ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า ค่าย ญี่ปุ่นจะแก้เกมส์ B-Corss over MG ZS ยังไงครับ  (อ่าน 35995 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
ด้วยราคา ถูกกว่าหลักแสน และ คุณภาพ ต้นทุน ตัวรถ เหมือนจะดีกว่าด้วยซ้ำไป
ภาพรวม ปัจจุบันและที่ผ่านมา
HR-V  เปิดตัว MC เพิ่ม ราคา สูง หนี  MG ZS หลายแสน ทำยอดขาย ตกเห็นได้ชัด
New HR-V อนาคตยอดขายคงไม่โตในไทยแล้ว จากข้อมูลการตลาดปัจจุบัน
CH-R ไม่ต้องพูดต่างกันหลายแสน
CX-3 มาสด้า 2 ยกสูงจริงๆ ราคาต่าง หลายแสน
เท่าที่ดู ไม่แปลก ที่ MG ที่ชนะขาดในเวลาทีนี้ มีราคา และ คุณภาพ นำโด่ง ( ไม่รวม ปัญหา จุกจิก )

ลองมาดูอีกกลุ่มคือ Cross MVP  7 ที่นั่ง ที่พอขายได้ แต่ตัวรถยาวกว่า
Xpander ตัว 7 ที่นั้ง พอมาไทยเจอภาษี TAX รถกระโดดไป 0.9 m
ฺBR-V  ตัว 7 ที่นั้ง ราคาก็เกือบๆ 0.85 m
Corrola cross เหรอ ราคา ก็ไม่หนี CH-R

ผมว่า ทางเดียวที่ ค่ายอื่นๆ อยากชนะ และ เอามาเป็นบทเรียน คือ
ราคาเท่านั้นจริงๆครับ ในเวทีนี้

ไม่แน่อาจได้เห็น B-crosover ในขนาดที่เล้กกว่า ปัจจุบันเพราะ ทุกวันนี้
D -Segment และ C-SUV  สูงขึ้นมากๆ
ในขณะที่ รายได้ คนไทยยังย่ำ อยู่ที่เดิม

เห้นจะมีรถ ที่ ราคาสอดคล้อง กับ คนไทย คือ
MG-ZS
และ กลุ่ม ECO CAR ที่ได้ลดภาษี
รวมถึง กะบะ CAB ที่ แอบเนียน เป็นรถบ้าน

ปล.
มันไม่ใช่แค่้เรื่อง ชนะ หรือ แพ้
แต่หมายถึง ยอดขาย ที่มันแย่ๆ มากในรถกลุ่มนี้ ทังหมดยกเว้น ZS
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2020, 11:11:13 โดย mamaman »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: คิดว่า ค่าย ญี่ปุ่นจะแก้เกมส์ B-Corss over MG ZS ยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 10:27:05 »
ก็คงเอาตัวที่ที่เล็กลงมาสู้มั้งครับ  เดาๆพี่โตก็วีออสครอส พี่ฮอนก็ ARV หรื city cross
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ O_o"

Re: คิดว่า ค่าย ญี่ปุ่นจะแก้เกมส์ B-Corss over MG ZS ยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 10:50:06 »
ZS ขายดีแค่ในไทย ค่ายรถญี่ปุ่น​คงไม่ต้องทำอะไรก็แค่รักษาคุณภาพ​ต่างๆให้ดี ทั้งตัวสินค้าและบริการหลังการขาย ให้สม่ำเสมอก็พอครับ ยอมจ่ายแพงกว่า ออปชั่นน้อยกว่า แต่คุณภาพ​ดีกว่า ผมยอมนะ ดีกว่ามาตามแก้ปัญหา​กันภายหลัง

ถ้าเข้าไปดูในกลุ่ม MG มีแต่ปัญหา​ทั้งนั้น เคลียร์​จบบ้าง ไม่จบบ้าง รถบางคันซื้อมา 3 วันมีปัญหา​ต้องเข้าศูนย์​แล้วก็ยังมีครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 10:58:59 »
ZS ขายดีแค่ในไทย ค่ายรถญี่ปุ่น​คงไม่ต้องทำอะไรก็แค่รักษาคุณภาพ​ต่างๆให้ดี ทั้งตัวสินค้าและบริการหลังการขาย ให้สม่ำเสมอก็พอครับ ยอมจ่ายแพงกว่า ออปชั่นน้อยกว่า แต่คุณภาพ​ดีกว่า ผมยอมนะ ดีกว่ามาตามแก้ปัญหา​กันภายหลัง

