ผู้เขียน หัวข้อ: 🍎 รถยนต์ SUV และ PPV จะเสื่อมความนิยมได้ไหมครับ  (อ่าน 35367 ครั้ง)

ออฟไลน์ spn

• Hero Member
Re: 🍎 รถยนต์ SUV และ PPV จะเสื่อมความนิยมได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 17:35:07 »
คนไทยยังชอบรถที่ใช้ all in one
SUV PPV ก็ใช้เป็นรถครอบครัว + ขนของ + ลุยได้ +ภาพลักษณ์ดูดี
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ bravo

Re: 🍎 รถยนต์ SUV และ PPV จะเสื่อมความนิยมได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 17:37:05 »
เปลียนโครงสร้างภาษีใหม่ครับ   รีดภาษี SUV - PPV ให้แพง แค่นี้ ก็เสื่อมความนิยมแทบจะทันทีคับ

ก็ไม่แน่นะครับ ถ้าค่านิยมมันสูง ราคาแพงขึ้น บางคนก็ยังยอมจ่าย

ดูอย่างยุคก่อนโน๊น กระบะไมตี้เอ๊กซ์ ราคาสองแสนปลายๆ โคโรลล่าประมาณหกแสน(ขออภัย ถ้าจำราคาคลาดเคลื่อน)

ปัจจุบัน ราคากระบะตัวท๊อป 1,049,000
อัลติส ตัวท๊อป 1,099,000

ราคารถกระบะมาไกลมาก บางคนที่ชอบรถกระบะ (ไม่ได้เอาไปบรรทุกอะไร) เขาก็ยังซื้อกระบะครับ

ออฟไลน์ aum_nattha

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 17:42:15 »
คิดว่าไม่เสื่อมความนิยม ไปได้อีกยาวๆ เลยครับ นี่เพื่อนผมหลายๆ คนก็กำลังหา SUV มาใช้แทนเก๋งกันก็เยอะครับ ผมนำร่องไปด้วย Lexus RX รู้สึกชอบมากกว่าขับเก๋งอีกครับ ไม่ต้องแคร์สภาพถนนอะไรเลย ทัศนวิสัยก็ดี นุ่มนวล Happy ครับ
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 17:59:09 »
น่าจะยาวๆไปเลยครับ
เดี๋ยวนี้สมรรถนะ SUV ด้อยกว่ารถเก๋งระดับนึงก็จริง (หรือไม่มากขนาดนั้นแล้วก็ได้)
แต่การใช้งานโดยรวม ความเอนกประสงค์ และ พื่นที่ใช้สอย
เมื่อชั่งน้ำหนักกันแล้ว ก็ถือว่าได้มากกว่าสมรรถนะที่เสียไป

จนกลายเป็นว่าตอนนี้ สำหรับบ้านผม มองแต่ SUV ไปเลย
เนื่องจากรถเก๋งซีดานนี่ ไม่สุดเลยซักทาง อยู่ตรงกลางระหว่างสมรรถนะกับความเอนกประสงค์ของยานพาหนะ

สุดท้ายบ้านผมน่าจะเหลือแต่ SUV และรถที่จะตอบโจทย์เรื่องสมมรถนะ คงไม่ใช่รถซีดานแล้วครับ
กลายเป็นพวก Audi TT / BMW Z4 หรือพวก Mazda MX5 / Subaru BRZ ไปเลย

ออฟไลน์ p.pooh

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 18:01:44 »
อนาคตไม่มีใครรู้ รุ่นหลาน อาจจะนิยมพวกคันเล็กๆ หรือรถขนาดเล็ก ก็ได้ ตามชีวิตที่เปลี่ยนไป

ออฟไลน์ swenson

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 20:29:10 »
ถนนแถวบ้านนี้ทำให้นิยมรถสูงๆขึ้นมาทันที

ออฟไลน์ 3ankok

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 21:45:55 »
 ผมคนนึงล่ะครับ ออกรถใหม่คันต่อๆไปคงไปแนวcrosover,suv คงใช้เก๋งsedanในมือไปจนหมดสภาพหรือขายออกไป  รถแนวนี้คงมีแต่ความนิยมขึ้นไปเรื่อยๆ
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 21:54:55 »
ก่อนหน้านี้ขับกระบะ ขับ PPV/SUV แต่ตอนนี้ขับแจ๊ซสบายกว่าเยอะ คล่อง เบา นุ่มนวล ประหยัด จอดง่าย จุของได้ตามใจเหมือนกัน (จักรยานสองคัน)

