ผู้เขียน หัวข้อ: วาทกรรมชวนเชื่อ สู่ประเด็น “ไม่เติม ปตท.”  (อ่าน 50710 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChangNoyRacing

• Jr. Member
  • **
       หลากหลายคำในแง่ลบอาทิ น้ำมันแพง, ปรับราคาขึ้นมากกว่าลง, น้ำมันไทยแพงกว่าเพื่อนบ้าน สะท้อนให้เห็นถึงมุมมองของเหล่าคนในโซเชียลยามเมื่อมีการปรับราคาน้ำมัน เกิดเป็นโอกาสให้บางกลุ่มหยิบฉวยสร้างวาทกรรมให้เข้าใจผิดด้วยข้อมูลชวนเชื่อและชักจูงรณรงค์ให้เลิกเติม ปตท. หรือ ไม่เติม ปตท.

ความเข้าใจผิดว่าด้วย ปตท. (ปัจจุบันคือ PTTOR) เป็นผู้กำหนดราคาน้ำมัน ผนวกกับสถานการณ์โควิด-19 ที่คลี่คลายทำให้สถานการณ์ราคาน้ำมันดิบในตลาดเป็นช่วงขาขึ้น กอปรกับ กลุ่มประเทศผู้ผลิตน้ำมัน แห่กันลดกำลังการผลิตที่เคยหารือกันไว้รวมถึงน้ำมันสำเร็จรูปในตลาดสิงคโปร์อยู่ในช่วงขาขึ้น และเป็นผลให้ราคาน้ำมันไทยปรับขึ้นอย่างต่อเนื่อง (ในช่วงตั้งแต่ปลายเมษายนถึงปัจจุบัน(มิถุนายน) ราคาน้ำมันในตลาดน้ำมันสำเร็จรูปสิงคโปร์ ดีเซลปรับขึ้น ประมาณ 20เหรียญ/บาร์เรล ในขณะที่เบนซินปรับขึ้นเกือบ 30 เหรียญ/บาร์เรล) จึงส่งผลต่อความรู้สึกของผู้ใช้น้ำมันอย่างรุนแรงและมองว่า ปตท. กำลังเอาเปรียบคนไทย เจ้าอื่นก็ปรับขึ้นเช่นกัน แต่ลอยตัวไปด้วยสาเหตุใดผู้เขียนก็มิอาจทราบได้

แน่นอนว่ากระแสรณรงค์ ไม่เติม ปตท. ไม่ได้รุนแรงเหมือนสถานการณ์ปี 61 อาจเพราะหลายคนเข้าใจดีว่าการปรับราคาน้ำมันในประเทศครั้งนี้มาจากสถานการณ์โควิด-19 ที่คลี่คลาย แต่ก็เห็นได้ชัดว่ายังมีหลายคนที่มีความเข้าใจผิดเรื่องการปรับราคา บ้างก็เทียบกับตลาดน้ำมันดิบ บ้างก็โจมตีการบริหารของรัฐ หรือบ้างก็นำราคาน้ำมันของไทยไปเทียบกับประเทศอื่น ๆ

ซึ่งหากมองตามความเป็นจริงแล้ว การปรับราคาในประเทศไทย ปตท. ไม่ได้เป็นผู้กำหนดราคาน้ำมัน แต่เป็นการปรับตามการอ้างอิงของตลาด และตามภาพจะเห็นได้ว่าราคาน้ำมันแต่ละปั๊มในประเทศไทย ส่วนใหญ่ราคาเท่ากัน การจะรณรงค์ไม่เติม ปตท. เพียงเจ้าเดียว ดูจะเป็นการพุ่งเป้าโจมตีอย่างอคติเสียมากกว่า และการไม่เติม ปตท. ก็ไม่ได้ทำให้แบรนด์อื่นลดราคาลงมา