ถ้าเข้าไปดูในกลุ่ม MG มีแต่ปัญหา​ทั้งนั้น เคลียร์​จบบ้าง ไม่จบบ้าง รถบางคันซื้อมา 3 วันมีปัญหา​ต้องเข้าศูนย์​แล้วก็ยังมีครับ

+1 จริงครับ จ่ายแพงกว่า แต่สบายใจกว่า

MG ต้องพิสูจน์ตัวเองอีกสักพักครับ  8)

ออฟไลน์ paul_frank

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 11:14:36 »
ความจริงในชีวิตสำหรับรถใน segment เดียวกัน

- รถราคา 800,000 ถ้าซื้อมาแล้วมีปัญหาวันเว้นวัน, จอดรออะไหล่, จอดรอช่างใหญ่มาดู, ขับไปลุ้นไป  >>>>>  ผมว่านั่นคือแพงมากๆ

- รถราคาเกือบล้านหรือล้านกว่า ถ้าซื้อมาแล้วได้ใช้จริง ไม่ต้องลุ้น  มี Reliability สูงกว่าหลายเท่า  >>>>> สำหรับผมอันนั้นคือถูกและคุ้มค่ากว่าเห็นๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 11:19:57 »
อีกสักหน่อย ความเป็นจริง ก็ปรากฏเองละครับ มันเหมือนคนในอยากออก คนนอกอย่างเข้า ทุกวันนี้เสียงบ่นแทบไม่ขาดสาย

ที่ขายได้ดี หลักๆ มาจากราคาแน่นอน แล้วมากับออฟชั่น และ หน้าตาที่สดใหม่ เส้นสายคล้ายยุโรป มันเลยว๊าวววว

แต่ที่เท่าเจอ คนที่เขาซื้อรถ(ไม่ใช่คันแรก) และ มีประสบการณ์เรื่องรถ ไม่มีซื้อค่ายนี้

คนที่ซื้อค่ายนี้ที่เห็นๆ มี น้องใหม่ที่ทำงาน น้องฝึกงาน และ น้องอายุน้อยๆ ต้องการอะไรว๊าวๆ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 11:26:16 »
  ที่ MG  สู้ได้คือราคา และอ๊อพชั่น  แต่คุณภาพยังห่างไกล  โดยเฉพาะเครื่องยนต์สันดาปภายในและชุดส่งกำลังเกียร์ ช่วงล่างยังห่างจากแบรนด์หลัก อยู่หลายขุมครับ     

MG  จะสู้ได้ก็เพียงรถไฟฟ้าครับ   จึงจะพอเอามาสู้กับแบรนด์หลักได้ 

ikky

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 11:26:33 »
ทุกวันนี้ผมยังอึ้งกับการตั้งราคาขายของ ZS อยู่เลย

ตัวเริ่มรถราคา 6 แสนปลาย ซึ่งบวกภาษี 20% แล้ว เท่ากับว่าราคาหน้าโรงงานประมาณ 5 แสนกลางๆ

เห็นราคาแบบนี้ว่าถูกแล้ว ซื้อจริงๆ มีส่วนอีกเกือบแสนนะครับ

คือมันเป็นอะไรที่ค่ายญี่ปุ่นคงไม่กล้าทำแน่ๆ

แค่นี้ก็น่าสงสัยมากๆ แล้ว ว่าไปลด cost ตรงไหน

หรือว่ายอมขายขาดทุนก่อน??

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 11:51:57 »

จีนทำรถได้ถูก​ เพราะต้นทุน​ R&D.​และวัสดุต่ำครับ
กระบวนการด้านคุณภาพ​ ความทนทาน​ ต่างกั​บ​ ค่ายอเมริกาและญี่ปุ่นเยอะ
จากที่สัมผัสมา  การเอาใจใส่ด้านคุณภาพแบะความทนทานญี่ปุ่นยืนหนึ่งครับ
ที่ผมพูดได้เพราะ​ สัมผัสกระบวนการพวกนี้มาหมดแล้ว
แต่​ EV.​ นี่ยังไม่ทราบเพร่ะยังใหม่แบะยังไม่มีรุ่นไหนผบิต R&D.ในไทย​ ใกล้เคียงคงเป้น​  E.power

