ผู้เขียน หัวข้อ: สยอง 3 ศพ วัยุร่นซิ่งเก๋งเทอร์โบ ชนเครื่องยนต์หลุดไปตกหลังคาบ้าน  (อ่าน 9013 ครั้ง)

ออฟไลน์ gorilla

• Hero Member
ดูจากสภาพแล้ว มาวิ่งความเร็วไม่ต่ำกว่า 150 แน่นอนครับ  ฟาดเสาต่อให้ยุโรปก็ไม่เหลือแบบที่บางท่านว่าครับ

เพื่อนผมเคยคว่ำลงคูหน้า SCB สำนักงานใหญ่เมื่อ 10 กว่าปีก่อน  ขับมาจากแยกรัชดา-ลาดพร้าวลงสะพานข้ามแยกรัชโยธิน มาเร็วประมาณ 150 รถครึ่งหน้าขาด แต่รอดครับ  subaru im wrx  ติดโรลบาร์ ห้องโดยสารยังเป็นทรง รอดมาได้ก็สุดละครับ

ออฟไลน์ Ball45

• Jr. Member
  • **
เอาจริงๆ นะ ผมไม่กล้าซื้อรถยี่ห้อนี้มาใช้ ก็เพราะเรื่องความอ่อนของตัวถังเรื่องเดียวนี่แหละ
ในรายการ JIMMY สัปดาห์ก่อน มีคนถามเรื่อง รถญี่ปุ่นญี่ห้อไหนให้ความสำคัญกับความปลอดภัยบ้าง
พี่จิมมี่ตอบว่า มี ซูบารุ โตโยต้า นิสสัน มาสด้า
ภาพนี้ยืนยันคำพููดของพี่จิมมี่ได้ชัดเจนครับ

ออฟไลน์ karavek

• **
จุดเกิดเหตุ เลยปากซอยสิรินธร 2 ไปประมาณ 150 เมตร ครับ เป็นฝั่งมุ่งหน้าแยกบางพลัด

ผมมองว่า เกิดได้จาก 3 องค์ประกอบ คือ สภาพถนน, รถ, และผู้ขับขี่

เรื่องรถและผู้ขับขี่ เพื่อนสมาชิกพูดถึงไปเยอะแล้ว ผมขอพูดถึงสภาพถนนบ้างครับ

ตรงนั้นไม่ได้มีสะพานอะไรนะครับ ทางเรียบ แต่โค้ง

หากลองเปิดจาก google map ดู จะเห็นเลยว่า เป็นถนนโค้งแทบจะหักศอกก็ว่าได้

จุดก่อนถึงปากซอยสิรินธร 2 จะเป็นจุดที่มืดที่สุดของถนนเส้นนี้ เนื่องจากมีการก่อสร้างทางลงของทางด่วนศรีรัช มีการรื้อถอนเสาไฟฟ้าจุดนี้ไป แล้วไม่ได้มีการติดตั้งระบบส่องสว้างกลับมา

แถมจุดนี้ จะเป็นจุดที่เข้า-ออก ของผู้ที่ใช้ถนนสิรินธร และผู้ที่เข้า-ออกจากถนนเลียบทางรถไฟสายใต้ บรรจบกันพอดี

สรุปเรื่องสภาพถนนได้ว่า...

"โค้งกระทันหัน, มืด, เป็นจุดตัดของรถ, ไม่มีสัญญาณเตือนใดใด"

หากใครลองย้อนข่าวดู ก็จะเจออุบัติเหตุในจุดนี้ หรือ + - ระยะ 200 - 300 เมตร เป็นประจำ

แต่ทั้งนี้ ผมไม่ปฏิเสธเรื่องความพร้อมของรถ และคนขับนะ

แค่อยากแชร์ในอีกมุมหนึ่งของคนในพื้นที่ที่ใช้เส้นทางนี้ทุก ๆ วัน วันละหลายเวลาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2020, 16:56:24 โดย karavek »

