ผู้เขียน หัวข้อ: // Sales Report : ยอดขายรถ SubCompact Sedan (ECO/B-SEG) เดือน พฤษภาคม 2020 //  (อ่าน 9287 ครั้ง)

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
Re: // Sales Report : ยอดขายรถ SubCompact Sedan (ECO/B-SEG) เดือน พฤษภาคม 2020 //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 11:58:01 »
เดี๋ยวนะ

MG5 นี่ผิด segment มั้ยครับ

ฺB-seg ก็ถูกแล้วนะครับ

ต้อง MG3 ไม่ใช่เหรอครับ

ออฟไลน์ a@s

• Full Member
Re: // Sales Report : ยอดขายรถ SubCompact Sedan (ECO/B-SEG) เดือน พฤษภาคม 2020 //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 12:00:14 »
เดี๋ยวนะ

MG 3 คือตัวhatchback

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 12:20:20 »
อัลมีร่าเนี่ยที่ขายได้น้อยส่วนนึงก็ไม่มีรุ่นที่มีเบาะหนังให้เลือก เชื่อว่าหลายคนยอมเพิ่มตังขยับรุ่นย่อยขึ้นเพื่อเบาะหนัง  ถ้าผมจะซื้อรถกลุ่มนี้คงเอา City SV ถ้าไม่ติดแค่เรือ่งเบาะหนังกับจอ คงเอาแค่ V
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 12:21:35 »
เดี๋ยวนะ

MG 3 คือตัวhatchback

Ok เข้าใจละครับ

ขอบคุณครับ /\

ออฟไลน์ El Hombre

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 13:11:37 »
อยากให้ไปรอดนะครับ รถดี รถสวย(แต่ไม่เอามาขาย)  แต่จากปสก.ส่วนตัว ศูนย์นิสสันผมเจอแล้วบริการดีมีที่เดียวคือที่วิภาวดี
อีกสองสามศูนย์ที่เจอมา เคยขับเข้าไปทั้ง Teana, Almera, Navara และ Urvan
เข้าไปนี่บริการแบบเดียวกันเลยครับ ไม่อยากจะพูด ไปอู่ข้างนอกสบายใจกว่า

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 13:30:23 »
อัลเมร่าเอาไปปลดล็อค DRL กับใส่ล้อปัดเงานี่สวยจบมาก รถก็โอเคอยู่ เอาใจช่วยเหมือนกัน

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 13:43:22 »
เจ้าตลาดถึงกับสะดุด

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 13:46:44 »
 :) ซิติ้เด่นกว่าใครกินยาวๆครับ
ส่วนน้องอัมรา ตัวจริงสวยมากตกม้าตายเพราะศูนย์กับการตลาดสูตรเดิมนิสสันที่ไม่ยอมเปลี่ยน
มาสด้า2จะว่าไปมันมีข้อดีของมันนะ ประหยัดจนคันอื่นอายเลย ช่วงล่างก็ดี งานประกอบก็ใช้ได้
ทั้งหมดทั้งมวล ผมทึ่งAtivนี่ล่ะ ขายยังไงได้ตั้งพันกว่าคัน ;D ;D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 14:52:15 »
ตามคาดครับ City ยังไงก็ยอดดีกว่าแน่นอน Toyota ก็คงพอใจกับตัวเลขนี้

nomad

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 16:07:11 »
ativ นี่ทั้งอืด ทั้งโบราณ ดีไซน์ก็งั้นๆ เหมือนจะสู้ almera และ mazda 2 ไม่ได้ด้วยซ้ำ ได้ยอดนี้ถือว่าเยอะมาก

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 16:22:29 »
Almera ตัวจริงผมว่ามันไม่สวยเลยนะ แล้วบวกกับเรื่องศูนย์นิสสันที่ผมเข้าไปทีไรไม่เคยรู้สึกดี เหมือนไม่อยากขาย ก็น่าจะทำให้ยอดออกมาเป็นแบบนั้น

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 19:10:24 »
Almera ทำโปรฟรีบำรักษา 5 ปี ลด 50,000 ไปต่อได้ไกลชัวร์  ::)