ออฟไลน์ Simplify

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 07:09:29 »
ผมว่าถ้าความต้องการของสังคมส่วนใหญ่ยังไม่เปลี่ยน ความเอนกประสงค์ของ SUV ก็เหมาะอยู่แล้วนะครับ หรือถ้าต่อไปสังคมผู้สูงอายุเพิ่มขึ้น รถ SUV ก็ยังตอบโจทย์ได้อยู่นะครับ ได้ทั้ง Ergonomic ในการใช้งานและการโดยสาร ความสูงของรถในการขึ้นลง ความสูงพอดีในการยกของขึ้นลงรถ ถ้ามีเจ้าไหนออกแบบ SUV หรือ Crossover มีประตูสไลด์ น่าจะเอนกประสงค์ดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2020, 07:14:51 โดย Simplify »

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 07:50:20 »
ยากครับ ค่าพัฒนา frame มันแพง ยังไงค่ายรถก็ต้องหาทางใช้ประโยชน์ให้สูงที่สุด

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 08:54:25 »
น่าจะได้รับความนิยมมากขึ้นและมากขึ้น

ใช้ได้อเนกประสงค์ ผ่านได้ทุกเส้นทางที่รถเก๋งไปได้
ทัศนวิสัยดีกว่า ข้อจำกัดน้อยกว่า

แต่ที่จะน้อยลง คือ รถเก๋งขนาดใหญ่
"Make It Count"

ออฟไลน์ Showbiz

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 09:03:05 »
บางครั้งก็คิดนะครับ ว่าเอารถวิ่งในประเทศไทย ผจญรถติดมหาโหด ถนนเหมือนผิวดวงจันทร์ ไหนจะน้ำรอการระบาย

ออก อีโคคาร์ รถเล็ก ราคาประมาณ 6-7 แสน หรือ ออก พลานุภาพสี่ประตู เครื่อง 1.9 อันไหนจะดีกว่ากัน

ถ้าเน้นใช้งาน ประหยัด ทนทาน ดูแลง่าย

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 09:14:32 »
SUV - Crossover - PPV - MPV น่าจะดีขึ้นนะครับ ค่อนข้างตอบโจทย์เลย
D-seg ด้วยราคาที่มันสูงขึ้น เน้นความหรูหรามากขึ้น น่าจะเป็นรถเฉพาะกลุ่มมากขึ้นไปอีก
C-Seg น่าจะทรงๆ
B-seg / Eco-car น่าจะยังเป็นตัวเลือกแรกๆ ของใครหลายๆคน เครื่อง 1.2 / 1.5 น่าจะหาย City กับ Almera ใส่  Turbo มาแล้ว อยากทำราคาได้คงต้องใช้สิทธิ Eco-car ใส่ 1.0t มาทำตลาดแทน

สำหรับผม คันต่อไปน่าจะเป็นพวก C-SUV / Crossover นี้แหละ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 09:21:14 »
มันอยู่ที่หน้าตาครับ​ ถ้าทำมาดี  น่าสนใจ​ โดดเด่นกว่าคู่แข่งชัดเจน​ รถทรงไหนก้อขายดีได้ครับ​   ดู​ civic สิ​ ยุคหลังๆคนก้อชอบบอกว่าต้องรถยกสูง​  ทำไม​civic มันออกมาขายดีจังครับ​ 
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 09:26:42 »
ผมว่ามันจะกลายเป็น New Normal ของตลาดรถไปโดยปริยายเลยคับ

เมื่อก่อนรถกลุ่ม SUV จะถูกมองว่าเป็นรถใหญ่ เทอะทะ นั่งไม่สบาย วิ่งทางไกลความเร็วสูงก็ไม่ค่อยดี
ถ้าไม่ลุย ไม่ขนของ ก็ไม่น่าใช้เหมือนรถเก๋ง

แต่รถปัจจุบันพัฒนามาเยอะมากทั้งกลายเป็น Crossover หรือ SUV Secment ใหม่ๆที่ใช้งานได้แบบรถเก๋งปกติ
แต่สะดวกสบายกว่ามาก ทั้งใต้ท้องรถที่สูงกว่า ห้องโดยสารกว้างโปร่งสบายกว่า ช่วงล่างก็ดีขึ้นมากแทบไม่ต่าง

ผมยังรุ่นให้พวก Sport Wagon กลับมานิยมในบ้านเราบ้างเลยคับ เผื่อราคาถูกลงกับตัวเลือกมันจะเยอะจึ้น

ออฟไลน์ yongan

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 09:40:28 »
ผมคิดว่าน่าจะได้รับความนิยม ความสนใจมากขึ้นครับ และคิดว่า บ รถต่างๆ จะหันมาสนใจตลาดรถทรงนี้มากขึ้น

ผู้บริโภคน่าจะได้รับประโยชน์มีทางเลือกมากขึ้น จากการแข่งขันระหว่างบริษัทผู้ผลิตรถยนต์ด้วยกันเอง