ออฟไลน์ Tien.W

ข่าวว่า เพิ่งกลับจากงานเลี้ยง ก็น่าจะดื่มมา

พอดื่ม ก็เมา แล้วก็ ขับเร็ว ตามด้วย ประสิทธิภาพในการควบคุมรถก็ไม่มี

สภาพนี้ ไม่ต่ำกว่า 120 หรอกครับ ต่อให้เอารถยุโรป มาชนที่ความเร็วเท่านี้ ก็เชื่อว่า ไม่รอดเช่นกันครับ (แต่คงไม่ฉีกขนาดนี้)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
สภาพนี้ยังจะโทษรถอีกนะครับ  ยี่ห้อไหนก็ไม่น่าจะรอดถ้ามาแบบนี้ อิอิ  ::) ::)

ออฟไลน์ O_o"

สภาพรถที่เห็นเป็นตอนที่กู้ภัยนำเครื่องมือต่างๆมาตัดถ่าง เพื่อช่วยเหลือนำผู้บาดเจ็บและผู้เสียชีวิตออกมาจากรถแล้วรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ siwakorn

เสียใจกับครอบครัวผู้เกิดเหตุด้วยครับ สภาพแบบนี้จะโทษคนขับอย่างเดียวก็ไม่ได้ ใช่ครับที่คนขับอาจจะประมาทคึกคะนอง แต่ถ้าไม่ใช้รถบ้านตัวแรงแบบ civic turbo มันก็มีความเป็นไปได้ที่จะไม่เหยียบกันขนาดนี้ คือต้องยอมรับกันก่อนว่าความแรงรถมันส่งผลให้คนขับใช้ความเร็วสูงได้ง่ายๆหากขาดการยับยั้งชั่งใจ ลองใช้รถอืดๆสิ บางทีมันก็อืดจนถอดใจที่จะเหยียบ หรือไม่ก็ความเร็วไม่ถึงไหนหมดทางวิ่งก่อน

AlrazesPatrik1994

• บุคคลทั่วไป
ยังหนุ่มยังสาวเลยคะนองไปจนไม่ระวัง สุดท้ายก็จากไปก่อนวัยสมควรและทิ้งความเศร้าโศกให้พ่อแม่พี่น้องเพื่อนฝูง เสียใจด้วยครับ

ออฟไลน์ bodin

พอโตขึ้นผมก็เข้าใจพ่อผมครับว่าทำไมให้รถยุโรปเก่าๆมาหัดขับ ซ่อมก็แพงแรงก็ไม่มีแอร์ไม่เย็น กินน้ำมัน กินข้าวลิง เพื่อนล้อ :'(

กว่าจะถึง100แทบอยากลงไปช่วยเข็น :(

ออฟไลน์ NoBiReacto

ดูสภาพรถแล้วอยากให้ดูสภาพเสาไฟฟ้าด้วยครับ เสาไฟหักขนาดนั้นรถยุโรปก็ไม่รอด จากสภาพรถ+เสาไฟฟ้าคงมาไม่ช้าแน่นอน ต้องเกิน 140 แน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2020, 22:52:02 โดย NoBiReacto »

ออฟไลน์ skyaus

• Newbie
  • *
ไม่ใช่ตัว RS นะครับ เพราะเห็นมีไฟเบรกดวงที่ 3 ในรถ RS จะมีที่สปอยเลอร์หลังเท่านั้น RIP ผู้เสียชีวิตด้วยครับ

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
ผมล่ะอยากเห็น อัลติส มาสด้า มาชนแบบนี้บัางความเร็วเท่ากันจะดีกว่าฮอนด้าสักแค่ไหน

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมว่าอคติกับ Civic กันไปเยอะเลยครับ

ปัญหาคือ คนขับ
รถรุ่นไหน ก้อเจอเหตุการณ์นี้ได้
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

nomad

บางทีการใช้รถแรงๆ ก็หักห้ามใจยากครับ ผมก็เป็น ขับรถแรงๆ กับขับรถอืดๆ นี่ผมขับต่างกันพอสมควรเลย รถสามารถเปลี่ยนนิสัยการขับได้จริงครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
แต่งมาแรงๆ​ จะให้มาวิ่งซื้อแกงได้ไง
รุ่นนี้ขับแบบห้าวเป้งกันเยอะซะด้วย​
เบาๆลงบ้างก็ดีนะ...
อย่างน้อยก็รู้ลิมิตรถตัวเองบ้าง
อุทธาหรณ์สอนใจมีให้เห็นเยอะแยะ
มันก็ไม่ค่อยจะสำนึกกัน ต้องให้เจอกับตัวเองนั่นละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2020, 07:18:46 โดย Champ_PunPunIT »
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ gumpzgear