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 20:10:51 »
น่าตกใจ ยอด Almera กับ Ativ  ลค ยังยอมเลือก Ativ แสดงว่า ความทนทานกับราคาขายต่อ น่าจะมีผลต่อการเลือกซื้อใน Segment นี้มากๆ ครับ

ออฟไลน์ Chung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 20:30:11 »
Almera นี่ ถ้าใส่เบาะหนังมาในตัวท๊อป คงขายคล่องขึ้นอีกเยอะ ตัวรถถือว่าลงตัวพอสมควรทั้งภายในภายนอก

แต่ที่ไม่เข้าใจเลยคือเรื่องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องที่ 7000โล มันทำให้รถดูด้อยกว่าชาวบ้านลงทันทีในแง่ความทนทาน คือคิดอะไรของเขา ให้เปลี่ยนถ่ายที่ 10000 โลเป็นปกติผมคิดว่าก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ ไม่น่าทำร้ายสินค้าของตัวเองเลยจริงๆ เข้าศูนย์บ่อยมันเสียเวลานะครับ ไม่ใช่เรื่องสนุกเลย

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 20:58:14 »
Almera นี่ ถ้าใส่เบาะหนังมาในตัวท๊อป คงขายคล่องขึ้นอีกเยอะ ตัวรถถือว่าลงตัวพอสมควรทั้งภายในภายนอก

แต่ที่ไม่เข้าใจเลยคือเรื่องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องที่ 7000โล มันทำให้รถดูด้อยกว่าชาวบ้านลงทันทีในแง่ความทนทาน คือคิดอะไรของเขา ให้เปลี่ยนถ่ายที่ 10000 โลเป็นปกติผมคิดว่าก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ ไม่น่าทำร้ายสินค้าของตัวเองเลยจริงๆ เข้าศูนย์บ่อยมันเสียเวลานะครับ ไม่ใช่เรื่องสนุกเลย

กรองน้ำมันเครื่อง ขึ้นราคาจาก 370 เป็น 600 อีก ผู้ใช้ในกลุ่มบ่นกันอุบ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ pusb

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 21:28:03 »
Almera สไลด์ขึ้นยานแม่ หลายคันละ
น้ำมันเครื่องรั่วเข้าคอยล์จุดระเบิด
น้ำรั่วเข้าหัวเทียน
ไฟรูปเครื่องโชว์ ไฟ auto โชว์

มีอีกเคส ที่เจอเล็กน้อย
พูเล่น๊อตขาด ครอบหลุด สายพานหย่อน ความร้อนขึ้น สไลด์😢

และที่รู้สึกผิดหวังมากๆ คือ กรองน้ำมันเครื่อง ขึ้นราคา เป็น 600฿ 😢
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2020, 21:37:56 โดย pusb »

ออฟไลน์ Chung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 23:32:21 »
Almera สไลด์ขึ้นยานแม่ หลายคันละ
น้ำมันเครื่องรั่วเข้าคอยล์จุดระเบิด

พูเล่น๊อตขาด ครอบหลุด สายพานหย่อน ความร้อนขึ้น สไลด์😢

และที่รู้สึกผิดหวังมากๆ คือ กรองน้ำมันเครื่อง ขึ้นราคา เป็น 600฿ 😢

พอดีค้นอากู๋ดูแต่ละอาการด้วยความสงสัย แต่ไม่เจอเลยครับ เลยต้องรบกวนขอลิ้งค์แหล่งข้อมูลประกอบหน่อยนะครับจะได้ศึกษาดูครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pusb

• **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2020, 05:31:38 »

พอดีค้นอากู๋ดูแต่ละอาการด้วยความสงสัย แต่ไม่เจอเลยครับ เลยต้องรบกวนขอลิ้งค์แหล่งข้อมูลประกอบหน่อยนะครับจะได้ศึกษาดูครับ ขอบคุณครับ

ลองเข้ากรุ๊ป almera 2020 club ใน fb ครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2020, 08:25:24 »