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 12:04:45 »
โดยนิสัยของบริษัทญี่ปุ่นนะครับ  ถ้าการทำตลาดของแบรนด์จีนมีผลกระทบอย่างมีนัยยะ

มันจะมีหน่วยงาน "Benchmarking" ที่จะถอดข้อเท็จจริงด้านต่างๆ ทั้งทางตัวรถ วัสดุ
กระบวนการ การบริหารจัดการต่าง ๆ ครบแหละครับ ก็คล้าย ๆ กับที่เรานั่งวิจารณ์นี่นั่นโน่นแหละ
แต่ทำโดยมีหลักการ มีเหตุ มีผล มีข้อสรุป และแนวทางการพัฒนาผลิตภัณฑ์ของเขาต่อไป
ซึ่งพวกเราคงยังไม่รู้ในเวลานี้หรอกครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 12:17:41 »
ญี่ปุ่นถ้าเป็นโมเดลที่ขายทั่วโลกก็จะกดราคายาก ถ้าจะแข่งราคาก็คลอดโมเดลใหม่สำหรับตลาดเฉพาะ อย่างอาเซียน อินเดีย อเมริกาใต้ประมาณนี้

เจ้า cross​ ใหม่เห็นบอกว่าจะขายทั่วโลกก็ต้องดูว่าประเทศอะไรบ้าง เพราะลูกค้าไทยเริ่มจับได้ว่าไม่มีคานกันชนท้ายและตัวเบากว่าเก๋ง​ แล้วถ้ามีดีถึงเข้าอเมกายุโรปได้ก็ต้องดูว่าเหล็กเบอร์้เดียวกันไหม อย่างเคส FC เมื่อตอนเปิดตัวหลายปีก่อนก็ถูกจับได้ว่าไทยกับอเมกาตัวเลขค่าความแข็งของโครงสร้างเหล็กไม่เท่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2020, 12:26:11 โดย U9WS »

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 12:18:12 »
ทุกวันนี้ผมยังอึ้งกับการตั้งราคาขายของ ZS อยู่เลย

ตัวเริ่มรถราคา 6 แสนปลาย ซึ่งบวกภาษี 20% แล้ว เท่ากับว่าราคาหน้าโรงงานประมาณ 5 แสนกลางๆ

เห็นราคาแบบนี้ว่าถูกแล้ว ซื้อจริงๆ มีส่วนอีกเกือบแสนนะครับ

คือมันเป็นอะไรที่ค่ายญี่ปุ่นคงไม่กล้าทำแน่ๆ

แค่นี้ก็น่าสงสัยมากๆ แล้ว ว่าไปลด cost ตรงไหน

หรือว่ายอมขายขาดทุนก่อน??
  ผมสมมุติให้ดูง่าย  ๆ       อย่างโรงงาน T  ตั้งโรงงานในไทย  บริษัทแม่อยู่ในญี่ปุ่น      คุณตกลงร่วมกันในอาเซียนจะให้ประเทศไทยผลิตรุ่นนี้ส่งขายทั่วอาเซียนรวมถึง ตปท บางประเทศ       เอาแค่ตกลงและลงนามร่วมกัน  บริษัทในไทยคุณต้องจ่าย  สมมุติ ประมาณ 100-1000 ล้าน (ตัวเลขจริงผมไม่ทราบ )   เพื่อเป็นค่ากินเปล่าในการตกลงผลิตที่ประเทศนี้      ซึ่งเงินจำนวนนี้มันรวมถึง ค่า Drawing ที่ส่งมาจากญี่ปุ่น  ค่าคน Designer จากญี่ปุ่นจะเดินทางมาวางระบบการผลิต ทดสอบ วิจัย รถ         ทั้งนี้ยังไม่รวมเรื่องการงทุนไลน์ เครื่องมือใหม่ แม่พิมพ์ Jig   การตลาด การวางแผนการซ่อมศูนย์บริการ อบรมช่างสำหรับรถรุ่นใหม่           นอกจากนี้ยังไม่รวมเรื่องค่ารายละเอียดปรับปรุงแก้ไขติดตามงาน ค่าไลเซ่น

แล้วนอกจากนี้ ก็ตาม คุณ mamaman  กล่าวไว้ ตุ้นทุน R&D  ต้นทุนวัสดุ  คุณภาพ ต่ำกว่าแบรนด์หลักค่อนข้างมาก

