว มันยาวแค่ไหนครับ

Hybrid plugin หรือ อะไรก็ตามที่ใช้แบตเตอรี่เป็นต้นกำลัง มันมีอายุการใช้งานที่จำกัด เก่งสุดคือ กล้ารับประกัน 10 ปี  ในทางปฏิบัติแล้วยังก็ไม่ใช่เรื่องที่เป็นไปได้ง่ายนัก  

เครื่องยนต์ดีเซลระบบ commonrail เองก็ใช่ว่าไม่มีปัญหาในระยะยาวเช่นกันนะครับ  สิ่งหนึ่งที่ควรจะทราบก่อนคือ เครื่องยนต์ดีเซลในช่วง 10 ปีที่ผ่านมานี้ มันไม่เหมือนกับเครื่องยนต์ดีเซลในอดีตที่เราเคยได้ยินกันมา  ถึงแม้ว่าทางยุโรปจะพัฒนาเครื่องยนต์ดีเซลไปล้ำกว่าญี่ปุ่น  แต่มันก็อิงอยู่บนมาตรฐาน EURO 5 ขึ้นไป   ตัวสร้างปัญหาของเครื่องยนต์ดีเซลคือ
- EGR ที่จะเอาเขม่าสกปรกเข้าไปเผาใหม่ในเครื่อง  ถึงแม้ว่าจะมีการพูดกันถึงข้อดีและข้อเสียของระบบ EGR ว่าเป็นอย่างไร   แต่มันก็เป็นวิธีที่ใช้ต้นทุนในการพัฒนาน้อยทีสุด ควบคุมไอเสียโดยเฉพาะไนโตรเจนไดออกไซด์ได้ประหยัดกว่า การใช้ Catalytic เฉพาะที่สามารถขจัด NO2 ให้กลายเป็น N2 กับ O2   ยังมีเรื่องของ DPF ที่จำเป้นต้องทำความเข้าใจกับมัน 
- ถึงแม้ว่า DPF ของ BMW จะถูกออกแบบมาได้ดีจนแทบจะบอกว่าดีทีสุดในกลุ่มดีเซลก็ตาม  มันดีจนสามารถเผาเขม่าได้ด้วยตัวเอง โดยอาศัยความร้อนที่สะสมในระบบทำให้เกิด self regeneration แต่นั่นก็คือ จะต้องขับรถกันยาวๆ  ไม่ใช่ในกทม.ที่รถติดๆ
- ระบบปั้มน้ำมันแรงดันสูง ที่อัดน้ำมันเข้าสู่รางร่วม  รวมไปถึงระบบหัวฉีด  ซึ่งที่กล่าวมานี้มันก็มีอายุการใช้งาน และต้องได้รับการดูแล เช่น ต้องเลือกใช้น้ำมันที่มีคุณภาพสูง  ตัวปั้มเองมีการสึกหรอ แรงดันรางร่วมจะลดลงไปตามอายุการใช้งาน Nozzleของหัวฉีดจะตีบตันด้วยเขม่าที่เกิดขึ้นทั้งจากการเผาไหม้ และจาก EGRที่เปิดเข้าไปให้เขม่าเข้าไปเผาใหม่ในห้องเผาไหม้ด้วย

กลายเป็นว่า ค่าดูแลรักษาในระยะยาวของเครื่องยนต์ดีเซลค่อนข้างจะบานปลายหลังจากที่ผ่านการใช้งานไปแล้วระดับหนึ่ง โดยเฉพาะในช่วงที่พ้นจาก BSI ไปแล้ว ( ถ้า 5 ปี ก็เตรียมรับมือให้ดี  เก็บเงินที่ประหยัดจากค่าน้ำมันเชื้อเพลิง มาใช้เป็นค่าบำรุงรักษาได้เลยครับ )

อยากจะใช้งานแบบยาวๆกันจริงๆ  ยังไงๆเครื่องยนต์เบนซินที่อาจจะเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิงมากกว่า  มีค่าที่ต้องบำรุงรักษาปกติ เช่น ต้องเปลี่ยนหัวเทียน ต้องเปลี่ยนคอลย์จุดระเบิด ตามระยะเวลา  โดยรวมแล้วก็จะมีปัญหาในระยะยาวน้อยกว่าครับ 

แต่จริงๆแล้ว ใช้รถค่ายนี้ก็ต้องทำใจกันบ้างแล้วหละครับ   ถ้าหาอะไหล่ภายนอกศูนย์ได้  เจอช่างเก่งๆนอกศุนย์ได้  เรื่องที่กล่าวมานั้นก็ชิลๆนะ

ออฟไลน์ jeeper

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2020, 13:34:27 »
ผมจอง 330e ไป เน้นออปชั่นและสมถนะที่คุ้มค่าและขับสนุกกว่าเยอะ ผมได้แถม wall charge ด้วย เรื่องขายต่อไม่ค่อยสนใจครับ เอามันส์เป็นหลัก ไม่อยากนั่งดูรีวิลตามเน็ทแล้วทำตาละห้อยครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2020, 14:31:12 »
ผมจอง 330e ไป เน้นออปชั่นและสมถนะที่คุ้มค่าและขับสนุกกว่าเยอะ ผมได้แถม wall charge ด้วย เรื่องขายต่อไม่ค่อยสนใจครับ เอามันส์เป็นหลัก ไม่อยากนั่งดูรีวิลตามเน็ทแล้วทำตาละห้อยครับ
คิดถูกทางละครับ ยินดีด้วยมากๆ ขับสนุกแน่นอน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2020, 14:53:54 »
คิดถูกทางละครับ ยินดีด้วยมากๆ ขับสนุกแน่นอน

ผมนี้รอใช้ Apple carkey ที่ Apple ประกาศเมื่อคืนเลย

ออฟไลน์ Tak

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2020, 15:59:42 »
ยินดีด้วยครับ มันส์แน่นอน ไม่ผิดหวังๆๆ :-* :-* :-*

ออฟไลน์ clevilfox

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2020, 23:02:56 »

ผมนี้รอใช้ Apple carkey ที่ Apple ประกาศเมื่อคืนเลย

อันนี้คือใช้ได้เฉพาะรุ่น e ไหมครับหรือได้ทุกรุ่นครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2020, 09:46:51 »

อันนี้คือใช้ได้เฉพาะรุ่น e ไหมครับหรือได้ทุกรุ่นครับ

คิดว่าใช้ได้ทุกรุ่นที่มี digital key card ให้นะครับ เพราะหลักการทำงานเดียวกันใช้ NFC อ่านค่ากุญแจ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 15:47:45 »
ดีทั้งคู่ครับ  ถ้าอยากเอามันส์ ไม่ห่วงอนาคตมาก ก็ 330e

แต่ผมใช้ 520d วิ่งมา 1.2 แสนโลละ  เครื่องเกียร์ยังปกติมากๆ อัตราเร่งยังดีเหมือนใหม่  มีแค่บางอย่างที่เสียตามกาลเวลา  ผมว่าตัว 20d นี่เหมาะกับใช้ยาวจริงๆ ครับ