ลองเข้ากรุ๊ป almera 2020 club ใน fb ครับ

เพจ ที่โจมตี ฟอร์ด เงียบกริปเลยครับ
เพราะสงสัยแอดมินขับ Almera

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2020, 10:23:21 »
City คงนำไปยาวๆ
ส่วน 2-4 ผมว่า น่าจะสลับกันขึ้นไปมา
Almera ก็น่าห่วงนะครับ รถเพิ่งเปิดตัวมา แต่ยอดขายไม่ปัง ตอนนี้เป็นดอก 0% มาละ รอดูยอดขายเดือนนี้ว่าจะกระตุ้นตลาดได้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2020, 12:29:55 »
mg 5 ยังมีขายอีกรึ  ???

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2020, 16:38:34 »
City ไม่ค่อยแปลกใจนะ แต่ Almera สู้ Ativ ไม่ได้เนี่ยอาการน่าเป็นห่วงแล้ว

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2020, 16:55:47 »
มองในแง่ดี Almera อาจจะไม่มีรถส่งมอบเนื่องจากปิดโรงงาน
หรือขาด part นำเข้าบางคัวจากต่างประเทศเนื่องจาก Covid
รึเปล่าครับ  ต้องดูว่าจริงๆ แล้วยังมียอด back order อีกเท่าไหร่

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2020, 17:06:10 »
มองในแง่ดี Almera อาจจะไม่มีรถส่งมอบเนื่องจากปิดโรงงาน
หรือขาด part นำเข้าบางคัวจากต่างประเทศเนื่องจาก Covid
รึเปล่าครับ  ต้องดูว่าจริงๆ แล้วยังมียอด back order อีกเท่าไหร่

Almera เปิดตัวก่อน City 1 เดือน
Honda ปิดโรงงานตั้งแต่ เมษายน จนป่านนี้ ยังไม่กลับมาเปิดไลน์เลยครับ

รอดู เดือน นี้ละกัน ถ้ามันจะกระทบ Covid ก็กระทบไม่ต่างกัน ทุกๆค่ายละครับ
แต่ก็ไม่แน่ เห็นว่า Almera ใช้เครื่อง ยุโรษ

ออฟไลน์ num_tm

• **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2020, 18:34:43 »
จากที่ผมติดตาม ทั้ง 2 เพจ สถานการณ์จริงนะตอนนี้ ใครจอง city ต้องรอรถ 2-4 เดือน รถมีแค่ สต๊อกไว้ตามศูนย์ ตัวเลขของ city จะเยอะกว่านี้ถ้ามีรถพร้อมส่งมอบ ส่วน Almera มีรถพร้อมส่งมอบเยอะกว่า

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 13:18:45 »
ผมคนเก่านิสสัน .. แต่ผมซื้อ pulsar เจอศูนย์บริการเข้าไปทีเดียว ผมยังไปซ่อมอู่นอกเลยครับ ไม่เหยียบศูนย์อีกเลย

ออกรถได้อาทิตย์เดียว ช่วงล่างหน้าดัง ลูกปืนเบ้าแตก โทรนัดคิวเข้าซ่อม คิวแรก

ถึงศูนย์ก่อน 6 โมงเช้า (ออกจากปราจีนมาตี 3 กว่า)

มาถึง พนง รับรถ โวยวายใหญ่ ใครมันจะทำทัน เปลี่ยนเบ้าโช้คเนี่ย คนรับจอง รับมาได้ยังไง ? อ้าววว ความผิดตรูเหรอ ? จนมีพี่อีกคนนึง จำผมได้ เดินมายกมือไหว้ แล้วเดินไปกระซิบ เค้าถึงรับรถผม !!!

แต่สุดท้าย ก็เคลมไม่ได้ เพราะเซลล์ห่วยๆไม่แจ้งขายในระบบ เลยยังไม่มี warranty

......................

กลับกันนะ CR-V G3 เก่าๆ แสนกว่ากม.