MacH1

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 12:38:37 »
คำตอบมันง่ายๆคับ เลิกกั๊ก เลิกลดสเปค เลิกงานประกอบชุ่ยๆ เลิกโละเทคโนโลยีเก่าๆมามัดมือชกขาย เลิกโลภมากเกินขนาดหวดราคาแพงๆ (อันนี้รวมพวก CBU ที่นำเข้ามาด้วย)

B-SUV กะตลาด mass EV ยังโดนกินขนาดนี้ เดี่ยว Marvel X (หรือ Marvel R) กับ E-Motion มาตลาด EV ระดับบนขึ้นมาในช่วงราคาเดียวกับ D-segment คงหนุกยิ่งกว่านี้

ออฟไลน์ ToryJung

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 12:48:36 »
ญี่ปุ่นถ้าเป็นโมเดลที่ขายทั่วโลกก็จะกดราคายาก ถ้าจะแข่งราคาก็คลอดโมเดลใหม่สำหรับตลาดเฉพาะ อย่างอาเซียน อินเดีย อเมริกาใต้ประมาณนี้

เจ้า cross​ ใหม่เห็นบอกว่าจะขายทั่วโลกก็ต้องดูว่าประเทศอะไรบ้าง เพราะลูกค้าไทยเริ่มจับได้ว่าไม่มีคานกันชนท้ายและตัวเบากว่าเก๋ง​ แล้วถ้ามีดีถึงเข้าอเมกายุโรปได้ก็ต้องดูว่าเหล็กเบอร์้เดียวกันไหม อย่างเคส FC เมื่อตอนเปิดตัวหลายปีก่อนก็ถูกจับได้ว่าไทยกับอเมกาตัวเลขค่าความแข็งของโครงสร้างเหล็กไม่เท่ากัน
นี่แหละครับที่ผมสงสัยว่าทำไม รถรุ่นนึงเปิดตัวไปนานละแต่ไม่แบ่งขายในประเทศเลย ส่งไปญี่ปุ่นอย่างเดียว คงมีสองมาตรฐานเลยแชร์กันไม่ได้

ออฟไลน์ @MIN

• Sr. Member
  • Life is beautiful
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 13:08:26 »
mg เป็นค่ายใหม่  ถ้าจะสู้กับเจ้าตลาด ต้องมาในราคาที่ถูกกว่า และ option ดีกว่า ถึงจะสู้ได้
mg มาถูกทางแล้ว  ที่เหลือต้องใช้เวลาพิสูจน์ว่า คุณภาพเครื่องยนต์ บริการหลังการขาย เป็นอย่างไร
เรื่องแบบนี้ ต้องดูกันยาวๆ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 13:10:35 »
ผมมองว่า ลูกค้าคนละกลุ่ม

กลุ่มคนซื้อ zs คือ กลุ่มคนซื้อรถคันแรก หรือ ซื้อรถใหม่คันแรก มองแต่ option

ในขณะที่ ถ้าคนมีงบขยับไปเจ้าตลาดได้ เค้าไปเจ้าตลาดอยู่แล้วครับ เครื่อง 1.5 zs มันพอแค่คลานในเมืองเท่านั้น ใช้เดินทางไกล นั่งเต็มรถ อึดอัดกับอัตราเร่งพอสมควรครับ

Escape
Fiesta
Cherry
Cruze

ตัวอย่างมีให้ดูครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 13:28:14 »
ผมว่ช่วงแรกที่ MG เข้ามาตีตลาดคงต้องลดต้นทุนเพื่อที่จะกดราคาขายให้ได้ต่ำที่สุด แต่รออีกซัก 5-10 ปีโมเดลรุ่นถัดๆไปออก ราคาคงจะขึ้นไปเทียบชั้นรถญี่ปุ่นแน่นอน

สังเกตุจากมือถือจีนหลายๆค่ายในตอนนี้ เข้ามาตีตลาดไทยสเปคอย่างเทพแต่ราคาถูกมากก ตแอนนี้อัพราคาขึ้นกันถ้วนหน้า

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 13:50:37 »
ไม่เห็นต้องแก้อะไรเลย mg zs มาขายดีกว่าเพราะไปรวมเอารุ่นzs EV มารวมตะหาก ขนาดรวมแล้วยอดยังไม่หนีกันเท่าไหร่เลยห่างกันแค่หลักร้อย  นี้ขนาดราคาต่างกันหลายแสนเลยนะ
ถ้าผมเป็นบริษัทรถ ผมจะไม่ทำอะไรตอนนี้  รอตอนmc หรือmodel change แล้วเพิ่มออฟชั่นมาให้ใกล้เคียงกัน แล้วไม่ลดราคานะ แต่อาจจะไม่เพิ่มราคาหรือเพิ่มนิดหน่อยบางรุ่นย่อย.