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 10:18:28 »
จนกว่าจะมี MPV เกลื่อนตลาด ในราคาที่สูสี และความทนทานสู้ได้
วันนั้น PPV คงหายไปเยอะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 10:29:16 »
เอาจริงๆSUVมันก็นิยมทั่วโลกอะนะ
ส่วนเมืองไทยผมว่าไม่มีวันเสื่อมความนิยมแน่นอนครับ

เพราะหลายๆคนมีรถคันเดียวขอครบจบไว้ก่อน
และถ้าถนนยังแบบนี้ ฝนตกแปปเดียวน้ำยังท่วมให้เห็นแบบภาพซ้ำๆเดิมๆ ก็ตามนั้น

ออฟไลน์ xcalibur

• Sr. Member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 10:42:36 »
เรื่อง SUV vs sedan คิดว่าไม่เสื่อมแน่ๆครับ แต่ impact กับเราๆในอนาคตอันใกล้นี้จะเป็นเรื่องรถ EV มากกว่า

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 14:56:18 »
เมื่อก่อนติดตรงเทคโนโลยีก็เยอะครับ

ถามว่าก่อนพี่โตจะเข้ายุค TNGA รถแต่ละรุ่นก็พัฒนากันมาตลอด
แค่ตัวถังพอเข้า TNGA นี่แกร่งขึ้นระดับ 50-80% จากของเดิม

พอคิดย้อนกลับ ของเดิมเมื่อก่อนที่เป็นโมโนค็อกมันจะยวบขนาดไหน
ถ้าเอามาทำเป็นทรงกล่องๆกลมๆและยกสูงคงไม่รอด ซึ่งยุคนั้นยังไงก็ต้อง body on frame
เพื่อให้แข็งแรงทนทาน

ตอนนี้โครงสร้างตัวถังพัฒนามาเยอะ การยกรถให้สูงขึ้นอีกนิดจึงมีปัญหาต่อการขับขี่น้อยลงเรื่อยๆ
ถ้าเป็นเมื่อก่อนยกทีโครงสร้างทั้งสั่นทั้งบิด ฟีลลิ่งคงไม่ต้องพูดถึง

บ้านผมก็คงจะเหลือแต่ crossover กับ suv , ppv ละครับหลังจากนี้
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ nawapas.mid

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 21:14:57 »
ขอตอบในฐานะที่เพิ่งมาเปลี่ยนมาใช้ PPV คันแรกในบ้านนะครับ
ผมว่าความนิยมมันน่าจะเพิ่มขึ้นๆอีกสักพักเลยครับ
ด้วยความที่มันเป็นรถที่คุ้มค่า ใช้งานได้รอบด้าน
และสิ่งที่ผมมองว่าแตกต่างกับรถเก๋งชัดเจนเลยคือ ทัศนวิสัย ครับ
สิ่งที่ผมมองว่ารถเก๋งยังดีกว่า น่าจะเป็นป็นเรื่องความคล่องตัวและการซิ่งครับ แต่ถ้ามาดูสภาพถนนเมืองไทยแล้ว ก็ไม่ค่อยจะซิ่งได้เท่าไหร่
คนหลายคนที่มีแพลนจะออกรถใหม่ เลยมามอง SUV PPV Crossover กันครับ
เพราะสุดท้ายแล้วผมว่าคนไทย(หลายๆคน) มองความคิดค่าในเม็ดเงินเป็นหลัก รวมทั้งผมด้วยครับ  :D

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2020, 13:34:06 »
ผมเหมือนเป็นส่วนน้อยที่ยังไงก็ไม่ชอบรถ SUV  :D :D :D

ที่บ้านมี CRV gen ล่าสุดนะครับ เดี๋ยวจะหาว่าไม่เคยใช้ ข้อดีอย่างเดียวที่ผมชอบคือตำแหน่งการนั่งมันสบาย กว้างขวาง มองได้ไกล แต่นอกนั้นไม่มีอะไรชอบเลย อาจจะด้วยลัษณะการใช้งานของผมที่ไม่ได้เป็นคนขนของเยอะ จะว่าไปถึงจะเยอะแค่ไหน รถ D segment ที่ผมมีมันก็ขนได้หมด ผมไม่ได้ขี่จักรยาน เล่นวินเซิร์ฟ ออกไปกางเต๊นต์ในป่า ไม่ได้เปิดท้ายขายของ ไม่ได้อยู่ กทม.ที่ต้องลุยน้ำท่วม (ความจริง SUV ใหม่ๆ สูงกว่าเก๋ง 1 - 3 เซนเอง) ถนนหนทางไม่ใช่ลูกรัง ซึ่งพวกนี้ Sedan มันตอบโจทย์หมด

ผมกับแฟนมองยังไง รถ SUV ก็ไม่เข้าตา มีตัวเดียวที่ถ้าจะให้เลือกซื้อจริงๆ คงเป็น Lexus RX ตัวใหม่ สวยดูดีสุดละ