ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 11 กรกฎาคม 2019  (อ่าน 30934 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" **คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ**"

ออฟไลน์ Glazy

2คำถามครับ
1.ระหว่างรายการของพี่บาสกับทัวร์สุสานรถ อันไหนจะมาก่อนครับ จะได้รอชม
2.เครื่อง b47 วิ่ง140 ได้15km/l นี่ปกติมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2020, 13:25:59 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
อยากฟังปล่อยของ Mitsubishi กับ Ford บ้างครับ
สองค่ายนี้ในไทยเงียบมากเลย  :-X

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
กำลังมองหารถ C-SUV (CrossOver) ที่มีระบบช่วยเหลือการขับเยอะๆ ให้คุณภรรยาใช้
เห็นคุณจิมมี่ได้ลอง Corolla Cross แบบสั้นๆแล้ว คิดอย่างไรถ้าเทียบกับ Subaru XV ครับ
ความสบายในการขับ และความมั่นใจในการขับขี่ (รวมพวงมาลัย)

ปล1. เห็นภาพ render Honda HR-V Next Gen แล้วมีความเป็นไปได้แค่ไหนครับ เห็นแล้วหวั่นไหวมาก
ปล2. ตั้งใจตั้งชื่อให้อ่านว่า "ฟง" ครับ มาจาก เนี่ยฟง ในหนังจีนเรื่อง "ฟง-หวิน" ขออภัยที่ใช้ภาษาอังกฤษเลยทำให้ออกเสียงอีกอย่างนะครับคุณเมธี  ::) ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2020, 13:34:14 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Pattarapon

ที่บ้านมีเบนซ์อยู่ 2 คันคือ C250 ซีดาน เบนซิน W205 211hp 350 นิวตันเมตร และ CLS300d C257 ดีเซล 245hp 500 นิวตันเมตร ในสเปคดูเเล้ว CLS300d แรงกว่าทั้งเเรงม้าเเละแรงบิด แต่การใช้งานจริงทำไมเหมือนขับ W205 ดูจะว่องไวกว่า กดสุดดึงกว่า ทั้งๆที่เข้าใจว่าดีเซลควรจะดึงกว่า เเละความเร็วสูง C class ดันเหมือนจะให้ความมันใจเเละนิ่งกว่า CLS รถราคาเเพงกว่า คลาสที่สูงกว่า รูปทรงก็ดูลู่ลมกว่า เเต่กลับนิ่งเเละดึงน้อยกว่า เพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ Paul sa

ทำไม Suzuki XL7 จึงราคาถูกแบบนั้น กำลังสงสัยว่าคุณภาพไม่ดี หรือค่ายอื่นทำราคาเอากำไรแพงเกินเหตุ
คุณ JiMMY เห็นว่า Suzuki XL7 คุณภาพเป็นไงครับ เหมาะกับการใช้และการดูแลระยะยาวระดับ 10 ปีไหม

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
พี่จิมมี่มีอู่ทำสีแนะนำมั๊ยครับ พอดีจะเอารถไปทำสีใหม่ทั้งคัน แถว กทม ได้หมด

ออฟไลน์ Yeahyeahs

เราควรจะแบ่ง segment รถกันตามอะไรดีครับ ช่วงราคา? ขนาดตัวถัง? หรือตามคำ PR ของรุ่นนั้นๆ?
ดูรีวิว Corolla cross ไปหลายเจ้า เหมือนทุกคนเถียงกันแบบแอบๆ ทั้งที่สื่อรถยนต์ก็น่าจะคุ้นหน้าคุ้นตากันอยู่
ไม่ต้องข้ามช่องก็ได้ครับ แค่พี่แพนกับพี่จิมมี่ยังเรียกคนละ segment กันเลย

เรื่องพวกนี้มันคือจะมีมาตรฐานในวงการไหมครับ หรือว่าเป็นความคิดเห็นส่วนตัวก็พอ
หรือเราควรช่างเรื่อง Segment กันไปเลยจบๆ

ปล. motorshow รอบสื่อ อยากให้พี่โฉบๆบูทนิสสันให้หน่อยครับ
อยากเห็นบรรยากาศ ความเขินๆความเจื่อนๆในบูท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2020, 13:41:01 โดย Expectre »