รอดูcollora cross ได้เลย แชมป์กลุ่มแน่ๆ  ถึงจะแพงกว่าและ
ออฟชั่นน้อยกว่าก็ตาม 

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 14:03:53 »
HRV ตัวต่อไป ก็น่าจะกลุ่มเดียวกะ crossอ่ะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 14:19:44 »
ค่ายญี่ปุ่นคงโดน mg กินยาวครับ

ตอนนี้SUV ก็เป็นของ MG ไปแล้วนะครับ

ยอมรับความเป็นจริงกัน ก็จะมีการพัฒนา
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 14:39:12 »
รอรถเข้าปีที่ 5-7 เลขไมล์ แสนกลางๆ-สองแสน

แล้ววัดกับรถญี่ปุ่นอายุเท่ากัน และตอนจะขายเพื่อซื้อคันต่อไป

ตรงนั้นน่าจะเป็นคำตอบที่ชัดเจนที่สุด

Seadog

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 15:00:17 »
รอรถเข้าปีที่ 5-7 เลขไมล์ แสนกลางๆ-สองแสน

แล้ววัดกับรถญี่ปุ่นอายุเท่ากัน และตอนจะขายเพื่อซื้อคันต่อไป

ตรงนั้นน่าจะเป็นคำตอบที่ชัดเจนที่สุด

ถ้ารถเขาดีจริง ค่ายญี่ปุ่นตายแน่ครับ แต่ถ้าไม่รอดก็เตรียมกลับบ้านเกิดครับ

ออฟไลน์ Kendow

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 15:02:20 »
เห็นว่าค่ายญี่ปุ่นจะทำ B-SUV ตัวถูกมาแข่งอยู่ครับ ราคาราวๆ 700-900k มีพี่โตทำแน่ๆ

พูดถึง MG ผมชอบนะครับ โคตรทนเลย สติกเกอร์ติดแชสซีส์ทนมากๆ ทนกว่าแชสซีส์ตัวรถที่สนิมกินหมดแล้ว ฮ่าๆๆๆ

พอพูดถึงมือถือจีน ผมสายเล่นตัวท๊อปอยู่แล้ว ตอนนั้น Mi10 ยังไม่เข้าไทย แต่ราคาเปิดเฉียดๆ 30k Oneplus 8 pro ก็เฉียด 30k Huawei ไม่ต้องพูดถึง ใช้กูเกิลไม่ได้อีก Oppo ยิ่งไปกันใหญ่เลย ผมเลยไปเล่น S20+ แทนที่เหลือสองหมื่นต้นๆ ผมซื้อมาแค่ตอบแชต โทร ถ่ายรูปแค่นั้นแหละ 555

2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ kabokaboh

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 15:09:58 »
ตอนนี้ ก็เริ่มขยับบ้างแล้วนิ

Mazda ลดราคา cx3 เครื่อง สองพัน เน้นๆ

Suzuki ออก xl7

mitsu ออก exp cross

เหลือ ขาใหญ่ จะออกอะไรมาแก้ ต้องรอลุ้น

อาจจะมีรุ่นพิเศษ เครื่องโบ...ราณ สี่ห้าเกียร์ ทำราคาให้เร้าใจ เหมือนตอน city vios ออกใหม่ๆ ช่วงปี 2001 แต่เป็น mini suv

ที่แน่ๆ ตลาดเดือด

ปล ส่วน mg หวังว่า จะยืนระยะได้นานๆนะ เพราะ กลุ่มรถคันแรก ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถ

อะไรนิดอะไรหน่อย คือ เรื่องใหญ่ เพราะ ไม่ค่อยมีพื้นฐาน

ถ้าทำไม่ดี บริการไม่ดี

เกรงว่าจะแพ้ภัยตัวเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2020, 15:18:32 โดย kabokaboh »

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 15:33:08 »
อาจไม่แก้

สัดส่วนปริมาณที่ขายได้ กับ Margin ต่อคัน ทำให้รถญี่ปุ่นอาจกำไรเหนือกว่า ถ้าเป็นแบบนี้ ก็ไม่รู้จะลดราคามาสู้ทำไม

