ผู้เขียน หัวข้อ: // Toyota Corolla CROSS : B-SUV รุ่นใหม่ เริ่มต้น 9 แสนบาท เปิดตัวในไทย ก.ค. //  (อ่าน 56113 ครั้ง)

Seadog

• บุคคลทั่วไป
แอบกังวลเรื่องกำลังเครื่องเหมือนกันนะเนี่ย ต่อให้เป็น 1.8 เบนซิน body ท่าจะหนักกว่า CHR แน่ๆ

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
มาดูกันครับ ว่าคนไทย อยากได้รถแรงบิดดีๆอย่าง kick หรือรถคันใหญ่อเนกประสงค์ เครื่องพอวิ่งได้ หรือรถราคาถูกกว่า หรือเน้นศูนย์บริการ

ออฟไลน์ KTN88

แถวสองกว้างกว่า HRV แต่แลกมาด้วยช่วงล่าง torsion beam

หืม ตัวใหม่ใช้ช่วงล่างอิสระไม่ใช่หรือ เหมือน Altis กับ CHR

ออฟไลน์ KTN88

มาดูกันครับ ว่าคนไทย อยากได้รถแรงบิดดีๆอย่าง kick หรือรถคันใหญ่อเนกประสงค์ เครื่องพอวิ่งได้ หรือรถราคาถูกกว่า หรือเน้นศูนย์บริการ

Kick นี่ไม่ต้องลุ้นหรอกครับ ถ้าการตลาดนิสสันยังเป็นแบบนี้

Nynewwy_JRW

แถวสองกว้างกว่า HRV แต่แลกมาด้วยช่วงล่าง torsion beam

C-HR , Corolla ALTIS , Corolla Cross ใช้พื้นตัวถัง TNGA-C Platform จ่ะ ฉะนั้นช่วงล่างด้านหลังเป็น อิสระปีกนกคู่ Double Wishbone

HR-V ต่างหากล่ะที่ใช้ Torsion Beam ซึ่งก็ไม่แปลก อายุมันมากแล้ว

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
ผมขอเรียก Corolla Cross ว่ารุ่นกั๊กนะครับ บอกว่าเป็น B-SUV ใช้เครื่องเดียวกับ CHR แต่ขนาดเกือบจะไปเท่า C-SUV ถ้าใช้เครื่อง 2.0 แทนแล้ววางราคาตรงกลาง CHR กับ CRV น่าจะดีกว่า แล้วก็ชื่อ Corolla ภาพในใจคนไทยคือ แท๊กซี่นะครับ จะตกม้าตายเอาง่าย ๆ เลย แต่เอาจริงใช้เป็นแท๊กซี่ไม่ได้นะ ความยาวไม่ถึงเกณฑ์ครับ ถ้าให้เลือกในกลุ่มนี้จริง ๆ Kicks น่าสนใจสุดครับ

ออฟไลน์ TABO9

• Full Member
ยอดคนเข้าชม 8000 กว่า 

แปลว่ามีคนสนใจรุ่นนี้อยู่มากเลยทีเดียว

Toyota Corolla CROSS  น่าจะเป็นรุ่นที่คนให้ความสนใจมากที่สุดของปี 2020 นี้เลยก็ว่าได้ 

รุ่นนี้ตอนเปิดตัวรับรอง คห .............กระหน่ำถล่มถลายแน่นอน

ไม่รู้จะไปทางไหน ยื่งใกล้วันเปิดตัวยิ่งลุ้นสนุกน่าดู

ออฟไลน์ BestBomB

• Newbie
  • *
รอชมตัวจริงครับ

ออฟไลน์ sitpaku

• Jr. Member
  • **
หืมมม ขายดีเว่อร์วังแน่ๆ  dimension ใหญ่สูสี CRV เลย คนไทยชอบของถูก และ ใหญ่ไว้ก่อน

Corolla CROSS             = 4,460 x 1,825 x 1,620 มม.

CRV                            = 4,571 x 1,855 x 1,657 มม.

คือจอดเทียบกันนี่ไซส์ไม่แตกต่างกันเลย  แต่ราคาต่างกัน 4 แสนบาท!!!!! ตายๆๆๆๆๆๆๆๆ

ถ้าขับขี่เหมือน CHR นะแม่มโคตตะระแจ่มเลย ช่วงล่างแจ่มๆ dynamic ดีๆ ไม่โยน + ขนของได้ แบบนี้ CRV มียอดตกระนาวอะ 5555+ :-[ :-[ :-[ :-[ :-[

ดูตัวเเลขแล้วกว้างกว่าเจ้าป่าอีกนะครับ

Subaru Forester  = 4,571 x 1,855 x 1,657 มม.

รอนั่งคันจริงต่อไป

ออฟไลน์ ข้าวหลาม

• Newbie
  • *
มีใครคิดเหมือนผมมะ จริงๆราคาน่าจะถูกกว่าchr ดูอย่าง bmw x1กับ x2

ออฟไลน์ flybigbear

มีใครคิดเหมือนผมมะ จริงๆราคาน่าจะถูกกว่าchr ดูอย่าง bmw x1กับ x2

อีกสักพัก chr minor คราวนี้ราคาก็สูงกว่าละครับ

ออฟไลน์ pikara

Corolla CROSS w1825 เป็น B-SUV ที่กว้างอย่างมาก จากตัวเลข เครมได้ว่า กว้างกว่า X-TRAIL
***ขอมี AWD นี่จะสุดยอดมาก

x-trail w1820
cr-v w1855

ส่วน kick ในไทย ด้วยราคา ขนาดรถ แบบนี้ คงค่อยๆขายไป แต่ในญี่ปปุ่น ยอดขายคงไปได้สวย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2020, 11:12:39 โดย pikara »

ออฟไลน์ tessa

• Jr. Member
  • **
ผมก็รอดู มี plan จะหารถแนวนี้ปลายปี ใจชอบ cx30 แต่ยังกลัวๆ ปัญหา  รอดูตัวนี้ แต่ถ้าอยากได้ option ต้องไป hybrid ซึ่งอยากได้กำลังที่มากกว่านี้ ตัวเบนซิล option ก็ไม่น่าจะเยอะ น่าจะคิดหนักเหมือนกัน

ออฟไลน์ natin

ถ้ามี awd มานี่น่าสนเลย

ikky

ทาง toyota ออกมาแจ้งวันเปิดตัวหรือยังครับ