อย่างไรเสียราคาน้ำมันในประเทศมีโครงสร้างราคาน้ำมันที่ภาครัฐเป็นผู้วางเกณฑ์รวมถึงกำหนดสูตรการอ้างอิงต่างๆ รวมถึงรัฐมีการเรียกเก็บภาษีต่างๆ และ นโยบายจัดเก็บกองทุนน้ำมันในโครงสร้างราคาน้ำมัน ส่งผลให้ราคาน้ำมันในประเทศมีราคาแพงกว่าบางประเทศ และนโยบายดังกล่าวข้างต้นนั้น บริษัทผู้ค้าน้ำมันไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องแต่อย่างใด อยากให้ผู้อ่านทุกท่านทำความเข้าใจในส่วนนี้ด้วย จะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อของการบิดเบือนข้อมูลในเรื่องของราคาน้ำมันที่ในโลกโซเชียลที่มีการแชร์หรือแสดงความเห็นกันอย่างผิด ๆ

และด้วยความรู้สึกที่มอง ปตท. อย่างไม่เป็นกลาง ทำให้บางกลุ่มอาจลืมคิดไปว่า ปตท. ยังคงเป็นของรัฐ รวมถึงเป็นรัฐวิสาหกิจ และดำเนินกิจการภายใต้นโยบายภาครัฐ ไม่ใช่เพียงเพื่อนายทุนบางกลุ่มอย่างที่หลายคนเข้าใจผิดหรือแม้แต่กระทั่งการผูกขาดตลาด และหากทุกคนตัดสินใจไม่เติม ปตท. ผู้ที่ได้รับผลกระทบโดยตรงคือภาครัฐ รวมถึง SME ที่มาลงทุนในปั๊มด้วยเช่นกัน

อย่างไรก็ตามผู้เขียนไม่ได้ชี้นำให้เลือกใช้บริการแบรนด์ใดแบรนด์หนึ่ง แต่การที่ผู้บริโภคจะตัดสินใจเลือกใช้สินค้าของแบรนด์ใดควรเกิดจากความรู้สึกที่มีต่อคุณภาพสินค้าและบริการของผลิตภัณฑ์นั้น ๆ มิใช่เกิดจากความเข้าใจผิด หรือการถูกบิดเบือนข้อมูล

เครดิตข้อมูล: รู้จริงพลังงานไทย
ลิงค์>>> https://bit.ly/2YFdzub

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
Re: วาทกรรมชวนเชื่อ สู่ประเด็น “ไม่เติม ปตท.”
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 10:36:08 »
เข้าใจครับว่าราคามันเป็นไปตาม "โคงสร้างราคาอ้างอิง"  ที่ถูกกำหนดมา

เเต่ประเด็นที่เกิดเสียงเเตกนี้คือ

หลายคนก็ต้องว่า"โครงสร้างราคาอ้างอิง" นี้มันเป็นเเบบนี้ก็ถูกต้องตรงไปตรงมาเเล้ว

เเต่ก็มีอีกหลายเสียงที่มองว่า "โครงสร้างราคาอ้างอิง" นี้มันยังเป็นโครงสร้างที่บิดเบี้ยว สมควรได้รับการเเก้ไข

ส่วนตัวผมโนคอมเม้นครับไม่มีข้อมูลด้านนี้มากพอ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2020, 10:39:32 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: วาทกรรมชวนเชื่อ สู่ประเด็น “ไม่เติม ปตท.”
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 10:38:04 »

เติม ปตท บางจาก หรือปั้มที่เป็นของคนไทย

เงินก็วนอยู่ในประเทศ

เติมปั้มต่างชาติ. เงินจะไปอยู่ท่ีไหน

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 10:45:26 »
ผมไม่เอาประเด็นพวกราคาน้ำมันโลก น้ำมันสิงคโปร์ น้ำมันไทยตามพวกเพจต่างๆ มาคิดหรอก ถ้าผมพอใจน้ำมันและส่วนลดของยี่ห้อไหนผมก็เติมเจ้านั้นแหละ