ออฟไลน์ bubball

รบกวนแนะนำอู่ซ่อมเกียร์ CVT  Honda HR-V  ให้หน่อยครับ
แถวกรุงเทพ-ปริมณฑล ได้หมด  ขอช่างฝีมือดีไว้ใจได้ครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ FUOKU

• Newbie
  • *
PPV แต่ละยี่ห้อขับที่ความเร็วเท่าไหร่จึงจะเริ่มมีความเครียดครับ(ต้องเกร็งมือมากขึ้น, ต้องให้สมาธิมากขึ้น)
FORTUNER=..........km/hr ขึ้นไป
TERRA=................km/hr ขึ้นไป
EVEREST=.............km/hr ขึ้นไป
PAJERO SPORT=.....km/hr ขึ้นไป

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เฮ็ดไหร่เหม็ด

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทีมงาน พอดีผมสนใจ Collora cross ตอนนี้ แต่พบว่า brake hold ไม่ได้ให้มาด้วย ทีนี้ได้ข่าวมาว่า ระบบ Hybrid จะชาร์จต่อเมื่อเข้า เกียร์ D หรือ P  ก็เลยมีคำถามครับ
- ระบบนี้จริงไหมครับ เพราะไม่งั้น collora cross ผมจะไม่สามารถ จอดสลับเกียร์ N ตอนติดไฟแดงได้เลย
- auto brake hold มีความสำคัญยังไงกับระบบ Hybrid ไหมครับ

ออฟไลน์ ntt

• Newbie
  • *
ไม่ทราบว่า Kicks จะลงโชว์รูมแบบจริงๆจังๆเมื่อไหร่ครับ
จากที่พี่จิมมี่ได้ขับ Corolla Cross มาแล้ว หากเทียบกับ Kicks การขับขี่เป็นอย่างไรบ้างครับ
ควรจะรอ Kicks หรือไป Corolla Cross ดีกว่า
แปลกใจว่า Kicks มีปัญหาคุณภาพ แต่ทำไมส่งไปญี่ปุ่นได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2020, 14:58:48 โดย ntt »

ออฟไลน์ โสดเป็นบางเวลา

• Newbie
  • *
จะออก Crossตัวใหม่ ใช้รถน้อย บางอาทิตย์ไม่ได้ขับ ใช้เดือนนึงไม่น่าเกิน300กม.  อยากได้ออพชั่นครบๆแต่กลัวแบตมีปัญหาเพราะไม่ค่อยได้ใช้รถเพราะทำงานที่บ้านไม่ค่อยได้เดินทางไปไหนเบื่อรถติด จะออกตัว1.8เบนซินหรือไฮบริดตัวกลางดีครับ ขอคำแนะนำหน่อย หรือจะรอHRVตัวใหม่ที่จะออกปีหน้า

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
ทำไมรถขายดีบางรุ่นจึงมียอดจำหน่ายสูงตลอดช่วงอายุตลาดแม้กำลังจะเปลี่ยนรุ่นเช่น Civic ตัวปัจจุบันแม้จะมีคู่แข่งที่แข็งอย่าง Altis กับ mazda 3 ก็ตาม
ในขณะที่ รถที่ดี บางรุ่น ขายดีมากในช่วงต้นอายุตลาด แต่กลับขายเกือบไม่ได้เลยในตอนปลายอายุตลาดครับ

ออฟไลน์ Poope

• Newbie
  • *
Honda BRV จะมีปรับเปลี่ยนอะไรเร็วๆนี้ไหมครับ
และHonda จะมีรถ5ประตูแบบSUVที่จะเปิดตัวเร็วนี้ไหมครับ ที่ราคาประมาณไม่เกิน8แสน

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากอธิบาย ว่ารถ MG QC คุณ​ภาพรถไม่ดี และ ปัญหา​ Mazda Diesel​ Skyactiv ​น้ำดัน ​ให้คุณ​แม่เข้าใจง่ายอย่างไรดีครับ คุณ​แม่ชอบคิดว่า MG รถ Safety ดีกว่า Ativ ทั้งๆที่ ได้ 5 Star Asean NCAP ครับ

