ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม อาการพวงมาลัยสั่นเบาๆ พอรู้สึกได้ ของยาง PilotSport4 คับ  (อ่าน 13324 ครั้ง)

ออฟไลน์ bone4

• Jr. Member
  • **
สอบถาม อาการพวงมาลัยสั่นเบาๆ พอรู้สึกได้ ของยาง PilotSport4 คับ
พอดีเพิ่งเปลี่ยนมา รู้สึกได้ช่วง 110 120 ขึ้นไป จะมีอาการมาให้รู้สึกที่พวงมาลัย ให้รู้สึกพอรำคาญนิดๆ  แบบนี้ไปถ่วงใหม่จะหายมั้ยคับ
ปล. ยางชุดเดิมไม่เป็น ไปใส่ถ่วงร้านเดียวกันคับ

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
น่าจะถ่วงล้อไม่ดีครับ เพราะผมก็ใช้รุ่นนี้ปกติดีครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
เจอเหมือนกันครับ

ออกรถมา เปลี่ยนยางเลย แล้วก็สั่น สั่นแบบเบาๆ คนทั่วไป อาจจะคิดว่า ปกติ เหมือนร้านทั่วไปที่ถ่วงก็จะประมาณนี้ แต่ถ้าคนเคยถ่วงร้านดีๆ มันจะนิ่งสนิท แต่ PS4 นิ่งไม่ได้แบบนั้น

ทีแรก คิดว่า เพราะล้อติดรถ

ใช้ได้พักนึง ก็เปลี่ยนล้อ Lenso แต่อาการก็ยังคงเดิม ตอนนั้นก็โทษ Lenso ว่า คงทำได้แค่นี้แหละ

สุดท้าย 2 ปี 9 เดือน ยางแตกลายงาทั้งเส้น สั่นหนักขึ้นหลังกลับจากใต้ เลยต้องเปลี่ยน

เส้นใหม่ใส่ Bridgestone S007A ที่ชัดๆก็คือ แปะตะกั่วน้อยมาก 25 - 30 กรัมเท่านั้น ในขณะที่ล้อเดิม 40 - 50 กรัม ลองวิ่งดู นิ่งสนิทครับ ดีกว่าเดิมมากมาย

ซึ่งจะบอกว่า อาการนี้ เพื่อนผมที่ใช้ยางรุ่นนี้ก็เป็นนะ

แล้วร้านที่ถ่วงให้ผม ก็ร้านเดิมตลอด ถ่วง CRV แล้วนิ่ง ไม่เคยมีปัญหาเลย มามีปัญหากับรถคันนี้ ยางรุ่นนี้ นี่แหละ

วันเสาร์ไปตั้งศูนย์อีกร้านนึง บ่นๆเรื่องนี้ ช่างที่ร้านก็คอนเฟิร์มบอกว่า เจ้าของร้านก็เจออาการนี้ จนเคลมทางมิชลินไปแล้วครับ ยางรุ่นเดียวกันครับ

ออฟไลน์ samaklen

เป็นเรื่องน่าเสียชื่อครับ
ยางมิชลิน ได้ชื่อว่า เป็นยางที่มีโครงสร้างยางดีที่สุดมาตลอด
ในอดีต ร้านยางทั้งหลายรู้กันว่า มิชลิน ถ่วงล้อใช้ตะกั่วน้อย
และไม่ต้องถ่วงบ่อย เพราะโครงสร้างยางดี

ออฟไลน์ tom46

เรื่องสั่น ลองถ่วงแบบจี้ล้อ ดูครับ แต่หาร้านที่เขาทำบ่อยๆหน่อยนะครับ บางร้านที่ไม่ชำนาญ จี้มาตรงแก้มยางอาจจะมีรอยไหม้ให้รำคาญตาได้เหมือนกันครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ aod

บ่งบอกให้รู้ว่ายางยี่ห้อดีไม่ได้ดีเสมอไป  8) 8)