ออฟไลน์ a@s

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 16:39:27 »
ถ้า mg ไม่แก้เรื่องคุณภาพอนาคตคงยอดตก ล่าสุดเห็นช่วงล่างสนิมกิน ผุ เจ้าของรถไม่กล้าขับ รถ2ปี เห็นรูปสนิมแล้วผมก็ไม่กล้าขับเลย mg ไม่ยอมเคลม อ้างใช้รถพื้นที่ใกล้นำเค็ม ตะวันออก ใต้ จะใช้ได้หรอ :D

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 16:44:38 »
ผมว่าน่าจะตายเหมือนมือถือ Sony ยังไงยังงั้นเลย
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 17:40:28 »
Zs.mcนี่ผมว่าปรับมาเยอะมากๆแล้วนะครับราคาน่คาและตัวรถดูดีมากๆ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 18:05:51 »
ก็ต้องทำแบบเดียวกับ Corolla Cross ครับ ขายถูก คันใหญ่ อ็อปชันคุ้ม

ขอนอกเรื่องนิดนึง

ผมอ่านคอมเมนท์คนบอก MG จะเจ๊งเพราะแพ้ภัยตนเองด้านคุณภาพมา 6 ปีแล้ว

ทุกวันนี้ก็เห็นๆ กันอยู่ว่ามันเป็นยังไง

ในมุมของฝ่ายผลิต อาจจะเห็นว่ามีการลดต้นทุน ใช้ของไม่ดี นู่นนี่นั่น

แต่ในมุมผู้ใช้จริง ผมบอกเลย Majority ของผู้ใช้ MG ชื่นชอบและพร้อมที่จะซื้อซ้ำ เพราะการเสพสื่นใน Social Media กับในโลกความเป็นจริงมันไม่เหมือนกัน

อย่างความเห็นข้างบน อ่านมา บอกว่า MG ไม่รับผิดชอบเคส ZS ขึ้นสนิม จะไหวเหรอ อิอิ

แต่ในความเป็นจริง พอเกิดเรื่อง บริษัทแม่ติดต่อเจ้าของรถบอกยินดีรับผิดชอบเต็มที่ในวันนั้นเลย

เจ้าของรถก็ออกมาแจ้งแล้ว แต่ทีนี้คนที่เสพสื่อด้านเดียวก็จะจดจำว่าเขาไม่รับผิดชอบ แล้วก็เอามาพูดต่อ อย่างเรื่องนี้ผมเห็นหลายคนละวันนี้ ไม่อัปเดทกัน

แต่กลุ่มคนที่อยู่ในกลุ่ม กับผู้ใช้ พอบริษัทแม่รับผิดชอบแบบนี้ พวกเขาก็ประทับใจ ทำให้แบรนด์มันเติบโตได้ครับ

อย่างที่คุณ Pegasus บอก ก็ต้องยอมรับความจริงกันว่าตอนนี้ MG เป็นเจ้าตลาด SUV แล้ว เขาจะตัดราคาหรืออะไรก็แล้วแต่

นี่ยังไม่รวมว่าเดี๋ยวมีรถจีนอีกหลายเจ้าจะเข้ามา เช่น ฮาว่าว จี้รี่โปรตอน บี๋หว่ายดี๋ ทำให้ต่อไปรถจีนก็จะเป็น Norm

แบรนด์ญี่ปุ่นอย่างโตโยต้า ฮอนด้า อาจจะไม่ได้สะเทือนมาก เพราะใหญ่ มีเงิน สถานะเหมือนแซมซัง

แต่พวกแบรนด์ตัวเล็กตัวน้อยอย่าง Nissan Mazda Mitsubishi พวกนี้น่าจะเหนื่อยมากกว่า เพราะความเชื่อถือน่าจะไม่ต่างจากรถจีนในอนาคต

ออฟไลน์ keng

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 18:41:42 »
ผมว่า ไม่เห็นต้องคิดแทนค่ายรถญี่ปุ่นเลย ถ้า MG ขายดีจนญี่ปุ่นกระทบ ก็คงปรับกันแล้ว

ที่เรายังไม่เห็นการแก้เกมส์ ก็เพราะยังมีลูกค้าเชื่อมั่นรถญี่ปุ่นมากกว่า MG

ผมเองเชื่อว่า การใช้งานระยะยาว ความทนทานของ MG ยังสู้รถญี่ปุ่นไม่ได้