ทุกวันนี้ก็เติมน้ำมันของตราไทย แต่ไม่เติม ปตท. ไม่ใช่เพราะเพจเหล่านั้น แต่สมัยก่อนๆ เคยเติมแล้วคุณภาพมันไม่ดี ปัจจุบันเป็นไงไม่ทราบ แต่เติมของอีกเจ้าก็พอใจดีอยู่แล้ว ดังนั้นจึงไม่กลับไปเติม ปตท. อีก ในขณะที่อีกมุมนึง ปตท. ก็ยังมีเคสปัญหาคุณภาพน้ำมันอยู่เนืองๆ ยิ่งทำให้ผมไม่ตัดสินใจกลับไปใช้บริการก็แค่นั้น
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 10:47:33 »
ก็ผมอยากเติมเชลล์เหมือนกัน แต่หาปั๊มไม่พบจะให้ทำไง ก็ต้องเติม ปตท. สิครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 10:49:08 »
ผมไม่เติม ปตท เพราะส่วนนึง คือ มันไม่แถมน้ำครับ (เห็นเข้าสร้างโรงงานผลิตน้ำขวดขาย ก็ยังไม่ยอมแถมน้ำ... :-X :-X)

แต่เรื่องอื่นๆ ผมว่า ปตท สะดวกนะครับ ปั้มดีสุดในกลุ่มแล้ว ร้านอาหารก็เยอะแถมสะสมแต้มได้

ถ้า ปตท กลับมาแถมน้ำเมื่อไหร่ ผมก็อาจเติมสลับกับ บางจาก Esso (มีหุ้นในตลาดไทย) ครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 10:50:24 »
ก็ผมอยากเติมเชลล์เหมือนกัน แต่หาปั๊มไม่พบจะให้ทำไง ก็ต้องเติม ปตท. สิครับ

ตรงข้ามกับแถวบ้านผมเลยครับ ปั้ม Shell Caltax Esso เยอะ แต่บางจาก ปตท. หายากมาก ต้องออกมาจากถนนใหญ่ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 10:57:20 »
สะดวกอันไหน ก็เติมอันนั้น ผมไม่เคยผูกติดกับตราปั้ม ว่าจะเจ้าไหนชอบ เจ้าไหนไม่ชอบ เจ้าไหนดี เจ้าไหนไม่ดี

โดยส่วนตัว ผมเติมได้หมด ดีซะอีก ปตท. ปั้มเยอะ หาเติมง่าย น้ำมันดีเซลพรีเมี่ยมยูโร 5 อีกต่างหาก (รวมถึงบางจากด้วย) ทำไมจะไม่เติมซะละ

...............................

แต่ที่หลายๆ คน ทั้งนักวิชาการเอย ผู้รู้เอย ผู้สนใจเอย เห็นหลายคนเข้าใจตรงกันว่า

ทำไม???? ราคาน้ำมันไทย ต้องอ้างอิงกับที่โน่น ที่นี่ ทั้งๆ ที่เมื่อก่อนอะใช่ เพราะไทยนำเข้าน้ำมันส่วนใหญ่ ไหนจะภาษี ไหนจะค่าขนส่ง ไหนจะค่าประกันภัย

แต่ปัจจุบันไทยใช้น้ำมันขุดเจาะเองในประเทศซะส่วนใหญ่ แต่ยังอ้างอิงราคาเหล่านั้นอยู่ละ ????  อันนี้น่าคิด

และที่สำคัญ ปตท. กับ การบินไทย ต่างกันบอกว่า เป็นสัญญาติไทย เป็นของประเทศ โน่น นี่ นั้น แต่มองกลับมาแล้วมีคำถามว่า คนไทยที่บอกว่าเป็นของคนไทย ได้อะไรจากสิ่งเหล่านี้ (บางคนก็จะบอกว่า ก็รายได้ส่งเข้าเป็นของการคลังไงละ)

ดูง่ายๆ ครับ คนไทย ขึ้นการบินไทย ซื้อตั๋วก็แพงกว่าสายการบินอื่นด้วยซ้ำ ซึ่งมันควรจะถูกกว่าสายการบินอื่นซิ เพราะมันคือสายการบินของประเทศไทย ของคนไทยไง (ผมก็ยังไม่เข้าใจถึงทุกวันนี้ และ ผมเองก็ไม่ขึ้นการบินไทยแล้วด้วยซิ)