ออฟไลน์ AkE

เดิมใช้ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ แต่เรื่องย้วยมีครับรุ่นนี้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ตอนเปลี่ยนยาง ถ่วงล้อใหม่ไหมครับ

ผมว่าถ่วงใหม่ก็หายครับ

ออฟไลน์ bone4

• **

ออกรถมา เปลี่ยนยางเลย แล้วก็สั่น สั่นแบบเบาๆ คนทั่วไป อาจจะคิดว่า ปกติ เหมือนร้านทั่วไปที่ถ่วงก็จะประมาณนี้ แต่ถ้าคนเคยถ่วงร้านดีๆ มันจะนิ่งสนิท แต่ PS4 นิ่งไม่ได้แบบนั้น

ใช้ได้พักนึง ก็เปลี่ยนล้อ Lenso แต่อาการก็ยังคงเดิม ตอนนั้นก็โทษ Lenso ว่า คงทำได้แค่นี้แหละ

สุดท้าย 2 ปี 9 เดือน ยางแตกลายงาทั้งเส้น สั่นหนักขึ้นหลังกลับจากใต้ เลยต้องเปลี่ยน

เส้นใหม่ใส่ Bridgestone S007A ที่ชัดๆก็คือ แปะตะกั่วน้อยมาก 25 - 30 กรัมเท่านั้น ในขณะที่ล้อเดิม 40 - 50 กรัม ลองวิ่งดู นิ่งสนิทครับ ดีกว่าเดิมมากมาย

ซึ่งจะบอกว่า อาการนี้ เพื่อนผมที่ใช้ยางรุ่นนี้ก็เป็นนะ

แล้วร้านที่ถ่วงให้ผม ก็ร้านเดิมตลอด ถ่วง CRV แล้วนิ่ง ไม่เคยมีปัญหาเลย มามีปัญหากับรถคันนี้ ยางรุ่นนี้ นี่แหละ

วันเสาร์ไปตั้งศูนย์อีกร้านนึง บ่นๆเรื่องนี้ ช่างที่ร้านก็คอนเฟิร์มบอกว่า เจ้าของร้านก็เจออาการนี้ จนเคลมทางมิชลินไปแล้วครับ ยางรุ่นเดียวกันครับ
ใช่คับ ผมก็ตามอ่านรีวิวจากคุณ Tien ใน fb มา อาการตรงเป้ะเลยครับ

เดิมใช้ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ แต่เรื่องย้วยมีครับรุ่นนี้
เดิม Goodyear Assurance Triplemax คับ แต่ ขนาด 195 50 16

ตอนเปลี่ยนยาง ถ่วงล้อใหม่ไหมครับ

ถ่วงมาจากร้านใส่ยาง 1 รอบ สั่นมากตั้งแต่ 80 90 เลยมาถ่วงร้านใหม่ อีกรอบ ลดลง แต่ก็พอมีอาการให้สัมผัสได้คับ
ชุดเดิม นิ่งเลย ครับ ไม่มีอาการ

ออฟไลน์ choomodify

S007 ขับเป็นยังไงบ้างครับ กำลังจะเปลี่ยนแทน s001 ครับ (เคยใช้ RE003มาแล้วบ้างครับ)

ออฟไลน์ sarnub

• **
กำลังจะเปลี่ยนตัวนี่เลย​ สงสัยคงได้ไป​ บริสโตนแทน​ เห็นมีปัญหาเรื่องดอกยางแตกแล้วหลุดด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ่วงมาจากร้านใส่ยาง 1 รอบ สั่นมากตั้งแต่ 80 90 เลยมาถ่วงร้านใหม่ อีกรอบ ลดลง แต่ก็พอมีอาการให้สัมผัสได้คับ
ชุดเดิม นิ่งเลย ครับ ไม่มีอาการ