ออฟไลน์ Pasta

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ผมขอรบกวนถามครับ
-ตัวAll new HRV ที่พัฒนามาแล้วแต่เลื่อนเพราะโควิด19 แล้วพี่โตมาเปิดตัว Corolla Cross แบบนี้ มีโอกาสที่ฮอนด้าจะปรับออพชั่นในตัว All New HRV ไหมครับ
-อย่าง Corolla Cross ให้แค่ชุดซ่อมยางมา เราสามารถถอดบล็อคเก็บชุดซ่อมยางออก แล้วเปลี่ยนเป็นช่องใส่ล้ออะไหล่เก็บไว้แทนได้ไหมครับ หรือให้ร้านข้างนอกทำได้ไหมครับ

ขอบคุณครับพี่ๆ :)

ออฟไลน์ 6229

• Newbie
  • *
Collora cross  โตโยต้ามีแพลนเพิ่มรุ่นของเครื่องเบนซินให้มี option มากกว่านี้ไหมครับ รวมถึง พัฒนาเครื่อง 1.8 ให้แรงกว่านี้ไหมหรือมีแพลนเอา 2.0 มาลงไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2020, 13:59:15 โดย 6229 »

ออฟไลน์ ATOMMY

• Newbie
  • *
สอบถามครับ
1.ใช้สองคน
2.ขึ้นเขาลงเขาได้ไม่ต้องลุ้น(เช่นขึ้นลงดอยอ่างขางได้)
3.งบไม่เกิน8แสน(มือหนึ่ง)
4.SUV 5ประตู
5.ไม่เอา7ที่นั่ง
6.ประหยัดน้ำมัน 15-20กม./ลิตร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2020, 14:40:08 โดย ATOMMY »

ออฟไลน์ sittichai.k

• Newbie
  • *
ขอสอบถามสั้นๆ2ข้อครับ
1) สื่อ ตปท มี feedback กับ corolla cross เป็นอย่างไรบ้างคับ
2) รถที่ให้ชุดเป็นซ่อมยางอะไหล่ สามารถติดตั้งเป็นล้ออะไหล่ได้ไหมคับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• Jr. Member
  • **
กำลังสนใจ toyota land cruiser vx100 cygnus ปี 2001 มาติดแก๊สlpgใช้งานแถวปากเกร็ด ความเร็วไม่เกิน 110 นั่ง 5-6 คนครับ ไม่ทราบว่ารุ่นนี้มีปัญหาประจำรุ่นหรือจุกจิกมากป่าวครับ ฟิลลิ่งการขับขี่ ความสบายในการนั่งเป็นยังไงบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2020, 14:00:07 โดย ธเนศวร. »

สวัสดีครับ รบกวนสอบถามเรื่องปัญหารถยนต์ครับ
 ผมใช้รถ NISSAN SUNNY 1.6 SUPER SALOON มีปัญหาดังนี้ครับ
1. รถมีอาการเสียงเครื่องยนต์ดังก้องในห้องโดยสารที่ความเร็วประมาณ 80 - 90 ครับ
2. เวลารถติดเเล้วขยับรถที่ละนิด จากนั้นรถดับเองต้องสตาร์ทรถใหม่ครับ
3. จากปัญหาข้อ 2 รถเคยดับเเล้วสตาร์ทไม่ติด 2 รอบเเล้ว ต้องชาร์จแบตรถยนต์ พอเปลี่ยนเเบตใหม่เเล้วเเรกๆก็ไม่มีอาการดังข้อ 2 ตอนนี้มีอาการรถดับบ้างในบ้างครั้ง รู้สึกกังวัลตอนรถติดนานๆ กลัวรถดับครับ
4.ในช่วงสตาร์ทรถเเล้วขับออกไปมีเสียงหอนออกมา สักพักก็หายเองครับ
5. รถเก่าๆเเบบนี้ควรใช้เเบตเเบบไหนดีครับผม เเล้วรถรุ่นเก่าๆควรเช็คอะไรเป็นพิเศษบ้างครับ
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ เอก

• **
ขอสองคำถามครับ
1 Sylphy รุ่นใหม่ ข่าวการจำหน่ายล่าสุดไม่มาไทย แน่นอนแล้วใช่ไหมครับ
2 nissan kick  สำหรับผู้สูงอายุที่ไม่เคยขับรถไฟฟ้ามาก่อน ควรเป็นตัวเลือกไหมครับ หรือไปจบที่ cross ตัวเบนซินธรรมดาดี