ต้องดูอย่างสถานที่ท่องเที่ยว สวนสัตว์ หรือ อื่นๆ ที่ค่าตั๋ว ค่าบัตร เข้าสถานที่เหล่านี้ ราคาสำหรับ คนไทย จะถูกกว่า ราคาสำหรับฝรั่ง อย่างนี้มันค่อยน่าฟัง น่าใช้บริการหน่อย

ออฟไลน์ a@s

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 11:11:07 »
ที่ไม่เติม ปตท. ไม่ใช่เพราะเพจพวกนี้เช่นกัน แต่รู้สึก หรือผมมโนเองมั้งว่าเติมปั้มอื่นแล้วขับดีกว่า วิ่งได้ไกลกว่านิดๆ

ออฟไลน์ ChangNoyRacing

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 11:19:09 »
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นทุกคนครับ ผมแค่ไม่เข้าใจว่าคนส่วนใหญ่ทำไมถึงไม่เติม ปตท.กัน ในเมื่อเข้าก็ไม่ได้กำหนดน้ำมันด้วยซ้ำครับ
หลากหลายความคิดครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 11:20:40 »
ที่ไม่เติม ปตท. ไม่ใช่เพราะเพจพวกนี้เช่นกัน แต่รู้สึก หรือผมมโนเองมั้งว่าเติมปั้มอื่นแล้วขับดีกว่า วิ่งได้ไกลกว่านิดๆ

+1 ครับ ผมก็รู้สึกเหมือนๆกันครับ ก่อนหน้านี้เคยลองจับระยะทางดู รถวิ่งทางเดียวกัน สภาพการจราจรคล้ายๆกับ ได้ผลต่างกันพอสมควรครับ ถ้าจะเติม ปตท. จริงๆ ก็เวลาไปต่างจังหวัด แล้วต้องเติมน้ำมันระหว่างทาง ส่วนใหญ่จะเจอ ปตท. บ่อยสุดครับ แล้วก็มักจะแวะเข้าห้องน้ำ แวะซื้อกาแฟและของกินใน ปตท. นี่แหละครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Nui

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 11:28:41 »
ไม่เติมเชลล์ครับ เพราะชอบขึ้นราคาก่อนเจ้าอื่น เวลาลดก็ลดทีหลังเค้า บางปั้มก็ยัดเยียดขายแต่ V-Power
ไม่เติม ปตท. เพราะไม่แถมน้ำขวด
เติมบางจากได้น้ำ 1.5 ลิตร 2 ขวด และมีโปรส่วนลดกับบัตรเครดิตที่ใช้อยู่ด้วย

esso, caltex แถวบ้านไม่มี
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 11:34:29 »
ดูจากการจัดเก็บแล้วผมขอบายครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 11:35:51 »

พวกไม่เติม ปตท ก็พวก ..... ไงครับ
ไม่กล้าตอบ

น้ำมันก็มาจากที่เดียวกัน หึหึ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 11:42:13 »
ที่ไม่เติมปตท ... เพราะหลักๆคือ คุณภาพน้ำมันมันห่วยกว่าชาวบ้านเค้าครับ ในราคาที่เท่ากัน

และเมื่อเทียบกับปั๊มอื่น ที่แถมน้ำ สะสมแต้ม แลกของได้มากมายกว่า ปตทอีก

ผมเติมเชล จนแลกแต้มได้ร่มได้เครื่องดูดฝุ่นมาเยอะแล้ว

เติมบางจาก สะสมแต้ม THEONE จนซื้อของในห้างได้ส่วนลดมากมาย แถมได้น้ำ 2 ขวดถ้าเติมน้ำมันมากกว่า 600 บาท

ปตท ได้อะไรบ้างครับ น้ำไม่แถม สะสมแต่มบลูการ์ด แลกส่วนลดอเมซอน 20บาท ซึ่งผมไม่กินนานแล้ว