- เคยเบรคติด ตอนนั้น 4 โมงเย็น อยู่ปราจีน โทร.บอกศูนย์ว่า จะเอารถมาทิ้ง หลังทำธุระเสร็จ บอก รปภ ให้หน่อย ผมถึงศูนย์เกือบสามทุ่ม เค้านั่งรอรับรถผม

- รถน้องสาว เปลี่ยนโช้ค 4 ตัว สั่งอะไหล่รอ ก็จบในวันเดียว (รถผม เปลี่ยน Bilstein B6 ที่ Unted Tire เสร็จใน 2 ช.ม. พร้อมตั้งศูนย์)

- ล่าสุด รถผมมีกลิ่นไหม้ ไฟชาร์จแปลกๆ ส่งไลน์แจ้ง ผจก ศูนย์ วิเคราะห์ร่วมกัน น่าจะไดชาร์จ เลยบอกว่า สั่งของรอให้หน่อย วันอาทิตย์เข้าไป เปลี่ยนให้ได้ไหม ? (ปกติ วันอาทิตย์ไม่รับงานใหญ่) เค้าบอกว่า รับ ไม่มีปัญหา

ไดชาร์จ ลูกละ 2 หมื่นนะ ปกติ สั่งปากเปล่า ไม่มีใครยอมสั่งให้หรอกครับ

- ตอนรถน้องไดชาร์จหอน สตาร์ทแล้วหอน เค้าโทร.มาให้ฟัง อยู่ สาทร ครับ ผมบอกให้ขับรถมาเข้าศูนย์นี้ แล้วผมโทรแจ้งว่า ดูรถให้หน่อย ศูนย์เอารถไว้ 2 วัน ไม่ยอมเปลี่ยนอะไหล่ เพราะมันไม่หอน ยังไงก็ไม่ยอม สุดท้าย ล้างรถเตรียมส่งมอบ ปรากฎว่า ดันหอน เค้าโทร.มาเสียงดีใจ ขออนุมัติเปลี่ยนนะ !!!

................

ไม่รู้สิ ครอบครัวผม ไว้ใจ HONDA นะ มันไม่ใช่รถที่ดีที่สุด มันเป็นรถที่งั้นๆ กลางๆไปซะหมด แต่มันเป็นรถที่ใช้แล้วสบายใจ มีอะไรขับเข้าศูนย์ เดี๋ยวเค้าจัดการให้ ไม่มั่ว ไม่ฟัน ครับ

เปลี่ยนรถอีก ก็ยี่ห้อนี้แหละ ถ้าไม่โดดไปยุโรป หรือ ดาวลูกไก่ เทอร์โบ นะ

.................

ที่เล่ามา แค่อยากจะบอกว่า ทำไมคนๆนึง ที่เคย Anti รถยี่ห้อนี้มากมาย ถึง กลายเป็นแฟนคลับได้ แล้วทำยังไง NISSAN ถึงจะทำให้ลูกค้ารู้สึกได้แบบนี้บ้างครับ

อ้อ อีกอย่าง คนเข้าอู่นอก ไม่ใช่เพราะอยากประหยัด หรือ ไม่มีตังค์นะ แต่เค้าเบื่อศูนย์ครับ

เห็นด้วยกับพี่ท่านนี้ครับ แจ้สผมใช้มาหกปีแล้วเคยเคลมคาลิเปอร์นานๆทีเสียงดังหลังออกมาได้สามเดือน เอาเข้าศูนย์ช่างก็พาขับวนอยู่นั่นแหละมันไม่ยอมดังสักทีขับวนไปวานมาอยู่ชม.กว่า ดังมานิดนึงช่างจับเปลี่ยนยกพวง เพราะไม่รู้ว่าตรงไหนเสีย เพราะเงียบแล้วแล้วไม่ยอมดังอีก
  รถครอบครัวอีกคันตอนนั้นก็เล็งฮอนด้านี่แหละครับ จะจองอยู่แล้ว แต่เผลอไปลองขับฟอเรสเตอร์ เลยจองไปตามระเบียบ
แต่ถ้ารถเก๋งใช้งานหนัก ยังไงผมก็เล็งไปฮอนด้าอยู่ดีครับ