ออฟไลน์ Hakosuka

Volkswagen จะกลับมาไทยแบบเต็มรูปแบบหรือจะขายแค่กระบะครับ แอบสนใจ golf ตัวใหม่ครับ

ออฟไลน์ Papon Ta Toey

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า Toyota Altis จะมีการปรับอุปกรณ์ หรือ ตัว Model Year เหมือนของ Mazda ไหมครับ หรือมีแค่ Minor Change ทีเดียวเลยในอีก 1-2 ปีข้างหน้าครับ

ปล.ออพชั่นที่ผมอยากให้เป็นอุปกรณ์พื้นฐานของ Toyota TNGA แต่ดันกั๊ก!
-Toyota Altis > Corolla Cross ตรงมี AutoBreak-Hold ทุกรุ่นย่อย
-Coralla Cross > Altis ตรงมี Cruise Control ทุกรุ่นย่อย

ออฟไลน์ Marmot

• Newbie
  • *
ใช้ bmw x1 20d msport (190 แรงม้า/แรงบิด400) ขับเคลื่อนล้อหน้า ยางรันแฟลตหน้าหลัง Turanza T001 (225/50/r18) เวลาออกตัวความเร็วต่ำ แล้วเหยียบคันเร่งเร็ว จะมีเสียงล้อฟรี  ...มันเกิดจากอะไรคะ มันผิดปกติหรือเปล่า ได้ยินเสียงแล้วไม่สบายใจ...อยากขอคำแนะนำค่ะ ....(รถคันเก่า X1 รุ่นแรก ขับหลัง 150 แรงม้า ...ยางจำไม่ได้ ขับสไตล์เดิมๆ สถานที่เส้นทางเดิมๆ มันไม่มีเสียงล้อฟรีค่ะ ) ...ขอบพระคุณค่ะ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
อยากทราบว่าพี่จิมมี่เคยพบกับคนออกแบบภายในtoyota รถโดยสารราคาต่ำกว่าล้านมั้ยครับ ส่วนตัวสงสัยว่าเค้าให้คนแก่มาออกแบบหรือเปล่า ทำไมออกแบบมาได้น่าเบ ื่อแบบนั้น (ยกเว้น CHR) นี้เป็นความเห็นส่วนตัวของวัยรุ่นคนนึงครับ ส่วนตัวใช้ ATIV ก็ต้องกัดฟันซื้อตัวทอป ปล. คิดถึงช่วง check check out แบบเก่า แบบใหม่ก็ดีแต่เหมือนขาดอะไรไป เหมือนกินข้าวคะน้าหมูกรอบไม่ใส่ใข่ดาว

ออฟไลน์ เพนกวินบินได้

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ อยากสอบถามว่า Corolla Cross มีโอกาสที่จะมีคนเอาไปทำรถ Taxi ไหมครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Lack

• **
ที่เคยปล่อยของว่า​  toyota​ จะทำ​  b​ suv​ มาสู้กับ​  honda​ (ที่อาจจะเป็น​ zrv)​ นั้น

เป็นไปได้ไหมครับว่าจะมี​ position​ing​ ต่ำกว่า​ corolla​ cross

แล้วเป็นไปได้ไหมครับว่าจะมีโอกาศมาราคา​ zs?

ถ้างั้นเป็นไปได้ไหมครับว่าจะเป็น​ yaris​ cross​ version​ ยุโรป
(จากplanที่ yaris จะ full moden change ด้วยไหมครับ? 2021? 2022?)

อีกกี่ปีอย่่างต่ำถึงจะได้เห็นครับ?

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ฟังใน drivertale   ที่มาสด้าหลังพิงฝา ตอนทำskyactive.

อยากทราบว่านอกจากมาสด้าเคยมีแบรนด์ไหนไหมครับที่หลังพิงฝาแต่ผ่านวิกฤตไปได้

ป.ล.ที่ถาม  w201 สัปดาห์ที่แล้ว  ลองไปหาอะไหล่ดู  ราคาเลือดซิบใช้ได้เลยครับขนาดซ่อมเองได้เยอะถ้าเก็บรถจนสมบรูณ์คงหมดหลักแสนแน่
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day