และดูของแลกแต้ม ปตทดิ ..ไม่ได้มีประโยชน์เลย...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2020, 11:52:46 โดย apinui »

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 11:43:28 »
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นทุกคนครับ ผมแค่ไม่เข้าใจว่าคนส่วนใหญ่ทำไมถึงไม่เติม ปตท.กัน ในเมื่อเข้าก็ไม่ได้กำหนดน้ำมันด้วยซ้ำครับ
หลากหลายความคิดครับ

คหสต
ขอเห็นต่างครับ ตามที่เห็นปริมาณรถ ส่วนมาก ปตท รถเข้าเยอะกว่าปั้มอื่นนะครับ

อ้างถึง
พวกไม่เติม ปตท ก็พวก ..... ไงครับ
ไม่กล้าตอบ

น้ำมันก็มาจากที่เดียวกัน หึหึ

เหมารวมเกินไปไหมครับ เดียวกระทู้ จะออกทะเล

เดียวเจอ สมาชิกท่านอื่น เอาเรื่องตัวเลขอัตราเร่งมายันจะเงิบเอาได้ครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 11:44:58 »
ตามเส้นทาง ตจว. ปั๊มไหนพื้นที่อำนวยความสะดวกมาก รถแน่นครับ
ขายน้ำมันดูเหมือนจะกลายเป็นเรื่องรองครับ
บางทีรถบัสจอด ลงจากรถเข้า 7-11
รับเละไปเลย

ออฟไลน์ BoringZee

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 11:46:54 »
ถ้าเติม เบนซิล ผมไม่เติม PTT ถ้าไม่ใช่วิ่งทางไกลแล้วฉุกเฉิน เพราะว่า รถที่ผมใช่พอเติม PTT มันหมดเร็วมากเมื่อเทียบกับเจ้าอื่นแล้วกลิ่นที่ออกมาจากท่อไอเสียด้วยที่กลิ่งแรงกว่าเจ้าอื่น

ส่วน ดีเซล ตอนนี้ผมมาเติม PTT เพราะว่ามันถูก (B10) ยังไม่เคยเติมบางจากเพราะว่าที่วิ่งผ่านจะเจอ PTT ก่อน

ออฟไลน์ Mr. Suriya

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 11:50:30 »
ไม่เติมเพราะ ไม่แรง  ลองมาหลายเจ้า ปตท เครื่องสั่นมากที่สุด เหยียบไม่ออก ปล. รถ Pajero sport 2014

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 12:00:30 »
สะดวกอันไหน ก็เติมอันนั้น ผมไม่เคยผูกติดกับตราปั้ม ว่าจะเจ้าไหนชอบ เจ้าไหนไม่ชอบ เจ้าไหนดี เจ้าไหนไม่ดี

โดยส่วนตัว ผมเติมได้หมด ดีซะอีก ปตท. ปั้มเยอะ หาเติมง่าย น้ำมันดีเซลพรีเมี่ยมยูโร 5 อีกต่างหาก (รวมถึงบางจากด้วย) ทำไมจะไม่เติมซะละ

...............................

แต่ที่หลายๆ คน ทั้งนักวิชาการเอย ผู้รู้เอย ผู้สนใจเอย เห็นหลายคนเข้าใจตรงกันว่า

ทำไม???? ราคาน้ำมันไทย ต้องอ้างอิงกับที่โน่น ที่นี่ ทั้งๆ ที่เมื่อก่อนอะใช่ เพราะไทยนำเข้าน้ำมันส่วนใหญ่ ไหนจะภาษี ไหนจะค่าขนส่ง ไหนจะค่าประกันภัย

แต่ปัจจุบันไทยใช้น้ำมันขุดเจาะเองในประเทศซะส่วนใหญ่ แต่ยังอ้างอิงราคาเหล่านั้นอยู่ละ ????  อันนี้น่าคิด