เห็นสภาพรถลักษณะนี้ทีไร ทายยี่ห้อในใจ แล้วพออ่านเฉลย ถูกทุกทีไป

ออฟไลน์ InBkk

ตอนอยู่บนทางต่างระดับ บรมฯ คงจะซัดมายาวๆ แต่พอลงทางด่วนเข้าเมืองมาเจอถนนแคบๆ (ถึงจะ 4 เลนก็เหอะ) แทนที่จะลดความเร็วเหลือ 60-70 กลับซิ่งต่อ แบบนี้ก็แย่สิครับ RIP ทุกท่าน

ikky

บางทีการใช้รถแรงๆ ก็หักห้ามใจยากครับ ผมก็เป็น ขับรถแรงๆ กับขับรถอืดๆ นี่ผมขับต่างกันพอสมควรเลย รถสามารถเปลี่ยนนิสัยการขับได้จริงครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

โค้ง vs ฝนตกปลอยๆ vs ความเร็ว(น่าจะมาเร็วพอสมควร)  = จุดลงเอย ไม่สวย ก็ตามนี้เลย

ถ้าฝนหนักๆ ไปเลย อาจจะทำให้คนขับชะลอกว่านี้นะ

ที่สำคัญไม่เกี่ยวกับ Civic หรือ ไม่ Civic หรอก เปลี่ยนเป็นคันไหน สถานการณ์เดียวกัน ผลลัพธ์ไม่ต่างกันหรอก เพราะมันเกินระบบช่วยเหลือของรถจะช่วยได้แล้ว ดูสภาพตัวถังซิ เละยังกะเตะเห็ด

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore

ออฟไลน์ lonely

พอโตขึ้นผมก็เข้าใจพ่อผมครับว่าทำไมให้รถยุโรปเก่าๆมาหัดขับ ซ่อมก็แพงแรงก็ไม่มีแอร์ไม่เย็น กินน้ำมัน กินข้าวลิง เพื่อนล้อ :'(

กว่าจะถึง100แทบอยากลงไปช่วยเข็น :(

Papa = ต้องการให้ตอนวัยรุ่นขับช้าๆ ไว้ก่อน
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ TeslaX

รถแรง แต่ช่วงล่าง+เบรคเดิม ห่วยที่สุด

ออฟไลน์ alpha14

เห็นในคลิปแล้ว มาเร็วมากๆ ถนนก็เปียก ชาวบ้านบอกตรงนี้เป็นทางโค้งถ้ามาเร็วมากจะเอาไม่อยู่ ยิ่งฝนตกด้วย เด็กที่ขับรถคงยังไม่มีประสบการณ์ ในการขับรถถนนเปียกในความเร็วสูง ไม่ว่ารถอะไรมีสิทหลุดได้หมดถ้าเร็วขนาดนี้ แต่สภาพรถนี่มันเละเป็นซากจนน่ากลัว เครื่องยนต์กระเด็นไปไกลขนาดนั้นโหดจริงๆ ผมเห็นมาหลายคันละนะฮอนด้าซีวิคนี่ ทั้งรุ่นก่อนๆ ก็เละเป็นซากแบบนี้ตายไปหลายศพแล้ว ใครดูข่าวอุบัติเหตุบ่อยๆก็คงเคยเห็นบ้าง ส่วนใหญ่คนขับจะเมาแล้วขับเร็วมากหลุดไปฟาดเสาไฟทั้งนั้น เสียใจกับพ่อแม่ด้วยครับ :'(

ออฟไลน์ SM.

บาดเจ็บเล็กน้อย นี่ไม่แน่ใจว่า ทำได้อย่างไร  :-\ :-\ :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ ACE

• **

เรื่องจริงเลยครับ ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น  :'(
2015 Porsche Cayman (Flat-6 2.7 NA)
2006 Mercedes-benz SLK200 (I4 1.8 Supercharge)
2014 Mercedes-benz E250CDI (I4 2.1 Turbo Diesel)
2015 BMW Activehybrid 3 (L6 3.0 Turbo Hybrid)
2013 Audi Q7 (V6 3.0 Turbo Diesel)
2022 Mercedes-benz C43 (V6 3.0 Turbo)