ถ่วงไม่ดี ก็ได้ครับ

ลองถ่วงใหม่ดูครับ

ออฟไลน์ wolfpack

• Full Member
สอบถาม อาการพวงมาลัยสั่นเบาๆ พอรู้สึกได้ ของยาง PilotSport4 คับ
พอดีเพิ่งเปลี่ยนมา รู้สึกได้ช่วง 110 120 ขึ้นไป จะมีอาการมาให้รู้สึกที่พวงมาลัย ให้รู้สึกพอรำคาญนิดๆ  แบบนี้ไปถ่วงใหม่จะหายมั้ยคับ
ปล. ยางชุดเดิมไม่เป็น ไปใส่ถ่วงร้านเดียวกันคับ

ปกติยางใหม่จะมีจุดแต้มไว้ เพื่อให้ใส่ตรงกับจุ๊บลม เพื่อให้ถ่วงได้ง่ายสุด ในกรณีนี้ไม่แน่ใจ เด็กที่ร้านอาจใส่ไม่ตรงก็ได้ ทำให้ถ่วงยากขึ้น เลยยังมีสั่นเล็กๆอยู่ ไว้ลองถ่วงใหม่ดูครับ อาจต้องใช้ถ่วงจี้เลย

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

อาจไม่ใช่ยางครับ ลองไปถ่วงจี้ดูก่อนครับ รถมีอายุการใช้งานระดับนึงแล้วสมควรถ่วงจี้ครับ
ถ่วงแบบถอดล้อถ่วงแบบปกติ ถ้ารถอายุมากแล้ว ยังไงก็ไม่เป๊ะครับ

ออฟไลน์ checkmate

ลองตั้งใจถ่วงอีกทีครับ เคยเจอสั่นอ่อนๆครับผมไปถ่วงจี้ที่สนามเป้า ช่างถ่วงย้ำหลายรอบอยู่ล้อเดียวไม่ยอมนิ่ง ล้อเดิมด้วยครับ สุดท้ายถอดออกเช็คยางดูแล้วไม่กลม

PS4 เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Tien.W

S007 ขับเป็นยังไงบ้างครับ กำลังจะเปลี่ยนแทน s001 ครับ (เคยใช้ RE003มาแล้วบ้างครับ)

แก้มยางแข็ง .. เติมลม 33 / 31 สะเทือนกว่า PS4 ลม 36 / 33 .. แข็งแบบแก้มไม่ซับแรง แต่ไม่ใช่กระด้าง แบบเนื้อยางหมดสภาพนะครับ

เสียงไม่เงียบ .. ดังพอๆกับ PS4 ตอนที่ถอดออก มีเข้ามาระดับหนึ่ง ยังไม่เรียกว่า หนวกหู ดังกว่า RE003 ตอนใหม่เอี่ยม แต่เงียบกว่า RE003 ตอนพ้นหมื่นกม.เยอะ

เกาะตุ้กแก .. เหมือนยางดูดติดพื้นตลอดเวลา พวงมาลัยแม่น เข้าโค้งที่เคยย้วย เคยมีอาการกลับไม่มีอาการใดๆ เข้าได้แรง เข้าได้เร็ว สะบัดพวงมาลัยกลางโค้งแคบเพื่อโยกเปลี่ยนเลน ก็ยังนิ่ง

รีดน้ำใช้ได้ .. กดมา 100 เห็นแอ่งน้ำซ้ายมือยาว 10 เมตร หักเอาซ้ายลง รถมีดิ้นซ้ายขวาเล็กน้อย จับพวงมาลัยมือขวามือเดียว ที่ตำแหน่ง 5 โมงเย็น เอาอยู่ ไม่ต้องออกแรง ถ้าขับปกติ บนมอเตอร์เวย์ ใส่เป็นร้อยก็ไม่เหิน (เพิ่งผ่านมาเมื่อวาน) แต่ถ้าเทียบ Dueler HP Sport ที่เคยใส่ใน CRV อันนั้นนิ่งกว่านะ อาจจะเพราะน้ำหนักรถด้วยมั้ง แต่แค่นี้ก็พอใจมากละ เพราะ PS4 หักลงแอ่งน้ำแบบนี้ เหินทันทีครับ เตรียมมองหาหญ้าข้างทางได้เลย