และที่สำคัญ ปตท. กับ การบินไทย ต่างกันบอกว่า เป็นสัญญาติไทย เป็นของประเทศ โน่น นี่ นั้น แต่มองกลับมาแล้วมีคำถามว่า คนไทยที่บอกว่าเป็นของคนไทย ได้อะไรจากสิ่งเหล่านี้ (บางคนก็จะบอกว่า ก็รายได้ส่งเข้าเป็นของการคลังไงละ)

ดูง่ายๆ ครับ คนไทย ขึ้นการบินไทย ซื้อตั๋วก็แพงกว่าสายการบินอื่นด้วยซ้ำ ซึ่งมันควรจะถูกกว่าสายการบินอื่นซิ เพราะมันคือสายการบินของประเทศไทย ของคนไทยไง (ผมก็ยังไม่เข้าใจถึงทุกวันนี้ และ ผมเองก็ไม่ขึ้นการบินไทยแล้วด้วยซิ)

ต้องดูอย่างสถานที่ท่องเที่ยว สวนสัตว์ หรือ อื่นๆ ที่ค่าตั๋ว ค่าบัตร เข้าสถานที่เหล่านี้ ราคาสำหรับ คนไทย จะถูกกว่า ราคาสำหรับฝรั่ง อย่างนี้มันค่อยน่าฟัง น่าใช้บริการหน่อย

ตรงนี้ผิดครับที่ว่าทุกวันนี้ไทยใช้น้ำมันที่ขุดเจาะได้เองเป็นส่วนใหญ่

ความจริงแล้วปริมาณน้ำมันที่เราใช้กันอยู่นั้นต้องนำเข้ามาเป็นส่วนใหญ่ครับ
เพราะส่วนที่เราขุดเจาะได้นั้นมีปริมาณน้อยและคุณภาพของแหล่งก็ไม่ค่อยดีครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 12:03:12 »
... อนึ่ง ...

ถ้าวันนึงมีบริษัทไทยที่ทำรถยนต์ยี่ห้อตัวเอง
บริษัทนั้นก็จะถูกวิจารณ์แบบ ปตท นี่และครับ

ตัวอย่างตามกระทู้นี้เลย

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 12:17:59 »

ตรงนี้ผิดครับที่ว่าทุกวันนี้ไทยใช้น้ำมันที่ขุดเจาะได้เองเป็นส่วนใหญ่

ความจริงแล้วปริมาณน้ำมันที่เราใช้กันอยู่นั้นต้องนำเข้ามาเป็นส่วนใหญ่ครับ
เพราะส่วนที่เราขุดเจาะได้นั้นมีปริมาณน้อยและคุณภาพของแหล่งก็ไม่ค่อยดีครับ
จริงตามนั้นครับ เราขุดเจาะน้ำมันได้น้อยและคุภาพไม่ดี

สายปั่นชอบเอาเลขปริมาณการกลั่นในประเทศมาบอกว่าเราผลิตได้เยอะ(ทั้งที่นำเข้ามากลั่นทั้งนั้น) ไม่ก็เอาเลขปริมาณขุดเจาะ ngv ที่มีหน่วยเป็น barrel-equivalent มาบอกว่าเราจุดเจาะได้เยอะ (แต่มันคนละประเภทกัน)

ออฟไลน์ eakapan

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 12:21:18 »
เมื่อก่อนก็ไม่เติม ปตท ครับ แต่ 4-5 ปีมานี้ก็ ปตท ตลอด เพราะเส้นทางที่ใช้ประจำและสะดวกมีแต่ ปตท ส่วนบากจากก็อยากอุดหนุนมาก แต่ปั๊มน้อยเหลือเกิน ทางที่ผ่านไม่มีเลย

ส่วนตัวไม่ได้มีประเด็นกับความแรงและประหยัดน้ำมัน เพราะคิดว่าต่างกันหลักเสี้ยววินาที และหลักสิบบาทต่อถัง ยิ่งดีเซล ปตท เป็น Euro5 ก็โอเคแล้ว เคยอยากลองเชลล์ แต่พอรู้ว่าเป็น Euro4 เลยไม่ได้ลอง สุดท้ายเลยจบที่สะดวก เพราะจะให้ขับวนไปไกลๆ รถติดๆ เติมปั๊มยี่ห้ออื่นก็ขอผ่านดีกว่า เอาเวลากลับบ้านนอนดีกว่าเยอะ แก่แล้วครับ 555
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 12:27:11 »

เติม ปตท บางจาก หรือปั้มที่เป็นของคนไทย

เงินก็วนอยู่ในประเทศ

เติมปั้มต่างชาติ. เงินจะไปอยู่ท่ีไหน

เจอคนที่คิดเหมือนกัน :)
ผมชอบเติมบางจาก
แต่ปั๊มต่างชาติ ผมก็เติมบ้างเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 12:27:34 »
ไม่เติม ปตท ด้วยเหุผลเดียว คือใช้แล้วไม่ประทับใจคุณภาพน้ำมันเมื่อเทียบกับ esso และ บางจาก

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 12:30:25 »
สมัยมีรถใหม่ๆ เห่อครับ
หากข้อมูลน้ำมันอะไรดี ทำให้เลือกเติมแต่เชล คาลเท็ก
แต่ลำบากชีวิตครับ ปั้มน้อย ออก ตจว.ทีกว่าจะเจอปั๊มวิ่งจนไฟโชว์ (ขนาดผมเป็นคนที่เติมเต็มถังตลอดนะ ไม่เติมทีละ 500)

พอสักพักเบื่อ ขี้เกียจหาปั๊มเลย เติม ปตท. ปั๊มเยอะดี
พ่อ-แม่ ชอบกินกาแฟอเมซอน เลยเข้าไปซื้อกาแฟ
แฟนชอบ บอกห้องน้ำสะอาด เลยต้องแวะปั๊มนี้
สะสมแต้ม ใช้ใน จิฟฟี่ได้อีก ปกติซื้อขนมในมินิมาร์ทอยู่แล้ว

เคยมีลองไปเติมบางจากเห็นน้ำมันถูกกว่า+แถมน้ำ รถอืดขึ้นนะ
สมัยนั้นผมขับเครื่อง 1.5 นั่ง 2 คน อืดชัดเจน ขนาดผมไม่ใช่ขาซิ่งนะ

ส่วนเรื่องราคาน้ำมัน ทำใจครับ หักสะสมแต้ม หักความสะดวก ผมว่าไม่ต่างกัน

nomad

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 12:32:47 »
คนไทยมักจะอคติกับทุกสิ่งอย่างที่เป็นของ "รัฐ"

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 12:40:27 »
รายได้หลัก ปั๊ม ปตท  มันไม่ได้มาจากน้ำมันมา 3-4ปีแล้วนะครับ  อันดับหนึ่งเลยก็ กาแฟ  ไม่รุ้ทำไม
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ a.peerapong

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 12:48:09 »
ไม่เติมเพราะ ปตท.มันใหญ่โตเกินไป มีเบื้องหลังที่นักเลือกตั้งมาเกาะเป็นปลิง แถมยังมาขายกาแฟแข่งชาวบ้าน
ผมเลยเติมแต่ปั้มมวยรอง   ....พีที เชล์ล เอสโช่..อย่างน้อยเค้าอยู่ได้หรือโตขึ้นมาบ้าง

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 12:52:37 »
ส่วนตัว เข้า ปตท เพราะ คนมาด้วย หลายๆๆคน เขาเลือกใช้บริการส่วนอื่นๆๆๆที่ไม่ใช่น้ำมัน

แต่ถ้าเติมน้ำมัน ผมก็จะเติม เอสโซ่ คาร์เท็กซ์ เชลล์ ปตท บางจาก พีที (เรียง ลำดับมากไปน้อย)

นอกเสียจากว่า ทางที่จะไป ไม่รู้ว่าข้างหน้าจะมีปั้มไหม ก็จะเติมจนเต็มไว้ก่อน ขี้เกียจไม่เสี่ยงลุ้น